Trải nghiệm mới sự khác nhau giữa anh cả Đô và anh hai Lúa !

ateric090

Xe tải
Thực lòng thì tùy theo đánh giá của mỗi người thôi.
Có thể người này thích ở đây, người khác thích ở kia !
So sánh để đánh giá tổng quát, chứ cũng chả thể đánh đồng mọi thứ đc...
Em thấy bác CVL so sánh rất hay, từ cách gọi tên tới hình thức :)
Chứ như trc hay có mấy câu thơ so sánh "Bắc - Nam" nghe rất chối :-<
Thực tế có như chúng nó nghĩ ra đâu :))
Em mời bác CVL 1 chén ah :)

SoDepCatTuong

Xe điện
tại sao tôi lại ko được dùng chữ " understand " trong ngữ cảnh này ah ?? lý do ?? đây là otofun ..là quán cafe chém gió ..thớt này cũng ko nằm ngoài điều đó ..chỉ 1 số người vào ném đá phá hỏng đi tính chất Fun và xây dựng ngay từ đầu của chủ thớt ..Thiết nghĩ ..đây ko phải văn bản ..ko phải nghị quyết ..ko mang tính chất pháp luật ..chính trị ..tôn giáo ..sao tôi ko được dùng cho ngữ cảnh này nhể ..chém gió thôi mà :))
Thế nên tôi mới nói bạn thích dùng 1 vài câu tiếng Anh mà bạn còn chưa hiểu rõ cách dùng lên đây để hù dọa người khác hay là để thế hiện! Muốn tôi hay người khác tôn trọng bạn thì bạn nên tôn trọng người khác trước, thế thôi!
Còn muốn hiểu rõ tại sao tôi lại phản ứng khi tôi dùng từ như vậy thì mời bạn tra từ điển, xem ngữ pháp hoặc hỏi giáo viên tiếng Anh của bạn!

Be Grace

Xe điện
Thế nên tôi mới nói bạn thích dùng 1 vài câu tiếng Anh mà bạn còn chưa hiểu rõ cách dùng lên đây để hù dọa người khác hay là để thế hiện! Muốn tôi hay người khác tôn trọng bạn thì bạn nên tôn trọng người khác trước, thế thôi!
Còn muốn hiểu rõ tại sao tôi lại phản ứng khi tôi dùng từ như vậy thì mời bạn tra từ điển, xem ngữ pháp hoặc hỏi giáo viên tiếng Anh của bạn!
hohohoh .hahahhaha tôi nghĩ cái đo đỏ nên dành cho cụ thì đúng hơn đấy .vì sao tôi ko tôn trọng cụ ..vì chính cụ ko tôn trọng bạn của cụ .1 người cụ gọi là bạn .mà cụ đem lên đây nói xấu sau lựng họ .lấy họ ra làm quan điểm việc thật người thật cho cái xấu .thế thì tại sao tôi phải tôn trọng cụ ???? mà cụ nói muốn người khác tôn trọng mình thì mình phải tôn trọng người khác trước mà .

còn về vấn đề tôi dùng chữ understand với cụ .nó chẳng dính dáng gì đến ngữ pháp kể cả của tiếng Anh lẫn tiếng Việt..cụ ko cần phải tỏ ra nguy hiểm .khi đang cố bắt bẻ tôi về cách dùng trong ngữ cảnh và ngữ pháp . :))

SoDepCatTuong

Xe điện
hohohoh .hahahhaha tôi nghĩ cái đo đỏ nên dành cho cụ thì đúng hơn đấy .vì sao tôi ko tôn trọng cụ ..vì chính cụ ko tôn trọng bạn của cụ .1 người cụ gọi là bạn .mà cụ đem lên đây nói xấu sau lựng họ .lấy họ ra làm quan điểm việc thật người thật cho cái xấu .thế thì tại sao tôi phải tôn trọng cụ ???? mà cụ nói muốn người khác tôn trọng mình thì mình phải tôn trọng người khác trước mà .

còn về vấn đề tôi dùng chữ understand với cụ .nó chẳng dính dáng gì đến ngữ pháp kể cả của tiếng Anh lẫn tiếng Việt..cụ ko cần phải tỏ ra nguy hiểm .khi đang cố bắt bẻ tôi về cách dùng trong ngữ cảnh và ngữ pháp . :))
Thì người bạn ngay xưa của tôi giờ không còn là bạn tôi nữa, 2 năm này không liên lạc lại rồi, thế thôi.
Nếu không cần tôn trọng thì đơn giản thôi. Gái bắc vào Nam được 3 năm, quay ra nói xấu người Bắc, nói xấu quê mình, học võ vẽ được mấy từ tiếng anh, nói cho oai à? Giọng thì ngọng lại vờ như không biết vùng nào nó nhầm "N" với "L" , bó tay toàn diện rồi! Vào đấy được 3 năm thì thành người Sg rồi chắc!
Còn đâu tiên bạn nhẩy vào cmt lời tôi nói chứ không phải là tôi, đúng không?

CR-Vic

Xe container
Em cực dị ứng với mấy cái người ngoài Bắc vào Nam làm việc, cư trú được vài năm là copy cái giọng kiểu nhừa nhựa, gia công nửa Bắc nửa Nam nghe rất chuối! Thường thì gốc của họ kém thì họ mới cần một cái cây để bấu vào và giả giọng là một trong những cách họ làm. Nghe thì lạ nhưng đó là sự thực. :)

ateric090

Xe tải
Em cực dị ứng với mấy cái người ngoài Bắc vào Nam làm việc, cư trú được vài năm là copy cái giọng kiểu nhừa nhựa, gia công nửa Bắc nửa Nam nghe rất chuối! Thường thì gốc của họ kém thì họ mới cần một cái cây để bấu vào và giả giọng là một trong những cách họ làm. Nghe thì lạ nhưng đó là sự thực. :)
Dạ em rất đồng tình với ý kiến của cụ ah :D
Quê hương là chùm khế ngọt, cho con trèo hái mỗi ngày cơ mà :)

Be Grace

Xe điện
Thì người bạn ngay xưa của tôi giờ không còn là bạn tôi nữa, 2 năm này không liên lạc lại rồi, thế thôi.
Nếu không cần tôn trọng thì đơn giản thôi. Gái bắc vào Nam được 3 năm, quay ra nói xấu người Bắc, nói xấu quê mình, học võ vẽ được mấy từ tiếng anh, nói cho oai à? Giọng thì ngọng lại vờ như không biết vùng nào nó nhầm "N" với "L" , bó tay toàn diện rồi! Vào đấy được 3 năm thì thành người Sg rồi chắc!
Còn đâu tiên bạn nhẩy vào cmt lời tôi nói chứ không phải là tôi, đúng không?
ah ..bạn ngày xưa ..giờ ko chơi nữa ..thế là tốt đấy ..chứ chơi nữa thì tôi thấy xui cho người bạn của cụ quá :)) :))

hahahahahaha ...xin lỗi cụ ..tôi ko hề nói xấu người Bắc câu nào ..cụ đọc lại từ đầu đến cuối nhá ...tôi chỉ đi theo sau các cụ ném đá sai về SG để chỉnh sửa lại cho đúng ..và tôi chỉ đưa ra dẫn chứng .bằng chứng cho những gì tôi nói .chứ tôi ko hề nói xấu HN nói riêng và miền Bắc nói chung 1 từ nào ..các cụ toàn tự vả vào mồm mình thôi ah .
Đính chính luôn ...tôi ko phải người sinh ra ở Bắc ..rồi vào Nam sinh sống 3 năm ..quay ra nói xấu thế lọ thế chai như trong suy nghĩ của cụ nhá ..tôi gốc Bắc ..sinh ra và lớn lên ở SG .tôi yêu cả miền Bắc ..miền Trung ..miền Nam ..tôi ko phân biệt ai là chính gốc ..ai là ngoại tỉnh ..ai phát âm hay là gốc ..ai phát âm ngọng là ngoại tỉnh như 1 số ai kia ..với tôi ..nói được tiếng Việt là được ..

Be Grace

Xe điện
tôi nghiệp cụ ..thế dòng họ nhà cụ có ai thế ah ...phúc 70 đời nhà em chẳng ai như thế ..nếu đúng nhà cụ có hoàn cảnh thế em cũng lấy làm tiếc ..còn nếu ko phải thì em hỏi cụ 1 câu ..chứ nó có ảnh hưởng gỉ đến Danh gia vọng tộc nhà cụ ko ah..mà cụ nói thế là động chạm đến chủ thớt đấy ..chủ thớt gốc Bắc ..vào Nam làm việc ..cư trú được vài năm ..còn em cư trú vài ba mươi năm :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

Be Grace

Xe điện
Dạ em rất đồng tình với ý kiến của cụ ah :D
Quê hương là chùm khế ngọt, cho con trèo hái mỗi ngày cơ mà :)
hic hic ..giờ có những người nó chặt luôn cây khế ..còn quả đâu mà trèo hái mỗi ngày ..em buồn lém cụ ah ..cụ nhảy vào giữa lạc đàn và đâm xuồng lủng quá ah

ateric090

Xe tải
hic hic ..giờ có những người nó chặt luôn cây khế ..còn quả đâu mà trèo hái mỗi ngày ..em buồn lém cụ ah ..cụ nhảy vào giữa lạc đàn và đâm xuồng lủng quá ah
Báo cáo với cụ là em xem trang đầu tiên, thấy cụ chủ CVL so sánh bằng hình ảnh thì em cm thôi :)
Xong lượn lờ chút thì thấy chuyện 2 cụ, thực ra thì em chả có thời gian ngồi xem hết để bình luận cho chuẩn.
Có thể cụ ko bảo em vuốt đuôi nhưng cụ nói như vầy thì em cũng hơi có chút chạnh lòng ah:(
Ở đây quan trọng là fun thôi mà, em có quan điểm của em. Cũng có thể chắc j cụ đã hiểu em nói ra sao.
Đúng ko ah :)
Em mời cụ 1 chén nhé !

Be Grace

Xe điện
Báo cáo với cụ là em xem trang đầu tiên, thấy cụ chủ CVL so sánh bằng hình ảnh thì em cm thôi :)
Xong lượn lờ chút thì thấy chuyện 2 cụ, thực ra thì em chả có thời gian ngồi xem hết để bình luận cho chuẩn.
Có thể cụ ko bảo em vuốt đuôi nhưng cụ nói như vầy thì em cũng hơi có chút chạnh lòng ah:(
Ở đây quan trọng là fun thôi mà, em có quan điểm của em. Cũng có thể chắc j cụ đã hiểu em nói ra sao.
Đúng ko ah :)
Em mời cụ 1 chén nhé !
Oki laz..em thích cụ rùi đới :)) :)) .em mời cụ 1 chén ..nâng ly ..dzo... rảnh cụ đọc lại từ đầu cho thấu đáo ah

CR-Vic

Xe container
tôi nghiệp cụ ..thế dòng họ nhà cụ có ai thế ah ...phúc 70 đời nhà em chẳng ai như thế ..nếu đúng nhà cụ có hoàn cảnh thế em cũng lấy làm tiếc ..còn nếu ko phải thì em hỏi cụ 1 câu ..chứ nó có ảnh hưởng gỉ đến Danh gia vọng tộc nhà cụ ko ah..mà cụ nói thế là động chạm đến chủ thớt đấy ..chủ thớt gốc Bắc ..vào Nam làm việc ..cư trú được vài năm ..còn em cư trú vài ba mươi năm :)) :))
Mợ có vấn đề về tư tưởng. Cái này nó là bệnh đấy, kiểu một dạng vĩ cuồng cá nhân bản thân. Mợ còn trẻ, còn chưa va vấp nhiều trong công việc và trong giao tiếp xã hội nên bệnh đấy nó cũng dễ chữa. :))

Quay lại câu chuyện của mợ nói về sử dụng và phát âm tiếng Anh em thấy mợ hơi thiếu i ốt khi đưa ra một ý kiến mà mình không phải là rành nhất so với phần còn lại của OF.

chuyện chủ thớt nêu ra chả liên quan đến mấy cái chủ đề đang bàn ở đây nhé - mợ lại lôi chủ thớt vào để bấu víu cái gì vậy? Ngáo ộp à? :))

ateric090

Xe tải
Báo cáo với cụ là đồng ý thôi ah :D
Thực ra thì lâu lâu em mời vào OF này :)
Thôi thì vào quán cà phê, nhâm nhi câu chuyện, đôi khi cũng giải tỏa cái tấm lòng ah :(
Em xin nhận chén rượu nồng nàn tình nghĩa từ cụ :))
Cụ ở trong miền Nam ah :D

kraz255b

Xe điện
Hoá ra thành cãi nhau to nhẩy! Sài gòn hay Hà nội, chả quan trọng, nói ngọng hay không nói ngọng, cũng chả hề hấn gì (cả làng nói ngọng, chỉ mỗi 1 người nói thõi, thì người đó nói chả ai hiểu).
Nhưng ở đâu có nhiều cái hay, thì sẽ có đông người đến sinh sống, làm ăn. Cái hay ở đây bao gồm cả khí hậu, con người, xã hội, văn hoá, môi trường, sự phát triển, phong cách sống. v.v. và mỗi người đều có 1 sự cảm nhận cho tiêng mình, lựa chọn cho mình một nơi sống và làm việc! Và nhìn nhận khách quan, thì nơi nào đông hơn là nơi đó dễ sống hơn (em nhấn mạnh thêm là đất lành chim đậu, đất không lành đất nhậu chim luôn!)

Nhưng con người đến một tuổi nào đó, thường hướng về nơi mình sinh ra và lớn lên. Em có lẽ chưa đến cái tuổi ấy, nhưng vẫn nhớ về những tối đi bắt ve ở vườn hoa Giám, ra Ba đình hóng mát, vẫn nhớ những lúc đứng thẫn thờ ở ngã năm Hỏa lò - Lý Thường Kiệt chờ đợi một ai đó cạnh cái màu tím bằng lăng Hàng bông nhuộm, hoặc văng vẳng trong đầu tiếng hò hết của lũ bạn ở bãi giữa sông Hồng v.v. và v.v. Nghe ra có vẻ sến nhưng Hà nội với em là như thế!
Không xô bồ và chen chúc như bây giờ! Chả hiểu tại sao lại ra nông nỗi như bây giờ!

Vì thế, ai hỏi: Yêu Hà nội không, nhớ Hà nội không, muốn ra Hà nội chơi không? Câu trả lời là Có
Còn ai hỏi: Có ra Hà nội sinh sống không? Câu trả lời : Không!

Mợ Be hiền dịu lại chút đi nhé, người Sài gòn không có dữ như mợ đâu!

Chỉnh sửa cuối:

Be Grace

Xe điện
Mợ có vấn đề về tư tưởng. Cái này nó là bệnh đấy, kiểu một dạng vĩ cuồng cá nhân bản thân. Mợ còn trẻ, còn chưa va vấp nhiều trong công việc và trong giao tiếp xã hội nên bệnh đấy nó cũng dễ chữa. :))

Quay lại câu chuyện của mợ nói về sử dụng và phát âm tiếng Anh em thấy mợ hơi thiếu i ốt khi đưa ra một ý kiến mà mình không phải là rành nhất so với phần còn lại của OF.

chuyện chủ thớt nêu ra chả liên quan đến mấy cái chủ đề đang bàn ở đây nhé - mợ lại lôi chủ thớt vào để bấu víu cái gì vậy? Ngáo ộp à? :))
dạ vâng ..kính cụ thích tỏ ra nguy hiểm ah ..em biết ..em biết cụ đang nghĩ gì mà ..nhưng thôi em hứa em ko trêu cụ nữa .cụ có vẻ bắt đầu mất bình tĩnh ..những gì cụ đang nói .chẳng ăn nhập gì với những gì em nói và chính cụ nói ở mấy trang trước .

kraz255b

Xe điện

Theo em được biết và chứng kiến thì mợ Be đi làm phải giao tiếp bằng tiếng Anh với người nước ngoài đấy cụ ạ, e rằng cụ bảo mợ Be thiếu iod là cụ tự hạ thấp chính cụ đấy nhé!

ateric090

Xe tải
hoá ra thành cãi nhau to nhẩy! Sài gòn hay Hà nội , chả quan trọng, nói ngọng hay không nói ngọng, cũng chả hề hấn gì (cả làng nói ngọng, chỉ mỗi 1 người nói thõi, thì người đó nói chả ai hiểu).
Cái chính là ở đâu có cái hay, thì sẽ có đông người đến sinh sống, làm ăn. Cái hay ở đây bao gồm cả khí hậu, con người, xã hội, môi trường, sự phát triển, phong cách sống. v.v. và mỗi người đều có 1 sự cảm nhận cho tiêng mình, lựa chọn cho mình một nơi sống và làm việc!

Nhưng con người đến một tuổi nào đó, thường hướng về nơi mình sinh ra và lớn lên. Em có lẽ chưa đến cái tuổi ấy, nhưng vẫn nhớ về những tối đi bắt ve ở vườn hoa Giám, ra Ba đình hóng mát, vẫn nhớ những lúc đứng thẫn thờ ở ngã 5 Hỏa lò - Lý Thường Kiệt chờ đợi một ai đó cạnh cái màu tím bằng lăng Hàng bông nhuộm, hoặc văng vẳng trong đầu tiếng hò hết của lũ bạn ở bãi giữa sông Hồng v.v. và v.v. Nghe ra có vẻ sến nhưng Hà nội với em là như thế!
Không xô bồ và chen chúc như bây giờ! Chả hiểu tại sao lại ra nông nỗi như bây giờ!

Vì thế, ai hỏi: Yêu Hà nội không, nhớ Hà nội không, muốn ra Hà nội chơi không? Câu trả lời là Có
Còn ai hỏi: Có ra Hà nội sinh sống không? Câu trả lời : Không!

Mợ Be hiền dịu lại chút đi nhé, người Sài gòn không có dữ như mợ đâu!
:)) Cụ ơi cụ ah, cũng mỗi người 1 quan điểm thôi. Em đang làm việc trong Đà Nẵng là chính, cơ mà vẫn mong về Hà Nội. Có thể với em Hà Nội ko lãng mạng như hồi các cụ còn ở đó, nhưng mà em lớn lên bên cái ồn ào, náo nhiệt thị thành. Em cũng từng đi 1 vào nước châu Âu, đi từ thành thị phồn hoa tới vùng biên sầm uất. Cơ mà vẫn thích về VN :D
Nhân đây em xin phép các cụ - Đặc biệt là các cụ người Quảng Nôm với Đà Nẵng nhé :
Trường hợp của em xin đc đúc lại trong mấy câu chế :
"Đường vô xứ Quảng quanh co,
Non xanh nước biến như tranh họa đồ.
Ai vô xứ Quảng thì vô,
Ta thì ta cứ Thủ Đô ta mần"
:P Đôi khi em cũng nghĩ rằng phải chăng quê nội ngoại nhà em đều ngoại thành Hà Nội nên dù sao chăng nữa. Em vẫn thích ở đó hơn tất thẩy các cụ ah !

Be Grace

Xe điện
Để hạ hỏa những cụ thích tỏ ra nguy hiểm ..em xin thừa nhận em đã sai .em sai khi em đang đối thoại với những con người như thế ah .em xin lỗi ..và để góp phần cho cái tôi của các cụ ấy nó bớt đi sự nguy hiểm ..em xin liệt kê những cái xấu của SG ra như sau ah
1) SG cướp giật dã man ..hở 1 tí là bị giật túi xách .Đt ..xe để trươc của mà ko ai trông thì 30 giây sẽ mất
2) SG quá ồn ào và bụi bặm ..quá nhiều con đường bị cày xới sửa chữa ...đường quá dài ..đi từ chỗ này sang chỗ kia có khi mất 40 phút ..
3) SG ko có những cái hồ to .đẹp trong lành như HN .có mỗi hồ con Rùa to bằng cái ao
4) SG ko có 4 mùa như HN ..mỗi 2 mùa mưa nắng ..nắng mưa thất thường .ví dụ như hôm nay .em đang ngồi uống sinh tố thì mưa ào ào như trút nước ..đúng là SG có những cơn mưa ko đỡ được
5) Tỷ lệ ăn xin và bán vé số dạo ở SG dông kinh khủng ..ngồi 1 tí thì bị làm phiền rất nhiều ..ở HN rất ít
6) Tất cả hàng quán đều bắt khách trả tiền gửi xe
7) Đồ ăn SG quá ngọt .nhiều cụ miền Bắc ko ăn được
8) CSGT trong SG ko sợ COCC .

ateric090

Xe tải
Để hạ hỏa những cụ thích tỏ ra nguy hiểm ..em xin thừa nhận em đã sai .em sai khi em đang đối thoại với những con người như thế ah .em xin lỗi ..và để góp phần cho cái tôi của các cụ ấy nó bớt đi sự nguy hiểm ..em xin liệt kê những cái xấu của SG ra như sau ah
1) SG cướp giật dã man ..hở 1 tí là bị giật túi xách .Đt ..xe để trươc của mà ko ai trông thì 30 giây sẽ mất
2) SG quá ồn ào và bụi bặm ..quá nhiều con đường bị cày xới sửa chữa ...đường quá dài ..đi từ chỗ này sang chỗ kia có khi mất 40 phút ..
3) SG ko có những cái hồ to .đẹp trong lành như HN .có mỗi hồ con Rùa to bằng cái ao
4) SG ko có 4 mùa như HN ..mỗi 2 mùa mưa nắng ..nắng mưa thất thường .ví dụ như hôm nay .em đang ngồi uống sinh tố thì mưa ào ào như trút nước ..đúng là SG có những cơn mưa ko đỡ được
5) Tỷ lệ ăn xin và bán vé số dạo ở SG dông kinh khủng ..ngồi 1 tí thì bị làm phiền rất nhiều ..ở HN rất ít
6) Tất cả hàng quán đều bắt khách trả tiền gửi xe
7) Đồ ăn SG quá ngọt .nhiều cụ miền Bắc ko ăn được
8) CSGT trong SG ko sợ COCC .
Thôi mà cụ ơi, dù sao chăng nữa cũng đâu đến cái nỗi phải nói ra như vầy.
Đôi khi phê bình cũng là thương yêu !
Nhưng nhiều quá cũng ko tốt đâu :(
Em nghĩ cụ Be chắc vẫn còn trẻ đúng ko ah :)

SoDepCatTuong

Xe điện
ah ..bạn ngày xưa ..giờ ko chơi nữa ..thế là tốt đấy ..chứ chơi nữa thì tôi thấy xui cho người bạn của cụ quá :)) :))

hahahahahaha ...xin lỗi cụ ..tôi ko hề nói xấu người Bắc câu nào ..cụ đọc lại từ đầu đến cuối nhá ...tôi chỉ đi theo sau các cụ ném đá sai về SG để chỉnh sửa lại cho đúng ..và tôi chỉ đưa ra dẫn chứng .bằng chứng cho những gì tôi nói .chứ tôi ko hề nói xấu HN nói riêng và miền Bắc nói chung 1 từ nào ..các cụ toàn tự vả vào mồm mình thôi ah .
Đính chính luôn ...tôi ko phải người sinh ra ở Bắc ..rồi vào Nam sinh sống 3 năm ..quay ra nói xấu thế lọ thế chai như trong suy nghĩ của cụ nhá ..tôi gốc Bắc ..sinh ra và lớn lên ở SG .tôi yêu cả miền Bắc ..miền Trung ..miền Nam ..tôi ko phân biệt ai là chính gốc ..ai là ngoại tỉnh ..ai phát âm hay là gốc ..ai phát âm ngọng là ngoại tỉnh như 1 số ai kia ..với tôi ..nói được tiếng Việt là được ..
Giờ lại chối bỏ cả xuất xứ Hải Phòng của mình nữa thì tụi bó tay rồi! Hp cũng tốt mà! Tôi sinh ra và lớn lên ở Hn, nhà tôi mấy đời đi làm ăn từ bắc vào Nam nhưng tôi vẫn là người Hà Tây bạn ạ! Con tôi vẫn trên giấy khai sinh đề là quê: Thanh Oai - Hn đấy bạn ạ!