Top 12 sai lầm về bảo dưỡng/ sử dụng xe hơi.

tusportage

Xe tải
cụ hardtop giúp em với xe em hôm nay tự nhiên ko thể điều khiển 3 kính cửa xe lên cũng ko xuống cũng ko còn mỗi kính cửa lái là sử dụng được bình thường thôi ạ cụ giúp em với nhé .thanks cụ (mà nếu cụ đồng ý thì cho em xin cái hẹn mai cụ ở đâu em đánh xe ra nhờ cụ xem giúp ạ .thanks cụ)

KuugIA

Xe tăng
Website
www.travelviet.vn
E không nghĩ như cụ nói đâu ah. Trên lốp xe đã có các thông số đầy đủ để bơm hơi, các cụ để ý 1 chút trước khi bơm cho xe của mình vì mỗi loại lốp cho mỗi loại xe có các thông số không giống nhau.

Cụ cứ bơm cho nó quá cái tối đa trên lốp cho nó chắc ăn cụ nhé...! Nhớ đừng đứng cạnh bếp than tổ ong nữa ./.

tuanminh1912

Xe buýt
Cái này là Owner's Manual nó ghi
"A030000AUN
No special break-in period is needed. By following a few simple precautions for the
first 1,000 km (600 miles) you may add to the performance, economy and life of your vehicle.
• Do not race the engine.
While driving, keep your engine speed (rpm, or revolutions per minute) between 2,000 rpm and 4,000 rpm.
• Do not maintain a single speed for long periods of time, either fast or slow.
Varying engine speed is needed to properly break-in the engine.
• Avoid hard stops, except in emergencies, to allow the brakes to seat properly.
Don't let the engine idle longer than 3 minutes at one time.
• Don't tow a trailer during the first 2,000 km (1,200 miles) of operation.
"

Tôi cũng không rõ, nhưng đoán mò rằng khi chạy không tải, thì xe đứng yên và với vòng quay từ 2000-4000vòng/phút mà không làm mát tốt có thể nhiệt độ động cơ sẽ tăng cao làm ảnh hưởng đến động cơ. Mà cái quạt két nước giải nhiệt là quạt hút gió từ trước ra sau, nên khi xe đứng yên là tác dụng lưu thông khí kém.

Cái này là thợ nói, thay được cả triệu tiền dầu thì khoảng 300.000đ cái lọc dầu nên thay luôn vì khi chạy roda các mạt kim loại sẽ ngưng tụ ở đây nhiều. Nếu không thì để 5000Km thay luôn cả thể cụ nhỉ.
Em thay dầu và lọc dầu hết có 330k cả tiền công thôi nhỉ, xe em là getz thay 3 lít dầu mobil 270k, lọc dầu 60k
Vụ 2000-4000 vòng phút em cũng thắc mắc, cái này chắc là sai sót chế bản nhưng em nghĩ gây ảnh hưởng phết đấy ạ. Mới đầu em cũng nghe theo nhưng được vài ngày đầu thì thấy thương cái máy quá nên lại chạy theo thói quen cũ 1200-2200
Sao em thấy bảo không nên chạy ở vòng tua quá 2000 nhỉ, em chạy quá 2000 nghe máy nó rú xót lắm, nên toàn chạy trong khoảng 1500-2000 thôi ạ, lên 2000 là chuyển số ngay:^)

cụ hardtop giúp em với xe em hôm nay tự nhiên ko thể điều khiển 3 kính cửa xe lên cũng ko xuống cũng ko còn mỗi kính cửa lái là sử dụng được bình thường thôi ạ cụ giúp em với nhé .thanks cụ (mà nếu cụ đồng ý thì cho em xin cái hẹn mai cụ ở đâu em đánh xe ra nhờ cụ xem giúp ạ .thanks cụ)
Mời cụ sang thớt hỗ trợ KT cho nó đúng chuồng, hơn nữa cũng là kinh nghiệm cho những anh em khác. Ờ mà xe cụ là xe ô tô à :21::21::21:

nguyenthedzung

Xe tải
Bác đã unlock cửa kính chưa??? Nếu chưa thiì đúng là chỉ có kính lái lên xuống được thôi.

@Hát Tốt: cụ vẫn chưa trả nhời em nhé, chỗ cụ có nhận sửa chữa xe Kia Forte không ợ???

Bác đã unlock cửa kính chưa??? Nếu chưa thiì đúng là chỉ có kính lái lên xuống được thôi.

@Hát Tốt: cụ vẫn chưa trả nhời em nhé, chỗ cụ có nhận sửa chữa xe Kia Forte không ợ???
Nhà em sắp lập một cái nick AB : "Xe gì cũng sửa"..............

Benlar

Xe hơi
bài của cụ hardtop hoàn toàn chính xác . chẳng qua các cụ nhà ta yêu vợ 2 quá nên chăm sóc hơi kỹ vậy thôi .em nghĩ cũng tốt nếu ko sợ tốn kém vì mình phải bỏ 1 đống công sức lao động mới có xe .chứ mấy cụ lái xe chùa thì cứ 10.000 km mới thay dầu 1 lần (thanh toán thành 2 lần thay) mà máy vẫn cứ bền có sao đâu đồ tây các cụ khỏi lo em nói thật đấy ko hề đùa tý nào đâu . nếu ko phiền cụ hardtop cho em xin cụ cái số phôn nhé .thanks cụ
Cụ nói chuẩn đó, theo hướng dẫn sử dụng tôi sưu tầm được thì nó nói:
● Do not change the oil until the multi-information display indicates it is needed.

HobbyDriver

Xe tăng

bth8888

Xe hơi
Cảm ơn bác nhiều .(b)

sheng

Đi bộ
các cụ cho êm hỏi luôn về hành trình thay lọc dầu với lọc gió luôn với ợ.:^):^)

lewin

Xe điện
Nhà cháu tạm thời đặt gạch và sẽ tiếp tục..........do phải nghĩ nên có thể hơi lâu và con số "TOP 10" có thể thay đổi phụ thuộc vào "VOTKA" của các cụ!!!!!!!

nguyenthedzung

Xe tải
các cụ cho êm hỏi luôn về hành trình thay lọc dầu với lọc gió luôn với ợ.:^):^)
Cái này đã đề cập đến nhieu lần rồi cụ ạ. Chịu khó tìm lại các bài trước cụ nhé.
@ Cụ HT: cụ ơi, hôm nay nghe tư vấn trên VOV giao thông, thấy bảo cứ thay dầu 2 lần thì đảo lốp 1 lần. Cụ giám khảo hộ em thông tin này với. Cám ơn cụ nhiều!!!

quydem

Xe hơi
" 9. Tắt điều hòa trước khi tắt máy và bật lại sau nổ máy:
Việc làm này chỉ đúng đối với các loại xe đời "Ơ kìa" hoặc xe có hệ thống điều hòa được "chế" bởi thợ không chuyên nghiệp, việc làm này là được truyền miệng từ các bác tài già và rất già đã quen chạy xe "nát".
HT điều hòa trên xe hơi ngày nay sẽ không làm việc trong quá trình khởi động và sẽ chỉ làm việc sau khi máy đã khởi động được vài giây.
Một nhầm lẫn nữa của người sử dụng là "cứ tưởng" điều hòa xe như điều hòa nhà, điều hòa xe khác điều hòa nhà ở chỗ, điều hòa chỉ chạy khi máy đang nổ và công suất của HT điều hòa trên xe lớn hơn gấp nhiều lần điều hòa cỡ trung ở nhà............."

:^) Thực ra trong vài giây đầu sau khi khởi động xong thì hệ thống điều hòa mới được làm việc theo lý thuyết và thực tế thì đúng như vậy thật với những xe đời mới , hoặc có rơ sờ le hoặc cảm sờ tờ biến tự ngắt . Có một điều kiện dễ nhận thấy là sau khi cho xe ngừng hoạt động nghĩa là tắt máy , theo em làm nó chuyên nghiệp lên một chút giống như tài tàu bay ý kiểm tra thiết bị và tắt hết các chức năng đã khởi động như đèn , điều hòa ,sấy gương kinh , hay đại loại cái gì đó mà mình đã bật .Của bền thì tại người , dùng như phá lại đổ cho xe lởm , thực ra phải chứng minh ngược lại mới thấy đc các cụ nhỉ ? (c):78:

popeye0613

Xe đạp
thế là cụ tìm hiểu chơi, cũng hay; dưng mà em nghĩ là lạc thớt.
Cá nhân em cũng đã nhờ cụ HT một việc, được đáp ứng; dưng mà ko ai trên OF hưởng ứng cả đới. Dù vậy vẫn cám ơn và đã vote cụ ấy roài
Ku kiểm tra xem có ấn vào nút khoá kính ko nhé.:^):^):^):^):^):^)

scorp

Xe buýt
bài của bác rất hữu ích cho những lái mới và mới nhận xe như em. Thanks bác (b)

soccermad

Xe hơi
Bai viet rat huu ich. Cam on bac nhieu!

Cerwass

Xe tải
Vâng em đây. Hôm nay Bác ăn sáng thiếu Volka thì phải. Em kính Bác 1 ly nhé !

nghiatd2

Xe đạp
Quá hay, em vừa Vodka cho bác.