[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Vụ Huyền Như là người gửi TK hoàn toàn không liên quan - họ bị chiếm đoạt và sai sót là của NH.
Còn tại SCB là: sau khi được nhân viên tư vấn, trái chủ đã tự nguyện mua TP.
Vị trí địa lý không nói lên điều gì cả:))
Vụ Huyền Như e thấy hành xử của bank còn khốn nạn hơn vạn lần SCB, e Như e ấy giao dịch tại cả vp phòng bank, thậm chí tiền đã vào hệ thống của bank, e ấy giả mạo chứng từ để chiếm đoạt tiền từ bank, vậy mà bank chối hết nói e Như lừa cá nhân, người gửi tiền đi mà đòi e Như. cho nên Big 4 với các bank khác thì cũng như nhau thôi, đen thì chịu.

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Bác cho hỏi SCB có bán hết trái của An Đông chưa a. Họ mà đang ôm trái An Đông bị "bỏ mứa" theo đúng bảo lãnh phát hành thì để em ra rút nốt chỗ tiền tiết kiệm phát.
Em sao biết được cụ ơi? Em nghĩ cụ khó rút nốt chỗ tiết kiệm còn lại vì hạn mức chuyển/rút không quá 50 Tr/ ngày tại SCB hiện nay đấy!

Tocchien

Xe tải
Chính phủ mà giải cứu, mua lại TP thì các ngân hàng sẽ không còn ai gửi tiết kiệm nữa. Lúc ấy lại quay ra giải cứu ngân hàng🤣🤣
Tóm lại các trái chủ yên tâm chờ đợi đến khi vụ án kết thúc, THM và VTP còn bao nhiêu tài sản thì sẽ bán đi, chia đều cho các trái chủ theo tỷ lệ sở hữu TP.
Đúng. Giải cứu TP thì bank sập mất. Sau này cứ cái gì lãi cao nhất thì cho vay, bùng đã có nhà nước đền.

trái chủ thế này bảo sao chỉ còn biết rủ nhau đi căng băng rôn.
bà TML, ông Dũng sai, bà L, ô D đi tù. vợ, chôgf, con cái của họ không kí tá gì thì cứ tiếp tục vô tư hưởng thụ chứ chả luật nào bắt họ được đâu
Nhà THM bắt cả bố cả con r đấy.
Nhà TML cũng bắt 1 phần r
Còn mình thì chưa biết cái trái phiếu là gì :))
Trái chủ ăn trái đắng thì tự chịu thôi :D

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Nhà THM bắt cả bố cả con r đấy.
Nhà TML cũng bắt 1 phần r
Còn mình thì chưa biết cái trái phiếu là gì :))
Trái chủ ăn trái đắng thì tự chịu thôi :D
E cũng như cụ cũng chả biết trái phiếu là cái quái gì, nhưng e luôn hiểu thế nào là "bảo lãnh phát hành" và "bảo lãnh thanh toán" nó khác nhau thế nào nên e cứ tránh xa trái phiếu, chả có mấy lĩnh vực nào mà đi huy động 12%/ năm (thực chất khi phát hành TP thì chi phí phải lên tầm 16 - 20%, vì các chi phí khác như chi tư vấn phát hành, chi cho đơn vị bảo lãnh phát hành, hoa hồng đại lý phát hành, in ấn .... tỷ thứ khác) thì khó có lĩnh vực nào gánh đc.
Như e với cụ thì ko biết đc khi Trái chủ ăn quả ngọt họ sướng thế nào đâu :-B , lúc đó họ có gào lên cho thiên hạ biết đâu , giờ họ gặp trái đắng thì thiên hạ như e với cụ mới biết.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Các bác còn tiền luân chuyển sang trái phiếu đi thôi, em thì mua ủng hộ trái phiếu An Động hết rồi chứ còn thì em cũng mua, vừa tạo dòng tiền, vừa tạo thanh khoản, vừa yêu BĐS mà BĐS là đât đai, là nơi chôn nhau cắt rồn, là yêu nước đấy ạ.
Em đang tập rao sale trái phiếu, có gì sơ xuất mong các bác tìm nhà phát hành trái đòi quyền "nợ...i"

xukute

Xe tăng
Em sao biết được cụ ơi? Em nghĩ cụ khó rút nốt chỗ tiết kiệm còn lại vì hạn mức chuyển/rút không quá 50 Tr/ ngày tại SCB hiện nay đấy!
Cụ lại nhầm
50tr/ngày là hạn mức chuyển khoản.
Cụ ra quầy, rút mấy tỉ chẳng được.
Bà chỗ làm em vừa rút 2,7 tỉ CCTG ở SCB đây, có sao đâu, ra rút phát được ngay.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
- vận động các ngân hàng trong top 4 mua lại trái phiếu của các doanh nghiệp đàng hoàng; có tài sản đảm bảo. Thiết nghĩ nếu Chính phủ vận động, top 4 ngân hàng sẽ đồng lòng hưởng ứng; dù gì top 4 cũng đã từng hưởng lợi nhiều từ các chính sách ưu ái của chính phủ.

- dùng pháp luật để khiến những công ty phát hành trái phiếu mục đích lừa đảo như An Đông phải xuỳ tiền ra để giải quyết trách nhiệm với các trái chủ. Nếu không chịu giải quyết, án sẽ bị tăng nặng do gây hậu quả nghiêm trọng.
Giải pháp của cụ đọc cho vui thôi. Ngân hàng bây giờ cổ phần cả, nên chẳng ai khuyên được nó. Tài sản đảm bảo ở thời điểm BĐS lao dốc thì cũng khó nói, chả ai biết no đảm bảo được đến đâu. Ví dụ điển hình là trái phiều THM đều có tài sản đảm bảo, nhưng vì nhiều lý do không ai biết nên bây giờ số tài sản đó vẫn chưa thanh lý được nên chẳng đảm bảo được cái gì tính đến giờ phút này.
Cái phương án dùng pháp luật để bắt VTP xì tiền ra thì xxx không cần ai dạy, nếu VTP và An Đông còn tiền thì chẳng ai bắt họ làm gì, không khắc phục được hậu quả thì mới bị bắt cụ nhé. Giờ có tùng xẻo thì cũng chẳng ra tiền, có đứa còn thà chết chứ không muốn bị bắt đấy cụ, nên họ sợ gì ai dọa.

Xe_loi

Xe tăng
Em chỉ để ảnh minh họa thôi. Chắc giải quyết cũng chỉ dư lày là cùng. Từ đó, các cụ nhà em ko bao giờ tin vào cái gì ngoài vàng. Tính bằng tháng thì ko nói chứ tính bằng năm thì lãi suất cũng thuộc top đầu.

Patriots

Xe lăn
Các cụ phải hiểu, trái chủ là nhà đầu tư, không phải chủ nợ, trong BCTC của DN thì khoản trái phiếu cũng không phải khoản nợ. Mà đã đầu tư thì có thể lỗ, lãi, có thể mất trắng

fanmu1234

Xe container
Vụ Huyền Như là người gửi TK hoàn toàn không liên quan - họ bị chiếm đoạt và sai sót là của NH.
Còn tại SCB là: sau khi được nhân viên tư vấn, trái chủ đã tự nguyện mua TP.
Vị trí địa lý không nói lên điều gì cả:))
Trong vụ mua TP tại SCB, nhiều khách hàng gửi tiền bị tư vấn tham gia "tiết kiệm linh hoạt"

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Trong vụ mua TP tại SCB, nhiều khách hàng gửi tiền bị tư vấn tham gia "tiết kiệm linh hoạt"
Oh! Tư vấn là 1 chuyện, quyết định là 1 chuyện khác.
Ngày xưa, có lần bọn nhà iem bị sếp chưởi: “ nó báo chúng mài ăn c. chúng mài cũng ăn à?”. Đau lòng phết!

tng179

Xe hơi
Em chỉ để ảnh minh họa thôi. Chắc giải quyết cũng chỉ dư lày là cùng. Từ đó, các cụ nhà em ko bao giờ tin vào cái gì ngoài vàng. Tính bằng tháng thì ko nói chứ tính bằng năm thì lãi suất cũng thuộc top đầu.
MÌnh có ông Bác mua cái này rồi mang về nhà treo như Huân Huy Chương, thời đó ai mua đều được địa phương ca ngợi là người yêu nước.

Xe_loi

Xe tăng
MÌnh có ông Bác mua cái này rồi mang về nhà treo như Huân Huy Chương, thời đó ai mua đều được địa phương ca ngợi là người yêu nước.
=)) Dờ người ta vẫn ca tụng nòng yêu lước mà, đến cái anh bán xe cũng mang nòng yêu lước ra tự hào đấy thây

beloren2021

Xe buýt
Hôm em ra cũng được kéo ra 1 bàn tư vấn hình thức lãi cao, rút linh hoạt, đeo bám không khác gì bán bảo hiểm. Gặp mấy em này đau đầu lắm, nói dai, nói nhiều. Có cả khẩu hiệu "Tư vấn hăng say..."

Mr. Toàn

Xe điện
kẽ hở của pháp luật làm bao người khổ.
trái phiếu, rồi tiền vay NH, đều yêu cầu sử dụng đúng mục đích
trong khi không có cơ chế nào quản lý mục đích sử dụng tiền. DN vẫn có toàn quyền sử dụng tiền trong tk.

mỗi dự án bds, tiền chuẩn bị dự án có khi chiếm đến 20%, mà chả có chứng từ. vậy DN rút tiền ra chạy dự án nhưng không có chứng từ thì có gọi là sai mục đích không? rút tiền trái phiếu mue siêu xe làm thương hiệu cho dự án, có phải là sai mục đích không?
Không phải là kẽ hở đâu. Chủ yếu giờ là hậu kiểm. Giống như thuế hay hải quan (cũng thuộc BTC), NN tạm chấp nhận lời khai của cụ, sau hậu kiểm nếu không đúng như cụ khai thìbij phạt (tài chính hoặc đi tù). Chứ cả ngàn dn, bộ cũng đâu kiểm soát dòng tiền hết được

sthd

Xe lăn
Không phải là kẽ hở đâu. Chủ yếu giờ là hậu kiểm. Giống như thuế hay hải quan (cũng thuộc BTC), NN tạm chấp nhận lời khai của cụ, sau hậu kiểm nếu không đúng như cụ khai thìbij phạt (tài chính hoặc đi tù). Chứ cả ngàn dn, bộ cũng đâu kiểm soát dòng tiền hết được
ý tôi là hiện không có luật, không có cơ chế, không có đơn vị nào có trách nhiệm hậu kiểm thường xuyên để đảm bảo vốn trái phiếu không bị sử dụng sai. còn bây giờ chỉ là xử lý sau khi đã có sai phạm rồi. khi đấy thì tiền mất, người mất.

Iphone1

Xe tải
Trong số 8 ngân hàng bị thanh tra đầu tư trái phiếu doanh nghiệp hồi tháng 4/2022 không có SCB cụ nhé. Và TCB là ngân hàng nắm giữ nhiều trái phiếu dn nhất trong số 8 ngân hàng này.
..........
dù không trong diện thanh tra, MB và VPBank là hai đơn vị nắm giữ lượng trái phiếu doanh nghiệp lớn trên thị trường chỉ sau Techcombank. Đến cuối quý I, MB sở hữu 50.620 tỷ đồng, tăng 20% so với đầu năm. Trong khi đó, VPBank nắm 41.593 tỷ đồng, tăng gần 50%.

SCB làm sao mà có tiền đầu tư trái phiếu doanh nghiệp như các ngân hàng kia hả cụ? Cụ hiểu ngược rồi. Nó phải huy động vốn cụ ạ!
SCB nếu là thanh tra thì phải là thanh tra việc dùng tiền huy động của dân để cho vay lại có phù hợp với quy định pháp luật hay ko!

BloodOwl87

Xe điện
cũng không nhất thiết là mua hết , chỉ đơn giản là tổng đại lý toàn bộ việc tổ chức bán trái phiếu, nhưng bán được bao nhiêu thì bán. Bắt nó mua hết thì ai dám làm mà giới hạn của ngân hàng cũng không cho phép.
Bảo lãnh phát hành là bảo đảm việc phát hành thành công 100% đấy. Tức là nó phân phối cho nhỏ lẻ càng nhiều càng tốt, phần bán ko hết nó phải ôm. Thế mới ăn dc phí.