[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

quanduc

Xe buýt
Công nhận, nhiều người cơ quan em hay giáo viên mà em biet cũng không tiêm vì ngần ngại. Tác dụng phụ nữa, chứ có báu bở gì. Chẳng qua tiêm thì sau này dễ dàng đi lại chứ nó cũng ko làm mình ko nhiễm hoặc người quanh mình ko nhiễm.
Cái này là truyền thông làm lệch lạc, hoặc hiểu biết của nhiều người trong đó có em đấy cứ tưởng được tiêm là cái gì đấy hoành tráng lắm, hơn người nên phải khỏe.
E thấy lo ngại với những người có suy nghĩ như cụ, Vắc xin là 1 sản phẩm khoa học đã được chứng minh qua thực tế bằng các thử nghiệm lâm sàng, đành rằng không thể an toàn được 100% nhưng đạt được hiệu quả 60-95% như hiện nay là tốt lắm rồi, cả thế giới tiêu tốn hàng tỉ USD để mong mong muốn có nó đấy cụ ạ.

hailuatn

Xe container
Em đọc nhanh lại thành "Thử tài giết nhau ngày mùng 1 tết". Tí nữa thì em vang cho cụ phát >:).

coolpix8700

Xe ngựa
Công nhận, nhiều người cơ quan em hay giáo viên mà em biet cũng không tiêm vì ngần ngại. Tác dụng phụ nữa, chứ có báu bở gì. Chẳng qua tiêm thì sau này dễ dàng đi lại chứ nó cũng ko làm mình ko nhiễm hoặc người quanh mình ko nhiễm.
Cái này là truyền thông làm lệch lạc, hoặc hiểu biết của nhiều người trong đó có em đấy cứ tưởng được tiêm là cái gì đấy hoành tráng lắm, hơn người nên phải khỏe.
Người ta nói quá nhiều về tác dụng phụ, VN mình cũng đang quá cầu toàn trong quy trình tiêm chủng để tốc độ tiêm sẽ không thê được như kỳ vọng. Như hiện tại em nghĩ VN không còn gặp vấn đề về số lượng vaccines, nhưng sẽ khó đạt được tốc độ tiêm như kỳ vọng.
Cả nhà em đã tiêm. Bà xã tiêm đầu tiên Zeneca. Tối chờ nhưng rồi cả các ngày sau chẳng thấy sốt hay mệt gì. Còn lại tiêm Moderna, cũng vậy, chẳng ai sốt hay mệt hoặc bị bất kỳ triệu chứng gì. Bản thân em thì đúng là có thấy cái tay bị tiêm có hơi mỏi một chút. Trước khi tiêm cô y tá còn đưa cho xem lọ vaccine, chỉ tên, chỗ in ngày tháng rồi mới dùng xi lanh rút vaccine.
Tiêm không chỉ có tác dụng cho cá nhân, mà khi nhiều người tiêm sẽ giảm mật độ virus ngoài môi trường, đến tỷ lệ nhất định cộng đồng sẽ đạt miễn dịch cộng đồng, lúc đó mật độ virus trong môi trường sẽ giảm rát nhanh. Với cái biến thể delta này còn giảm mức độ nặng của bệnh, hỗ trợ giảm nguy cơ quá tải cho hệ thống y tế, nhất là như hiện nay, VN còn nghèo để dựng được như các phát triển!

Chỉnh sửa cuối:

Xe bọ xít

Xe container
Cháu ko muốn tiêm Pfizer ạ, cháu muốn tiêm AstraZeneca thôi ạ. Mũi 1 thuốc nào thì mũi 2 thuốc ấy cho nó lành. Cơ chế sản xuất thuốc của hai loại này khác hẳn nhau AZ là vắc xin véc tơ còn Pfizer là mRNA và hiện chưa có nghiên cứu nào bảo mũi 1 Az mũi hai Pfizer là tốt cả. Với lại cháu cơ địa dị ứng, tiêm AZ ko sao nên giờ tiêm thuôcd mới thấy cũng ko an toàn.

Hiện nay ở HN AZ hiếm hơn Pfizer nhé cụ. Các cụ tiêm sau toàn Pfizer và moderna hết. Chúng cháu tiêm trước toàn AZ.
E cũng nghĩ như Cụ, và mũi 1 đã tiêm Astra rồi, giờ thấy BYT nói sẽ tiêm mũi 2 Pfizer. Thôi thì tuỳ, NN cho tiêm gì mình tiêm chứ có đc chọn đâu.

abx

Xe tải
Cụ tiêm đầu tháng hay cuối tháng 6.
Nếu là Pfizer thì sau 3 tuần (Moderna là 4 tuần) là cụ phải tiêm nhắc lại mũi thứ 2.
Cuối tháng 7 rồi đó cụ. Để quá, vaccine sẽ mất tác dụng.
Mong cho tất cả bình an nào :x
Em tiêm AstraZeneca, đang lên danh sách đợt 2 nhưng hôm vừa rồi bệnh viện E chỗ em tiêm lại dính phốt nên chắc vài tuần nữa mới tiêm được.

Cụ tiêm 2 mũi vẫn có khả năng bị nhiễm, đó là điều chắc chắn.
Tư duy nhị phân như cụ không áp dụng cho y tế dự phòng đâu. Điều cụ nói ai cũng biết, nhưng nó chả có ý nghĩa gì với y tế dự phòng.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ hạ hỏa, ai biết gì thì nói đấy ạ, đừng cáu sườn với nhau, nên cáu con covid ;)

blackbox

Xe tăng
Em tự hỏi, cái bọn cho tiêm chui không đúng đối tượng đấy, nó có biết suy nghĩ đến hậu quả ngoài mong muốn là kẻ chen ngang lăn quay ra đấy (dù không ai mong điều này) không nhỉ!
Khi ấy thì câu chuyện sẽ diễn tiến tiếp như thế nào? Các cụ thử cho ý kiến???
Theo em thì lại thêm một kịch bản hài hước nữa cho mọi người xem.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Xịt cái này mù mịt lên, tạo hiệu ứng tâm lý.
Chứ hiệu quả thực thì không rõ. Liệu virus có đậu trên các tán lá cây, hoặc hòn sỏi lề đường không nhỉ ?

ocean1

Xe tăng
Em tự hỏi, cái bọn cho tiêm chui không đúng đối tượng đấy, nó có biết suy nghĩ đến hậu quả ngoài mong muốn là kẻ chen ngang lăn quay ra đấy (dù không ai mong điều này) không nhỉ!
Em chưa thấy ai chen ngang tiêm chủng bị lăn quay như giả thiết cụ đặt ra

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Em đẩy lên. Em hiến đc hơn 30 lần rồi. trung bình mỗi năm 3 lần từ hồi học ĐH Bách Khoa. Trung tấm y tế phường, đối diện tòa nhà A13 (hình như thế). Lần gần nhất tháng 1 năm nay. Tháng sau em sẽ đi, khi dịch lắng xuống.
Cụ đi được nhiều thật đấy, Like

Em có mặt tại trung tâm khai báo yt xong đợi cả tiếng rồi chưa được vào, có vẻ đông phết :D
Vậy ạ Cụ, hôm nay ngày đầu tiên của CT16 ở HN nên sợ vắng

XPQ

Xe cút kít
Thằng GĐ đấy người Brazil đấy cụ, xem nước nó ntn biết ngay trình nó đến đâu, khi các nước đã đóng biên với TQ rồi thằng này vẫn rung đùi bảo chết ít bệnh nhẹ không có gì, đến lúc lan cả TG rồi mới à ờ. Giờ đến cái tìm nguyên nhân thôi chưa có kết luận gì gọi là thuyết phục cả. Vacxin giờ đang phải đi mua khắp nơi, e thấy tổ chức này phế, ko bằng nhóm nhỏ ở Đức. Bọn này thấy bảo ở Mỹ ăn chơi với luôn vi phạm luật lệ giao thông bên đấy thì phải ko biết e có nhớ nhầm ko nữa.

Thằng đấy người Ê ti ô bi, trước cũng làm cả đến bộ trưởng ngoại giao.

coolpix8700

Xe ngựa
E cũng nghĩ như Cụ, và mũi 1 đã tiêm Astra rồi, giờ thấy BYT nói sẽ tiêm mũi 2 Pfizer. Thôi thì tuỳ, NN cho tiêm gì mình tiêm chứ có đc chọn đâu.
Khuyến cáo, chứ không phải chương trình sẽ phải làm như vậy.
Mới nhập về có mỗi 100 ngàn liều, chưa biết lúc nào có lô khác sẽ về, đã phân phối đi các nơi thì lấy đâu đủ để dựng chương trình tiêm mũi 2 bằng Pfizer!

polizia

Xe container
Chết do tiêm chủng xác suất rất ít, hàng ngày có rất nhiều người đột quỵ, đợt này tiêm chủng rộng nên nó trùng hợp thôi.
Ca ở Đông Anh thằng cu giáo viên chết là tiêm xong đi uống rượu vs bạn và cả hút cần nên truỵ tim.

alceste

Xe điện
Cụ giải thích cho em là lệch lạc ở chỗ nào? Em đang thấy nhận định "Chẳng qua tiêm thì sau này dễ dàng đi lại chứ nó cũng ko làm mình ko nhiễm hoặc người quanh mình ko nhiễm" khá là nguy hiểm.
Là mọi người đang quá kỳ vọng vào vắcxin như kiểu giải pháp sẽ fix tất cả mọi vấn đề. Em thấy ko đúng và ko nên như thế. Vì vaccin đến h vẫn còn rất nhiều vấn đề chưa biết, tác dụng phụ, thời gian chống chịu, V.V đến như các nước đã tiêm vẫn phải xác định sống chung, nhưng như các bác trên này đang coi nó như chìa khoá thần kì.

duongcua03

Xe tăng
Nguồn máu đang thiếu nghiêm trọng. Nay cũng có bạn gọi điện hỏi anh có hiến máu sớm được không và nhắc lại là hôm nay hay ngày mai có thể đi được? Các cụ định đi hiến máu thì tải app Hién máu, trên đấy có lịch sử hiến, nguồn máu được sd cho viện nào và đăng ký lịch hiến máu online để có thời gian phù hợp cũng như an toàn thời covid.
Vầng để em kiểm tra xem đã đủ ngày để đi hiến chưa, tích lũy thêm 1 sổ tiết kiệm máu vào ngân hàng máu cũng tốt mà!;;);)

hoviethung

Xe lăn
Là mọi người đang quá kỳ vọng vào vắcxin như kiểu giải pháp sẽ fix tất cả mọi vấn đề. Em thấy ko đúng và ko nên như thế. Vì vaccin đến h vẫn còn rất nhiều vấn đề chưa biết, tác dụng phụ, thời gian chống chịu, V.V đến như các nước đã tiêm vẫn phải xác định sống chung, nhưng như các bác trên này đang coi nó như chìa khoá thần kì.
Ngoài ra còn có khả năng là lâu đến lượt nữa.

duongcua03

Xe tăng
Em cũng mới đi hiến hôm qua theo yêu cầu từ bệnh viện...thiếu máu quá. Nhất là nhóm máu O.
Vợ em giống cụ mới tiêm vacxin nên ko đi hiến được.
Hazz
Em nhóm B hơi sẵn, có lần đi hiến mấy cụ xét nghiệm còn chê máu em béo quá! 8-} 8-} 8-} 8-}