[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ xung đột giữa HS và GV lớp 12D4, THPT Đa Phúc, Sóc Sơn, HN

114hangbong

Xe cút kít
Em bốt ở đây rồi cụ nhé, người thật việc thật, chả phải "người nhà, bạn bè" gì nữa. Cụ không tin thì em cũng chịu. Người nhà, bạn bè cụ chưa gặp không có nghĩa là nó không tồn tại, thậm chí không có nghĩa là nó không phổ biến.
Em tin mà nhưng do tâm lý sư phạm kém nên không làm chủ được tình huống thôi cụ. Người có kinh nghiệm thì cảnh cáo không ăn thua là nháy mắt giám thị xung quanh ùa vào trong phút mốt chả kịp van xin quì lạy. Bảo tha là tha còn đã bắt là cực chẳng đã thì phải có kinh nghiệm.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em tin mà nhưng do tâm lý sư phạm kém nên không làm chủ được tình huống thôi cụ. Người có kinh nghiệm thì cảnh cáo không ăn thua là nháy mắt giám thị xung quanh ùa vào trong phút mốt chả kịp van xin quì lạy. Bảo tha là tha còn đã bắt là cực chẳng đã thì phải có kinh nghiệm.
Bông mà là giáo viên thì khét lẹt lắm nhể :))

pooka

Xe container
Bố mợ rắn thật, cô T ngày xưa có việc gì là ngồi mắng tụi em xa xả 2-3 tiết liền nhưng cuối buổi học sinh nó tỏ ra hối hận là cô tha ngay.

À đấy là cô mắng mấy đứa bọn con gái trong lớp nhé, chứ e không bị mắng, nên e rất khoái ngồi nghe cô mắng, mấy tiết liền không phải học gì cả, cảm thấy rất thoải mái dễ chịu :">
Bình thường học sinh cứ chấp hành quy định, không làm gì sai yêu cầu thì làm gì có chuyện GV mắng hay chửi. Nhiều trò tai quái hoặc hay làm ngược lại yêu cầu giáo viên quá thì phải chửi, mà chửi là còn nhẹ ấy.
Có người bảo là giáo viên phải nhẹ nhàng khéo léo này nọ, đấy là nói lý thuyết cho vui thôi, chứ đến cả công an, viện kiểm sát và nhà tù đầy ra mà lượng phạm nhân có giảm đi đâu.

Yeuaibaygio

Xe container
Như vậy cháu thay cụm từ "tố chất lãnh đạo" bằng cụm từ "tố chất thủ lĩnh" có được không ạ?
Thật ra từ "lãnh đạo" hiểu theo nghĩa là danh từ thì cảm giác ghê gớm, còn hiểu theo nghĩa là "động từ'' thì cũng bình thường.

Đây là một ví dụ trên mạng:

MỘT SỐ KỸ NĂNG CẦN THIẾT CỦA BÍ THƯ CHI ĐOÀN
1. Kỹ năng tham mưu, lãnh đạo:
- Tham mưu chi uỷ, Đoàn cấp trên những vấn đề liên quan đến công tác thanh niên, những vấn đề phát sinh cần sự hỗ trợ giúp đỡ.
- Lãnh đạo trong công tác, định hướng hoạt động của chi đoàn.
- Lãnh đạo về mặt tư tưởng, nắm bắt tư tưởng đoàn viên thanh niên, tác động, tổ chức sinh hoạt tư tưởng.

GiangNH3011

Xe tải
Bác nghĩ cháu áp đặt so sánh cá nhân cháu cho người khác, cháu nghĩ bác áp đặt so sánh cháu với hoa hậu Ý Nhi (trong khi rõ ràng cháu kém xa Ý Nhi).
Ô, áp đặt so sánh là cái gì hả cháu? Bác khẳng định là bác so sánh câu của cháu với câu của HH Ý Nhi đó. Vì 2 câu nó tương tự nhau, khi người dùng câu này là bản thân người đó có chủ đích để đi so sánh giữa các chủ thể rồi còn gì?

Mà thôi, vấn đề này nó cũng không liên quan đến chủ đề chính, bác cũng không muốn làm loãng topic, chỉ vì thấy một số comment của cháu trong chủ đề này làm bác có cảm giác/cảm nhận cá nhân là cháu đang ở phe cô giáo, lên án bạn học sinh - từ việc quần áo, đến đi sâu cả vào những vấn đề như học lực, quan hệ của bạn ý với cô giáo (những thông tin mà cháu nói cháu tự tìm ở đâu đó và không thể đưa lên đây vì lý do đây là những thông tin cá nhân). Chắc bác già với không có nhiều thời gian nên bác cũng chỉ đọc được báo chi viết bài đưa tin rồi chờ đọc bài kết luận. Việc tin/đồng ý với kết luận đó thì là tùy từng trường hợp. Nhưng bác lại không thích/tán đồng việc một người ngoài tự điều tra/tìm hiểu thông tin về một vấn đề rồi chia sẻ thông tin đó dưới dạng ý kiến cá nhân và không đưa ra bằng chứng vì lý do gì đi chẳng nữa. Nếu không đưa được căn cứ thì nên giữ ý kiến đó cho riêng mình, đừng công khai, nó dễ đi vào con đường định hướng dư luận lắm.

edc

Xe lăn
Nhân sự ở đâu chẳng được chuẩn bị trước ạ, việc này có cả quy định và quy trình, thủ tục hướng dẫn thực hiện rồi. Còn việc thực hiện có đảm bảo hay không là chuyện khác ạ.
Bầu cử tổng thống Mỹ thì các đảng cũng phải chuẩn bị ứng viên mà cụ, mấy ông ứng viên tự do có trúng bao giờ đâu.
Cái gọi là tố chất lãnh đạo là so với các bạn cùng trang lứa, cũng không có gì ghê gớm, thậm chí các cháu mầm non, lớp 1 chỉ cần cô giáo cho lên bục hô thử, cháu nào hô to, dõng dạc là đã được xếp vào nhóm có tố chất lãnh đạo rồi.
Mấy hôm nay em cũng không thấy các báo đưa tin thêm về vụ này nữa, không biết "êm'' theo hướng tích cực hay không tích cực. Thật ra cũng phù hợp thời gian cô P bị tạm đình chỉ công tác đến 16/10/2023, báo chí chẳng còn gì mới để khai thác về nhà trường và cô P trong thời gian này.
ở đâu cũng chuẩn bị nhân sự nhưng cách thức nó khác nhau cụ, việc này thôi không nên bàn. :D
Cứ có sự việc gì cứ dính đến GD-YT thì dư luận nhảy vào oánh 2 ngành này như bổ củi (lều báo cũng đóng góp 1 phần tích cực trong việc câu view). Rõ ràng cô P kia có cái sai khi cư sử chưa đúng chuẩn mực GV và HS thì sẽ bị xử lý theo quy định của ngành. Nhưng nhiều cụ/mợ cũng chưa có cái nhìn thấu đáo sự việc....bức xúc cùng dư luận đẩy sự việc đi qua xa; phải xử lý GV thế này thế kia, cả mấy ông LS cũng câu view chém gió....
Với góc nhìn cá nhân em, thì thời điểm hiện tại cả cháu HS và GV cũng như nhà trường đã thu xếp sự việc ổn thỏa. Đợi vài hôm nữa, cái thằng dư luận lắng xuống thì GV sẽ bị xử lý (Kết luận sự việc như thế nào đều là ý chí của HS/Gia đình - GV - Trường - Sở GD).

Các cụ/mợ chém trên mạng thì dễ, làm mấy khó. Các cụ/mợ ấy thử 1 mình quản lý 40 cháu "nhất quỷ nhìn ma" xem có loạn cào cào lên ngay không (lớp các cháu chịu học còn đỡ mệt, lớp mà có vài cháu ối giời ơi) thì thường xuyên vi phạm quy định; mặc đồng phục, không hoành thành bài, hút thuốc điện tử, đánh nhau, đi xe máy trong trường, đến lớp muộn, nói chuyện trong giờ........GV nói/xử lý nhiều lần các cháu vẫn thế, đến phụ huynh ở nhà cũng....cứ như vậy lặp lại nhiều lần thì rất dễ dẫn đến tình trạng GV bức xúc.

Em cứ mạnh dạn hỏi đối với lớp trường hợp thế này thì các cụ/mợ ấy nên xử lý thế nào? Nếu nhưng trường hợp HS đó mà là con cái các cụ thì xử lý thế nào?

114hangbong

Xe cút kít
Bông mà là giáo viên thì khét lẹt lắm nhể :))
Không phải đâu anh ạ. Tính e rất thương người, mấy hôm nay nguôi bớt em mới vào còm chứ những hôm đầu em phải tránh không nghĩ đến vụ việc này sợ trằn trọc khó ngủ vì em cũng có con gái đi học mà. Các thầy cô nhìn học trò như đối tượng xấu hư hỏng nhưng nó là con của một bà mẹ khác, là niềm hy vọng của một gia đình khác, nó đến trường là để dạy dỗ chứ không phải bị thày cô khủng bố tinh thần. =((

Smile1102

Xe container
ở đâu cũng chuẩn bị nhân sự nhưng cách thức nó khác nhau cụ, việc này thôi không nên bàn. :D
Cứ có sự việc gì cứ dính đến GD-YT thì dư luận nhảy vào oánh 2 ngành này như bổ củi (lều báo cũng đóng góp 1 phần tích cực trong việc câu view). Rõ ràng cô P kia có cái sai khi cư sử chưa đúng chuẩn mực GV và HS thì sẽ bị xử lý theo quy định của ngành. Nhưng nhiều cụ/mợ cũng chưa có cái nhìn thấu đáo sự việc....bức xúc cùng dư luận đẩy sự việc đi qua xa; phải xử lý GV thế này thế kia, cả mấy ông LS cũng câu view chém gió....
Với góc nhìn cá nhân em, thì thời điểm hiện tại cả cháu HS và GV cũng như nhà trường đã thu xếp sự việc ổn thỏa. Đợi vài hôm nữa, cái thằng dư luận lắng xuống thì GV sẽ bị xử lý (Kết luận sự việc như thế nào đều là ý chí của HS/Gia đình - GV - Trường - Sở GD).

Các cụ/mợ chém trên mạng thì dễ, làm mấy khó. Các cụ/mợ ấy thử 1 mình quản lý 40 cháu "nhất quỷ nhìn ma" xem có loạn cào cào lên ngay không (lớp các cháu chịu học còn đỡ mệt, lớp mà có vài cháu ối giời ơi) thì thường xuyên vi phạm quy định; mặc đồng phục, không hoành thành bài, hút thuốc điện tử, đánh nhau, đi xe máy trong trường, đến lớp muộn, nói chuyện trong giờ........GV nói/xử lý nhiều lần các cháu vẫn thế, đến phụ huynh ở nhà cũng....cứ như vậy lặp lại nhiều lần thì rất dễ dẫn đến tình trạng GV bức xúc.

Em cứ mạnh dạn hỏi đối với lớp trường hợp thế này thì các cụ/mợ ấy nên xử lý thế nào? Nếu nhưng trường hợp HS đó mà là con cái các cụ thì xử lý thế nào?
Em thấy mình quá nóng tính nên ko thể theo ngành GD với Yte.
Xưa chỉ làm lớp trưởng với bí thư, quản mỗi tiết sinh hoạt lớp thôi mà đã muốn nhảy xuống bóp cổ đội bạn rồi, ức chế lắm ạ.
Nhưng các thầy cô dạy lâu rồi thì chắc cũng phải rèn được bản lĩnh, kiểu con nhà ng ta có phải con mình đâu mà nhọc lòng, làm sai thì nhắc ko nghe thì kệ mịa chúng nó. Mắng ko đc gì còn vạ vào thân.
Những ng ko có khả năng kiểm soát cảm xúc chắc ko nên tham gia vào 2 ngành này. Như thế sẽ ko tốt cho cả đôi bên.

thichlexus

Xe điện
Các cô giáo mới ra trường mà tính hơi yếu đuối là dễ bị học sinh bắt nạt ấy.
Con em học trường công lớp 8 thôi, lớp cũng ngoan chỉ có mấy bạn trai hơi nghịch mà nó về kể cô CN phải suýt khóc mấy lần rồi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Không phải đâu anh ạ. Tính e rất thương người, mấy hôm nay nguôi bớt em mới vào còm chứ những hôm đầu em phải tránh không nghĩ đến vụ việc này sợ trằn trọc khó ngủ vì em cũng có con gái đi học mà. Các thầy cô nhìn học trò như đối tượng xấu hư hỏng nhưng nó là con của một bà mẹ khác, là niềm hy vọng của một gia đình khác, nó đến trường là để dạy dỗ chứ không phải bị thày cô khủng bố tinh thần. =((
Ý anh là nếu em là giáo viên thì sẽ chuẩn chỉ và nghiêm khắc với học sinh ấy :))

lamthanhngoc

Xe tải
Đuổi khỏi ngành liệu có nhẹ nhành quá ko cụ ?
Xin lỗi cụ, nay mới đọc tin, em có nhìn lại lời mình nói ra "NẾU đó là sự thật thì cô giáo đang bị đuổi", nhưng ở một diễn biến khác khi có ý kiến của các nhân chứng thì em đã đưa ra một quan điểm là cần có thêm bằng chứng, nhân chứng và cần ng trong cuộc lên tiếng, vì thời nay thầy cô cũng nhiều người biến chất mà học sinh cũng chẳng vừa.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Ngày đấy hội lớp e rủ nhau đạp xe qua Gia Lâm chơi, e hôm đó vô tình ko đi dc. Đó là chuyện đi chơi ngoài giờ, nhưng cô biết nên vẫn nhắc nhở là mải chơi, không lo học, vv. Cách cô mắng chỉ là gay gắt để hs biết dại mà stop, chứ không trì chiết xúc phạm gì cả.

Mấy đứa đứng hóng xem đánh ghen đầu trường vào lớp muộn cũng bị ăn mắng vì tội không lo học mà lo yêu đương này kia ... Thật sự là chỉ chểnh mảng học hành 1 chút là ăn mắng, các lý do khác chỉ là phụ, rất phụ :D

Nhưng có lẽ cái khéo của cô là lôi 1 nhóm ra mà mắng, chứ không mắng 1 cá nhân nào. Nên mấy đứa ăn mắng nó có bạn có bè, cũng đỡ bị áp lực.

Bình thường học sinh cứ chấp hành quy định, không làm gì sai yêu cầu thì làm gì có chuyện GV mắng hay chửi. Nhiều trò tai quái hoặc hay làm ngược lại yêu cầu giáo viên quá thì phải chửi, mà chửi là còn nhẹ ấy.
Có người bảo là giáo viên phải nhẹ nhàng khéo léo này nọ, đấy là nói lý thuyết cho vui thôi, chứ đến cả công an, viện kiểm sát và nhà tù đầy ra mà lượng phạm nhân có giảm đi đâu.

114hangbong

Xe cút kít
Ý anh là nếu em là giáo viên thì sẽ chuẩn chỉ và nghiêm khắc với học sinh ấy :))
Nếu em học sư phạm thì ra trường sẽ dạy các môn khối A, các môn đó khô khan lắm nên em không thích. Với nghề giáo thì như bố mẹ em chả có thời gian nhìn ngó đến con cái cũng tội. :)

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nếu em học sư phạm thì ra trường sẽ dạy các môn khối A, các môn đó khô khan lắm nên em không thích. Với nghề giáo thì như bố mẹ em chả có thời gian nhìn ngó đến con cái cũng tội. :)
Đấy là em nghĩ thế thôi. Nữ mà dạy khối A thường thông minh, sâu sắc và dí dỏm, tuổi thơ thì hay nghịch ngầm. Cảm nhận của anh là vậy :))

114hangbong

Xe cút kít
Ngày đấy hội lớp e rủ nhau đạp xe qua Gia Lâm chơi, e hôm đó vô tình ko đi dc. Đó là chuyện đi chơi ngoài giờ, nhưng cô biết nên vẫn nhắc nhở là mải chơi, không lo học, vv. Cách cô mắng chỉ là gay gắt để hs biết dại mà stop, chứ không trì chiết xúc phạm gì cả.

Mấy đứa đứng hóng xem đánh ghen đầu trường vào lớp muộn cũng bị ăn mắng vì tội không lo học mà lo yêu đương này kia ... Thật sự là chỉ chểnh mảng học hành 1 chút là ăn mắng, các lý do khác chỉ là phụ, rất phụ :D

Nhưng có lẽ cái khéo của cô là lôi 1 nhóm ra mà mắng, chứ không mắng 1 cá nhân nào. Nên mấy đứa ăn mắng nó có bạn có bè, cũng đỡ bị áp lực.
Hồi cấp 3 có lần em chép bài làm của bạn bên cạnh. Bạn ấy bảo em dạng toán này lớp học thêm của bạn ấy luyện rồi nên yên tâm là đúng. Em ngồi say sưa chép bài không biết thày giáo đứng quanh đó. Thày giằng bài của bạn ấy ra khỏi đôi mắt hau háu của em rồi vò nát. Ôi, giờ em vẫn còn cảm giác nhục nhã đó trước bao bạn trong lớp. Bây giờ gọi là sợ vãi linh hồn ý cụ nhỉ. Thầy khiếp thật làm em tởn thày tới già, kể cả hơn 50 tuổi rồi về gặp thày gần trăm tuổi em vừa kính vừa sợ.

114hangbong

Xe cút kít
Đấy là em nghĩ thế thôi. Nữ mà dạy khối A thường thông minh, sâu sắc và dí dỏm, tuổi thơ thì hay nghịch ngầm. Cảm nhận của anh là vậy :))
Các cô giáo dạy Toán khối A làm chủ nhiệm cũng hay lắm anh ạ. Hồi cấp 2 lớp con gái em cô chủ nhiệm sắp về hưu gọi là chuyến tàu cuối nên nhiều phụ huynh không yên tâm xin chuyển lớp cho con. Việc đàu tiên cô làm là giải tán ban phụ huynh nhiều tiền lắm của suốt ngày thu tiền để xã hội hóa cho nhà trường, rồi cô chia lớp ra theo từng trình độ, kèm từng tốp một. Các vị phụ huynh chuyển đi tha hồ tiếc. :))

Ếch

Xe tăng
Mợ làm em nhớ đến 1 cô người quen của gia đình em, cô gọi tất cả các cháu xã hội là con xưng mẹ, nhiều con lắm, đến mức lâu không gặp quên cả tên con ;))
Cô giáo lớp 4 của em (trường điểm ở HN) có cả 1 đàn con các thế hệ, xưng là u, cô nhớ tên không sót đứa nào, kể cả những kỷ niệm, hoàn cảnh lúc đi học. Bọn em cũng biết cả chuyện tình yêu của cô với chú bộ đội, sau là chồng cô. Hội cấp 1 bọn em vẫn giao lưu với cô đều.

Frontier70

Xe máy
Cháu đang xoá các còm của cháu trong thớt này, trả lại thớt với tình trạng như cháu chưa từng ghé qua ạ.
Mợ có thể suy nghĩ lại được không?
Tôi nghĩ tôi (và chắc nhiều cụ mợ khác) đều muốn mợ chia sẻ thêm thông tin để có được bức tranh lớn hơn của sự việc này, qua đó đánh giá chính xác hơn để có kết quả giá trị cho riêng mình. Thú thật, bức tranh của tôi nhỏ hơn của mợ.