[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

cuabacang

Xe tải
kẽ hở của pháp luật làm bao người khổ.
trái phiếu, rồi tiền vay NH, đều yêu cầu sử dụng đúng mục đích
trong khi không có cơ chế nào quản lý mục đích sử dụng tiền. DN vẫn có toàn quyền sử dụng tiền trong tk.

mỗi dự án bds, tiền chuẩn bị dự án có khi chiếm đến 20%, mà chả có chứng từ. vậy DN rút tiền ra chạy dự án nhưng không có chứng từ thì có gọi là sai mục đích không? rút tiền trái phiếu mue siêu xe làm thương hiệu cho dự án, có phải là sai mục đích không?
Phải lựa cơm gắp mắm chứ cụ, phải tính 20% đấy vào vốn tự có của dn chứ. Không đủ thì làm dự án bé đi. Ăn tham mà vốn không đủ, lạm dụng lung tung vào lò là đáng đời rồi cụ

PlaStork

Xe buýt
Theo em biết SCB không bán cho nhà đầu tư không chuyên...mà em nvngân hàng ấy em ấy đăng ký cho trái chủ thành nhà đầu tư chuyên nghiệp rồi, có giấy chứng nhận hẳn hỏi...rồi mới ký hđ mua trái phiếu.

Phần xanh xanh có vẻ không quá khó để làm "nhà đầu tư chuyên nghiệp".
Nếu ko đủđiều kiện, liệu trái chủ có thể kiện ra toà để tuyên bố hợp đồng (mua bán trái phiếu) là vô hiệu và đòi tiền không nhỉ?

manhcsic

Xe Cứu Trợ
View attachment 7520671
Nếu ko đủđiều kiện, liệu trái chủ có thể kiện ra toà để tuyên bố hợp đồng (mua bán trái phiếu) là vô hiệu và đòi tiền không nhỉ?
Người mua không phải là trái chủ mà chỉ là hợp tác đầu tư qua cty con cháu nào đó.

NgangNganh

Xe tải
Trước mắt thì họ (các trái chủ) đang buộc SCB tội lừa đảo , vô trách nhiệm. Tội này cụ chối hay bao biện cho SCB được không? Rõ ràng trước đó SCB còn từng promotion rầm rộ, nào là Bảo lãnh phát hành, nào là Độc quyền phân phối vv; cho dù là chỉ bảo lãnh phát hành chứ không bảo lãnh thanh toán đi nữa, mà nay tuyên bố dóng một là KHÔNG LIÊN QUAN, thì rõ là vừa lừa đảo vừa vô trách nhiệm còn gì? Cụ định bao biện thế nào đây?

Các trái chủ trước nguy cơ mất trắng tiền , với nhiều người là những số tiền lớn, rất lớn; ngoài những người giàu có thì còn rất nhiều các cụ về hưu, các bác xe ôm, tài xế grabbike vv chỉ vì lỡ tin tưởng vào SCB mà bị SCB dùng thủ đoạn tinh vi, chiêu trò bài bàn để lừa khiến họ nguy cơ mất trắng tiền mồ hôi nước mắt của họ, thì họ phải ra sức tìm cách đòi lại tiền, làm mọi cách có thể miễn , hy vọng mong manh còn nước còn tát, làm tất cả miễn là không vi phạm pháp luật, thì có gì lả sai hả cụ? Và cũng động chạm gì đến các cụ không? Mà các cụ chỉ trích, mỉa mai? Theo các cụ thì các trái chủ thay vì đấu tranh , tìm cách vớt vát lại ít nhiều, thì cứ nên lặng im mà chịu trận, hoặc nhảy sông hoặc treo cổ tuỳ họ miễn là đừng có kêu ca gì SCB thì các cụ mới vừa ý chắc? Theo các cụ thì việc các trái chủ đang "ăn vạ" SCB, nếu có, là đang làm phiền các cụ lằm hay sao mà các cụ mỉa mai , chỉ trích họ bằng những lời lẽ vô cảm lẫn vô lý như vậy?
"Bảo lãnh phát hành" thì SCB có làm sai ko?
"Độc quyền phát hành" thì SCB có làm sai ko?
Ps: Em chả liên quan gì đến tất cả từ NH hay VTP, AĐ...

beloren2021

Xe buýt
Theo em biết SCB không bán cho nhà đầu tư không chuyên...mà em nvngân hàng ấy em ấy đăng ký cho trái chủ thành nhà đầu tư chuyên nghiệp rồi, có giấy chứng nhận hẳn hỏi...rồi mới ký hđ mua trái phiếu.
Thế hả cụ? Em lần đầu nghe thấy việc này. Cụ DONALD TRAMP xác nhận hộ em đã cầm giấy chứng nhận nhà đầu tư chuyên nghiệp chưa?

sakai_yo

Xe lăn
thấy nhiều cụ dùng cụm từ Ngu và Tham e thấy hơi quá đáng. e nghĩ là nếu như các cụ rơi vào hoàn cảnh của họ hoặc có người thân dính vào vụ này thì các cụ sẽ ko nói như vậy. e gọi họ là nạn nhân hoặc trái chủ bất đắc dĩ, nếu những người tham lãi cao thì họ đến các CTCK để mua TP, chứ chả ai chủ đích đến SCB để mua TP cả, mà e thấy lãi TP mà SCB đưa ra chỉ nhỉnh hơn gửi TK chút thôi, thứ giết chết họ chính là niềm tin dẫn đến mất đề phòng, một phần cũng do đen nữa, thấy đầy các cụ già đã về hưu tóc bạc trắng rồi thì nhà đầu tư cái gì chứ. Họ biểu tình tuy làm mất trật tự công cộng nhưng điều đó cho thấy họ là những người yếu thế trong xã hội, ko đc ai bảo vệ, tiền mồ hôi nước mắt bao năm tích cóp, của đau con xót, họ gào thét kêu cứu là thể hiện sự hoang mang và bất lực trước sự việc này và cũng ko còn cách nào khác khi họ ko biết bấu víu vào đâu, thấy thương họ hơn là giận
Em đồng ý với cụ.

TieuFu

Xe container
Theo em hiểu thì việc SCB bán trái phiếu cho nhà đầu tư không chuyên cũng là 1 sai phạm? Cái này trái chủ có thể kiện SCB?
Muốn kiện phòi tiền ra thì phải buộc scb mí vtp là một !

Caychuoihot

Xe tải
View attachment 7520671
Chắc được Cụ à...Nhưng mà đòi An Đông chứ không DCB, SCB chỉ là môi giới cho 2 bên thôi! Đau là ở chỗ này.

dheIa

Xe điện
Case closed!
Giò trái chủ chỉ còn mỗi cửa "Cào loàn ăn vạ" thôi.
Chấm hết.
Của đau con xót. Họ cũng chết nửa người rồi cụ. Mình ko nên nói thêm.

Giờ em nghe loáng thoáng còn cái gì mà Hợp Đồng tiền gửi. Kỳ hạn 24 tháng nhưng 6 tháng đã đc rút hết cả gốc cả lãi nếu muốn. Ko hiểu nó là cái thứ gì mà ls cao hơn gửi tiết kiệm thông thường đến 0.4-0.5%

Em ko có nhu cầu nên ko hỏi kỹ là nó khác gì với gửi tk mà lại cao thế. Ko chừng lại một kiểu Chứng chỉ thể mới. Kiểu như corona í :|

Nói chung là bây giờ liên quan đến gửi tiền các cụ cứ nên cẩn thận hỏi han kỹ tí. Ở nhà mà có bô lão thì chú ý đến các cụ tí. Các cụ là hay có tiền giắt cạp quần lắm. Ko dặn các cụ rồi đến lúc lại ớ với á :|

beloren2021

Xe buýt
Chắc được Cụ à...Nhưng mà đòi An Đông chứ không DCB, SCB chỉ là môi giới cho 2 bên thôi! Đau là ở chỗ này.
Vâng, chủ yếu là xem có thể kiện được từ điểm nào để đòi tiền chứ việc đòi được tiền thì quá khó, nhìn từ vụ THM là thấy rõ. Còn ai mất tiền thì đều xót cả, đúng là họ hết đường chả biết túm ai thì cứ lên SCB…

NgangNganh

Xe tải
Của đau con xót. Họ cũng chết nửa người rồi cụ. Mình ko nên nói thêm.

Giờ em nghe loáng thoáng còn cái gì mà Hợp Đồng tiền gửi. Kỳ hạn 24 tháng nhưng 6 tháng đã đc rút hết cả gốc cả lãi nếu muốn. Ko hiểu nó là cái thứ gì mà ls cao hơn gửi tiết kiệm thông thường đến 0.4-0.5%

Em ko có nhu cầu nên ko hỏi kỹ là nó khác gì với gửi tk mà lại cao thế. Ko chừng lại một kiểu Chứng chỉ thể mới. Kiểu như corona í :|

Nói chung là bây giờ liên quan đến gửi tiền các cụ cứ nên cẩn thận hỏi han kỹ tí. Ở nhà mà có bô lão thì chú ý đến các cụ tí. Các cụ là hay có tiền giắt cạp quần lắm. Ko dặn các cụ rồi đến lúc lại ớ với á :|
Đói ăn vụng, túng làm càn!
Sẽ còn nhiều chiêu trò nữa cụ ạ.

Demchinhhang.net

Xe container
thấy nhiều cụ dùng cụm từ Ngu và Tham e thấy hơi quá đáng. e nghĩ là nếu như các cụ rơi vào hoàn cảnh của họ hoặc có người thân dính vào vụ này thì các cụ sẽ ko nói như vậy. e gọi họ là nạn nhân hoặc trái chủ bất đắc dĩ, nếu những người tham lãi cao thì họ đến các CTCK để mua TP, chứ chả ai chủ đích đến SCB để mua TP cả, mà e thấy lãi TP mà SCB đưa ra chỉ nhỉnh hơn gửi TK chút thôi, thứ giết chết họ chính là niềm tin dẫn đến mất đề phòng, một phần cũng do đen nữa, thấy đầy các cụ già đã về hưu tóc bạc trắng rồi thì nhà đầu tư cái gì chứ. Họ biểu tình tuy làm mất trật tự công cộng nhưng điều đó cho thấy họ là những người yếu thế trong xã hội, ko đc ai bảo vệ, tiền mồ hôi nước mắt bao năm tích cóp, của đau con xót, họ gào thét kêu cứu là thể hiện sự hoang mang và bất lực trước sự việc này và cũng ko còn cách nào khác khi họ ko biết bấu víu vào đâu, thấy thương họ hơn là giận
Về lý thì bên phát hành phải bị giám sát chặt chẽ, phát hành cho sự vụ gì, cơ quan chức năng phải giám sát cả cái sự vụ được mang ra để phát hành TP nữa. Dân đen cứ nghe "cán bộ" NH nói thì tin quá đi chứ, có hiểu gì về TP không được bán, điều kiện bán cho cá nhân abc....xyz thế nào đâu. Nói chung nhà chức trách cũng phải bị sờ gáy vụ này mới đúng.

sthd

Xe lăn
Về lý thì bên phát hành phải bị giám sát chặt chẽ, phát hành cho sự vụ gì, cơ quan chức năng phải giám sát cả cái sự vụ được mang ra để phát hành TP nữa. Dân đen cứ nghe "cán bộ" NH nói thì tin quá đi chứ, có hiểu gì về TP không được bán, điều kiện bán cho cá nhân abc....xyz thế nào đâu. Nói chung nhà chức trách cũng phải bị sờ gáy vụ này mới đúng.
chưa từng có cơ chế, quy định pháp luật cho việc giám sát sau phát hành. Không phải btc, Không phải ubck, càng không phải ngân hàng

Iphone1

Xe tải
Cụ đi mua trái cây; người bán trái cây mà bảo hàng nhà họ ngon, chuẩn lại giá rẻ để thuyết phục cụ mua hàng nhà họ, nhưng về nhà cụ phát hiện ra là trái cây của họ vừa sâu vừa chuẩn kiểu giả cầy (kiểu như họ bảo trái cây của họ là nhập khẩu từ Mỹ nhưng hoá ra lại là từ TQ vv); thì trừ khi người bán trái cây là hàng rong không có địa chỉ; chư nếu đó là sạp hàng quầy hàng thì 99 % những người như cụ sẽ ăn vạ người bán cụ nhé! Và người bán hay sạp hàng mà bán hàng kiểu lừa đảo như thế thì không chóng thì chầy chỉ có nước bán xới hay đóng sạp đóng quầy thôi!

nên em đồng cảm và ủng hộ những người bị ăn thịt lừa của SCB trong vụ trái phiếu An Đông biểu tình; miễn là họ không vi phạm pháp luật!

các cụ nào đang mỉa mai những người mua trái phiếu An Đông (Chym xinh ; Anhdex ; Mầu Diệu Thảo ?; nghiasup; NgangNganh ) là do tham ls cao nên mới bị lừa thì cũng nên tìm hiểu thêm trước khi trách họ tham nhé! Nếu không có SCB tư vẫn lẫn môi giới bán trái phiếu theo đúng kiểu lừa đảo thì lãi suất trái phiếu An Đông có cao đến giời cũng không ai mua đâu!

Này nhé, tư vấn / mời chào người mua như thế này có phải lừa đảo không:

-treo biển to đùng: SCB bảo lãnh; SCB độc quyền phát hành
- trấn an khách hàng: Nếu trái phiếu không tốt; không an toàn thì SCB sẽ không bảo lãnh cũng không môi giới phát hành lại cònvđộc quyền phát hành.
- trấn an tiếp khi khách hàng vẫn lăn tăn: là An Đông và SCB cùng chủ sở hữu là mợ Trương Mỹ Lan, nên khách hàng rất rất là nên an tâm về An Đông.

và các cụ lưu ý là : tất cả các trấn an trên đều đến sau khi khách hàng (99% trong số họ lã khách hàng thân thiết và lâu năm của SCB, đã luôn tin tưởng SCB) đã bị dụ ký chứng từ tất toán STK lẫn tờ trang cuối của hợp đồng mua trái phiếu. Khi khách hàng ky chứng từ tất toán STK lẫn tờ trang cuối của hợp đồng mua trái phiếu đó, 99% trong số họ KHÔNG hề biết họ đang ký chứng từ để mua trái phiếu An Đông; mà chỉ tin là họ đang ký chứng từ để tất toán sổ tk cũ để chuyển sang hình thức tiết kiệm lãi suất cao mà lại linh hoạt. Sau khi khách hàng đã ký chứng từ và nhân viên SCB đã hoàn tất thao tác trên hệ thống ; thì nhân viên SCB thông báo là thủ tục đã xong; 2 tuần nữa mời khách hàng ra nhận sổ . Hau het khach hang Khi nhận sổ mới biết là trái phiếu và được nhân viên SCB trấn an như trên. Một số khách hàng thì hỏi thêm và được biết là họ vừa hoàn tất thủ tục mua trái phiếu chứ ko phải tk thì cũng được trấn an như trên!

quy trình dẫn dụ khách hàng mua trái phiếu An Đông (giới thiệu và dụ khách hàng về hình thức tk linh hoạt; chỉ đưa trang cuối cùng của hợp đồng mua trái phiếu để khách hàng ký; lẫn trấn an khách hàng những điều em liệt kê ở trên) ; là NHƯ NHAU ở tất cả cac chi nhánh và PGD của SCB. Chững tỏ là nhân viên SCB đã được chỉ đạo nhất quán trên toàn bộ hệ thống SCB; thậm chí còn có thể được đào tạo, huấn luyện kỹ lưỡng, có bài bản! Nếu không làm sao có thể cùng một cách thức dẫn dụ tư vấn vv rập khuôn như vậy?

Nên theo nhận định cá nhân của em, trong vụ trái phiếu An Đông thì SCB đã lừa khách hàng , đa số là khách hàng thân thiết, lâu năm của họ, một vố đau; và lừa rất bài bản, rất chuyên nghiệp nên nhiều khách hàng mới bị dính như thế; nhiều người trong số họ không hề vì ham lãi suất cao, cũng không hề dại dột hay thiếu suy nghĩ như một số cụ đang mỉa mai chê trách; mà họ bị dính chỉ vì dã tin tưởng SCB, tin tưởng một ngân hàng có tên tuổi, có thương hiệu, cũng thuộc diện có số má trong giời ngân hàng , ngân hàng mà họ đã đặt niêgm tin trong nhiều năm trước chứ không phải chỉ mới giao dịch vv.
Trong giới ngân hàng và nhiều khách hàng biết SCB bất ổn cụ nhé! Họ biết là SCB chào mức lãi suất cao gần như top đầu về giá ( SCB thường hay bị gọi phá giá). Tuy nhiên nhiều người vẫn cứ gửi và tặc lưỡi do giá quá hấp dẫn họ. Thậm chí ngay sau khi vụ SCB xảy ra rồi vẫn có nhiều người tiếp tục tìm ngân hàng nhỏ và giá cao nhất để gửi. Những ngân hàng như SCB và các ngân hàng lãi suất cao ngất ngưỡng đấy, tiền họ huy động của dân làm gì thì ai nấy đều hiểu, vì khách hàng vay trên thị trường của các ngân hàng này cực kỳ ít ỏi so với các ngân hàng Nhà nước và nhóm ngân hàng tư nhân như TCB, Sacom, ACB, HD,VP, lãi suất huy động của nhóm này phù hợp thị trường, ko bị đẩy quá cao như nhóm ngân hàng nhỏ kia.
Tiền huy động giá cao ko dùng để cho vay các khách hàng tốt mà chỉ cho vay nội bộ nhóm sân sau của cổ đông lớn thì hỏi sao ko rủi ro, ko mất tiền? Trái phiếu của nhóm sở hữu SCB cũng vậy thôi. Người đầu tư trái phiếu cũng bị hấp dẫn bởi giá cả và đánh cược với rủi ro cụ ạ! Họ vẫn biết cả.
Ngoài ra, SCB là ngân hàng nhiều năm nay không thể đi vay được trên thị trường liên ngân hàng như các ngân hàng khác, ko ngân hàng nào dám cho SCB vay vì hiểu quá rõ tiền vay làm gì và ko dại gì để mất tiền (cho đến khi TML bị bắt và NHNN vào cuộc).

Demchinhhang.net

Xe container
chưa từng có cơ chế, quy định pháp luật cho việc giám sát sau phát hành. Không phải btc, Không phải ubck, càng không phải ngân hàng
Ơ thế phát hành phải có tiêu chí và cho việc gì chứ. Em chưa tìm hiểu sâu nhưng đã thấy nhắc đến việc TP phải bán cho tổ chức chứ không phải cá nhân riêng lẻ gì đó rồi, nếu phải nó cũng là 1 dạng điều kiện đề giám sát rồi. Em tin là có mà có thể đang ở góc khuất. Để ek sẽ đào sâu ngâm cứu mâyd cái khoản này.
Từ trước tới nay không quan tâm món TP vì em không thích đưa gạo cho người khách nấu cháo rồi chờ họ phát cho húp:))

.Bo My

Xe lăn
Ngoài ra, SCB là ngân hàng nhiều năm nay không thể đi vay được trên thị trường liên ngân hàng như các ngân hàng khác, ko ngân hàng nào dám cho SCB vay vì hiểu quá rõ tiền vay làm gì và ko dại gì để mất tiền (cho đến khi TML bị bắt và NHNN vào cuộc).
hóa ra các ngân hàng đều biết, chỉ NHNN không biết à?!

Mà SCB bể rồi bà con vẫn hỏi có nên gửi tiền vào tiếp không kìa! :D

DidiLe

Xe container
Tiền tôi bán giấy thu tiền và trả lãi, thuận bán vừa mua, thu tiền về làm gì là quyền của tôi chứ.

phong27

Xe tải
Chính phủ mà giải cứu TP VTP với THM thì sau ai phát hành trái phiếu gì em ôm tất 🤣
Chính phủ mà giải cứu, mua lại TP thì các ngân hàng sẽ không còn ai gửi tiết kiệm nữa. Lúc ấy lại quay ra giải cứu ngân hàng🤣🤣
Tóm lại các trái chủ yên tâm chờ đợi đến khi vụ án kết thúc, THM và VTP còn bao nhiêu tài sản thì sẽ bán đi, chia đều cho các trái chủ theo tỷ lệ sở hữu TP.