[Funland] Tổng hợp thông tin về Đường sắt cao tốc Bắc Nam

fundraiser

Xe container
Thế mà CL-HĐ vẫn hơn cái ông BT-ST :)).
Thêm 7k thì giờ BT-ST đội vốn gần tròn 3 lần rồi nhỉ?
Chất lượng nhất: rớt gối, nứt dầm nhìn cho giả cổ, tăng tính thẩm mỹ :)).
Cái này hình như còn áp dụng làm tăng tính thẩm mỹ cho 2 cây cầu đang đắp chiếu :D.

Đúng rồi, các cụ nhà ta lần nào gặp Nhật cũng đưa vấn đề ODA thế hệ mới lên hàng đầu. VN được tự chủ chọn công nghệ, làm hạ tầng nếu trong khả năng thì phải giao cho VN hoặc liên doanh với nhà thầu nội.
Mà cũng chỉ là 1 trong các nguồn vốn mà thôi.
Đưa cái ODA thế hệ mới ra để từ chối khéo Nhật thì có. Còn nưaz là đang giục Nhật hợp tác hơn để xử lý vụ Nghi Sơn, cái BT-ST thì vay thêm để còn hoàn thành cho xong, chây ì rõ lâu. 7000 tỷ là muỗi đối với Việt nam, cái chính là cái dự án nó quy định tài chính thế, tỉ lệ góp vốn nó fix rôid nên Việt Nam ko thể bỏ tiền mà hoàn thiện cho xong mà phải đợi Nhật duyệt 7000 tỷ để cho xong. Mọi ng cứ nhìn 7000 tỷ mà ko để ý tại sao vì có mỗi 7000 tỷ mà phải đợi Ttg cất công sang Nhật mới chịu ký. Rõ ràng là Nhật cũng ngâm tôm vụ đó khiến dự án đình trệ. Còn nhớ cái Bến Lức Long Thành hình như Việt Nam cũng đành xoá đi làm ván mới, tự bỏ tiền thuê mới nhà thầu vào thi công tiếp rồi. Cái thằng EPC hồi đầu là thằng Shimazu gì đó nó té mẹ về nước mấy năm rồi. ODA Nhật có sự cố cái là chây ỳ ko chịu hợp tác.

Chỉnh sửa cuối:

ThanhLong69

Xe tăng
TQ làm cho bản thân nó thì được chứ ko bao giờ làm dc cái gì ra hồn cho VN cả nhé :))
Thế cụ đúng là ếch ngồi đáy giếng rồi, giờ các cty điện rác, điện mặt trời, nhiệt điện, rồi máy móc thiết bị chủ yếu là hàng TQ cả đấy.
Đừng nhìn cái dự án gang thép thái nguyên mà đổ lỗi cho họ, mà nhìn lại xem phía VN có tiêu cực ko nhé.
Giống ngày xưa, mua cái xe máy tàu giá 2.5tr vnd, thì ko thể chất lượng bằng hàng nhật, hàng thái là đúng rồi, tiền nào của đấy.
Những thứ này em biết, em xác nhận là thiết bị điện của Tàu là lởm nhất trong các loại thiết bị điện đang dùng ở VN. Có thể có cụ lại đổ tại VN mua đồ rởm về chứ đồ tàu tốt lắm nhưng dù có thế thì cũng không thay đổi được thực tế là nguy cơ phải dùng đồ Tàu kém chất lượng là rất cao.

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ đúng là ếch ngồi đáy giếng rồi, giờ các cty điện rác, điện mặt trời, nhiệt điện, rồi máy móc thiết bị chủ yếu là hàng TQ cả đấy.
Đừng nhìn cái dự án gang thép thái nguyên mà đổ lỗi cho họ, mà nhìn lại xem phía VN có tiêu cực ko nhé.
Giống ngày xưa, mua cái xe máy tàu giá 2.5tr vnd, thì ko thể chất lượng bằng hàng nhật, hàng thái là đúng rồi, tiền nào của đấy.
"giờ các cty điện rác, điện mặt trời, nhiệt điện, rồi máy móc thiết bị chủ yếu là hàng TQ cả đấy.": thế nên mới lởm :))

mostka

[Tịch thu bằng lái]
Thế mà CL-HĐ vẫn hơn cái ông BT-ST :)).
Thêm 7k thì giờ BT-ST đội vốn gần tròn 3 lần rồi nhỉ?
Chất lượng nhất: rớt gối, nứt dầm nhìn cho giả cổ, tăng tính thẩm mỹ :)).
Cái này hình như còn áp dụng làm tăng tính thẩm mỹ cho 2 cây cầu đang đắp chiếu :D.

Đúng rồi, các cụ nhà ta lần nào gặp Nhật cũng đưa vấn đề ODA thế hệ mới lên hàng đầu. VN được tự chủ chọn công nghệ, làm hạ tầng nếu trong khả năng thì phải giao cho VN hoặc liên doanh với nhà thầu nội.
Mà cũng chỉ là 1 trong các nguồn vốn mà thôi.
BTST đã vận hành đâu mà đòi so sánh.
Về đội vốn thì Tàu số 2 ko ai giành dc số 1 :))

Dan du an

Xe ba gác
Những thứ này em biết, em xác nhận là thiết bị điện của Tàu là lởm nhất trong các loại thiết bị điện đang dùng ở VN. Có thể có cụ lại đổ tại VN mua đồ rởm về chứ đồ tàu tốt lắm nhưng dù có thế thì cũng không thay đổi được thực tế là nguy cơ phải dùng đồ Tàu kém chất lượng là rất cao.
Em thì rất ghét tầu nhưng đồ điện của nó nhiều đồ mình cũng chả có tiền mà mua.

Rinoceronte

Xe hơi
Ôi. Tiền nào của đó thôi. Giá rẻ lại nhiều công năng thì nhanh phải bảo trì là đúng rồi.

ThanhLong69

Xe tăng
Em thì rất ghét tầu nhưng đồ điện của nó nhiều đồ mình cũng chả có tiền mà mua.
Chuyện đó bình thường có gì đâu cụ, những đồ tốt nhất của bọn nào thì nó cũng đỉnh cả. Và điều đó không thay đổi thực tế là "thiết bị điện của Tàu là lởm nhất trong các loại thiết bị điện đang dùng ở VN".

losedow

Xe buýt
Chuyện đó bình thường có gì đâu cụ, những đồ tốt nhất của bọn nào thì nó cũng đỉnh cả. Và điều đó không thay đổi thực tế là "thiết bị điện của Tàu là lởm nhất trong các loại thiết bị điện đang dùng ở VN".
Cụ nói ngược rồi.
Thiết bị lởm nhất thì chắc chắn là hàng tàu.
Nhưng hàng tàu thì chưa chắc đã lởm.
Cùng một sản phẩm, nó có đủ loại, giá từ 1đ đến 100đ. Còn hàng tây chỉ có loại từ 80đ đến 200đ. Cái có giá 100 của tàu có thể tốt hơn cái 150 của tây, nhưng cái 1đ thì chắc chắn kém cái 80₫ rồi.
Phỏng ạ?

ThanhLong69

Xe tăng
Cụ nói ngược rồi.
Thiết bị lởm nhất thì chắc chắn là hàng tàu.
Nhưng hàng tàu thì chưa chắc đã lởm.
Cùng một sản phẩm, nó có đủ loại, giá từ 1đ đến 100đ. Còn hàng tây chỉ có loại từ 80đ đến 200đ. Cái có giá 100 của tàu có thể tốt hơn cái 150 của tây, nhưng cái 1đ thì chắc chắn kém cái 80₫ rồi.
Phỏng ạ?
Cụ suy nghĩ lan man quá :D , những cái đó thì em không bàn cụ cho là thế nào thì tùy cụ. Em chỉ nói một thực tế là trên hệ thống điện VN thì "thiết bị điện của Tàu là lởm nhất trong các loại thiết bị điện đang dùng " .

XSim

Xe container
Cụ suy nghĩ lan man quá :D , những cái đó thì em không bàn cụ cho là thế nào thì tùy cụ. Em chỉ nói một thực tế là trên hệ thống điện VN thì "thiết bị điện của Tàu là lởm nhất trong các loại thiết bị điện đang dùng " .
Một nửa cái bánh mì còn lại sẽ nói là: Thiết bị Tàu rẻ nhất trong các loại đang dùng :))

ThanhLong69

Xe tăng
Một nửa cái bánh mì còn lại sẽ nói là: Thiết bị Tàu rẻ nhất trong các loại đang dùng :))
Trong CN nhiều khi đảm bảo luôn chạy tốt ổn định quan trọng hơn là rẻ. Con rơle rẻ nhưng nó tác động nhầm thì xử lý khắc phục hậu quả mệt mỏi tốn kém nhiều lần cái giá rẻ kia. Cuối cùng tưởng rẻ lại hóa đắt

XSim

Xe container
Trong CN nhiều khi đảm bảo luôn chạy tốt ổn định quan trọng hơn là rẻ. Con rơle rẻ nhưng nó tác động nhầm thì xử lý khắc phục hậu quả mệt mỏi tốn kém nhiều lần cái giá rẻ kia. Cuối cùng tưởng rẻ lại hóa đắt
Đúng rồi, thị trường sẽ nói lên lựa chọn nào là tối ưu hơn.

Nam việt nam

Xe buýt
đồ Tàu kém chất lượng là rất cao..'' là sở thích lựa chọn đồ của cụ chứ, còn em toàn dùng đồ Tàu chất lượng cao mãi ko hỏng, em thật!

.Bo My

Xe lăn
ông Tuổi trẻ lên bài sai nghiêm trọng thế là cho đổi tít chửi thẹn. Tin đúng là VN đề nghị ODA thế hệ mới cho đường sắt, Nhật Bản nghiên cứu đề nghị này.

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe container
BTST đã vận hành đâu mà đòi so sánh.
Về đội vốn thì Tàu số 2 ko ai giành dc số 1 :))
Trung quốc: Cát linh - Hà đông: đội vốn từ 520 triệu lên 855 triệu đô, 7 năm xong.

Nhật: Bến thành - Suối tiên: đội vốn từ 18 ngàn tỉ lên 45 ngàn tỉ, 11 năm chưa xong.

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Vâng, công nhận là nó lởm nhưng giá nó bằng 1/3 thằng tốt. Thế nên cũng số tiền đấy mình mua 3 cái thay cho 1 cái.
Vd như điện hạt nhân giờ nó ra loại 200mw, thay vì 1200mw, mỗi tỉnh làm 1 cái đỡ bao nhiêu đường truyền tải, chứ mình có tập trung như châu âu đâu mà làm cái to đùng

ThanhLong69

Xe tăng
đồ Tàu kém chất lượng là rất cao..'' là sở thích lựa chọn đồ của cụ chứ, còn em toàn dùng đồ Tàu chất lượng cao mãi ko hỏng, em thật!
Có lẽ cụ gõ phím bị thiếu chữ sao đó thành ra đoạn đầu hơi tối nghĩa, Còn cụ thích đồ tàu cũng chẳng sao cụ cư việc thích, còn em nói một thực tế mà em biết về thiết bị điện của tàu đang được dùng ở VN (mà 1 cụ nhắc đến là điện rác, điện mặt trời, nhiệt điện) là nó lởm chứ không liên quan gì đến lựa chọn hay sở thích của em cả.

ThanhLong69

Xe tăng
Vâng, công nhận là nó lởm nhưng giá nó bằng 1/3 thằng tốt. Thế nên cũng số tiền đấy mình mua 3 cái thay cho 1 cái.
Vd như điện hạt nhân giờ nó ra loại 200mw, thay vì 1200mw, mỗi tỉnh làm 1 cái đỡ bao nhiêu đường truyền tải, chứ mình có tập trung như châu âu đâu mà làm cái to đùng
Cơ bản thì cụ nói đúng rồi nó lởm nhưng mà rẻ thì người ta mới mua chứ lởm mà lại không có gì kéo lại thì ai mua :).
Tuy nhiên cũng có một số thứ như cái hạt nhân cụ nói ở trên nếu mà lởm thì có rẻ nữa em cũng sẽ không dám chọn vì em nhát lắm.

Chỉnh sửa cuối:

DoubleA

Xe hơi
Trung quốc: Cát linh - Hà đông: đội vốn từ 520 triệu lên 855 triệu đô, 7 năm xong.

Nhật: Bến thành - Suối tiên: đội vốn từ 18 ngàn tỉ lên 45 ngàn tỉ, 11 năm chưa xong.
Cụ ấy nhìn con số ngàn tỉ VND lại choáng, cụ cứ quy ra tỷ đô cho cụ ấy dễ hiểu, xem nó có đội vốn hay không. :D

.Bo My

Xe lăn
Cụ ấy nhìn con số ngàn tỉ VND lại choáng, cụ cứ quy ra tỷ đô cho cụ ấy dễ hiểu, xem nó có đội vốn hay không. :D
Mấy cái metro ngầm tốn tỉ đô vậy mà không thấy ai hô hào làm tàu trên cao cho rẻ, chắc là nhiều ngàn tỉ tinh không quen!