[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

XPQ

Xe cút kít
Cụ nhớ hơi bị nhầm . Tedros Adhanom Ghebreyesus Tổng giám đốc WHO là người Ethiopia.
Trung quốc đã đề cử và hỗ trợ hết mình cho Tedros trong cuộc chạy đua chức Tổng giám đốc WHO với ứng cử viên người Anh David Nabarro.

Giờ đây có vẻ như hối lỗi, lại đang đòi điều tra giai đoạn 2, nhất là sau khi cụ Bai Đần rót tiền

VW Golf01

[Tịch thu bằng lái]
Em đầu bốn đít chơi vơi rồi nhưng đi hiến máu chỉ số vẫn ngon, các em vẫn rút cật lực tới 380cc.
Chúc mừng bác.
Nhà tôi phần lớn huyết áp cao - 1 dạng di truyền, nhưng riêng tôi lại bị Huyết áp thấp.

Thèm khát

Xì hơi lốp
Em nghĩ là có tác dụng, cả hội đồng khoa học y khoa nhẽ thua trình đội OF mình được.

otothanglong

Xe điện
Hiến máu em cũng hiến rồi nên cũng chẳng ngại, mà ngại nhất bây giờ là đến những chỗ đông người, hay bệnh viện, cứ nghĩ đến đó là chân lại chùn.

Yeuaibaygio

Xe container
Em đi hiến máu ngoài đóng góp cho cộng đồng thì rất thích thái độ ân cần, nhẹ nhàng của nhân viên y tế. Vẫn biết bệnh viện luôn quá tải nhưng ước gì bệnh nhân vào viện nhận được thái độ phục vụ như vậy.
Cả nhà em toàn O: mẹ đẻ, anh chị em ruột, chị dâu, con, cháu.

Citroen76

Xe hơi
Phạt tù bên sing nặng phết các cụ ạ

theway

Xe tải
Cứ tiếp xúc là dính kể cả đeo khẩu trang thì đeo khẩu trang có tác dụng không? Cháu hỏi thật, có nghiên cứu nào chưa? Ví dụ cho f0 tiếp cận với 1000 người đeo khẩu trang và 1000 người không đeo khẩu trang, có bao nhiêu % của từng nhóm bị nhiễm?
Muốn có tác dụng thì khẩu trang phải đạt chuẩn và cách đeo khẩu trang phải đúng. Đeo khẩu trang ở người mang bệnh có tác dụng hạn chế phát tán và lây lan

Samdoria

[Tịch thu bằng lái]
Các dân vận viên và dư luận viên giải thích giúp em sao tốc độ tiêm chủng của VN chỉ bằng 1/10 so với Thái Lan.
Ai chịu trách nhiệm về việc này?

mypleasure

Xe buýt
Khác gì bên Thái, thỉnh thoảng ra quân hốt 1 mớ mấy em Uzbek Nga U , rồi mấy tháng sau lại thấy .. nhưng họ có bao giờ hành xử tại cửa khẩu mát dại như bọn Sing đâu..
Vụ này không biết có kiện được lên LHQ về tội phân biệt đối xử hay thậm chí làm nhục người khác không. Các cụ nói rồi những thằng hay nói đạo lý thường sống như @^$%$@%$. Còn mấy thằng không nói đạo lý thì hên xui😀

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Hiến máu em cũng hiến rồi nên cũng chẳng ngại, mà ngại nhất bây giờ là đến những chỗ đông người, hay bệnh viện, cứ nghĩ đến đó là chân lại chùn.
lần gần nhất E đi đầu T2/21 cũng là đợt dịch , nhưng vào Viện thì khá yên tâm Cụ ạ, hay tuần sau Cụ cháu mình hẹn nhau cùng đi cho đỡ chùn chân ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Các bác phải ứng hơi thái quá một chút thôi.
Em biết các bệnh viện ở HN đều có chương trình tiêm chủng, trong đó có cả người nhà, chứ không chỉ mỗi người trực tiếp làm ở bệnh viện. Thời gian này VN không còn bị thiếu vaccine, chương trình tiêm chủn đã mở rộng ra cho dân cư rồi.
Cái bạn kia chỉ sai là viết "Không cần dăng ký". Chắc là người nhà đăng ký ở bệnh viện rồi nên không đăng ký ở phường thôi!

ghét ô tô

Xe tải
Đã là con e nước m thì xấu mấy cũng phải ôm vào, đóng cửa mà dạy bảo để dân, người NN nó thấy trách nhiệm bảo hộ công dân của CP mình. Còn đây xấu thì đẩy ra ko nhận, đẹp thì vơ vào. Buồn
Giống mấy ông khoe người quê các ông không lòng vòng. Còn chỉ ra thằng nào lòng vòng thì các ông chối là người mất gốc :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Hy vọng là các anh ý phun nước máy chủ yếu tạo hiệu ứng an toàn. Chứ thấy video các anh cầm vòi phun thẳng vào người tham gia giao thông mà thấy ghê, trong khi các anh ý trang bị phòng độc kín mít
Một hành động cần thiết là ngăn đường và người dân ra ngoài trong thời điểm phun thì lại không làm ;), thời gian chờ em đoán sẽ lâu hơn xe rửa đường và đoàn xe ưu tiên

mypleasure

Xe buýt
Bác nói rõ hơn chút được ko? E tò mò muốn tìm hiểu. Cam on bac!
Em có biết tí. Nôm na là nó giàu nhưng luôn phản đối tư tưởng welfare state kiểu như châu Âu thất nghiệp được hưởng trợ cấp ấy. Thực tế thì chế độ hưu trí của nó còn tệ bạc hơn VN nói gì Châu Âu.

Ở VN các cụ đi làm đóng BHXH thực tế là để đầu tư cho tương lai và trả lương hưu cho thế hệ bố mẹ các cụ. Sau này con cái các cụ cũng vậy gọi là trả nợ đồng lần. Và cơ chế này là bảo hiểm nên có san sẻ. Phần của cụ đi sớm sẽ được chia lại cho các cụ sống thọ. Em không rõ nhưng đoán cụ nào đóng thấp chắc cũng xài nhờ các cụ đóng nhiều. Ở đây em chỉ nói cơ chế không bàn quản lý hiệu quả hay không nhé.

Ở Sing thì khác, nó không có cơ chế bảo hiểm. Nhà nước lập cho cụ quả TK pension, cụ và cty cụ còng mông trích lương nộp vào đến hưu, NN giữ và đầu tư hộ. Cụ không chung chạ với bố con thằng nào cả, cũng chẳng có nợ đồng lần. Cụ lương thấp thì đến già móm là tất yếu. Chưa kể ngay cả cụ còn tiền trong TK phải đạt mức tối thiểu nó mới cho rút. Cộng thêm đời sống đắt đỏ, con cái còn cày bục mặt nên các cụ già Sing nghỉ hưu là khẩn trương đi làm. Mà già rồi kỹ năng ko có thì chỉ quét dọn, bưng bê. Em sang Spore nhiều đi taxi các cụ ấy chửi CP không vuốt được mặt. Em đọc đâu đó hơn 1 nửa các cụ hưu Sing đang đi làm, tất nhiên chắc ko phải ai cũng vì sức ép cơm áo. Về VN các cụ già như ở TP lớn toàn làm thơ, đánh cờ nhà cho thuê sướng vch :D

Huthasa

Xe container
Cloramin B là chất có hại cho con người, gây bỏng da khi tiếp xúc và gây suy gan thận khi lưu hành trong cơ thể.
Nguyên tắc lây của Covid-19 là lây trong khoảng cách gần, từ tiếp xúc trực tiếp từ dịch hô hấp của người mắc hơn là do virus lưu hành trong không khí.
Virus corona dễ chết ở điều kiện ngoài đường nên việc phun khử khuẩn nơi công cộng kiểu đại trà, lướt qua là ko càn thiết, hại nhiều hơn lợi.

Ngoài ra còn lợi ích nâng cao hình ảnh, sĩ khí thì em ko biết và ko nhắc tới.
Hình như họ dùng cái nước muối điện phân gì đó, chứ phun cloramin B cả thành phố thì chết sặc mùi.

Wave cùi bắp

Xe điện
con virus này mà lơ lửng đầy đường để phun cho nó chết thì chắc là 99% ộp phơ xe ôm lê đít ngoài đường như em đã nhiễm

Teen

Xe điện
Hôm nay bên Viện huyết học gọi điện tới E đề nghị hiến tiểu cầu (có lẽ do lần trước E hiến tiểu cầu) E đồng ý rồi 1 lúc sau mới nhớ ra là vừa tiêm vaccin nên không thể hiến máu được. Phải qua tuần sau mới có thể cho được.
Hiện tại nguồn máu hiến khá ít, các Cụ nhà mình nếu có điều kiện hãy tham gia chút ít ạ
Em cũng plan đi hiến, đinh kỳ 3 tháng. Con bé ở vp nhắc mới nhớ ra vừa tiêm đc 2 tuần :(