Toyota Việt Nam giới thiệu Land Cruiser mới

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Công ty em có một con Land date 2k4, khoán 20l/100km đường trường 27l/100km đường HN mà nhất quyết không chịu :-| nghe nói là mỗi lần thay mấy quả lốp hết 4 chục triệu, sửa chữa lặt vặt lần hết dăm ba chục là bình thường. Cụ nào chạy Land rồi thì mới thấy mấy ông lái xe này ăn đậm thật :))

otohagiang

Xe container
Cụ OTOHAGIANG cho em hỏi là giá xe Land nhập đời 2009 trở lại đây, Options và các thông số kỹ thuật tương đối một tí (hơn Land VN mang về) thì khoảng bao nhiêu hả bác? Có đắt hơn giá Land VN mới toanh không ạ? Dòng đấy với Prado, RX350 thì khi chạy những cung xa (ngoài 500km) thì con nào ổn áp hơn ạ. Nói thật xe Toy em chỉ ấn tượng Land với Lex. Cuối năm em dự định tậu một con. Em chạy mạn Hải Phòng, Nam Định và vào trong là chính, thỉnh thoảng có đi lên miền ngược nên chắc chỉ chọn giữa Land, Prado, RX350, Touareg, Tiguain, X5, ML, X-trail, Pajero (phải dưới 150k). Về mặt kỹ thuật em nghĩ Nissan và Mitsu khá tốt và vừa tầm tiền. Tuy nhiên nếu tổng các giá trị mua - bán thì Land với Prado có vẻ tốt hơn về lâu dài. Khúc giữa có RX350 và Touareg (Tiguain cũng ok, nhưng thấp hơn). Còn cao hẳn với X5, ML, LX thì em có lẽ chưa "đủ tuổi" để bàn.

Cụ có kinh nghiệm với dòng gầm cao này nên em xin mạn phép hỏi cụ vài điều đó ạ. Vì dòng này không sợ "lỗi mốt" nên những lời cụ chỉ bảo vẫn dùng được trong vòng vài năm. Em thích RX350 nhất, nhưng trông nó hơi điệu và chỉ có 5 chỗ. Nếu Land trong tầm tiền mà options cũng như thông số kỹ thuật ok thì có lẽ em sẽ xem xét. Cụ cho ý kiến về những cái tên 5 châu 4 bể em nêu ở trên được không ạ? Thú thực là có vài dòng xe ít có review nên em mù tịt.

Em cảm ơn cụ trước ạ!
thằng TOY em chỉ khoái 2 chú, FJ cruiser vượt địa hình rất tốt và thằng LAND đi sướng, còn đâu em đều không thích :))
thằng LEX thì LX570 hoặc LF-A, mấy thằng còn lại em cũng chả thích =))
RX350 hợp khi bác đi phố hoặc 500km đường đồng bằng, đi êm, nhiều đồ chơi, ăn vừa phải, vào cua do giảm sóc mềm nên bác có cảm giác xe hơi bồng bềnh, bọn Tây đánh giá vào cua RX không thể hiện tốt như HD VERACRUZ, tay lái, chân ga cũng nhẹ nhàng, nếu bác thích cảm giác lái thì bác sẽ thấy chiếc RX để nữ lái hợp hơn :))
giá RX350 là 39k USD ở Mẽo, ngang với 4runner limited và rẻ hơn LAND rất nhiều
em khuyên thật nếu bác ở HN và chỉ chạy đường đồng bằng thì nên lấy RX350, nhà 6-7 người thì lấy PRADO hoặc PAJERO, xe bé chạy cho nó vừa phải, trên em đường thoáng LAND to chạy vô tư nên em không lo lắm
em cũng rất thích chiếc PAJERO đời mới, dòng này luôn được đánh giá cao, danh tiếng của PAJERO thì miễn bàn, rất nhiều người so PAJERO với LAND chứ không hề so với PRADO nhưng so thế thì em nó đuối quá :)), em vẫn mơ về 1 ngày trong nhà có 1 em PATROL mới và 1 em PAJERO mới cho đủ bộ đôi nổi tiếng này :)), nhưng có lẽ con em sẽ thay em làm việc đó chứ bây giờ thì em đuối rồi =))
về giá thì em chịu, nhưng chắc phải cỡ 2,5 củ to mới được 1 em LAND tử tế, bét nhất cũng cỡ VX mới ngon, GX thì trang bị nghèo nàn em miễn bàn
đường trường LAND đi rất sướng, nhưng còn phụ thuộc vào điều kiện kinh tế của bác nữa, em xin phép nói chuyện như vậy, em vốn thẳng tính, có gì bác thông cảm
và thứ nữa là bác nên lái thử mấy em này, rồi đưa ra quyết định, em mua xe thì chẳng mấy khi chui vào đây hỏi xe nào hơn, xe nào kém, cãi nhau đến sang năm bác cũng không chọn được xe :))
lan man vài dòng thế thôi, tóm lại là phụ thuộc vào cái ví của bác, ở vị trí của bác em sẽ chọn 1 cái RX350 thay vì 1 cái LAND kềnh càng và tốn xăng khi đi trong phố
nếu bác thích 1 cái xe to hơn, khả năng địa hình tốt 1 tí thay cho 1 cái xe êm mông mang mác LEXUS thì em nghĩ PAJERO cũng rất tốt bác ạ, trừ khoản giữ giá có lẽ nó thua PRADO, VN mà bác :))
kính bác

traubovt85

Xe tăng
cái dạng Land mà chạy 14 lít cho 100km chắc là Land Prado 2.7, chạy đường vắng cả người lẫn Ma, chạy tốc độ Max hết ga, đường trơn mít luôn thì may ra có con số đó nhé, hời ơi, chứ Land Cruiser máy 4.6 mà đòi tiết kiệm thế thì có mà Điêu, hoặc là sâu hoặc là Cuồng Toy chứ thực tế ko thể có con số đó, bạn bè người quen và cơ quan ông già em thiếu quái gì xe Toy từ Prado, Camry, Land Cruiser, Mercedes, BMW, loại nào chẳng có, em hay để ý và ngồi ké cũng như tham khảo trực tiếp người sử dụng về vấn đề xăng cọ này nọ, làm quái gì có con số trơi ơi đất hỡi thế nhỉ ? ôi con Land Cruiser máy 4.6, lại 2 cầu, 14 lit 100km ặc ặc, chắc đi được 50km rồi cho xe thooc nó kéo thêm 50km nữa thì ra con số 14 lít 100km =))

otohagiang

Xe container
cái dạng Land mà chạy 14 lít cho 100km chắc là Land Prado 2.7, chạy đường vắng cả người lẫn Ma, chạy tốc độ Max hết ga, đường trơn mít luôn thì may ra có con số đó nhé, hời ơi, chứ Land Cruiser máy 4.6 mà đòi tiết kiệm thế thì có mà Điêu, hoặc là sâu hoặc là Cuồng Toy chứ thực tế ko thể có con số đó, bạn bè người quen và cơ quan ông già em thiếu quái gì xe Toy từ Prado, Camry, Land Cruiser, Mercedes, BMW, loại nào chẳng có, em hay để ý và ngồi ké cũng như tham khảo trực tiếp người sử dụng về vấn đề xăng cọ này nọ, làm quái gì có con số trơi ơi đất hỡi thế nhỉ ? ôi con Land Cruiser máy 4.6, lại 2 cầu, 14 lit 100km ặc ặc, chắc đi được 50km rồi cho xe thooc nó kéo thêm 50km nữa thì ra con số 14 lít 100km =))
hajz, nói chuyện như bác mệt thật, LAND 4.5 nó chỉ là 6 máy, với cả đi đường trường thì nó khác với trong phố, lơ ngơ vào phố nó nuốt tầm 25l là bt, còn do lốp bác sử dụng, nếu bác đi lốp HT cỡ 265 thì chỉ thế thôi, đi lốp to ma sát cao miễn bàn luận, mà cứ cho là nó nuốt đến 20l đi, ai có điều kiện thì chơi nó thôi, tiền mua LAND đầy người có nhưng tiền nuôi nó thì cũng chả vừa
còn như em chắc bác không lạ, trước em và bác cùng 1 chiến tuyến chiến cùng phe TOY, đứng về phía SONATA, còn như LAND thì nó lại khác, HYUNDAI thì không có xe nào so sánh với LAND rồi, cũng như TOY chẳng có em nào dám chiến cùng EQUUS mà phải để thằng con nó là LEXUS :)), ngoại trừ bác HANOIMERIC từng nói: SONATA, EQUUS xách dép cho ALTIS, giờ thấy chạy mất dạng :))
nói đến đấy đủ hiểu em chả phải sale sâu quái gì hết, em chỉ nói những gì mình biết, trải nghiệm thực tế chứ không dám cuồng ngôn
đến như LEX RX350 em còn dám chê thẳng cẳng thì mấy cái xe TOY khác em ngại quái gì, có điều muốn chê thì cũng phải chê đúng chỗ sai của nó, chứ ngồi mà bới thì rất khó, xe HYUNDAI cũng thế, có rất nhiều ý kiến chê HD không tốt nhưng đến lúc hỏi nó không tốt ở đâu thì im bặt :))

Chỉnh sửa cuối:

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Hãng bảo thế cụ nhé :-| em nghe nói ở tây công bố thông tin sai nó kiện chết :-| Mấy tay offroad bảo là land đạt được 14l thì không chạy được, em thấy lạ không chạy được thì làm sao đạt được 100km để mà so :)) Em ngồi 3 con land đời từ 2k2 đến 2k7 chả con nào đường trường xuống dưới được 17l/100km, à máy 4.5 V6 các cụ nhé.

otohagiang

Xe container
Hãng bảo thế cụ nhé :-| em nghe nói ở tây công bố thông tin sai nó kiện chết :-| Mấy tay offroad bảo là land đạt được 14l thì không chạy được, em thấy lạ không chạy được thì làm sao đạt được 100km để mà so :)) Em ngồi 3 con land đời từ 2k2 đến 2k7 chả con nào đường trường xuống dưới được 17l/100km, à máy 4.5 V6 các cụ nhé.
mấy cái xe offroad độ tá lả lên, xe nó nặng hơn nhiều, với cả đi đường rừng thì đừng hỏi tại sao nó uống xăng như voi uống philatop :))

traubovt85

Xe tăng
em thì xe hàn xe nhật gì cũng ko hâm mô hay phan phiếc gì, chỉ nói khách quan thôi.
xe Hàn chẳng có con vẹo nào để cạnh tranh với con Land Cruiser cả, toàn mấy con sedan cạnh tranh đến tận BMW 7 =))

nhưng ko thể coi thường hay chê Hàn được, cái đó ko bàn ở đây, hơi thắc mắc sao nó ko làm con hổ báo như Land để cạnh tranh nhỉ ? đến veracruz cũng từ luôn rồi, vì ko cạnh được với RX350.

nói chung khoái nhất của Toy là con Land Cruiser còn Lexus thì khoái LX570 nhất :D

otohagiang

Xe container
em thì xe hàn xe nhật gì cũng ko hâm mô hay phan phiếc gì, chỉ nói khách quan thôi.
xe Hàn chẳng có con vẹo nào để cạnh tranh với con Land Cruiser cả, toàn mấy con sedan cạnh tranh đến tận BMW 7 =))

nhưng ko thể coi thường hay chê Hàn được, cái đó ko bàn ở đây, hơi thắc mắc sao nó ko làm con hổ báo như Land để cạnh tranh nhỉ ? đến veracruz cũng từ luôn rồi, vì ko cạnh được với RX350.

nói chung khoái nhất của Toy là con Land Cruiser còn Lexus thì khoái LX570 nhất :D
thằng Hàn kinh nghiệm sản xuất SUV của nó kém, thằng Nhật nó có truyền thống, như LAND hay PATROL nó ra đời từ thập niên 50-60 cơ
muốn cạnh tranh với LAND thì hơi khó, bản thân ông PATROL còn đang mệt nói gì đến xe Hàn, đó là về SUV thôi chứ sedan của nó giờ đâu có thua kém thằng Nhật nào đâu

traubovt85

Xe tăng
nhìn con k9 của nó cũng thấy dã man ra rồi, chỉ có cái mà người ta hay gọi là BỀN thì ko biết đã qua được thằng NHẬT chưa chứ mua con k9 một đống công nghệ mà về xài thời gian mà hư hỏng với lỗi này nọ thì cũng mệt à nha.

con Land em thấy mấy ông đi màu đen mới bóng thì sang đẹp chứ đi chặp thấy bẩn thỉu kinh hồn, rửa ko nổi, e kết màu bạc hơn cả

luxus

Xe tăng
Cái này thì bác nói đúng. :)

em vẫn nói ngoài khoản ăn uống với đi phố bất tiện ra thì em này không chê vào đâu được
bản nhập về VN không biết ra sao, có cắt bớt nhiều không, chứ em này bản v8 5.7 ở mẽo nó gần bằng LX 570 đấy (một thằng 77 ngàn một thằng 80 ngàn)

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Còn ss với 3.5 về tiêu xăng đã có số liệu cụ thể rồi . Xin nhắc lại : 3.5 11l/100km đường trường - land 14/100km . Bác có bình gì về con số này ???
Em tháng rồi mua hụt thanh lý con Land date 2k3 giá cực ngon, giờ còn ngồi tiếc. Mục đích mua xe của em chỉ để cuối tuần cafe, thi thoảng lên thăm bố vợ trên Sơn La, về quê chơi em đi làm bằng xe bus :-|
Em với cụ ngồi tranh luận tí về con số cho nó vui:
- Mời cụ vào http://www.toyota.com/camry/specs.html chọn đúng xe Camry XLE 3.5 V6, mời cụ chọn MPG, đọc cái số ở giữa là MPG@highway: 30. Mời cụ dùng công cụ: http://calculator-converter.com/l_100km_mpg_convert_mpg_to_l_per_100_km.php . Kết quả rất ấn tượng: 7,84l/100km.
- Tiêu thụ nhiên liệu nhà sản xuất đưa ra cho Land 200 series là 13,4l/100km.
Như vậy là trong bài test của cụ ông Land chạy với mức tiêu thụ nhiên liệu gần bằng nhà sản xuất, còn Camry 3.5 chắc chạy đường khác nên mức tiêu thụ gấp rưỡi con số của nhà sản xuất.

adco

Xe điện
bác bào chữa như vậy là bác adco ko đồng ý rồi, bác ấy phải nhanh và thời gian là vàng cơ,
Bác à ,bác nên có bài nào đó cho nó chuẩn mực đi , lớn rồi đừng có đi chém gió như vậy nữa . Thớt nào củng thấy bác .
Khi người khác com
Xe đời mới, công nghệ mới nó cũng ít hao xăng hơn roài, các cụ so sánh làm quái gì, xe to thì tốn xăng, có tiền thì mua mà chạy, ko có tiền thì mua matiz mà chạy cho nó tiết kiệm, mà tiết kiệm nữa thì mua mie xe đạp cho đỡ phải đổ xăng, rách việc :))
thì bác lại cho là
nói như cụ này thì ai chuẩn bị 3tỷ mua em này thì hãy vào bàn còn không thì khóa thớt cho nhanh. rách việc
Trong khi đó bác lại cứ lại nhãi cái xe giường nằm HL :)) mà chưa trả lời được cái chuyện thời gian và có thể là sự an toàn nữa .
Để thấy rằng cái lưỡi của bác dẽo quá ... em theo khg lại .

luxus

Xe tăng
@ceracera: tham gia trên OF thì cụ nên lấy cái tiêu chí Fun là chính. Những lời nói mang tính miệt thị và công kích cá nhân là không nên một tý nào :)

Để còn có dịp gặp nhau ngoài đường không cảm thấy khó xử - cụ RAVA em thấy comment không có gì quá cả và nếu không thoải mái thì cụ lờ đi thôi chứ.

Khonghieu

Xe container
Nói chung đã mua xe là phải biết thông số của nó, một khi đã xuống tiền chơi Land (và các dòng gầm cao - địa hình) thì chấp nhận phải mua thêm can xăng để trong cốp rồi. Êm mông, sức rướn tốt, tì đè khỏe, lội nước như hà mã, leo núi như Xích Thố, đạp một ngày 500 km không bị đau lưng mỏi gối mà tốn xăng thì em sẵn sàng trả tiền cho nó. Chứ em ngồi Cruze, Focus (tầm thấp) đến Merc C, E (cao hơn chút) rồi Pajero (base) mà vẫn ê ẩm hết cả người. Chắc do em yếu hay sao í. Thế mà ngồi Land đời 9x (gọi là công nông miền núi cho oai) vẫn cứ ngon ơ.

Em cực kỳ ác cảm với Toy nói chung, cái nói riêng duy nhất chính là Land và Lexus. Thật sự ban đầu em nghĩ sẽ đi Focus (vì đi đồng bằng là chính), nhưng tính toán kỹ hơn (vì lấy vợ) nên sẽ lấy 7 chỗ. Mà dòng 7 chỗ ở VN chỉ có Pajero đời mới với Land là ok thôi ạ. Cá nhân em thấy vậy.

adco

Xe điện
@ếvo: Vâng rất welcome bác . Nên tranh luận cho nó vui trên cơ sở học hỏi . E khg thích mấy ông chỉ đi chém gió nên cũng ít vào diễn đàn .
Bài trước bác nói khg nên ss với V6 . Em thấy khg có cơ sở vì nếu vậy thì đâu có cái thớt này , đếm ra thông tin cần thiết chỉ vài dòng , còn nhiêu là đâm chọt .
Em xài cam này đã 5 năm và có rất nhiều thông tin chia sẽ bên OS . Tuy khg mua land nhưng em rất ấn tượng với nó về khả năng địa hình và độ thành công về doanh thu của nó . Khách hàng của em là những đại gia về bđs sd , nhiều người đi land xuống công trường .
Về link của bác em có vào xem nhưng chưa hiểu ý bác . Có lẽ múc đích đưa ra là 7.84l/100km ? OK bác đó là số liệu của nhà sx bên Us . Còn thực tế ở VN , trong thớt này bác coi lại sẽ có ít nhất 3 người xa1x nhận mức tiêu thụ tầm 10-11l/100km . Bác qua OS sợt cũng rất nhiều thông tin này .
Tuy nhiên cho dù land chạy ở VN lên 15-16l/100km nữa thì con số nên suy nghĩ nữa là tự trọng của nó . Cam = 1.6 tấn . Land =3.2t . Do vậy em nói nếu lấy chuẩn là camry thì sẽ thấy mức tiêu hao của land khg quá lớn .
Với dòng V8 thì em cũng đã nói ngay ở thớt đầu , mức tiêu hao theio nhà sx của land và GL450= nhau . Nhưng giá thì land <> 2... tỉ , còn GL <> 4...tỉ . Sau thuế thì khoảng cách này còn xa hơn
p/s : à em xin thêm 1 chút nữa về trãi nghiệm ăn xăng của chính em để cho thấy cái sự logic :
-Vios : 5-5.5l /100km
-Altis 1.8MT: 6-6.5l
-Cam 2.4: 8-9l
-Cam 3.5 : 10.5-11l

Chỉnh sửa cuối:

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Hoan hô cụ, bỏ qua mấy cái tranh luân không cần thiết về cá nhân về dòng xe hãng xe.
Em chỉ muốn nhấn mạnh là: em ứ tin con số 14l/100km(em đồ là cụ sáng tác), lấy ví dụ cụ thể là thông số của nhà sản xuất đưa ra là 8l/100km điều kiện tiêu chuẩn thực tế ở VN khoảng 10-11l, thì Land thông số của nhà sản xuất 13,4l/100km thì điều kiện cụ thể không thể 14l như cụ nói được :))
Vì sao xe ăn xăng thì em với cụ không bàn nữa: thiết kế, công nghệ, tự trọng... mỗi nhà sản xuất đều có phân khúc riêng và vẫn bán được hàng người tiêu dùng luôn có lý do để lựa chọn sản phẩm. Em chỉ khen toy giỏi vì bán được con xe chất lượng như thế(inova, vios, altis) với giá như vậy, chứ em không chê dân mình ngu như mấy bác fan hàn vẫn ra rả :)).

adco

Xe điện
Hoan hô cụ, bỏ qua mấy cái tranh luân không cần thiết về cá nhân về dòng xe hãng xe.
Em chỉ muốn nhấn mạnh là: em ứ tin con số 14l/100km(em đồ là cụ sáng tác), lấy ví dụ cụ thể là thông số của nhà sản xuất đưa ra là 8l/100km điều kiện tiêu chuẩn thực tế ở VN khoảng 10-11l, thì Land thông số của nhà sản xuất 13,4l/100km thì điều kiện cụ thể không thể 14l như cụ nói được :))
Vì sao xe ăn xăng thì em với cụ không bàn nữa: thiết kế, công nghệ, tự trọng... mỗi nhà sản xuất đều có phân khúc riêng và vẫn bán được hàng người tiêu dùng luôn có lý do để lựa chọn sản phẩm. Em chỉ khen toy giỏi vì bán được con xe chất lượng như thế(inova, vios, altis) với giá như vậy, chứ em không chê dân mình ngu như mấy bác fan hàn vẫn ra rả :)).
Hehe em đâu có land đâu mà bác nói em chế ra 14l/100km . Thông số cũng như bác đó 13.4l . Em làm tròn 14l cho dễ nói phải khg nào . Em chỉ muốn nói nó khg hao quá mức khi so sánh cam V6 với tự trọng như vậy mà lại còn đèo 7e nữa .

@ếvo: Tuy nhiên cho dù land chạy ở VN lên 15-16l/100km nữa thì con số nên suy nghĩ nữa là tự trọng của nó . Cam = 1.6 tấn . Land =3.2t . Do vậy em nói nếu lấy chuẩn là camry thì sẽ thấy mức tiêu hao của land khg quá lớn .

Chỉnh sửa cuối:

Kẻ ế vợ

Xe tăng
Em có 1 trãi nghiệm thực tế về xăng dầu . Tùy các bác quánh giá :))
Hồi cao tốc TL mới xong cho chạy xả cảng . Đoàn em đi từ thiện ở Mỹ Tho . Em chạy chiếc camry nhét full 5 người . 1 thằng landv8 (xe nó mới ken) ôm sô còn lại nhét 8 vị . Thuê thêm 1 chiếc tải nhỏ nhét hàng hóa từ thiện.
Ra cao tốc em già rồi chỉ cầm chừng 120 . Còn thằng land kia máy lớn, bánh cũng to mà thằng lái cũng trẻ nên nó khg ngán mấy lồi lõm trên đường, làm cái ót đi mất dạng .
Hẹn nhau ở 1 điểm ngồi uống nước để rẽ vào các đường liên xã (chắc cách chổ đoàn xuất phát bên Gò vấp tầm 85-90km). Xe em đến sau chừng 5 phút .
Bây giờ mới nói chuyện xăng nhớt . Xe em coi như 11l/100 km . Chia cho 5 đầu người -> trên 2l/ng . Thằng land kia 14l/100km . Chia cho 8em -> tầm 1.6l/ng . Rõ là nếu theo cách tính này thì xăng nó còn kinh tế hơn xe em là lại còn lợi về time.
Lại nói chuyện ông xe tải nhẹ. Máy dầu , hàng hóa chỉ cồng kềnh thôi chứ mấy thùng mì thì nhẹ hều . Có lẽ ồng này kinh tế nhất về tiền nhiên liệu . Ngặt nổi tụi em lê lết ngồi chờ gần 20p sau mới thấy ổng mò tới .
C1ac bác thấy đó, thực tế nó có nhiều vấn đề khác chi phối trong khái niệm hao hay khg hao chứ khg phải đơn thuần dựa vào con số lít/km
Quote lại bài cụ, thêm cái bôi bôi cho sinh động. Em là em chả tin cái vụ này thực tế.