[Funland] Tổng hợp thông tin về tập đoàn Tân Hoàng Minh

BonnieBlue

Xe buýt
Không hiểu ý cụ nói lắm. Theo hiểu biết của mình ý định là yếu tố mơ hồ nằm trong suy nghĩ của con người rất khó nắm bắt. Nhưng qua hành vi của người đó thì có thể hiểu và nắm bắt được ý định của họ. Về THM phạm tội chưa đạt Là theo suy luận của mình. Còn thực tế đúng hay không thì phải chờ kết luận của cơ quan điều tra. Nhưng nói THM vô tội là thiếu căn cứ. Bắt một con người có vai trò như THM thì có lẽ cơ quan chức năng phải xem xét và cân nhắc rất kĩ. Mình chỉ là dạng ếch ngồi đáy giếng thiếu chuyên môn nên phán đoán không đúng, không đầy đủ cũng là điều rất bình thường.
Thì em trao đổi là có tội danh khác mà, có điều em ko dám ti toe ở đây. Em ko có ý chê bai gì đâu, chỉ là trao đổi thêm với cụ một số hiểu biết nhỏ nhoi của em thôi. Nhiều trường hợp cơ quan điều tra thay đổi tội danh rồi thì phải, thậm chí còn phải đình chỉ điều tra, nên chúng ta cùng chờ xem sao. Còn cụ xem vụ Huyền Như, case điển hình tranh cãi...

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ mới được một nửa :) nhưng quy tội lại phải đủ điều kiện. Có tội danh khác phù hợp hơn đấy ạ, nhưng em ko dám ti toe.

Bên đi vay cố ý sử dụng vốn sai mục đích nếu bên cho vay phát hiện ra thì bên cho vay có quyền thu nợ trước hạn, nếu bên đi vay vẫn trả lại được thì cùng lắm phạt vi phạm hợp đồng, quan hệ dân sự thôi.
Ubck hủy vụ phát hành rồi, nên trái phiếu và htđt vô giá trị, bây giờ phải trả lại tiền. Lấy đâu ra mà trả bây giờ? Ngân hàng thì chặn cho vay bđs rồi.

hoviethung

Xe lăn
Bây giờ mới được một nửa :) nhưng quy tội lại phải đủ điều kiện. Có tội danh khác phù hợp hơn đấy ạ, nhưng em ko dám ti toe.

Bên đi vay cố ý sử dụng vốn sai mục đích nếu bên cho vay phát hiện ra thì bên cho vay có quyền thu nợ trước hạn, nếu bên đi vay vẫn trả lại được thì cùng lắm phạt vi phạm hợp đồng, quan hệ dân sự thôi.
Hi vọng THM sẽ thực hiện được những điều đã kí với những người hợp tác đầu tư. Quyền lợi của người mua trái phiếu của THM được đảm bảo đó là điều trên cả tuyệt vời. Và THM chỉ bị phạt vì vi phạm hành chính. Nhưng điều này quả là khó khăn khi hợp đồng đã trở thành vô hiêu khi bị cơ quan chức năng tuyên bố hủy bỏ và khả năng tài chính của THM nữa?

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Cụ hỏi cụ Ngao5 xem ngay 4/4 tài khoản có ting ting tiền coupon ko. Còn về lý luận pháp lý, e đọc bài này còn tranh cãi phức tạp về "chiếm đoạt", theo e nếu sử dụng vào mục đích ko sinh lợi thì mất khả năng chi trả và coi là "đoạt" (ko trả lại) rồi.

Tiền lãi của em đáng lẽ ting....ting chiều 4/4
Thực tế là chiều tối 1/4 bác Dũng rau muống và toàn bộ tay chân thân cận được mời đi... giải trình (chưa ký lệnh bắt). Vì bộ sậu (chủ tài khoản) bị mời đi (chưa bắt) nên không ai ký được tài khoản tiền ting ting từ 1/4 cơ. Đến 5/4 chính thức bắt nhưng không thể ting....ting từ 1/4 rồi

BonnieBlue

Xe buýt
Hi vọng THM sẽ thực hiện được những điều đã kí với những người hợp tác đầu tư. Quyền lợi của người mua trái phiếu của THM được đảm bảo đó là điều trên cả tuyệt vời. Và THM chỉ bị phạt vì vi phạm hành chính. Nhưng điều này quả là khó khăn khi hợp đồng đã trở thành vô hiêu khi bị cơ quan chức năng tuyên bố hủy bỏ và khả năng tài chính của THM nữa?
Họ lên kế hoạch trả nợ rồi. Nhưng em thực ra quan tâm hơn đến việc vì sao khởi tố vụ án với tội danh nguy hiểm kia hơn, em cũng đang hóng thông tin. Trong lúc chờ thì chém gió tí thôi ạ.

hoviethung

Xe lăn
Tiền lãi của em đáng lẽ ting....ting chiều 4/4
Thực tế là chiều tối 1/4 bác Dũng rau muống và toàn bộ tay chân thân cận được mời đi... giải trình (chưa ký lệnh bắt). Vì bộ sậu (chủ tài khoản) bị mời đi (chưa bắt) nên không ai ký được tài khoản tiền ting ting từ 1/4 cơ. Đến 5/4 chính thức bắt nhưng không thể ting....ting từ 1/4 rồi
Vậy là hợp đồng đã bắt đầu bị vi phạm rồi? Chứng cứ cụ thể ở đây chứ đâu?

BonnieBlue

Xe buýt
Cụ có danh sách tsđb của 10k tỷ đó ko gửi e định giá xem đủ trả ko
Dạ, em ko có. Dân bank thì cũng biết biết tài sản đó gtri ntn nhưng biết đâu THM có thông gia tốt rồi quý nhân nào đó tài trợ... có điều vụ án đã được khởi tố trước khi điều kiện đủ xảy ra cho nên em cho rằng tội danh này chưa phù hợp.

BonnieBlue

Xe buýt
Vậy là hợp đồng đã bắt đầu bị vi phạm rồi? Chứng cứ cụ thể ở đây chứ đâu?
Nhưng bên còn lại của hợp đồng không phản đối hoặc không khiếu kiện mà chấp nhận gia hạn thì lại thành nợ trong hạn thôi cụ ạ. Có điều việc này diễn ra sau khi khởi tố vụ án.

hoviethung

Xe lăn
Họ lên kế hoạch trả nợ rồi. Nhưng em thực ra quan tâm hơn đến việc vì sao khởi tố vụ án với tội danh nguy hiểm kia hơn, em cũng đang hóng thông tin. Trong lúc chờ thì chém gió tí thôi ạ.
Kế hoạch có để trấn an nhà đầu tư thôi. Còn thực hiện đúng kế hoạch hay không thì lại là vấn đề khác. Cụ chém gió về tội Nguy hiểm hơn của THM xem thế nào. Biết đâu lại là đề tài hay.

BonnieBlue

Xe buýt
Kế hoạch có để trấn an nhà đầu tư thôi. Còn thực hiện đúng kế hoạch hay không thì lại là vấn đề khác. Cụ chém gió về tội Nguy hiểm hơn của THM xem thế nào. Biết đâu lại là đề tài hay.
Dạ, để chờ thêm thời gian nữa xem sao cụ ạ. Biết đâu cqdt nhận đc đơn tố cáo, đòi nợ của bị hại nào trước đó rồi nhưng chưa công bố. Nếu có rồi thì em không có gì phản đối nữa.

bentley8

Xe điện
Nào, tôi trích lại đủ nhé:
"trong trường hợp này tuy chưa có chứng cớ chiếm đoạt tài sản thì THM vẫn phải bị truy tố về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản nhưng ở giai đoạn phạm tội chưa đạt":
Dù chưa có chứng cớ Chiếm đoạt nhưng vẫn phải truy tố Chiếm đoạt, ở giai đoạn phạm tội chưa đạt, phỏng ạ?

Tạm thời, ta thống nhất là Chưa hề có chứng cớ về việc Chiếm đoạt tài sản của cậu nào đó, bác hầy. Bác có chia sẻ quan điểm này????? Yes or No là được rồi.

Kinh, hóa ra có đất nước có thể truy tố 1 tội mà chưa hề có chứng cớ, nhỉ.

Theo bác bentley8 dưới đây:

Thế, như thế thì đồng chí Dũng là ở giai đoạn Tội phạm đã hoàn thành hay Tội phạm ở giai đoạn chưa đạt, hả bác?
Tội phạm đã hoàn thành, đã đạt. Giống như cụ lừa cái xe bảo mang đi chở bạn gái, nhưng ko dùng vào mục đích đó, mang ra hàng cầm đồ với ý thức chiếm đoạt để cầm lấy ít tiền tiêu, cho dù sau này bạn gái bác thương bỏ tiền ra chuộc lấy xe về nhưng như thế thì đã là lừa rõ. Full trách nhiệm.

Chỉnh sửa cuối:

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cc toàn phá án, luận tội, kết án qua báo chí thôi. Thế thì vô định lắm vì 1 tập hồ sơ luận tội có khi chở bằng cả xe tải mới hết.

Thôi, để yên cơ quab điều tra làm việc.

hoviethung

Xe lăn
Cc toàn phá án, luận tội, kết án qua báo chí thôi. Thế thì vô định lắm vì 1 tập hồ sơ luận tội có khi chở bằng cả xe tải mới hết.

Thôi, để yên cơ quab điều tra làm việc.
Các cụ ở đây đang tranh luận xem ai đoán trúng mà. Còn khi đã có kết luận chính thức của cơ quan điều tra thì hết chuyện mất rồi cụ ơi?

Xe_loi

Xe tăng
Em thích thể thao, yêu bóng đá. Em chỉ lo vi lích của em thôi.

BonnieBlue

Xe buýt
Tội phạm đã hoàn thành, đã đạt. Giống như cụ lừa cái xe bảo mang đi chở bạn gái, nhưng ko dùng vào mục đích đó, mang ra hàng cầm đồ với ý thức chiếm đoạt để cầm lấy ít tiền tiêu, cho dù sau này bạn gái bác thương bỏ tiền ra chuộc lấy xe về nhưng như thế thì đã là lừa rõ. Full trách nhiệm.
Hi hi, sẽ khác nếu tự đi hoặc có người cho tiền chuộc xe về trả lại bạn gái trước khi bạn gái tố cáo cụ ạ.

hoviethung

Xe lăn
Hi hi, sẽ khác nếu tự đi hoặc có người cho tiền chuộc xe về trả lại bạn gái trước khi bạn gái tố cáo cụ ạ.
Mỗi vụ tính chất một khác sao lại so sánh đơn giản như vậy được các cụ ơi? Mình lấy giả định một tình huống. Nhân ngày lễ lớn một nhóm ********* tổ chức đặt mìn phá hoại một cơ sở nào đó. Do ý thức cảnh giác cao của nhân dân nên nhóm đã bị phát hiện và âm mưu đặt mìn bị ngăn chặn. Vậy trong trường hợp đó có bị bắt và truy tố về tội vì phá hoại trật tư an ninh xã hội không các cụ?

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, em ko có. Dân bank thì cũng biết biết tài sản đó gtri ntn nhưng biết đâu THM có thông gia tốt rồi quý nhân nào đó tài trợ... có điều vụ án đã được khởi tố trước khi điều kiện đủ xảy ra cho nên em cho rằng tội danh này chưa phù hợp.
Có thể cụ hiểu về luật định tội, nhưng về thực tiễn tài chính nếu tsđb đầy đủ phương án dòng tiền trả nợ ok thì ko ai phải rủi ro pháp lý gian dối để phát hành tp vòng vèo như vậy. Ko dùng biện pháp mạnh thì cũng ko có ông thông gia nào đâu, vẫn cố đảo qua trái phiếu htđt, cái đó lãi suất cao lại làm cho nợ càng phình to bubble nữa vào thế ko thể dừng lại, dừng là mất thanh khoản và mất khả năng trả nợ. Nên mới nói khả năng trả nợ vịt giời.