[Funland] Tổng hợp thông tin về tập đoàn Tân Hoàng Minh

hoviethung

Xe lăn
Bác nhầm đấy bác: "trong trường hợp này tuy chưa có chứng cớ chiếm đoạt tài sản thì THM vẫn phải bị truy tố về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản".

Anh Cù tiến xĩ bị bắt vì tội gì đó, liên quan 2 cái bao cao su.
Sau đó, mới liên quan đến cái tội phản cuốc của ảnh.
Ra tòa, hình như 2 cái bao cao su (và vụ việc liên quan Luật Hôn nhân gia đình) chạy mất tiêu.

Đồng chí Trần Hùng bên Quản lý thị trường, ban đầu bị vồ vì lỗi gì đó Thiếu trách nhiệm - vì họ lúc đó chỉ mới có cơ sở cho việc đó, ít nhất là họ nghĩ vậy.
Sau đó: Đổi tội danh. Nhấn mạnh là ĐỔI, chứ không phải bổ sung, bác ạ.
Tức là, không còn lỗi ban đầu nữa, mà chỉ còn lỗi thứ 2.

Có cần tôi dẫn links???

Thế nên, không thể "Chưa có chứng cớ" những "vẫn phải bị truy tố".
Ơn Chúa, bác không học luật, tôi đoán thế.

Quay lại vụ này:
Họ đưa ra 2 tội Lừa và Chiếm.
Vài luật sư (họ tự nhận thế và có tên của họ) cho rằng, bên điều tra đang phải chứng minh, ông Dũng cố ý chiếm đoạt tiền ngay từ khi lập mưu - và hoàn toàn không có ý định hoàn tiền cho Trái chủ.
Và, các bác đánh giá thế là không cần thiết???
Câu của mình ý tứ chặt chẽ như thế sao cụ lại cố tình bớt xén như thế nhỉ?

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Mà không bắt thì xã hội lại loạn mất?
Câu hỏi của cụ khó quá, bỏ qua :D e nghĩ cơ bản đợt này nguy cơ bong bóng vỡ nợ như Evergrande nên phải làm điểm vì an ninh tài chính tiền tệ. Anh Dũng đen thì dính thôi, chứ cũng nhìn trước ngó sau đánh dăm ba con chuột chứ đánh nhiều cũng lo vỡ bình. Hóng xem có khởi tố thêm vụ khác ko?

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Các xảo thuật tài chính này tầm Dũng rau muống chưa chắc đã nghĩ ra được đâu, có lẽ phải được tầm cỡ ceo của bank nào đó chỉ dạy ấy.
Em cũng đoán vậy, cqđt xem cái dòng tiền trái phiếu nhận về chạy vào đâu, THM dùng tiền đó trả nợ cho ai thì cũng đoán được 8-9 phần.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Luật ko cho cụ thời gian giải thích, chơi kiểu 5 ăn 5 thua thế :D cứ nhận tài sản về nhờ lừa đảo là tội thành rồi. Thò tay ra nhận tiền là đủ cấu thành tội phạm rồi. Kiếm lãi hoàn trả sau đó chỉ là giảm nhẹ hình phạt.
Bác đánh giá thế nào về Bình luận của các luật sư, rằng thì là đội áo xanh đang phải chứng minh (nghĩa vụ của họ) là, ông Dũng có ý đồ chiếm đoạt và không hề muốn trả tiền ngay từ đầu?
Nên sa thải và tước giấy phép hành nghề đội đó?

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Ý cụ đó vẫn cho rằng khi chưa có chứng cớ chiếm đoạt tài sản thì truy tố THM về tội lừa đảo chiếm đoạt là không đúng. Cụ đó không hiểu cơ quan chức năng truy tố THM là theo điều 174 bộ luật hình sự thì trong trường hợp này tuy chưa có chứng cớ chiếm đoạt tài sản thì THM vẫn phải bị truy tố về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản nhưng ở giai đoạn phạm tội chưa đạt. Cụ có giải thích luật như thế nào thì cụ đó cũng không hiểu và không muốn hiểu đâu.
Câu của mình ý tứ chặt chẽ như thế sao cụ lại cố tình bớt xén như thế nhỉ?
Nào, tôi trích lại đủ nhé:
"trong trường hợp này tuy chưa có chứng cớ chiếm đoạt tài sản thì THM vẫn phải bị truy tố về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản nhưng ở giai đoạn phạm tội chưa đạt":
Dù chưa có chứng cớ Chiếm đoạt nhưng vẫn phải truy tố Chiếm đoạt, ở giai đoạn phạm tội chưa đạt, phỏng ạ?

Tạm thời, ta thống nhất là Chưa hề có chứng cớ về việc Chiếm đoạt tài sản của cậu nào đó, bác hầy. Bác có chia sẻ quan điểm này????? Yes or No là được rồi.

Kinh, hóa ra có đất nước có thể truy tố 1 tội mà chưa hề có chứng cớ, nhỉ.

Theo bác bentley8 dưới đây:
Vừa lấy được tiền nhà đầu tư, mà ngay lập tức sử dụng không đúng mục đích, như ko dùng để phát triển dự án mà dùng để đảo nợ (ví dụ vậy) là đã cấu thành rõ tội lừa đảo rổi. Cơ quan điều tra chỉ cần chứng minh được dòng tiền chuyển sang dùng mục đích khác là khi đó tội phạm đã hoàn thành. Và ô Dũng sẽ bị truy tố gây thiệt hại 10k tỷ đồng, không cần biết Tập đoàn ô Dũng có trả lại đầy đủ 10k tỷ cho nhà đầu tư hay không. Khả năng ô Dũng dính án chung thân là rất cao.
Như thế này, đội ponzi thu hút vốn đa cấp nhan nhản nên bỏ của chay lấy người là vừa, kiểu gì thanh tra, điều tra cũng ra được kiểu sai mục đích của tiền huy động này. Đã làm được 1 vụ to như THM thì làm 100 vụ nhỏ ko khó gì cả.
Thế, như thế thì đồng chí Dũng là ở giai đoạn Tội phạm đã hoàn thành hay Tội phạm ở giai đoạn chưa đạt, hả bác?

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Bác đánh giá thế nào về Bình luận của các luật sư, rằng thì là đội áo xanh đang phải chứng minh (nghĩa vụ của họ) là, ông Dũng có ý đồ chiếm đoạt và không hề muốn trả tiền ngay từ đầu?
Nên sa thải và tước giấy phép hành nghề đội đó?
Em ko phải luật sư nên ko cãi nhau với luật sư :D nhưng em nghĩ mỗi vấn đề có khuôn khổ của nó. Anh Dũng ko thể dùng tiền vịt giời để chứng minh ý định trả được, hay hy vọng tiền trên trời rơi xuống để trả. Tiền nhận về mang đi dùng việc khác là bay mất rồi, lấy gì trả? Ko thể nói nhà tôi toàn người đạo đức mấy bằng tổ quốc ghi công.

Nếu anh Dũng có khả năng cân đối tài chính (cho dù có thể mánh lới thủ thuật chỗ này chỗ kia) thì e nghĩ cũng ko đến nỗi bị bắt đâu. Vì đụng đến thị trường tài chính tiền tệ đâu phải giỡn.

sthd

Xe lăn
Bác thử đặt 1 khả năng thế này:
Ông Dũng lừa đảo về mục đích sử dụng và nhận về 1 đống tiền. Đồng ý hoàn toàn.
Ổng dự định đem đi buôn đất, như nhiều ọp pơ đang làm cũng như ổng đã và đang làm khá thành công, với kỳ vọng có Lãi, và hoàn trả Trái chủ + đút túi dăm đồng.
Vậy có hợp lý không bác?
quy định đã ghi rõ là tiền thu được từ phát hành trái phiếu CHỈ ĐƯỢC sử dụng cho mục đích của việc phát hành trái phiếu, không được sử dụng vào mục đích khác.

vậy tiền từ trái phiếu PHẢI nằm trong tài khoản của đơn vị phát hành và chỉ được sử dụng cho mục đích đã nêu.

thực tế đã chuyển ra khỏi tài khoản không phục vụ đúng mục đích là sai rồi. tiền ra khỏi tk là hoàn thành tội Lừa đảo , Chiếm đoạt tài sản rồi

Chỉnh sửa cuối:

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Em ko phải luật sư nên ko cãi nhau với luật sư :D nhưng em nghĩ mỗi vấn đề có khuôn khổ của nó. Anh Dũng ko thể dùng tiền vịt giời để chứng minh ý định trả được, hay hy vọng tiền trên trời rơi xuống để trả. Tiền nhận về mang đi dùng việc khác là bay mất rồi, lấy gì trả? Ko thể nói nhà tôi toàn người đạo đức mấy bằng tổ quốc ghi công.

Nếu anh Dũng có khả năng cân đối tài chính (cho dù có thể mánh lới thủ thuật chỗ này chỗ kia) thì e nghĩ cũng ko đến nỗi bị bắt đâu. Vì đụng đến thị trường tài chính tiền tệ đâu phải giỡn.
Về danh nghĩa, hắn đem tiền về dùng vào việc A (như hồ sơ) hoặc việc B (như thực tế), đó là lừa đảo, nhưng cũng là việc buôn đất xây nhà, để kỳ vọng có lãi. Việc hắn vẫn đang làm, giờ con hắn đang tiếp tục.

Hình như chưa thấy ai bảo, hắn bỏ tiền vào việc C, là việc buôn hàng lậu hay gì đó bất hợp pháp tương tự, phỏng ạ?

hoviethung

Xe lăn
Câu hỏi của cụ khó quá, bỏ qua :D e nghĩ cơ bản đợt này nguy cơ bong bóng vỡ nợ như Evergrande nên phải làm điểm vì an ninh tài chính tiền tệ. Anh Dũng đen thì dính thôi, chứ cũng nhìn trước ngó sau đánh dăm ba con chuột chứ đánh nhiều cũng lo vỡ bình. Hóng xem có khởi tố thêm vụ khác ko?
Chuẩn cụ. Mình cũng nghĩ vậy. Suốt ngày nghe tin bắt bớ nghĩ cũng buồn.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
thực tế đã chuyển ra khỏi tài khoản không phục vụ đúng mục đích là sai rồi. tiền ra khỏi tk là hoàn thành tội Lừa đảo rồi
Có ai bẩu anh Dũng đẹp trai KHÔNG LỪA ĐẢO đâu bác?

hoviethung

Xe lăn
Nào, tôi trích lại đủ nhé:
"trong trường hợp này tuy chưa có chứng cớ chiếm đoạt tài sản thì THM vẫn phải bị truy tố về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản nhưng ở giai đoạn phạm tội chưa đạt":
Dù chưa có chứng cớ Chiếm đoạt nhưng vẫn phải truy tố Chiếm đoạt, ở giai đoạn phạm tội chưa đạt, phỏng ạ?

Tạm thời, ta thống nhất là Chưa hề có chứng cớ về việc Chiếm đoạt tài sản của cậu nào đó, bác hầy. Bác có chia sẻ quan điểm này????? Yes or No là được rồi.

Kinh, hóa ra có đất nước có thể truy tố 1 tội mà chưa hề có chứng cớ, nhỉ.

Theo bác bentley8 dưới đây:

Thế, như thế thì đồng chí Dũng là ở giai đoạn Tội phạm đã hoàn thành hay Tội phạm ở giai đoạn chưa đạt, hả bác?
Cả hai đó cụ tùy theo cách nhìn. Nhưng bản chất THM có tội là không hề thay đổi. Mình tin toà sẽ kết luận như vậy.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Về danh nghĩa, hắn đem tiền về dùng vào việc A (như hồ sơ) hoặc việc B (như thực tế), đó là lừa đảo, nhưng cũng là việc buôn đất xây nhà, để kỳ vọng có lãi. Việc hắn vẫn đang làm, giờ con hắn đang tiếp tục.

Hình như chưa thấy ai bảo, hắn bỏ tiền vào việc C, là việc buôn hàng lậu hay gì đó bất hợp pháp tương tự, phỏng ạ?
Cụ hỏi cụ Ngao5 xem ngay 4/4 tài khoản có ting ting tiền coupon ko. Còn về lý luận pháp lý, e đọc bài này còn tranh cãi phức tạp về "chiếm đoạt", theo e nếu sử dụng vào mục đích ko sinh lợi thì mất khả năng chi trả và coi là "đoạt" (ko trả lại) rồi.

BonnieBlue

Xe buýt
Ngày nay cũng vậy chứ cụ. Điều 174 bộ luật hình sự 2015 sửa đổi năm 2017 vẫn nói rất rõ điều này. Chưa chiếm đoạt được về mặt vật chất vẫn bị khép tội lừa đảo chiếm đoạt nhưng ở giai đoạn phạm tội chưa đạt. Còn phạm tội chưa đạt là thế nào thì điều 15 bộ luật HS đã chỉ rõ:
Phải chứng minh được có ý thức chiếm đoạt cụ ạ, còn chỉ có sử dụng sai mục đích thì không đồng nghĩa với có ý thức chiếm đoạt ngay từ đầu cụ ạ, nên ko áp dụng phạm tội chưa đạt được :)

Case phạm tội chưa đạt thường rõ ràng trong trường hợp cố ý giết người nhưng nạn nhân không chết, còn đây chỉ là vay nợ và sử dụng vốn sai mục đích, nhưng bên đi vay vẫn có ý định hoàn trả nợ đúng hạn, khác nhau nhiều đấy cụ ạ. Nếu đến hạn mà không trả nợ hoặc trốn nợ thì lúc đó tội lừa đảo mới hoàn thành.

Chỉnh sửa cuối:
quy định đã ghi rõ là tiền thu được từ phát hành trái phiếu CHỈ ĐƯỢC sử dụng cho mục đích của việc phát hành trái phiếu, không được sử dụng vào mục đích khác.

vậy tiền từ trái phiếu PHẢI nằm trong tài khoản của đơn vị phát hành và chỉ được sử dụng cho mục đích đã nêu.

thực tế đã chuyển ra khỏi tài khoản không phục vụ đúng mục đích là sai rồi. tiền ra khỏi tk là hoàn thành tội Lừa đảo rồi
Tội lừa đảo thì có thể chỉ dừng lại ở anh Dũng. Nếu nâng cao lên tội phá hoại an ninh tài chính tiền tệ thì lại phải đi sâu tìm tiếp có ai đứng sau tư vấn, trợ giúp không.

hoviethung

Xe lăn
Phải chứng minh được có ý thức chiếm đoạt cụ ạ, còn chỉ có sử dụng sai mục đích thì không đồng nghĩa với có ý thức chiếm đoạt ngay từ đầu cụ ạ, nên ko áp dụng phạm tội chưa đạt được :)
Vậy theo cụ THM mua bán trái phiếu lòng vòng, lấy danh nghĩa hợp tác đầu tư thay cho việc mua trái phiếu là nhằm mục đích hay có ý định gì vây?

BonnieBlue

Xe buýt
Vậy theo cụ THM mua bán trái phiếu lòng vòng, lấy danh nghĩa hợp tác đầu tư thay cho việc mua trái phiếu là nhằm mục đích hay có ý định gì vây?
Bây giờ mới được một nửa :) nhưng quy tội lại phải đủ điều kiện. Có tội danh khác phù hợp hơn đấy ạ, nhưng em ko dám ti toe.

Bên đi vay cố ý sử dụng vốn sai mục đích nếu bên cho vay phát hiện ra thì bên cho vay có quyền thu nợ trước hạn, nếu bên đi vay vẫn trả lại được thì cùng lắm phạt vi phạm hợp đồng, quan hệ dân sự thôi.

Chỉnh sửa cuối:

hoviethung

Xe lăn
Bây giờ mới được một nửa :) nhưng quy tội lại phải đủ điều kiện. Có tội danh khác phù hợp hơn đấy ạ, nhưng em ko dám ti toe.
Không hiểu ý cụ nói lắm. Theo hiểu biết của mình ý định là yếu tố mơ hồ nằm trong suy nghĩ của con người rất khó nắm bắt. Nhưng qua hành vi của người đó thì có thể hiểu và nắm bắt được ý định của họ. Về THM phạm tội chưa đạt Là theo suy luận của mình. Còn thực tế đúng hay không thì phải chờ kết luận của cơ quan điều tra. Nhưng nói THM vô tội là thiếu căn cứ. Bắt một con người có vai trò như THM thì có lẽ cơ quan chức năng phải xem xét và cân nhắc rất kĩ. Mình chỉ là dạng ếch ngồi đáy giếng thiếu chuyên môn nên phán đoán không đúng, không đầy đủ cũng là điều rất bình thường.