Top 12 sai lầm về bảo dưỡng/ sử dụng xe hơi.

SantaFe 2010

Xe máy
Đúng là em để nhiều thứ quá, em vừa làm phát 2G nhạc toàn mp3, kết quả là chạy phe phé.
Còn vụ kết nối BT với iPhone thì máy của em FW là 2.2.1 (chưa dám cho lên 3.x do sợ hao pin). Bác nào đã kết nối thành công BT với iPhone thì hướng dẫn em với. Có nhất thiết phải cho lên FW 3.x không?
Một vấn đề nữa là em không kết nối được iPhone qua cổng USB (dùng dây cable). Hay qua cổng USB nó chỉ cho kết nối với iPod thôi nhỉ?
Bá cáo với các bác là em đã kết nối thành công BT với iPhone và với SonyEricson K800i, nghe gọi ĐT bằng loa của SF ngon lành.
Bây giờ em chỉ còn lăn tăn 2 vấn đề, nhờ các bác giải đáp giúp:
1- Kết nối BT với ĐT thì có nghe nhạc trên ĐT bằng loa của ô tô được không? và nghe bằng cách nào? Cái này em chưa làm được.
2- Kết nối iPhone với ô tô (SF 2010) thông qua cable cắm vào cổng USB em chưa làm được. Cái này có dùng được cho iPhone không hay chỉ dùng cho iPod???
Em cảm ơn các bác.

Bá cáo với các bác là em đã kết nối thành công BT với iPhone và với SonyEricson K800i, nghe gọi ĐT bằng loa của SF ngon lành.
1- Kết nối BT với ĐT thì có nghe nhạc trên ĐT bằng loa của ô tô được không? và nghe bằng cách nào? Cái này em chưa làm được.
Cái nỳ còn tùy hỗ trợ của từng máy, nếu có hỗ trợ thì bác cứ chơi nhạc bình thường trên máy, nó sẽ phát ra loa nếu máy đó đang kết nối BT với xe.2- Kết nối iPhone với ô tô (SF 2010) thông qua cable cắm vào cổng USB em chưa làm được. Cái này có dùng được cho iPhone không hay chỉ dùng cho iPod???
Theo em thì không kết nối qua cáp USB được đâu, mà em cũng chưa thử bao giờ.
Em cảm ơn các bác.

hungdai3

Xe hơi
:21::21: Bác nói đúng thật đấy . mà trọc đầu thì lấy gì mà túm .

SantaFe 2010

Xe máy
Cái nỳ còn tùy hỗ trợ của từng máy, nếu có hỗ trợ thì bác cứ chơi nhạc bình thường trên máy, nó sẽ phát ra loa nếu máy đó đang kết nối BT với xe.2- Kết nối iPhone với ô tô (SF 2010) thông qua cable cắm vào cổng USB em chưa làm được. Cái này có dùng được cho iPhone không hay chỉ dùng cho iPod???
Em cảm ơn các bác.
Thế thì nhiều khả năng xe em ko hỗ trợ nghe nhạc rồi.
Còn vụ kết nối bằng cable chắc là cũng không được nốt vì trên xe chỗ cắm USB nó ghi chữ iPod chứ không ghi là iPhone.
Thôi vụ này đành chịu vậy. Nghe gọi ĐT được là tốt lắm rồi.
Còn nghe nhạc thì làm cái USB 16G có mà nghe cả ngày.
Cảm ơn bác HT nhiều nhé.

SantaFe 2010

Xe máy
Bác HT cho em hỏi, xe của em là SF 2010 có cảm biến tiến và lùi và nó cũng có công tắc để tắt. Em bật 24/24 (không tắt) thì có vấn đề gì không? Hay bình thường thì tắt, chỉ khi nào vào gara hay chỗ đông người thì mới nên bật.
Có bác nào bật cảm biến 24/24 không? Hay chỉ khi nào cần mới bật ???

tuonglm

Xe tải
Cụ Hard cho em hỏi, em chạy xe CAPTIVA, 3 vạn nó hiện đèn yêu cầu bảo dưỡng. Vậy em cần làm những gì? Em sợ vào hãng chúng nó bắt gà em.

Cụ Hard cho em hỏi, em chạy xe CAPTIVA, 3 vạn nó hiện đèn yêu cầu bảo dưỡng. Vậy em cần làm những gì? Em sợ vào hãng chúng nó bắt gà em.
Cái đó là nó lập trình trong bảng đồng hồ công-tơ-mét theo tiêu chuẩn của nhà SX đặt ra dựa theo thời gian thực và số KM xe chạy, rất tiếc nhà phân phối hoặc lắp ráp tại VN lại không lập trình lại cho phù hợp với điều kiện VN nên cái đó bằng thừa và gây lo lắng cho chủ xe.
Nếu cụ bảo dưỡng thường xuyên theo đúng lich VN thì cái đèn đó cụ có thể tự xóa nó đi bằng cách bấm và giữ phím "Reset" trên 5 giây (tùy hãng) khi đồng hồ táp lô đang hiện tin nhắn nhắc bảo dưỡng.
Với Captiva thì có lẽ không phải như vậy, nếu nó hiện hình cái cờ-lê màu vàng thì hầu hết là xe bác bị hỏng hoặc bẩn tiếp điểm của cái công tắc đèn phanh chân.

HobbyDriver

Xe tăng
2- Kết nối iPhone với ô tô (SF 2010) thông qua cable cắm vào cổng USB em chưa làm được. Cái này có dùng được cho iPhone không hay chỉ dùng cho iPod???
Cái cáp USB kết nối ĐT với máy tính cũng chỉ chuyển tải dữ liệu khi máy tính có chương trình kết nối. Ví dụ với hệ ĐH windows là ActiveSync và cần cài đặt, khi chưa cài đặt thì khi kết nối nó cũng chỉ xạc pin mà thôi.
Cái nghe nhạc của các bác trên oto làm gì có hệ điều hành, nói gì đến cài đặt thêm. Vì vậy theo em kết nối thì chỉ có để xạc pin. Mà xe em cũng chỉ làm được thế.

tuonglm

Xe tải
Cái đó là nó lập trình trong bảng đồng hồ công-tơ-mét theo tiêu chuẩn của nhà SX đặt ra dựa theo thời gian thực và số KM xe chạy, rất tiếc nhà phân phối hoặc lắp ráp tại VN lại không lập trình lại cho phù hợp với điều kiện VN nên cái đó bằng thừa và gây lo lắng cho chủ xe.
Nếu cụ bảo dưỡng thường xuyên theo đúng lich VN thì cái đèn đó cụ có thể tự xóa nó đi bằng cách bấm và giữ phím "Reset" trên 5 giây (tùy hãng) khi đồng hồ táp lô đang hiện tin nhắn nhắc bảo dưỡng.
Với Captiva thì có lẽ không phải như vậy, nếu nó hiện hình cái cờ-lê màu vàng thì hầu hết là xe bác bị hỏng hoặc bẩn tiếp điểm của cái công tắc đèn phanh chân.
Cám ơn cụ. Em cứ nghĩ nó báo theo lập trình (vì đúng 3 vạn là nó báo) nên từ khi báo đến giờ em chạy thêm 1000km rồi. Để em đưa ra hãng nó kiểm tra lại cho chắc ăn vậy.

nolforever2003

Xe tăng
Em biếu bác 1 kg vodka cho bài viết hay của bác, xe iem gần được 1000k, k thay dầu nữa (b)

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Ở VN (nhất là HN và HCM) các bác nên áp dụng đ/k "xe hoạt động trong môi trường khắc nghiệt" để tình số km mà thay dầu.
Trước em toàn 5000-7000 mới thay, nhưng thấy nhà mình bụi khủng khiếp nên cứ 3000 là em thay.

SonataHQ

Xe điện
Chuẩn quá, em bị dại gần hết các điều trên hì hì

HobbyDriver

Xe tăng
Có bác nào bật cảm biến 24/24 không? Hay chỉ khi nào cần mới bật ???
Ý bác là cảm biến tiến chứ gì: theo em khi nào cần bác mới bật chứ, đằng trước thì bác nhìn thấy còn cần gì phải bật thường xuyên.
Còn cảm biến lùi thì kiểu gì chả phải vào số lùi nó mới bật nhỉ

tuanminh1912

Xe buýt
1. Thay dầu ở 1000 km đầu tiên:
Hầu hết các bác đều cho rằng phải thay dầu máy ở 1000 km đầu tiên vì sợ "mạt" kim loại gia công, xin thưa với các cụ, các phụ tùng được SX cho xe hiện đại ngày nay nó còn sạch hơn cả răng của các cụ sau khi đã đánh bằng kem đánh răng P/S đúng cách. Công nghệ chế tạo ngày càng chính xác và các loại gioăng đang dần biến mất mà thay vào đó là keo hoặc là không gì cả.
Do vậy theo khuyến cáo của Hyundai Việt Nam, xe máy xăng nên thay dầu ở 6000km, máy dầu 5000km.
Xe em chạy được 1200km hôm nay đi thay cả dầu lẫn lọc dầu luôn, nước đen kịt cụ ợ, thấy ghê ghê, em cứ đi thay cho yên tâm vì cái xe mấy trăm triệu mà lại tiếc mấy trăm ngàn thay dầu cũng hơi kỳ, thay vào chả biết thế nào nhưng yên tâm hơn.
Giải quyết khâu tâm lý là cụ ợ :6:

Xe em chạy được 1200km hôm nay đi thay cả dầu lẫn lọc dầu luôn, nước đen kịt cụ ợ, thấy ghê ghê, em cứ đi thay cho yên tâm vì cái xe mấy trăm triệu mà lại tiếc mấy trăm ngàn thay dầu cũng hơi kỳ, thay vào chả biết thế nào nhưng yên tâm hơn.
Giải quyết khâu tâm lý là cụ ợ :6:
Em đoán xe bác là xe máy dầu, với xe dùng máy diesel thì chỉ cần chạy vài trăm km là nó đã đen thế rồi, vấn đề là độ nhớt và chất lượng dầu thôi cụ ạ.

Máy bị đơ

Xe điện
Em đoán xe bác là xe máy dầu, với xe dùng máy diesel thì chỉ cần chạy vài trăm km là nó đã đen thế rồi, vấn đề là độ nhớt và chất lượng dầu thôi cụ ạ.
Xe của cụ ấy là Getz mờ, sao mà đen được dầu, hay là xe cụ bị ngập nước:102::102::102:

hvh2611

Xe hơi
thanks cụ về những thông tin rất hữu ích

Xe của cụ ấy là Getz mờ, sao mà đen được dầu, hay là xe cụ bị ngập nước:102::102::102:
ơ thế à, thế thì lần sau cụ thay dầu ở đâu thì ới em một câu em đến em xin cái dầu bỏ đi của các cụ về dùng, vừa tiết kiệm vừa bảo vệ môi truờng:21::21::21:

tuanminh1912

Xe buýt
ơ thế à, thế thì lần sau cụ thay dầu ở đâu thì ới em một câu em đến em xin cái dầu bỏ đi của các cụ về dùng, vừa tiết kiệm vừa bảo vệ môi truờng:21::21::21:
Dạ, em vừa chạy ra chắt một chai về cho cụ đây ợ :21: