[Funland] Tổng hợp thông tin về Shark Nguyễn Ngọc Thủy, E-Group, Apax English....

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
tư duy chỉ biết làm thuê cho tây lông để lấy lương (tự cho là cao hơn) thì bao giờ mới khá đc, 100 triệu dân vn đều đi học tiếng a chắc :D, ngay như a vượng a ấy còn tự nhận chả biết chữ tiếng a nào kìa, đã có cử nhân tiếng anh nào = 1 cái móng tay của a ấy chưa :D
Những người học tiếng Anh đều có tư duy "chỉ biết làm thuê cho Tây lông" hả cụ?
Thế thì mừng quá, vì làm thuê cho Tây thì nhìn chung là sẽ học được nhiều cái hay ho của ló. Lại được thêm cái bonus là chúng nó trả lương cao.

Nói nghiêm túc là học tiếng Anh vì tiếng Anh là bước đầu tiên để học các kiến thức (khoa học và cuộc sống) của nhân loại.

Ngay cả kiến thức cuộc sống hàng ngày thì giờ đây hội 9x, 0x chúng nó cũng không học từ thế hệ già Việt Nam nữa. Từ cách quản lý tài chính, tổ chức cuộc sống, phát triển sự nghiệp, phát triển cá nhân,... cho đến quan điểm xã hội, v.v... giờ toàn học Tây hết.

raisomoon

Xe tăng
Cụ mợ đã trực tiếp nhìn thấy trường hợp nào trẻ bị loạn ngôn ngữ, hỏng tư duy chưa ạ? Còn em thấy thực tế rất nhiều môi trường trẻ thực sự bilingual thậm chí là trilingual và nó không hề hỏng hay loạn cái gì. Gần VN thì có Sing, trẻ con ra đường, đến trường nói tiếng Anh (từ 2, 3 tuổi trở đi), ở nhà thì nói tiếng "mẹ đẻ" Tàu, Ấn, Nhật, Việt... với bố mẹ. Ở Mĩ có hàng triệu trẻ em cũng vậy. Một số nước khác như Li băng, Thụy Sĩ trẻ nói 2, 3 ngôn ngữ là chuyện rất bình thường. Chuyện ép học hay cách học cách dạy thế nào thì em không bàn tới.
Trường hợp như thế này thiếu gì, nặng thì như vậy, còn nhẹ thì em thấy nó ko được thông minh 1 cách sắc bén như tố chất của nó, thường mấy trẻ này e cảm giác như con vẹt, hay ông cụ non.

Còn trẻ bỏ lỡ cơ hội học tiếng mẹ giai đoạn 2-3 tuổi thì có đứa cháu, do bố mẹ đoảng ko phát hiện ra con bị bệnh tai sớm gây điếc ko nói được thì cứ nghĩ nó chậm nói rồi tự kỷ. Giờ cháu học lớp 8 dù chạy chữa rồi kèm riêng vẫn cảm thấy nó bị lệch so với bạn bè và thua xa bố mẹ nó vốn rất thông minh.

thientudolong

Xe container
Những người học tiếng Anh đều có tư duy "chỉ biết làm thuê cho Tây lông" hả cụ?
Thế thì mừng quá, vì làm thuê cho Tây thì nhìn chung là sẽ học được nhiều cái hay ho của ló. Lại được thêm cái bonus là chúng nó trả lương cao.

Nói nghiêm túc là học tiếng Anh vì tiếng Anh là bước đầu tiên để học các kiến thức (khoa học và cuộc sống) của nhân loại.

Ngay cả kiến thức cuộc sống hàng ngày thì giờ đây hội 9x, 0x chúng nó cũng không học từ thế hệ già Việt Nam nữa. Từ cách quản lý tài chính, tổ chức cuộc sống, phát triển sự nghiệp, phát triển cá nhân,... cho đến quan điểm xã hội, v.v... giờ toàn học Tây hết.
Trẻ e phương tây chỉ học văn hóa
Trẻ e ta vừa học ta vừa học văn hóa
Ta đi sau họ cả trăm năm về kh-kt
Vậy khi nào ta bắt kịp họ?
Hay trẻ e ta học ít hơn nhưng sáng tạo hơn, thông minh hơn :)

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ e phương tây chỉ học văn hóa
Trẻ e ta vừa học ta vừa học văn hóa
Ta đi sau họ cả trăm năm về kh-kt
Vậy khi nào ta bắt kịp họ?
Hay trẻ e ta học ít hơn nhưng sáng tạo hơn, thông minh hơn :)
Trong cuộc sống hàng ngày mình có nhiều thời gian lãng phí lắm cụ.
Chỉ cần dùng một ít trong khoảng đó là đủ để học tiếng Anh.

lopxihoi

Xe tải
Thông tin em đưa ra nhằm mục đích chia sẻ, nghe kinh nghiệm xử lý từ các cụ. Và để các cụ định đầu tư có thêm tham khảo. Vậy mà bị xoá.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thớt của bác bị xoá vì bác không cung cấp bằng chứng xác thực ạ.

Patê Ông Tây

Xe tải
Cụ chưa bị xì hơi lốp là vẫn còn may

tieunhilang

Xe điện
Hãy để xác được siêu thoát!

NNS

Xe ngựa
chắc do cụ ..... dốt tiếng Anh mà viết sai chánh tả =))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vậy bằng chứng xác thực gồm những gì ạ? Có nhiều việc đưa lên đây, có yêu cầu xác thực như vậy đâu ạ?
- Giấy tờ xác nhận việc góp vốn.
- Các bằng chứng vật lý chứng minh bị trì hoãn việc trả tiền (giấy hẹn, ảnh chụp, ghi âm, clip v.v...)

Có nhiều việc không bằng chứng mà không bị xoá, không có nghĩa là không thể xoá thớt của bác vì không bằng chứng.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
- Các bằng chứng vật lý chứng minh bị trì hoãn việc trả tiền (giấy hẹn, ảnh chụp, ghi âm, clip v.v...)

Có nhiều việc không bằng chứng mà không bị xoá, không có nghĩa là không thể xoá thớt của bác vì không bằng chứng.
Cháu dạo này có dự án gì hay sao mà lâu lắm chú ko thấy, vắng cháu of buồn ghê, chú cũng buồn lây. :D

TNLak

Xe điện
Cụ cẩn thẩn cũng thành củi nhé :D

onano69

Xe container
Đưa tiền góp vốn vào cho các Xác tiêu, thà em ngồi xới mở bát còn hơn, thua còn được cái cảm giác chẵn ăn rồi lẻ thừa :)

lopxihoi

Xe tải

Cái đó thì em nhờ luật sư ạ. Chứ đưa lên cà phê làm gì. Trên này nhiều cao thủ, câu chuyện em đưa ra, sẽ là kinh nghiệm cho ai đó.

lopxihoi

Xe tải
Nhìn thấy con Xác bơi trong ảnh em lại liên tưởng đến vụ căng băng rôn đòi tiền lương và đóng bảo hiểm. Nếu đúng như em đoán thì cụ chủ nên quên đi mà ăn tết cho vui vẻ.
Cụ cứ viết lại theo kiểu funcode thì chả ai xóa thớt mà mọi người vẫn đủ hiểu :D
Đòi được hay không, thì em sẽ chờ và tìm các biện pháp phù hợp, có thể ạ. Tuy nhiên em muốn chia sẻ để đừng có thêm ai bị như em. Tiếc là bị xoá. Tiếc cho quán cà phê.
Em cảm ơn mách nước của cụ!