[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ xung đột giữa HS và GV lớp 12D4, THPT Đa Phúc, Sóc Sơn, HN

TorienT

Xe container
thế nó nằm lăn ra trước cửa lớp thì cụ làm thế nào!
Dễ mà cụ, quay video post Facebook. Gọi phụ huynh, ban giám khảo, bảo vệ, y tế lên lập biên bản đánh giá em học sinh có biểu hiện không bình thường đề nghị đi khám tâm thần. Từ chối dạy em ý cho đến khi có kết quả có dấu và chữ kí của bệnh viện vì người nghi tâm thần có thể ảnh hưởng đến không khí học tập và sự an toàn của lớp học.

Au79 Dragon

Xe điện
Cháu nghĩ chuyện con mình sai thì chấp nhận bị phạt, trường tư là một doanh nghiệp kinh doanh về giáo dục, hs là khách hàng. Giờ khách hàng lên page trường có những lời lẽ ảnh hưởng đến nồi cơm của họ thì buộc họ phải xử lý thôi. Mất 3 hs là mất 3 khách hàng, giờ hs trường nào vào trường nấy rồi họ cũng ko tuyển sinh bổ sung được, thiệt hại về mặt kinh tế là rõ ràng. Nhưng họ vẫn buộc phải xử lý vì có nhiều thứ ảnh hưởng và mất nhiều hơn số tiền đó.
Sai thì rõ rồi cụ nhưng quản lý page họ có thể xoá cmt mà, họ xoá hầu hết chỉ chừa lại 3 cmt của 3 thằng để kỷ luật thì có fair không? Còn chuyện bố của đứa mâu thuẫn vói hội này là bạn thân của tay hiệu trưởng cũng đe doạ đuổi học bọn này để dằn mặt. Câu chuyện này em đưa ra như 1 sự cảnh giác cho các PH có con học Lomo thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
Các cụ mợ cho e hỏi nhờ chút: trường hợp HS vi phạm quy định như đi muộn, mặc đồng phục sai (QĐ quần đen, trường ko bán quần, mặc quần xanh đen) thì GVCN phạt HS bằng hình thức lao động (tưới cây, lau dọn lớp học, bàn ghế, dọn NVS...) thì có trong quy định của ngành GD ko? (e hỏi vì lớp con nhà e có bạn mới đc 1 tháng bị phạt LĐ 36 buổi, con nhà e bị 8 buổi =)) )
Em cũng không rõ quy định của ngành GD, nhưng em ủng hộ phạt vi phạm nề nếp bằng hình thức lao động phù hợp, riêng don NVS thì phải xem xét cụ thể vì đây là khu vực của nhà trường, không phải của lớp và đã có lao công.
Mặt khác, gia đình nên xem lại tại sao con mình vi phạm nhiều thế. Mua cái quần đúng màu quy định có khó khăn lắm không khi những bạn khác thực hiện được còn con mình thì không. Lớp F1 nhà em thầy quy định hs đi muộn khi phụ huynh không xin trước thì tự nghỉ học buổi đấy luôn, buổi sau đi đúng giờ thì vào học.

XPQ

Xe cút kít
Có 1 thực tế, "giáo viên giờ cũng áp lực khủng khiếp" chỉ có ở trường công, không có ở trường tư (Trường tư, giáo viên chỉ chịu trách nhiệm áp lực về chuyên môn, dạy sinh thì tập trung truyền đạt kiến thức sinh vật, hết. Xong trường này, sang trường khác dạy sinh tiếp).

Chả có nhẽ, ở trường tư, phụ huynh và học sinh tốt hơn???

Em nói đến một nguy cơ lớn hơn, đó là chuẩn mực của mỗi quan hệ thầy trò, những giá trị của nghề dạy học và của tuổi học trò.
Các xung đột như vừa rồi bộc lộ nhiều hơn lộ liễu hơn ở các trường công bởi hệ thống quan liêu, các bất cập trong quản lý nhưng không có nghĩa là ở các trường tư thục không có, có điều nó được quản lý tốt hơn và không có những gái góc của hệ thống quan liêu.

Yeuaibaygio

Xe container
Ví dụ thầy cho bài lúc 9h tối, hôm sau nó ko làm bài hoặc làm ko đủ, thầy mắng nó thì nó sẽ bảo là vì thầy cho muộn quá nên em ko có thời gian làm vì em có kế hoạch cho việc khác rồi (kể cả KH đi chơi).
Thầy giáo nó bảo em là, con nhà chị cứng ko đc mà mềm cũng ko đc, em mắng nó mà nó cãi một hồi thế nào em lại thấy là em sai :(
Nếu như này là em cũng bênh con đấy, hồi nhỏ đầy lúc em thấy bài vở quá sức nó (em đánh giá khách quan) là em bảo nó làm thế thôi, đến xx giờ phải nghỉ ngơi mai mới đủ sức học được, mẹ chịu trách nhiệm.

Nói chung cô giáo xử lý không đúng, giả sử đây là 1 chương trình có tính điểm thì cùng lắm làm sai thì bị 0 điểm lần này chứ không thể doạ về kết quả cuối năm được.
thì ai nói cô giáo đúng đâu . vấn đề là chơi bầy đàn chà đạp kiều rừng rú vậy tội cô giáo.

Yeuaibaygio

Xe container
Tối qua con em hỏi em vụ này. Em bảo là nếu không phải bệnh lí thì đấy là hành vi của con nít 3 tuổi chứ không phải 18 tuổi và hoàn toàn không chấp nhận được. Nếu con làm thế bố sẽ lôi về nhà đập con trước.
3 tuổi cũng không được phép. Con nhà em khoảng 15 tháng, lần đầu tiên ngồi bệt xuống đất ăn vạ, hai chân đạp đạp, miệng méo ra chưa kịp gào, em đã cho 3 roi bắt đứng lên, và đó là lần duy nhất nó ăn vạ bằng hành động. Tranh luận kiểu lèo nhèo thì em cho phép một cách có chừng mực, nội dung hợp lý được chấp nhận, nhưng em cũng chỉnh luôn cách diễn đạt.

Yeuaibaygio

Xe container
Tốt quá, cụ phân tích cho cháu là việc vi phạm dẫn đến bị kỉ luật đã làm ảnh hưởng đến hoạt động khác của nó ntn. Bài học này còn quan trọng hơn Toán Văn Anh.
Em nghĩ vấn đề chính ở đây là cháu lại không thích học dân vũ (ý bố mẹ chẳng hạn), nên bị phạt ở lại trường lao động vẫn khoái hơn (phạt lao động kiểu này mà có 2-3 đứa thì nó nô như giặc, vui ấy :)) ).

Cụ Civic xem lại, nếu em sai thì Cụ cho ý kiến ạ.

just for fun

Xe lăn
Nếu như này là em cũng bênh con đấy, hồi nhỏ đầy lúc em thấy bài vở quá sức nó (em đánh giá khách quan) là em bảo nó làm thế thôi, đến xx giờ phải nghỉ ngơi mai mới đủ sức học được, mẹ chịu trách nhiệm.
Con nhà cháu cứ 10 pm là phải đi ngủ, bt liệu tự sắp xếp mà làm, có gì khó khăn bảo mẹ. Còn phải xác định tuổi học sinh, việc gì là việc chính, việc gì là việc ưu tiên. Do đó nếu F1 cháu mà không làm bài tập vì thầy giao bài muộn, thời gian đó con đã có kế hoạch khác thì con phải tự cân nhắc xem cái gì quan trọng hơn cái gì, nếu coi việc kia quan trọng hơn thì phải chấp nhận bị phạt. Ở đời ko thể cái gì cũng muốn được :D.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ dùng từ mạnh thật đấy.
Nói với trẻ con như này càng làm nó tiêu cực, bi quan hơn. Quan điểm của em cũng là luôn giảm nhẹ vấn đề, trẻ con cần nhận thức đầy đủ để sẵn sàng đối mặt nhưng khuyến khích chúng nó luôn nhìn vào các điểm tích cực trước thì tốt hơn.

Yeuaibaygio

Xe container
Lập biên bản yêu cầu học sinh chịu toàn bộ trách nhiệm với cái bánh mình mua, yêu cầu toàn bộ học sinh ra khỏi trường mà liên hoan (vì trong trường không có chức năng liên hoan), khen mọi học sinh (nó láo bảo nó cá tính, nó ngu bảo nó có tài khác, nó lười bảo nó thông minh). Làm một thợ dạy chân chính.
Đối với một người bình thường thì chê dễ hơn khen.
Nhưng với một người có trình độ, kinh nghiệm, nhận thức ở mức cao thì khen dễ hơn chê nhiều. :)

fanmu12345

Xe điện
Em nói đến một nguy cơ lớn hơn, đó là chuẩn mực của mỗi quan hệ thầy trò, những giá trị của nghề dạy học và của tuổi học trò.
Các xung đột như vừa rồi bộc lộ nhiều hơn lộ liễu hơn ở các trường công bởi hệ thống quan liêu, các bất cập trong quản lý nhưng không có nghĩa là ở các trường tư thục không có, có điều nó được quản lý tốt hơn và không có những gái góc của hệ thống quan liêu.
Năm em học lớp 10 cách đây 31 năm, 1 thằng trong lớp đốt pháo.

Hiệu trưởng gọi tất cả lớp xuống sân trường trả hỏi, không đứa nào khai báo, nên hiệu trưởng cho cả lớp đứng nắng.

Thầy giám thị tra hỏi tiếp, bảo rằng nếu bao che sẽ bị xử lý, em bật lại " nếu em khai thằng đốt pháo, ra ngoài cổng trường nó thuê người đánh em thì ai bảo vệ em". Thầy giáo nghiến răng bỏ đi.

Vì câu nói này của em, đến lúc họp phụ huynh, em bị đánh giá là HS bố láo

HungThuy7699

Xe buýt
3 tuổi cũng không được phép. Con nhà em khoảng 15 tháng, lần đầu tiên ngồi bệt xuống đất ăn vạ, hai chân đạp đạp, miệng méo ra chưa kịp gào, em đã cho 3 roi bắt đứng lên, và đó là lần duy nhất nó ăn vạ bằng hành động. Tranh luận kiểu lèo nhèo thì em cho phép một cách có chừng mực, nội dung hợp lý được chấp nhận, nhưng em cũng chỉnh luôn cách diễn đạt.
Mợ dạy con hay quá. Mợ chắc ở riêng mới rèn được như thế, nếu sống cùng ông bà thì hơi khó. Các cụ dạy cấm sai “Con hư tại mẹ, cháu hư tại bà” ❤

Xe cỏ117bt

Xe hơi
Vui gì, trường bọn tôi phải đi múc bùn sông Tô Lịch, hồ Đống Đa, phải phơi nắng mấy buổi để cầm hoa xếp hình , xếp chữ ở bãi cỏ trước lăng Bác trong lễ duyệt binh
Cụ k đi hay quên khối hs xếp hình đc ưu tiên vào Lăng viếng Bác ngay sau ngày lễ Quốc khánh.

TorienT

Xe container
Đối với một người bình thường thì chê dễ hơn khen.
Nhưng với một người có trình độ, kinh nghiệm, nhận thức ở mức cao thì khen dễ hơn chê nhiều. :)
Khen là dễ nhất mà mợ. Nói đúng mới khó.

BDS68

Xe ngựa
Người OF
Thế thì ác man quá. Em thấy phụ nữ khó hiểu thật, thường chồng mà không chịu rửa bát hay quét nhà thì bảo là lười và mắng như tát nước vào mặt. Ấy vậy mà con trai mình nó chăm chỉ quét nhà, rửa bát cho vợ nó thì lại mắng con dâu đoảng, ỷ việc cho chồng con, rồi là ko biết dạy với sợ vợ =))=))=))

Thành Thị 1

Xe điện
Bác thử thay đổi quát mắng bằng phân tích một cách hài hước, có thể sẽ hiệu quả.
Bố mẹ cháu thường nói: đúng/sai sẽ thay đổi theo thời gian, và thường kể những câu chuyện lịch sử đúng/sai một cách hài hước.
cái này chuẩn, nhưng vẫn cần chỉnh, cái thời gian việc thay đổi quan niệm đúng sai nó mất mấy thế hệ, nhưng cái ưu tiên thì lại thay đổi liên tục rất nhanh, và cái này cần phải cho bọn trẻ con trải nghiệm. Ngày bé, điểm kém là nhục, cho nghỉ học là trời sập, đuổi học là tàn đời, sau này thì vẫn là thế, chỉ là thay các khái niệm khác vào thôi, và những khái niệm trước thì thật là nhỏ bé. Và đó là cách chúng nó nên tư duy để vượt qua khó khăn nghịch cảnh!!!!

Đá sỏi

Xe buýt
Nguyên nhân làm học sinh tự quỳ, khóc lóc, chỉ được coi là tình tiết giảm nhẹ (nếu học sinh bị kỷ luật).

Nguyên nhân làm học sinh tự quỳ, khóc lóc, không được coi là lý do đương nhiên để học sinh không phải chịu bất kỳ trách nhiệm nào.
Bạn, giống như nhiều người khác ở đây, đang đổ lỗi cho một đứa trẻ đang tuổi vị thành niên. Hành động này của bạn, tôi cho rằng, xuất phát từ một khả năng suy luận kém cỏi.
Bạn cho rằng hành vi quỳ khóc của học sinh là gây mất trật tự, vi pháp Luật Giáo dục. Tôi cho rằng, trong bối cảnh của vụ việc này, đó là hành vi tự bảo vệ mình của một trẻ đang tuổi vị thành niên. Hành vi quỳ khóc, xin lỗi cô giáo là hành vi được thể hiện giữa hai người: cô giáo và học sinh, trong đó cô giáo là người đã trưởng thành, có học vấn và kinh nghiệm sống lớn hơn. Tuy nhiên, hành vi của cô giáo mới là hành vi thu hút sự chú ý của đông đảo mọi người (ở đây là các em học sinh). Vậy thì ai là người gây mất trật tự, bạn hãy tự trả lời từ các gợi ý của tôi.

Dễ nhất là đổ lỗi cho học sinh. Em đồ là nhiều cụ ở đây chưa thấm được cảnh bị giáo viên trù úm, nhiếc móc, bóng gió, dọa dẫm, đánh đập ... etc nên mới chê trách học sinh yếu tâm lý hoặc không xử lý được sự việc. Xin thưa rằng các comment như vậy đều là từ những cụ không có kinh nghiệm học đường hoặc giả thuyết hóa sai lầm một thực tế, nói thật, là đau lòng.

Đá sỏi

Xe buýt
Em khác cụ, các con em đều quen với áp lực từ cấp 1, việc hôm nay k0 để ngày mai. Có lẽ vì thế nên từ khi hai nhóc nhà em lên cấp 2 là em k0 quan tâm đến việc học của chúng nữa, em chỉ quan tâm điểm số. Đi làm nhiều tiền, đi học điểm cao. Ơn zời, hai đứa nhà em giờ đều rất ổn.