Trả lời mọi câu hỏi liên quan đến sử dụng, bảo dưỡng xe Piaggio - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

ironic_haha

Đi bộ
bó tay với LX, mình không ngờ 1 con xe không phải là rẻ vậy mà đi trời mưa, xe bị bắn bùn từ đằng sau quá nhiều, bắn lên tận đầu. Không thể hiểu nổi ~X(
các bác ra đường chế cái miếng nhựa như mấy chiếc đời chế hòa khí cho nó dài biển số ra 1 tí, đỡ lắm đấy ạ :D :D

bongmacodon00

Đi bộ

em chào các bác, em là mem mới của diễn đàn nên em có rất nhiều thắc mắc cần các bác giúp đỡ ạh. tình hình là em có thằng bạn định bán xe Vespa nhập 150 màu xanh ngọc đời 2008, đi được 28.000 km, giá 55 Triệu. Theo các bác với tầm 3 năm mà xe đi được 28.000 km vậy tuổi thọ của xe con nhiều nữa hok ah? màu xanh ngọc theo các bác có bền màu hok? và cuối cùng là giá ấy hợp lý chưa các bác? Xe bạn em đi tương đối cẩn thận, giữ gìn, chưa hỏng hóc gì nặng hay thay thế lớn gì ngoài cái ắcquy nhưng em k biết j về dòng Vespa LX cả, với 3 năm đi 28.000 km tuổi thọ còn cao hok ah hay mua về, mình đi nó mới bắt đầu hư hỏng thì em buồn lắm hjxxx... em rất mong được sự tư vấn của các bác, em cảm ơn các bác trước nhé!

camry19

Xe buýt
Website
unikwatch.com
Các cụ xem hộ em tình hình xăng xe em 125ie toàn đi ~4lit/100km như vậy có ko bình thường không ah? mà em chỉ toàn đổ xăng 95, đúng hướng dẫn sử dụng roài T.T
e thấy mấy cụ đi S chỉ tầm 3,5-3,2l8->
S của em đi toàn lúc đường tắc của chỉ 3.5 l thôi...cụ nên mang đi kiểm tra lại nhé...good luck

camry19

Xe buýt
Website
unikwatch.com

em chào các bác, em là mem mới của diễn đàn nên em có rất nhiều thắc mắc cần các bác giúp đỡ ạh. tình hình là em có thằng bạn định bán xe Vespa nhập 150 màu xanh ngọc đời 2008, đi được 28.000 km, giá 55 Triệu. Theo các bác với tầm 3 năm mà xe đi được 28.000 km vậy tuổi thọ của xe con nhiều nữa hok ah? màu xanh ngọc theo các bác có bền màu hok? và cuối cùng là giá ấy hợp lý chưa các bác? Xe bạn em đi tương đối cẩn thận, giữ gìn, chưa hỏng hóc gì nặng hay thay thế lớn gì ngoài cái ắcquy nhưng em k biết j về dòng Vespa LX cả, với 3 năm đi 28.000 km tuổi thọ còn cao hok ah hay mua về, mình đi nó mới bắt đầu hư hỏng thì em buồn lắm hjxxx... em rất mong được sự tư vấn của các bác, em cảm ơn các bác trước nhé!
Với tầm tiền này bác nên cố thêm chút nữa là con LX 125ie đi ạ.bác mua LX nhập đi 3 vạn theo em giống như bác cưới 1 em gái tây ngoài 40... sao ko thêm lễ để rước 1 em gái lai trinh nguyên về nhỉ^^~...nói thế cho bác dễ hình dung thôi chứ trc em cũng có mua lại 1 em LX 150 nhập đỏ chót... đi đc 1vạn 2, hình thức mẫu mã vẫn mặn mà lắm, CV cũng ngon luôn...nhưng về đi đc nửa năm là bắt đầu em ý giở chứng...ban đầu cũng chăm lắm nhưng sau thấy em ấy ngày càng quá đáng nên em phải để em ấy ra đi...chi phí đi em ấy 6 tháng mất 15 chai ạ...haizzzz

dsan

Xe hơi
các bác ra đường chế cái miếng nhựa như mấy chiếc đời chế hòa khí cho nó dài biển số ra 1 tí, đỡ lắm đấy ạ :D :D
Cụ có cái ảnh mô phỏng không cụ, Cứ tưởng đi LX thì ko bị bẩn chân như xe số, cuối cùng thì lại bẩn lưng và đầu, bó tay.

darkz

Xe tải
Cụ có cái ảnh mô phỏng không cụ, Cứ tưởng đi LX thì ko bị bẩn chân như xe số, cuối cùng thì lại bẩn lưng và đầu, bó tay.
Cụ lên google search muare biển chờ xe vespa piaggio, đầy cụ bán đấy ạ. Ở of nhà mình có cụ Hoàng lavender cũng bán cái biển chờ có 70k thôi cụ ạ, lắp vào đỡ bắn hơn hẳn luôn ^^.

dsan

Xe hơi
e thấy cái biển chờ nó có to hơn mấy đâu nhỉ, e tưởng nó phải to hoặc dài xuống chứ

bongmacodon00

Đi bộ
Với tầm tiền này bác nên cố thêm chút nữa là con LX 125ie đi ạ.bác mua LX nhập đi 3 vạn theo em giống như bác cưới 1 em gái tây ngoài 40... sao ko thêm lễ để rước 1 em gái lai trinh nguyên về nhỉ^^~...nói thế cho bác dễ hình dung thôi chứ trc em cũng có mua lại 1 em LX 150 nhập đỏ chót... đi đc 1vạn 2, hình thức mẫu mã vẫn mặn mà lắm, CV cũng ngon luôn...nhưng về đi đc nửa năm là bắt đầu em ý giở chứng...ban đầu cũng chăm lắm nhưng sau thấy em ấy ngày càng quá đáng nên em phải để em ấy ra đi...chi phí đi em ấy 6 tháng mất 15 chai ạ...haizzzz
em cảm ơn bác nhiều lắm, bác đã trải qua hoàn cảnh em đang lưỡng lự bác hiểu thật. Nhưng em hỏi thêm câu hơi gà chút nhé, trước bác mua xe từ người quen đã biết về lý lịch xe hay mua ở ngoài ah bác? em cũng định mua lx 125 i.e nhưng e là nam dáng hơi cao to chút, em ngồi lên lx 125i.e cảm giác nhỏ&lùn hơn xe nhập thì phải bác ah. em ít tiền lại thích đi LX khổ thế bác ah hjxx....mong bác nhiệt tình tư vấn giúp em thêm nhé

xherox

Xe điện
bó tay với LX, mình không ngờ 1 con xe không phải là rẻ vậy mà đi trời mưa, xe bị bắn bùn từ đằng sau quá nhiều, bắn lên tận đầu. Không thể hiểu nổi ~X(
:)) em nhiều lần biết là nó bắn lên tận đầu rồi nhưng vội nên vẫn phải phi ầm ầm.xong việc về rửa cả đầu và xe luôn.
em cảm ơn bác nhiều lắm, bác đã trải qua hoàn cảnh em đang lưỡng lự bác hiểu thật. Nhưng em hỏi thêm câu hơi gà chút nhé, trước bác mua xe từ người quen đã biết về lý lịch xe hay mua ở ngoài ah bác? em cũng định mua lx 125 i.e nhưng e là nam dáng hơi cao to chút, em ngồi lên lx 125i.e cảm giác nhỏ&lùn hơn xe nhập thì phải bác ah. em ít tiền lại thích đi LX khổ thế bác ah hjxx....mong bác nhiệt tình tư vấn giúp em thêm nhé
Xe mới cụ mua về có khi còn mệt với nó chứ chớ có dại xúc xe cũ :D

reprocess_ed

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình là nghe noi Lx khi rửa xe có thể bị nước vào lap đúng ko các cụ ? Em vửa ra thay dầu + dầu lap cho con xe của mình thì thấy dầu láp cũ tráng như sữa, CÁC anh ktv bảo là do nước vào. hỏi có phải xúc rủa lại ko, thấy bảo ko cần đi vài hôm rồi ra thay dầu lap lại là ok. Em nhớ là ko có lội mưa, chỉ có đem rủa xe thôi ???

byebye88

Xe đạp
Bác chủ thớt và mọi người cho mình hỏi mình đang chuẩn bị mua 1 em Li VN thì tổng tất cả là bao nhiêu ạ ( từ xe, đăng ký, ra biển ). Ở quê mình cũng có 1 showroom của Piagio nhưng mình nghe mọi người nói mua ở mấy cái chỗ đó hay bị hỏng vặt lắm có đúng không ạ. Có nhất thiết phải mua ở Topcom hay Xuân cầu không ạ. Mong mọi người tư vấn dùm mình nhé, thanks !

cavangmotmat

Xe máy
cam on bac , minh khoan một lỗ nhỏ rồi -> ok ko bị đọng nước nữa nhưng không biết nước nó lọt xuống vào các bộ phận khác có sao ko?

Mata

Xe container
Cái biển chờ nó dài xuống mà cụ, nó dài hơn hẳn cái biển của mình đấy ^^.
Cái biển chờ dài hơn biển thường chắc được 2cm cụ ạ, nếu mà bắn thì vẫn bắn như thường thôi :D. Biển chờ chỉ là cho nó êm thôi.

robocop

Xe buýt
e thấy cái biển chờ nó có to hơn mấy đâu nhỉ, e tưởng nó phải to hoặc dài xuống chứ
quan trọng là cái đấy nó ngang ra, che hầu hết tầm bắn của sình lầy, còn cái chắn sau của xe nó lại vát tròn tròn cho đẹp nên . . .bắn tứ tung ạ :D :D

70k cụ cứ thử, vừa ý thì xài , không thì trang trí cũng đẹp, chứ anh chị em trên OF này đã tư vấn cụ ko tin thì . . .

Piaggio Junior

Xe điện
Tình hình là con Li Việt của em hôm nọ tự nhiên tịt ngấm còi, bấm mãi ko thấy động tĩnh gì, ngày hôm sau đang định đem vào hãng xem thì lại thấy kêu mà cảm giác kêu to hơn lúc đâu, như thế là như nào vậy bác, có cần đem ra kiểm tra lại ko ạ.
1 vấn đề nữa là em thấy rất nhiều bác bán Tay xách Li giống tay nhập nhưng bảo là hàng do Piaggo VN sản xuất, vậy k biết có đúng là Pi Vn sản xuất cái này ko, nếu có thì vào hãng mua đc ko hay lại phải gặp mấy bác kia ạ ^^
EM cám ơn các bác ạ
Còi của bác có thể do tiếp xúc giắc cắm , nó cứ kêu là ok rồi bác ạ .
Còn tay xách như xe nhập thì VN đã làm dc đâu , bác lưu ý khi mua nhé .

Xe mình đã thay đèn pha xenon và ...., mình muốn hỏi là nó có ảnh hưởng gì đến chế độ bảo hành ko :|
Phần điện là từ chối BH luôn cụ ạ , thôi có làm j nói khéo với bộ phận BH vẫn ok mà cụ , đừng bảo em mách nhá :D

xe s 125 ie của e mới lấy đi đuơc 300km có vấn đề như sau
-Xe chạy tốc độ khoang 40km/h thì có tiếng kêu gì lè xè ở trong hộp số ấy,giống như tiếng mài dao kéo vậy(lúc kêu lúc không)
-Xe lúc lên ga nhẹ tầm 10km-20km/h thì đầu xe hơi bị rung
Cụ giả thích hộ e cái.Tks cụ
Những tiếng kêu đăch trưng của dòng Pi thì cụ cũng tìm hiểu qua chút nhé , em nó k êm ái như các dòng xe khác đâu ạ .
Còn hiện tượng rung là do khi len ga lực ma sát đang thắng lực quay của trục côn xe có hiện tượng như thế , cụ kéo ga nhanh hơn một chút là mất hiện tượng đó ngay ạ .

E mua Lxie được 3 tháng, nhưng gần đây e để ý thấy có hiện tượng buổi sáng e đề thì máy kêu bình thường tầm mấy giây sau thì nó rồ lên như kiểu tiếng rồ ga ý ạ mặc dù e chưa vặn tay ga~X(mấy giây sau lại mất, có hôm nó lặp đi lặp lại mấy lần như kiểu điện không ổn định ý:(cụ nào giải thích cho e vì sao lại thế với ạ, vod các cụ nhiệt tìhh ạ:D
Lúc mới nổ máy bộ miu < ECU> đang đọc thông tin từ các bộ phận cảm ứng truyền về nên tự động thay đổi các tín hiệu điều khiển của nhiên liệu , bướm ga ,vòng tua ......nên tiếng nổ có thay đổi đôi chút , cụ chủ yên tâm nhé k có j lo đâu ạ .

Bác Pi ơi cho mình hỏi con GTS của mình dạo này tăng tốc không được mượt lắm, xe có độ ỳ khi tăng ga, trước đây thì em nó lên mượt lắm. Em GTS này mặc dù mình mua từ tháng 7 nhưng gấu ít đi nên giờ mới chỉ được 1k km thôi.
Cụ mang ra trạm anh em kiểm tra cái lọc gió xem cụ .

Tình hình là nghe noi Lx khi rửa xe có thể bị nước vào lap đúng ko các cụ ? Em vửa ra thay dầu + dầu lap cho con xe của mình thì thấy dầu láp cũ tráng như sữa, CÁC anh ktv bảo là do nước vào. hỏi có phải xúc rủa lại ko, thấy bảo ko cần đi vài hôm rồi ra thay dầu lap lại là ok. Em nhớ là ko có lội mưa, chỉ có đem rủa xe thôi ???
Bộ láp có ống cân bằng áp suất , rửa xe k khéo xịt vào ống đó thì nước cũng vào láp , một chút thôi là dầu láp cũng như sữa ngay.< áp lực vòi rửa xe mạnh lắm ạ , ụ nào thò tay vào sát vòi còn bỏng luôn >.

Bác chủ thớt và mọi người cho mình hỏi mình đang chuẩn bị mua 1 em Li VN thì tổng tất cả là bao nhiêu ạ ( từ xe, đăng ký, ra biển ). Ở quê mình cũng có 1 showroom của Piagio nhưng mình nghe mọi người nói mua ở mấy cái chỗ đó hay bị hỏng vặt lắm có đúng không ạ. Có nhất thiết phải mua ở Topcom hay Xuân cầu không ạ. Mong mọi người tư vấn dùm mình nhé, thanks !
Cụ Call số ĐT kinh doanh dưới chữ ký của em ạ .

cam on bac , minh khoan một lỗ nhỏ rồi -> ok ko bị đọng nước nữa nhưng không biết nước nó lọt xuống vào các bộ phận khác có sao ko?
Không sao cụ ạ , nó theo nước rửa xe lại chảy đi thôi .

Cái biển chờ dài hơn biển thường chắc được 2cm cụ ạ, nếu mà bắn thì vẫn bắn như thường thôi :D. Biển chờ chỉ là cho nó êm thôi.
Xe nhập ngày trước thì có cái lót biển đó , xe VN bây giờ k có nữa mà bắt trực tiếp vào đuôi xe .Các cụ muốn đỡ bắn thì phải nối vào cái chắn bùn sát bánh cơ , chỉ cần dài ra mấy phân là ok.

gabico1234

Đi bộ
Xe S 125 i.e của em đã đi được 1 vạn 4 nhưng ko hiểu sao! đầu xe bị giật nhiều lắm! đi lên hãng bảo dưỡng rồi nhưng chỉ được 2 3 ngày là lại bị! cụ giải thích dùm em xem phải làm như thế nào để khắc phục tình trạng trên với :( đi xe thế này cứ ức chế kiểu gì ý! mà đi xe phải đổ A95 hả cụ! em chót đổ A 92 rồi! có sao ko cụ?
Mà cho em hỏi cụ thêm về dây cu - roa! xe em phải thay dây đấy rồi! vì nó bị trùng quá! nhưng khi em thấy người ta mang dây mới về! thì lại thấy tem đề là Fly - piagio ! vậy đấy có phải là loại dây thay cho vespa S ko cụ? chỉ bực mỗi cái là đi xe bị giật kinh! và vào chỗ xóc thì cứ có tiếng lọc xọc!! bực lắm :(

xherox

Xe điện
Xe S 125 i.e của em đã đi được 1 vạn 4 nhưng ko hiểu sao! đầu xe bị giật nhiều lắm! đi lên hãng bảo dưỡng rồi nhưng chỉ được 2 3 ngày là lại bị! cụ giải thích dùm em xem phải làm như thế nào để khắc phục tình trạng trên với :( đi xe thế này cứ ức chế kiểu gì ý! mà đi xe phải đổ A95 hả cụ! em chót đổ A 92 rồi! có sao ko cụ?
Mà cho em hỏi cụ thêm về dây cu - roa! xe em phải thay dây đấy rồi! vì nó bị trùng quá! nhưng khi em thấy người ta mang dây mới về! thì lại thấy tem đề là Fly - piagio ! vậy đấy có phải là loại dây thay cho vespa S ko cụ? chỉ bực mỗi cái là đi xe bị giật kinh! và vào chỗ xóc thì cứ có tiếng lọc xọc!! bực lắm :(
Xe em đi được 5000km đã phải dọn côn,dọn xong đi sướng như lúc mới xách từ cửa hàng ra,ko giật gì hết.Nhưng sau vài ngày lại bị.Đúng là đi xe ga bọn Honda sướng hơn thật,trèo lên em Spacy với Sh là thấy chán ốm cái Lx 125 ie của mình :(

Nửa_Khoanh_Giò

Xe điện
Xe em đi được 5000km đã phải dọn côn,dọn xong đi sướng như lúc mới xách từ cửa hàng ra,ko giật gì hết.Nhưng sau vài ngày lại bị.Đúng là đi xe ga bọn Honda sướng hơn thật,trèo lên em Spacy với Sh là thấy chán ốm cái Lx 125 ie của mình :(
cụ đổi ngang AB không ạ ;;)

robocop

Xe buýt
em cũng thuộc dạng kĩ và khó tính, xe bị trầy tẹo nhìn thật kĩ mới thấy ở tít dưới sàn xe mà em cứ khó chịu mãi.

vậy mà nhiều bác còn khó tính hơn, em đi con LX i.e 5k km rồi thấy chả có gì phàn nàn. Có những đặc điểm chung của máy L.E.A.D.E.R và xe vespa các bác nên biết:

chạy tốc độ thấp hơi rung ( sử dụng nhớt tốt, và xem bài viết của em lúc trước có viết cách trách tình trạng này )

khởi động lần đầu tiên trong ngày cần chạy không tải 1-2 phút

chạy đường dằn và ổ gà, gờ giảm tốc thì nên giảm tốc, xe trước 1 phuộc, sau 1 phuộc không được thiết kế cho đường gồ ghề (có thể thay bộ phuộc bitubo hay mallosi, khi đó thì bem vô tư, hơn chục triệu )

xe xác nặng nên ăn xăng thuộc dạng xe lớn , cỡ SH, PS, GTS v.v. 2.9-3.2l/100km ( đã cải thiện so với không có i.e rất nhiều)

còn các bác cứ nghĩ Honda ngon thì xài đi ạ rồi biết, SH nhà ta cũng trăm thứ bệnh chả khác gì đâu, chả qua là bệnh khác thôi =DDDDD

còn điểm mạnh thì cũng nhiều lắm em kể 1 loạt luôn khỏi chi tiết nhé:
+ xe đẹp, mẫu mã ít thay đổi
+ xe có khung bằng thép liền như xe hơi (chỉ có tại vespa, như SH thì cũng là lõi thép ốp nhựa bên ngoài thôi ạ).
+ hệ thống khóa an toàn thì khỏi bàn (SH thì mất cứ như đồ chơi)
+ xe không bị lái thương bơm giá 1 cách phi lý

Trạng thái
Thớt đang đóng