[Funland] Tổng hợp thông tin về Shark Nguyễn Ngọc Thủy, E-Group, Apax English....

huyhung123

Xe điện
Các cháu mà không biết tiếng Anh, chỉ biết tiếng Nhật Trung Hàn thì là các cháu học kém, chọn đường xuất khẩu lao động thôi cụ. Các doanh nghiệp FDI lớn của Hàn, Nhật, Trung ở VN trả lương cao đều yêu cầu tiếng Anh cụ ạ. Ngay cả các phiên dịch viên tiếng Trung cũng phải biết tiếng Anh ở mức trung bình để làm việc với các phần mềm, công cụ. Ví dụ vào Samsung mà không biết tí tiếng Anh nào thì chỉ làm công nhân thôi chứ làm kỹ sư sao nổi.
Tiếng Nhật, Hàn, Trung chỉ có giá trị nếu đã biết tiếng Anh. Ví dụ ở ở công ty Nhật hàng đầu ở VN thì nhân viên
- chỉ biết tiếng Anh lương 20tr
- biết Anh + Nhật lương 24tr
- chỉ biết tiếng Nhật loại từ vòng hồ sơ
Ối trời, biết 2 thứ tiếng mà kiếm chỉ bằng bà bán trà đá to to thôi ư cụ?

bachkhoak40

Xe điện
Mấy bố, mấy mẹ cá mập này toàn dạng lưu manh cả. Từ thằng buôn lụa đến con nước sạch, rồi apax, lại cả thằng thằng coin ảo úp sọt nđt. Nói chung ko tin được mấy cái bọn này. Toàn lên truyền hình nói hay để lừa hết
Cái này chuẩn, cả vụ chuỗi sữa đậu nành gì đó, gọi vốn rồi chi đầu tư rất lớn (ăn mẹ nó 30% rồi), tiền thì là vốn chung .... Shark toàn chạy dự án ponzi ngày xưa rồi có tí tiền, bây giờ xoá lịch sử rồi nói đạo lý chém gió + PR lên thôi

qhhp

Xe điện
Tiếng Anh hay tiếng gì thì nêú học chỉ là học thuộc, k có nâng cao tư duy hay cảm xúc gì cả. Đây là môn học bắt chước mà!
Vì thế, nêú công cụ hỗ trợ nhiều thì ko cần học nữa. Mình cứ nói tiếng Việt, qua cái máy sẽ thành tiếng Anh cho bên kia nghe, ngược lại cũng vậy.
Khổ nỗi có những từ tiếng Anh không thể dịch được ra tiếng Việt :)

Rong Ruổi

Xe container
Cái này chuẩn, cả vụ chuỗi sữa đậu nành gì đó, gọi vốn rồi chi đầu tư rất lớn (ăn mẹ nó 30% rồi), tiền thì là vốn chung .... Shark toàn chạy dự án ponzi ngày xưa rồi có tí tiền, bây giờ xoá lịch sử rồi nói đạo lý chém gió + PR lên thôi
Bọn này phông bạt thì thôi rồi. Ai ko tỉnh táo thì ăn đòn với nó ngay

.Xukthal

Xe container

Baolongkub

Xe tăng
học online mà vẫn thu xèng các cháu như học bt
Nát quá

3005

Xe tăng
Ối trời, biết 2 thứ tiếng mà kiếm chỉ bằng bà bán trà đá to to thôi ư cụ?
Nếu vẫn con người đó, không biết ngoại ngữ, thì chắc chỉ kiếm được 5-6tr/tháng thôi cụ. So làm sao được với bán trà đá. Buôn bán nó là ngạch khác rồi. Ở VN mình có những đại gia nghìn tỷ chỉ học hết cấp 3. Chẳng nhẽ mấy cụ OF có bằng đại học phải xé bằng hết cho đỡ nhục?

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Mấy môn cơ bản là cơ sở nhiều thứ cần trong đời sống.

Còn cái TA không có chẳng sao.

Mấy cái Nhạc, Họa, GDQP cũng nên vứt cụ nhé
Mình đang nói cần cho công việc mà cụ. Còn cần cho đời sống thì tiếng Anh cũng cần mà :D

dungcivic

Xe tăng
Tiếng Anh hay tiếng gì thì nêú học chỉ là học thuộc, k có nâng cao tư duy hay cảm xúc gì cả. Đây là môn học bắt chước mà!
Vì thế, nêú công cụ hỗ trợ nhiều thì ko cần học nữa. Mình cứ nói tiếng Việt, qua cái máy sẽ thành tiếng Anh cho bên kia nghe, ngược lại cũng vậy.
Thật em cũng bó tay với những cụ phát biểu như thế này. Ngôn ngữ mà không có tư duy hay cảm xúc, tài thật, tài đến thế là cùng.

Smile1102

Xe container
Thật em cũng bó tay với những cụ phát biểu như thế này. Ngôn ngữ mà không có tư duy hay cảm xúc, tài thật, tài đến thế là cùng.
Em thấy lạ là những thứ thuộc về thẩm mỹ, văn hóa thì các cụ ý bẩu bỏ đi, có mài ra được mà ăn đâu.
Thế mà lại đòi ra đường văn minh, thân ái, yêu cái đẹp là sao?
Em nghĩ con người khi nào biết yêu hoa yêu cây mới biết yêu môi trường, khi nào yêu nhạc mới sợ tiếng còi xe cãi vã, khi nào biết yêu văn hóa ngôn ngữ mới biết cởi mở tôn trọng ng khác, yêu lịch sử mới biết yêu đất nc dân tộc, yêu địa lý mới yêu tổ quốc mới yêu cả nông thôn, rừng núi hay thành thị. Khi nào các cụ thấy việc dạy các môn ngôn ngữ, văn học, chính trị, lịch sử, địa lý, nhạc, họa, ngoại ngữ trở thành môn đc coi trọng và thực chất ở trường học thì khi đó VN mới có thể là nc văn minh và phát triển thực sự.
Và ngc lại để văn minh, ko chụp giật, ko coi tiền là trên hết thì cũng phải dạy các môn này.

huyhung123

Xe điện
Nếu vẫn con người đó, không biết ngoại ngữ, thì chắc chỉ kiếm được 5-6tr/tháng thôi cụ. So làm sao được với bán trà đá. Buôn bán nó là ngạch khác rồi. Ở VN mình có những đại gia nghìn tỷ chỉ học hết cấp 3. Chẳng nhẽ mấy cụ OF có bằng đại học phải xé bằng hết cho đỡ nhục?
Thế nên cố học làm gì, hii.

huyhung123

Xe điện
Tư duy hay cảm xúc nó ở trong đầu, ngôn ngữ chỉ là công cụ thể hiện thôi. Tôi yêu/ ghét/ hay phân tích, biện luận bằng tiếng mẹ đẻ đc, nhưng ko bằng tiếng Anh được; chỉ vậy thôi.
Nếu công nghệ hoàn thiện thì bên này nói tiếng Lào, bên này nói tiếng VN đều hiểu nhau bình thường. Lúc đó học ngoại ngữ làm gì?

khoái đao

[Tịch thu bằng lái]
Nói cùng mấy khúc gỗ cụ nói làm cái gì. :))). Người ta phấn đấu sap cho chúng nó phải học Tiếng Việt thật giỏi để được làm việc ở doanh nghiệp Việt, hay làm thuê ở Việt Nam thì không thích. Thích học tiếng anh theo dạng để đi làm culi. Mà làm culi thì cần *** gì phải giỏi tiếng anh. Dừng ở mức nghe nói là dc.
Cụ đã nói đúng lại còn nói to.:))

Trước bên em có mấy thằng Tây lông sang làm sếp. Nói thật chúng nó chả biết clg. Công việc toàn người Việt tự bảo nhau làm nhưng email/họp phải báo cáo cho nó.

Nhục nhã cái cảnh mấy chục thằng An nam mit ngay trên đất nước mình mà phải họp bằng tiếng Anh chỉ để phục vụ 1 thằng tây su ba ngơ.

Tất nhiên cũng có thằng tư duy culi như cụ nói, coi đấy là dịp xổ tiếng Anh cho sang mồm.

dongxanh

Xe buýt
Cụ đã nói đúng lại còn nói to.:))

Trước bên em có mấy thằng Tây lông sang làm sếp. Nói thật chúng nó chả biết clg. Công việc toàn người Việt tự bảo nhau làm nhưng email/họp phải báo cáo cho nó.

Nhục nhã cái cảnh mấy chục thằng An nam mit ngay trên đất nước mình mà phải họp bằng tiếng Anh chỉ để phục vụ 1 thằng tây su ba ngơ.

Tất nhiên cũng có thằng tư duy culi như cụ nói, coi đấy là dịp xổ tiếng Anh cho sang mồm.
Em thì thấy may vì được học ngoại ngữ hồi nhỏ. Và nay thì đọc được nhiều loại báo, xem nhiều loại phim, đi du lịch đỡ dùng động từ quơ và được làm sếp bọn mũi lõ. Nói chung là thấy lợi chớ không thấy hại khi học thêm ngoại ngữ khác

Nowhere Man

Xe hơi
Bọn Apax này thì từ mấy năm trước chém gió cùng một số giám đốc trung tâm của nó khi làm việc em đã thấy đa cấp, lừa đảo rồi. Nếu không có Covid thì chắc nó vẫn tiếp tục lừa được nhiều người nữa và thành một Ponzi scheme rất to.

Quay sang vấn đề có nên học tiếng Anh hoặc một ngoại ngữ khác từ bé hay không, như em thì thấy có ích (phát triển não bộ, dễ xin vào trường ngon, nhiều lựa chọn hơn trong nhiều vấn đề của cuộc sống) nên tự dạy thêm cho con tiếng Anh từ 1 tuổi. Đến giờ nó hơn 3 tuổi chưa thấy vấn đề gì. Tuy nhiên không nên bắt buộc mà coi là môn lựa chọn vì không phải gia đình / học sinh nào cũng có đủ năng khiếu / tài chính để học, đặc biệt ở các vùng xa xôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Em chẳng dám tự hào, nhưng đọc-nghe-nói-viết được 3 ngoại ngữ, kể cả tiếng Anh cũng đã từng đi dịch ca bin, ngoại ngữ thứ tư thì nghe và đọc được (toàn các tiếng châu Âu thôi, châu Á không biết tiếng nào cả). Em không nói chung chung, vì phải lên lớp, kiểm tra, không chỉ viết mà cả miệng, viết bài và bảo vệ các luận án.
Khi học phổ thông thì theo ông già đi khắp nơi nên không được học 2 lớp nào cùng 1 trường nên cũng chẳng được học 1 ngoại ngữ nào cả cho đến khi được vào dự bị đại học ngoại ngữ.
Đến bây giờ thì cũng chỉ thỉnh thoảng dùng đến tiếng Anh khi tham gia các cuộc hội thảo, may ra có ông mũi lõ nào tham gia mà người của 2 hay 3 thứ tiếng kia thì chém gió riêng với họ. Được cái là nghe thuyết trình không theo phiên dịch nên không bị hiểu sai hay không sát nếu phiên dịch không đúng. Còn lại thì chỉ để thỉnh thoảng vào anh tẹc nết hay xem phim thôi!
Ngay cả thời còn làm trong Nhà nước thì vốn ngoại ngữ cũng chỉ để tham gia các DA của cơ quan, thỉnh thoảng chém gió khi đi họp ở nước ngoài, nhưng lương không được cộng 1 đồng nào.
Cũng có thu được ít tiền bằng ngoại ngữ khi hồi đó thỉnh thoảng trốn cơ quan đi làm hướng dẫn viên du lịch (tụi em hay phải đi công tác nên việc trốn rất "hợp lý"). Có những lần dẫn đoàn chém bằng 2 thứ tiếng!
Còn đứa đầu nhà em học hết lớp 3 ở Đức mới về nước. Hồi đó nó nói tiếng Đức như trẻ con Đức, tiếng Việt như ông mũi lõ nói tiếng Việt, nói đến nửa chừng không tìm được từ thì ra hiệu, người nghe mãi không hiểu nó khóc. Cấp III nó học lớp chuyên tiếng Đức của Việt - Đức, nhưng bây giờ nửa từ tiếng Đức không nhớ!
Ngoại ngữ cũng chỉ là 1 phương tiện. Có nhiều phương tiện giúp người ta làm được các việc phải sử dụng đến những phương tiện ấy. Có nhiều việc phải có phương tiện mới làm được, ví dụ như nông dân muốn cầy ruộng thì phải có cái cầy. Nhưng có nhiều người để sống và làm việc lại chẳng cần đến cái cầy!

Chỉnh sửa cuối:

intl

Xe tải
Cụ Vượng biết tiếng Anh thì khéo thành Elon Musk thì sao? :D
Nhưng cụ ý giỏi ngoại ngữ đấy.

tư duy chỉ biết làm thuê cho tây lông để lấy lương (tự cho là cao hơn) thì bao giờ mới khá đc, 100 triệu dân vn đều đi học tiếng a chắc :D, ngay như a vượng a ấy còn tự nhận chả biết chữ tiếng a nào kìa, đã có cử nhân tiếng anh nào = 1 cái móng tay của a ấy chưa :D

beSuSu

Xe điện
ngôn ngữ mà cụ bảo ko cảm xúc thì em thấy lạ.