Top 12 sai lầm về bảo dưỡng/ sử dụng xe hơi.

luongtk

Xe tải
Thay dầu trước chuyến đi xa!

Chào bác Hard!
Nhờ bác tư vấn mà em tiết kiệm được khoản thay dầu 1,000km.
Nhung em chuẩn bị có chuyến đi dài (khoảng 1,000km) hiện nay ODO đã đạt 3,000km. Vậy có nên thay dầu luôn trước chuyến đi dài này không ạ!
Và khi thay dầu 5,000km đầu tiên có nên thay cả lọc dầu luôn không?
Bác cho hỏi vệ sinh cái lọc gió cabin như thế nào ạ! xe em là Tucson 2010 chắc nó cũng giống như SF2010 bác ạ! Vì em hóng hớt là thỉnh thoảng mình nên tự vệ sinh lọc gió và lọc cabin. Vì em hay đi công trường nên bụi nhiều ạ!
Thanh bác trước ạ!

Chào bác Hard!
Nhờ bác tư vấn mà em tiết kiệm được khoản thay dầu 1,000km.
Nhung em chuẩn bị có chuyến đi dài (khoảng 1,000km) hiện nay ODO đã đạt 3,000km. Vậy có nên thay dầu luôn trước chuyến đi dài này không ạ!
Và khi thay dầu 5,000km đầu tiên có nên thay cả lọc dầu luôn không?
Bác cho hỏi vệ sinh cái lọc gió cabin như thế nào ạ! xe em là Tucson 2010 chắc nó cũng giống như SF2010 bác ạ! Vì em hóng hớt là thỉnh thoảng mình nên tự vệ sinh lọc gió và lọc cabin. Vì em hay đi công trường nên bụi nhiều ạ!
Thanh bác trước ạ!
Sau chuyến đi đó thì ODO của bác vưỡn chưa đạt 5000Km, vậy thì cụ chả phải lo, cụ cứ thực hiện đúng hướng dẫn về "xe mới" là OK. Thay lọc dầu ở 5000km cũng là không cần thiết cụ ạ, lọc gió ca-bin thì cụ nên qua xưởng làm 1 lần rồi cụ học cách làm, nhiều cụ lọ mọ làm gẫy mất mấy cái lẫy nhựa rồi và em khuyên cụ không nên lấy gió ngoài khi chạy điều hòa ở điều kiện đường xá Việt Nam.

zuczich

Xe máy
Sau chuyến đi đó thì ODO của bác vưỡn chưa đạt 5000Km, vậy thì cụ chả phải lo, cụ cứ thực hiện đúng hướng dẫn về "xe mới" là OK. Thay lọc dầu ở 5000km cũng là không cần thiết cụ ạ, lọc gió ca-bin thì cụ nên qua xưởng làm 1 lần rồi cụ học cách làm, nhiều cụ lọ mọ làm gẫy mất mấy cái lẫy nhựa rồi và em khuyên cụ không nên lấy gió ngoài khi chạy điều hòa ở điều kiện đường xá Việt Nam.
thế thôi em để 6.000 km em thay cả thể

xedieu

Xe cút kít
Thao tác này của bác là thừa vì bác không tắt trước khi đề thì hệ thống nó cũng tự ngắt và chỉ chạy lại khi HT điện đã tương đối ổn định. Bác có thể thử bằng cách bật quạt gió hết cỡ và cả đài nữa sau đó đề máy, tất cả các thiết bị này đều ngừng hoạt động trong khi bác đề máy, sau đó bác chạy ra xem cái lốc điều hòa nó sẽ làm việc trở lại sau bao nhiêu giây sau khi máy đã nổ.

Cái thao tác thừa ấy của bác nói chung nó chả hại gì cả mà nó chỉ thừa thôi và gây bất tiện cho người sửa dụng xe (nếu bác thấy nó là bất tiện). Xét về vi mô một tí thì nó sẽ hại chính cái công tắc mà bác phải bật tắt rất nhiều lần so với những người khác người ta dùng đúng và đương nhiên nó sẽ bền hơn, tiện nghi hơn.
Cụ Hardtop ơi thế phải tắt cái gì trước khi tắt máy để tránh bị hết acquy ạ? Bác tài cơ quan em dạy rằng phải tắt điều hòa và nhạc nhẽo... Em ko tin lắm nhưng vẫn làm theo! ( xe em khởi động bằng nút bấm ạ)

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi cho em hỏi tẹo! Em thì đã nghe lời cụ là tầm 5000Km mới thay dầu lần đầu tiên rồi. Cụ cho em cái loại dầu nào mà thay yên tâm nhất với ạ. Xe em Forte, em cảm ơn cụ nhiều! (b)

Cụ Hardtop ơi thế phải tắt cái gì trước khi tắt máy để tránh bị hết acquy ạ? Bác tài cơ quan em dạy rằng phải tắt điều hòa và nhạc nhẽo... Em ko tin lắm nhưng vẫn làm theo! ( xe em khởi động bằng nút bấm ạ)
Đã gọi là Bác Tài thì chắc là lần đầu tiên nhìn thấy cái cút Sờ Tát, đã là Bác Tài thì hiếm khi biết về kỹ thụt bằng iem, vậy cụ tin ai thì tùy!!!!! Cái loại đã chơi đến Sào tát thì ra khỏi xe chỉ có về P, kéo phanh tay và dí cho nó một phát, kể cả đèn pha cũng mặc, có chăng thì đèn khẩn cấp, nếu cụ đang bật thì phải tắt nó đi, thế thôi.

Cụ ơi cho em hỏi tẹo! Em thì đã nghe lời cụ là tầm 5000Km mới thay dầu lần đầu tiên rồi. Cụ cho em cái loại dầu nào mà thay yên tâm nhất với ạ. Xe em Forte, em cảm ơn cụ nhiều! (b)
Dầu 15W40 cụ ạ, phẩn cấp thì càng cao càng tốt, CG trở lên là ngon roài.

xedieu

Xe cút kít
Hehe... Dĩ nhiên em tin cụ rồi. Thôi thế là từ nay nhẹ cả người. Nói thật có hôm em leo mấy tầng nhà xuống vì sợ quên chưa tắt hết thiết bị. Quê quá!

Hãng Hyundai nhờ có cụ Hardtop mà có thêm khối khách hàng vì bọn em đây chơi xe HD cũng yên tâm tuyệt đối!

red_hair1977

Xe đạp
Bài của bác đáng được Votka lém, mà phải là votka Nga. Dưng mà em vẫn muốn tranh luận với bác 2 vấn đề:
1. Thay dầu ở 1000 km đầu tiên: Hãng TH Kia cho thay miễn phí ở 1000km đầu tiên, và cái này nằm trong yêu cầu bảo dưỡng của hãng, tiếp theo thay dầu ở các km thứ 5.000, 10.000,... Thế nên em nghĩ cái này phụ thuộc vào từng dòng xe, ko phải cứ thay dầu ở 1000 km đầu là ko cần thiết đối với tất cả các dòng xe.
7. Các biện pháp chống ồn cho xe hơi là có hiệu quả rõ rệt: Bác bảo nếu việc chống ồn này là hiệu quả thì cả cái xe vài chục nghìn đô, thêm vài chục đô, chắc chắn hãng sẽ không bỏ qua để làm hài lòng các thượng đế và việc chống ồn chỉ là liệu pháp tâm lý, thì em nghĩ ko đúng. Nếu thế sao ông toyota ko chống ồn cho cái Ino cho nó đỡ ồn hơn khi mà nó đắt hơn caren cả trăm triệu để làm hài lòng các thượng đế. Việc ồn là do nhiều yếu tố tạo ra như: tiếng máy, tiền ồn từ các phương tiện khác ngoài đường, giảm sóc ống hay nhíp, tôn dày hay mỏng, chân cao hay thấp, bánh béo hay gầy, đường dải nhựa mịn hay nhựa bám lốp... Nhưng nếu các điểm tiếp xúc giữa 2 môi trường ồn ở bên ngoài và cần chống ồn trong khoang xe được cách ly 1 cách tốt nhất bằng bất kỳ biện pháp nào để đạt được 40-60 Đề xi ben (ngưỡng âm gọi là không ồn của mấy ông âm thanh, em ko nhớ chính xác lắm) thì gọi là chống ồn tốt. Như vậy ở đây quan trọng là các bác salon làm thế nào để cách được âm. Nếu các bác ấy làm xong mà ngồi trong khoang chạy ngoài đường em đo khoảng từ 40-60đề xi ben thì nên làm. Bác nào muốn thử em vác máy đến đo cho các bác xem xe các bác có ồn không nhé...:)
Tranh luận để làm rõ vấn đề, chứ ko phá bĩnh các bác nhỉ...

Bài của bác đáng được Votka lém, mà phải là votka Nga. Dưng mà em vẫn muốn tranh luận với bác 2 vấn đề:
1. Thay dầu ở 1000 km đầu tiên: Hãng TH Kia cho thay miễn phí ở 1000km đầu tiên, và cái này nằm trong yêu cầu bảo dưỡng của hãng, tiếp theo thay dầu ở các km thứ 5.000, 10.000,... Thế nên em nghĩ cái này phụ thuộc vào từng dòng xe, ko phải cứ thay dầu ở 1000 km đầu là ko cần thiết đối với tất cả các dòng xe.
7. Các biện pháp chống ồn cho xe hơi là có hiệu quả rõ rệt: Bác bảo nếu việc chống ồn này là hiệu quả thì cả cái xe vài chục nghìn đô, thêm vài chục đô, chắc chắn hãng sẽ không bỏ qua để làm hài lòng các thượng đế và việc chống ồn chỉ là liệu pháp tâm lý, thì em nghĩ ko đúng. Nếu thế sao ông toyota ko chống ồn cho cái Ino cho nó đỡ ồn hơn khi mà nó đắt hơn caren cả trăm triệu để làm hài lòng các thượng đế. Việc ồn là do nhiều yếu tố tạo ra như: tiếng máy, tiền ồn từ các phương tiện khác ngoài đường, giảm sóc ống hay nhíp, tôn dày hay mỏng, chân cao hay thấp, bánh béo hay gầy, đường dải nhựa mịn hay nhựa bám lốp... Nhưng nếu các điểm tiếp xúc giữa 2 môi trường ồn ở bên ngoài và cần chống ồn trong khoang xe được cách ly 1 cách tốt nhất bằng bất kỳ biện pháp nào để đạt được 40-60 Đề xi ben (ngưỡng âm gọi là không ồn của mấy ông âm thanh, em ko nhớ chính xác lắm) thì gọi là chống ồn tốt. Như vậy ở đây quan trọng là các bác salon làm thế nào để cách được âm. Nếu các bác ấy làm xong mà ngồi trong khoang chạy ngoài đường em đo khoảng từ 40-60đề xi ben thì nên làm. Bác nào muốn thử em vác máy đến đo cho các bác xem xe các bác có ồn không nhé...:)
Tranh luận để làm rõ vấn đề, chứ ko phá bĩnh các bác nhỉ...
1. Về vấn đề thay dầu ở 1000km của TH, em chưa có thông tin xác nhận về điều này nhưng nếu đúng như thế thật thì em cho rằng hoặc là TH muốn làm tiền khách hàng, hoặc là người đưa ra quy định về việc này là người của "thế hệ cũ", người này không tôn trọng quy định gốc của hãng.
2. Vấn đề chống ồn có hiệu quả hay không thì có lẽ bác đã hiểu lầm ý của em, nó là 1 trong mười sai lầm cơ mà bác, nói túm lại theo nhận định của em thì nó là "không có hiệu quả."

red_hair1977

Xe đạp
Bác ơi, Trường Hải cho thay dầu miễn phí ở 1000km đầu mà, thế thì mấy ông ấy tự tiêu tiền của các ông ấy thôi.
Còn về chống ồn. Em ko bênh mấy bác salon, nhưng hiệu quả hay ko thì phụ thuộc vào khả năng của các bác ấy. Em làm về tư vấn xây dựng, có hiểu 1 chút về cách âm, chống ồn. Đúng là có cái ồn ko thể chống được, người ta chỉ tiêu âm, tức là làm giảm độ ồn của nó (ví dụ bô xe máy). Vấn đề còn lại ở đây là mấy bác salon bảo chống được thì có chuẩn hay không thôi. Chứ bác thử ngồi trong xe của thủ tướng xem (cái này em có ngồi 1 lần) ko bị ồn đâu, mặc dù bên ngoài máy nổ rất to. (tất nhiên xe thửa khác với xe bình dân):41:

Bác ơi, Trường Hải cho thay dầu miễn phí ở 1000km đầu mà, thế thì mấy ông ấy tự tiêu tiền của các ông ấy thôi.
Còn về chống ồn. Em ko bênh mấy bác salon, nhưng hiệu quả hay ko thì phụ thuộc vào khả năng của các bác ấy. Em làm về tư vấn xây dựng, có hiểu 1 chút về cách âm, chống ồn. Đúng là có cái ồn ko thể chống được, người ta chỉ tiêu âm, tức là làm giảm độ ồn của nó (ví dụ bô xe máy). Vấn đề còn lại ở đây là mấy bác salon bảo chống được thì có chuẩn hay không thôi. Chứ bác thử ngồi trong xe của thủ tướng xem (cái này em có ngồi 1 lần) ko bị ồn đâu, mặc dù bên ngoài máy nổ rất to. (tất nhiên xe thửa khác với xe bình dân):41:
Em đang nói đến cái việc "chống ồn" giá 2 củ ở thị trường cụ ạ, so làm sao được với xe của thủ tướng, nếu cụ đắp vào cái xe bất kỳ từ 20 củ đến 200 củ thì xe của thủ tướng cũng thua. Mà chả cần xe của thủ tướng, cụ cứ làm con LS 460 thì độ cách âm của nó là tuyệt hảo so với mớ xe dưới 30.000 USD rồi.

Chỉnh sửa cuối:

red_hair1977

Xe đạp
Bác nói thế thì em nhất trí đồng ý với bác cả 2 tay. Em cứ nghĩ là bác bảo chống ồn là vô nghĩa. Sorry bác nghe!

Santa Cruise

Xe hơi
Xin lỗi nhầm chuồng.

Chỉnh sửa cuối:

ThienAnh

Xe điện
E vodka; E hỏi?

Cụ chủ có thớt hay ghê:41:,E vodka (b), AE đi xe mới đc mở tầm hiểu biết wá (xe cũ như mấy bác tài thi vứt-chỉ có kinh nghiệm "xe 0 kính 0 pải vì xe k kính; bom giật, bom rung kính vỡ đi rồi...Không có kính, ừ thì có bụi,
Bụi phun tóc trắng như người già...Không có kính, ừ thì ướt áo
Mưa tuôn, mưa xối như ngòai trời ...Gặp bè bạn suốt dọc đường đi tới
Bắt tay qua cửa kính vỡ rồi. :))). E hỏi cụ Hard và các cụ với:
- E bị pạm vào điều 1: ngay 800Km đã đi thay dầu rồi (Gấu E xe Getz và E cerato kuop). Nhưng bây jờ E khắc pục sau khi rút kinh nghiệm từ thớt này bằng cách đi 7.000km-10.000km hoặc hơn mới thay tiếp được k? (vì cộng thêm số km đã thay mờ).
- Còn:
3. Rửa động cơ cho ....sạch:
Các loại xe hơi ngày nay áp dụng công nghệ điện tử khá nhiều cho việc điều khiển động cơ và các loại thiết bị phụ trợ, do vậy việc có nước ở khoang động cơ rất có thể gây ra những hỏng hóc cho các thiết bị điện tử nói trên, trên thực thế rất nhiều các cụ đã dính đòn rồi, ngay cả ở Mỹ người ta vẫn nhận rửa khoang động cơ nhưng kèm theo một cái bảng khuyến cáo khách hàng: "Không chịu trách nhiệm nếu hỏng máy".=> làm thế nào để vệ sinh khoang động cơ, ngày nào E cũng mở ra lau chùi nhưng k ăn thua, dầu mỡ, bùn bắn lên bẩn lắm?
- E chỉ đổ xăng A95 cho e nó, nhưng có đôi lúc đi chơi xa k có A95 pải đổ A92 liệu có ảnh hưởng j máy móc, hệ thống fun xăng và các chế độ điện tử nếu cứ hay đổ 2 loại xăng như thế? (ý E là Cụ dạy E cách sống chung với lũ chỉ đổ A95 or A92 hoặc thỉnh thoảng đổ):102:

Chỉnh sửa cuối:
Kính thưa các bác,
E thấy bên bác Vietvoiz có dịch vụ rửa khoang động cơ bằng phương pháp ủ dầu,
http://www.vietvoiz.com/shop/index.php?act=viewProd&productId=18
E không biết liệu phương pháp này có an toàn cho máy không vậy? Rất mong các bác cho ý kiến
Qua đường link của cụ và cảm quan của em thì em thấy phương pháp rửa máy này không có gì mới mà chỉ có cẩn thận hơn các chỗ khác. Dung dịch tẩy rửa là hỗn hợp dầu diesel+nước rửa bát và có thể có thêm chất gì đó nhưng nói chung độ tẩy rửa là rất cao, nếu hạn chế dùng nhiều nước thì lại mang cái tội khác là chất tẩy rửa mạnh còn tồn dư sẽ gặm nhấm dần các linh kiện trong khoang máy và mùi dầu còn tồn lại và sẽ bốc mùi khá lâu. Và đã có nước trong khoang máy thì nguy cơ dính vấn đề về điện là khá cao.

nothing

Xe tải
Kinh nghiệm quý. Thanks bác

Tam mao

Xe máy
Em xin bác Hardtop vài lời khuyên về việc vệ sinh khoang máy. Xe em toàn để ngoài đường nên khoang máy bụi bám đầy. Cám ơn bác rất nhiều

ThienAnh

Xe điện
Bác HardTop đỉnh cao của công nghệ otofun mà không trả lời được rõ vấn đề rửa khoang máy và thường xuyên đi các loại xăng khác nhau cho Ae thỏa cái nỗi lòng à??? :^)