[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Ra xh có làm có chịu thôi. Muốn lùa 1 ai đó, việc đầu tiên phải đánh vào lòng tham. Có tham mới bị lừa.
Quan điểm của em vụ này cứ theo đúng giấy tờ mà làm. Lý lẽ tôi không đọc cứ ký, tôi tin scb nên ký, tôi dân trí thấp chir biết tin bank nên ký, nghe thấy ba vạ thật sự. Chuẩn là tôi thấy lãi cao nên tham mới ký.

Hết. Có ăn có chịu. nó trả lãi đủ có mang ra chia cho NHNN không mà khi nó không trả lại mang băng ron đi ăn vạ, gây rối xã hội. Còn ngu thì chết chứ ai thương.
Cụ nghĩ thế nào là tuỳ cụ. Kể cả cụ cho là họ ba vạ, cũng là tuỳ cụ. Nhưng cụ chả có quyền hay tư cách gì để chỉ đạo các trái chủ phải thế này thế kia; cụ cũng chả có quyền hay tư cách gì cấm cản họ tìm mọi cách trong khả năng của họ, miễn là không vi phạm pháp luật, để tìm cách đòi tiền, cụ nhé. Cụ vô lý khi bức xúc với các trái chủ SCB là ở chỗ đoa! Gây rối xã hội, nếu có , thì đã có pháp luật và sẽ do pháp luật xử lý cụ nhé! Cho đến giờ thì chưa có cơ quan công quyền lẫn hành chính nào dám tuyên bố các trái chủ SCB đang gây rối xã hội cả. Kể cả “thân chủ” của cụ là SCB mà cụ đang thương xót là bị các trái chủ ăn vạ, cũng không dám có ý kiến gì, chả nhẽ cụ không hiểu tại sao?

sthd

Xe lăn
Trước mắt thì họ (các trái chủ) đang buộc SCB tội lừa đảo , vô trách nhiệm. Tội này cụ chối hay bao biện cho SCB được không? Rõ ràng trước đó SCB còn từng promotion rầm rộ, nào là Bảo lãnh phát hành, nào là Độc quyền phân phối vv; cho dù là chỉ bảo lãnh phát hành chứ không bảo lãnh thanh toán đi nữa, mà nay tuyên bố dóng một là KHÔNG LIÊN QUAN, thì rõ là vừa lừa đảo vừa vô trách nhiệm còn gì? Cụ định bao biện thế nào đây?

Các trái chủ trước nguy cơ mất trắng tiền , với nhiều người là những số tiền lớn, rất lớn; ngoài những người giàu có thì còn rất nhiều các cụ về hưu, các bác xe ôm, tài xế grabbike vv chỉ vì lỡ tin tưởng vào SCB mà bị SCB dùng thủ đoạn tinh vi, chiêu trò bài bàn để lừa khiến họ nguy cơ mất trắng tiền mồ hôi nước mắt của họ, thì họ phải ra sức tìm cách đòi lại tiền, làm mọi cách có thể miễn , hy vọng mong manh còn nước còn tát, làm tất cả miễn là không vi phạm pháp luật, thì có gì lả sai hả cụ? Và cũng động chạm gì đến các cụ không? Mà các cụ chỉ trích, mỉa mai? Theo các cụ thì các trái chủ thay vì đấu tranh , tìm cách vớt vát lại ít nhiều, thì cứ nên lặng im mà chịu trận, hoặc nhảy sông hoặc treo cổ tuỳ họ miễn là đừng có kêu ca gì SCB thì các cụ mới vừa ý chắc? Theo các cụ thì việc các trái chủ đang "ăn vạ" SCB, nếu có, là đang làm phiền các cụ lằm hay sao mà các cụ mỉa mai , chỉ trích họ bằng những lời lẽ vô cảm lẫn vô lý như vậy?
cùng xem từng lý lẽ nhé.
Trước mắt thì họ (các trái chủ) đang buộc SCB tội lừa đảo , vô trách nhiệm. Tội này cụ chối hay bao biện cho SCB được không? Rõ ràng trước đó SCB còn từng promotion rầm rộ, nào là:

Bảo lãnh phát hành: đúng. và không phải thanh toán!

nào là Độc quyền phân phối: đúng. và không phải thanh toán.

mà nay tuyên bố dóng một là KHÔNG LIÊN QUAN: cụ đang vu khống. scb công nhận, có liên quan, chưa bao giờ từ chối trả lời trái chủ. nay còn mở văn phòng riêng, rộng rãi, điều hòa mát lạnh, ở cả hn và sg để tiếp trái chủ.
scb công nhận là có liên quan, chỉ là không có trách nhiệm thanh toán thôi

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
vi phạm nhiều luật chứ.
vu khống btc và scb
gây rối trật tự công cộng
chiếm giữ trái phép vỉa hè của người đi bộ
tụ tập đông người trái phép (luật vn và nhiều nước quy định, tụ tập ở nơi công cộng mấy chục người trở lên là phải xin phép đấy?
thế cụ kiện họ đi, nhỉ?Gây rối xã hội, nếu có , thì đã có pháp luật và sẽ do pháp luật xử lý phỏng cụ? Mà nếu đúng là các trái chủ đàn phạm những tội như cụ nói, thì sao cho đến giờ vẫn chưa có cơ quan công quyền lẫn hành chính nào dám tuyên bố các trái chủ SCB đang gây rối xã hội ? Kể cả “thân chủ” của cụ là SCB mà cụ đang thương xót là bị các trái chủ ăn vạ, cũng không dám có ý kiến gì, thế là thế nào cụ nhỉ?

Tocchien

Xe tải
Cụ nghĩ thế nào là tuỳ cụ. Kể cả cụ cho là họ ba vạ, cũng là tuỳ cụ. Nhưng cụ chả có quyền hay tư cách gì để chỉ đạo các trái chủ phải thế này thế kia; cụ cũng chả có quyền hay tư cách gì cấm cản họ tìm mọi cách trong khả năng của họ, miễn là không vi phạm pháp luật, để tìm cách đòi tiền, cụ nhé. Cụ vô lý khi bức xúc với các trái chủ SCB là ở chỗ đoa! Gây rối xã hội, nếu có , thì đã có pháp luật và sẽ do pháp luật xử lý cụ nhé! Cho đến giờ thì chưa có cơ quan công quyền lẫn hành chính nào dám tuyên bố các trái chủ SCB đang gây rối xã hội cả. Kể cả “thân chủ” của cụ là SCB mà cụ đang thương xót là bị các trái chủ ăn vạ, cũng không dám có ý kiến gì, chả nhẽ cụ không hiểu tại sao?
em có chỉ đạo họ làm gì đâu. Em cũng chẳng bênh ai vụ này. em chỉ nói lại là Ngu thì chết, Tham thì thâm.

Cụ thích thương bọn vừa ngu vừa tham đó là việc của cụ.

Nói thêm, em cũng chẳng thương hay bênh SCB. Em chỉ nhận xét là trái chủ đang ăn vạ chứ không hành động theo pháp luật, có lẽ họ cũng biết là nếu kiện ra toà họ đuối lý.

Chỉnh sửa cuối:

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
cùng xem từng lý lẽ nhé.
Trước mắt thì họ (các trái chủ) đang buộc SCB tội lừa đảo , vô trách nhiệm. Tội này cụ chối hay bao biện cho SCB được không? Rõ ràng trước đó SCB còn từng promotion rầm rộ, nào là:

mà nay tuyên bố dóng một là KHÔNG LIÊN QUAN: cụ đang vu khống. scb công nhận, có liên quan, chưa bao giờ từ chối trả lời trái chủ. nay còn mở văn phòng riêng, rộng rãi, điều hòa mát lạnh, ở cả hn và sg để tiếp trái chủ.
Cụ đã đọc cái công văn của SCB chưa ? Nó nói là KHÔNG LIÊN QUAN cụ nhé! Còn nếu thấy bị các trái chủ kết tội lừa đảo là oan, thì SCB rất nên kiện ngược các trái chủ ra toà vì tội phỉ báng bôi nhọ SCB mới phải chứ cụ nhỉ? Dám không?

TieuFu

Xe container
em có chỉ đạo họ làm gì đâu. Em cũng chẳng bênh ai vụ này. em chỉ nói lại là Ngu thì chết, Tham thì thâm.

Ở quán này cụ cứ chỉ đạo thật lực cho em, không phạm luật quán là được ! Kk !

sthd

Xe lăn
Cụ đã đọc cái công văn của SCB chưa ? Nó nói là KHÔNG LIÊN QUAN cụ nhé! Còn nếu thấy bị các trái chủ kết tội lừa đảo là oan, thì SCB rất nên kiện ngược các trái chủ ra toà vì tội phỉ báng bôi nhọ SCB mới phải chứ cụ nhỉ? Dám không?
đọc cho đủ câu

TieuFu

Xe container
Sếp mới bảo không liên quan em thấy đúng rồi !

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]

Ờ cụ không chỉ đạo họ là tốt rồi. Cũng đừng bức xúc trước những cách thức hay nỗ lực trong khả năng của họ, miễn là không vi phạm pháp luật, nữa thì tốt. Xét cho cùng những hành xử của họ có ảnh hưởng gì đến cụ hay hoà bình thế giới đâu nhỉ?

và ở đời, trước những tổn thất hay thiệt hại của người khác, kể cả là vì họ ngu đi nữa, thìquan điểm của em là nếu không đòing cảm hay ủng hộ được thì cũng chả nên nặng lời , hay mỉa mai miệt thị vv. Có thể quan điểm của em khác cụ? Nhất là vụ trái chủ SCB này, em có tìm hiểu và thấy là đa phần các trái chủ đều không phải tham cũng chẳng ngu như cụ nghĩ . Theo như chia sẻ của các trái chủ, thì SCB huấn luyện nhân viên lừa bài bản tinh vi, thủ đoạn bất chấp uy tín như thế, thì ai lỡ là khách hàng trung thành của SCB, lỡ tin tưởng vào SCB, đều dính hết cụ nhé.

còn cái vụ cứ theo đúng giấy tờ mà làm, thÌ em đưa vụ CCTG SCB để cụ tham khảo nhé: khi bán CCTG, SCB cam kết bằng giấy trắng mực đen hẳn hoi, là sau 1 năm sẽ mua lại CCTG nếu khách hàng có nhu cầu bán; thế mà bây giờ SCB cũng từ chối thực hiện cam kết đó đấy! Đúng giấy tờ còn chẳng ăn thua!

DONALD TRAMP

Xe buýt
Thế này thì cả hệ thống lại vào cuộc chiến để thông não cho các "oan gia trái chủ" tiếp tục NGU và THAM để khơi thông dòng tiền. Dễ mà, hạ béng lãi tiết kiệm về không, hoặc giải tán hình thức gừi tiết kiệm, như lãi ngoại tệ ấy, tăng lãi trái phiếu lên, tổ chức Tuần lễ trái phiếu quốc gia, kiểu gì chẳng thông "lòng trái chủ".
Nhưng không hiểu sẽ điều động hệ thống truyền thông vào cuộc như thế nào nhỉ? Nhẽ đâu làm cái tâm thư anh nào không tuyên truyền mua trái phiếu dẫn đến đứt gãy nguồn tiền,đứt gãy "liềm tin" của trái chủ thì đừng vác mặt sang ngã tư PCT - NQ xin duyệt cái gì nhé

Tuoitan

Xe buýt
Thông cảm cho các trái chủ các cụ ạ, của đau con xót k biết làm thế nào nên đành to mồm mong CP và BTC rủ lòng thương. Mà CP với BTC k thương nổi nên mới có công văn họp báo như kia. Nếu CP mà lấy tiền của dân đền cho trái chủ là phải đưa ra toàn dân bỏ phiếu. Em là e k đồng ý chia gánh nặng đó cho e đâu

beloren2021

Xe buýt
cùng xem từng lý lẽ nhé.

Theo em hiểu thì việc SCB bán trái phiếu cho nhà đầu tư không chuyên cũng là 1 sai phạm? Cái này trái chủ có thể kiện SCB?

DONALD TRAMP

Xe buýt
Thông cảm cho các trái chủ các cụ ạ, của đau con xót k biết làm thế nào nên đành to mồm mong CP và BTC rủ lòng thương. Mà CP với BTC k thương nổi nên mới có công văn họp báo như kia. Nếu CP mà lấy tiền của dân đền cho trái chủ là phải đưa ra toàn dân bỏ phiếu. Em là e k đồng ý chia gánh nặng đó cho e đâu
Thì chính phủ đã thương rồi đó, tóm luôn cô cháu TML chứ để họ biến mất như chị Nhàn AIC thì còn mệt nữa.
Nhưng em thây cứ thể nào ấy khi phần trên thì bảo trái chủ và DN phát hành đi mà mua bán/thanh toán với nhau. Nhưng phần dưới thì như kiểu "bảo lãnh truyền thông" với doanh nghiệp rằng cứ yên tâm, trái chủ không mua thì sẽ tuyên truyền để cho mua, sẽ tạo kênh cho trái chủ Ngu và Tham theo đúng quy trình.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Chính phủ mà giải cứu TP VTP với THM thì sau ai phát hành trái phiếu gì em ôm tất 🤣

river8x

Xe buýt
thấy nhiều cụ dùng cụm từ Ngu và Tham e thấy hơi quá đáng. e nghĩ là nếu như các cụ rơi vào hoàn cảnh của họ hoặc có người thân dính vào vụ này thì các cụ sẽ ko nói như vậy. e gọi họ là nạn nhân hoặc trái chủ bất đắc dĩ, nếu những người tham lãi cao thì họ đến các CTCK để mua TP, chứ chả ai chủ đích đến SCB để mua TP cả, mà e thấy lãi TP mà SCB đưa ra chỉ nhỉnh hơn gửi TK chút thôi, thứ giết chết họ chính là niềm tin dẫn đến mất đề phòng, một phần cũng do đen nữa, thấy đầy các cụ già đã về hưu tóc bạc trắng rồi thì nhà đầu tư cái gì chứ. Họ biểu tình tuy làm mất trật tự công cộng nhưng điều đó cho thấy họ là những người yếu thế trong xã hội, ko đc ai bảo vệ, tiền mồ hôi nước mắt bao năm tích cóp, của đau con xót, họ gào thét kêu cứu là thể hiện sự hoang mang và bất lực trước sự việc này và cũng ko còn cách nào khác khi họ ko biết bấu víu vào đâu, thấy thương họ hơn là giận

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Thế này thì cả hệ thống lại vào cuộc chiến để thông não cho các "oan gia trái chủ" tiếp tục NGU và THAM để khơi thông dòng tiền. Dễ mà, hạ béng lãi tiết kiệm về không, hoặc giải tán hình thức gừi tiết kiệm, như lãi ngoại tệ ấy, tăng lãi trái phiếu lên, tổ chức Tuần lễ trái phiếu quốc gia, kiểu gì chẳng thông "lòng trái chủ".
Nhưng không hiểu sẽ điều động hệ thống truyền thông vào cuộc như thế nào nhỉ? Nhẽ đâu làm cái tâm thư anh nào không tuyên truyền mua trái phiếu dẫn đến đứt gãy nguồn tiền,đứt gãy "liềm tin" của trái chủ thì đừng vác mặt sang ngã tư PCT - NQ xin duyệt cái gì nhé
Thực ra giải pháp cụ đưa ra khả thi mà, tây nhật nó làm lâu rồi. Chỉ có điều phải đồng bộ, đưa lãi suất về mo, cấm mọi hình thức lưu trữ tiền mặt , vàng đô , cam kết giữ làm phát 0-1 % hoặc ít ra giữ đc giá lương thực, năng lượng, giá ở mức thấp vv. Kèm theo phải ra ngay luật đất đai, đánh thuế lũy tiến bđs, thuế thừa kế để thực hiện công bằng ,hạn chế dòng tiền chảy vào các zombie bđs. Vấn đề dám làm không, chỉ làm 1 vế đầu thì khác nào ép a ,chị dậu vào góc tường.

Caychuoihot

Xe tải
Theo em hiểu thì việc SCB bán trái phiếu cho nhà đầu tư không chuyên cũng là 1 sai phạm? Cái này trái chủ có thể kiện SCB?
Theo em biết SCB không bán cho nhà đầu tư không chuyên...mà em nvngân hàng ấy em ấy đăng ký cho trái chủ thành nhà đầu tư chuyên nghiệp rồi, có giấy chứng nhận hẳn hỏi...rồi mới ký hđ mua trái phiếu.

river8x

Xe buýt
Theo em biết SCB không bán cho nhà đầu tư không chuyên...mà em nvngân hàng ấy em ấy đăng ký cho trái chủ thành nhà đầu tư chuyên nghiệp rồi, có giấy chứng nhận hẳn hỏi...rồi mới ký hđ mua trái phiếu.
nhà đầu tư chuyên nghiệp phải thỏa mãn một trong các điều kiện là có khoản đầu tư tối thiểu 2 tỷ trong vòng 6 tháng, còn SCB bán TP chỉ cần từ 200tr trở lên là nó bán cho rồi, đầy các cụ già tóc bạc thì nhà đầu tư chuyên nghiệp gì chứ cụ, mấy đứa nv làm ăn bố láo hoặc có sự chỉ đạo bố láo từ bọn bên trên thôi

DONALD TRAMP

Xe buýt
thấy nhiều cụ dùng cụm từ Ngu và Tham e thấy hơi quá đáng. e nghĩ là nếu như các cụ rơi vào hoàn cảnh của họ hoặc có người thân dính vào vụ này thì các cụ sẽ ko nói như vậy. e gọi họ là nạn nhân hoặc trái chủ bất đắc dĩ, nếu những người tham lãi cao thì họ đến các CTCK để mua TP, chứ chả ai chủ đích đến SCB để mua TP cả, mà e thấy lãi TP mà SCB đưa ra chỉ nhỉnh hơn gửi TK chút thôi, thứ giết chết họ chính là niềm tin dẫn đến mất đề phòng, một phần cũng do đen nữa, thấy đầy các cụ già đã về hưu tóc bạc trắng rồi thì nhà đầu tư cái gì chứ. Họ biểu tình tuy làm mất trật tự công cộng nhưng điều đó cho thấy họ là những người yếu thế trong xã hội, ko đc ai bảo vệ, tiền mồ hôi nước mắt bao năm tích cóp, của đau con xót, họ gào thét kêu cứu là thể hiện sự hoang mang và bất lực trước sự việc này và cũng ko còn cách nào khác khi họ ko biết bấu víu vào đâu, thấy thương họ hơn là giận
Hehe, cảm ơn bác đã chia sẽ với loại NGU và THAM như em.