[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

darthvader

Xe điện
Em nhớ năm ngoái trên báo chí cũng đã có ý kiến của các chuyên gia y tế về việc phun khử khuẩn, với nhận định là phun lên không khí không có tác dụng mấy, mà phải phun lên bề mặt.. bề mặt nhà cửa đường sá, tay nắm cửa, v..v.. nói chung là những nơi mà con người có tiếp xúc trực tiếp...

abx

Xe tải
Là mọi người đang quá kỳ vọng vào vắcxin như kiểu giải pháp sẽ fix tất cả mọi vấn đề. Em thấy ko đúng và ko nên như thế. Vì vaccin đến h vẫn còn rất nhiều vấn đề chưa biết, tác dụng phụ, thời gian chống chịu, V.V đến như các nước đã tiêm vẫn phải xác định sống chung, nhưng như các bác trên này đang coi nó như chìa khoá thần kì.
Cách nghĩ của cụ khá gần cách tư duy nhị phân như cụ ở trên em đã comment. Về các ý khác, em xin comment lại như sau:
Thứ nhất là em chưa thấy ai coi vaccine là giải pháp thần kỳ, mọi người chỉ có nó là giải pháp hiệu quả (và càng ngày càng có xu hướng coi nói là hiệu quả nhất) trong số các giải pháp mà loài người có đến hiện nay.
Giải pháp nào cũng có mặt trái của nó cả, và người ra quyết định phải lựa chọn những gì mang lại giá trị (hiệu quả - rủi ro) cao nhất với những thông tin có được đến hiện tại. Theo thời gian, các giải pháp sẽ thay đổi hoặc hoàn thiện theo những thông tin có được. Đặt tình huống là thế giới chờ thử nghiệm vaccine thử nghiệm cho an toàn đến mức đạt chuẩn (đạt chuẩn thôi chứ không tuyệt đối được) thì thử hỏi đến lúc đó thế giới còn sống sót qua bệnh dịch và đói nghèo bao nhiêu % để tiêm vaccine?
Cũng phải nói thêm là những người không muốn tiêm vaccine thực tế là đang hưởng lợi từ một góc độ nhất định từ những người đã tiêm trong khi những người đã tiêm phải chấp nhận một số rủi ro cá nhân. Vì vậy, nên có thái độ trân trọng những người đã sẵn sàng tiêm.

The Silent

Xe tăng
Muốn biết nó hại hay lợi cho sức khỏe con người hay không, chưa cần vội tìm link của Who cảnh báo, chỉ cần nhìn mấy chú đeo mặt nạ phòng độc, với tư thế hiên ngang, giương cao cần phụt, xịt thẳng vào đầu, vào mặt người dân đi đường.....thì biết. Còn tác dụng với covid không à? Một trò đùa dai và tốn tiền. Còn tiền đi đâu thì miễn bàn. Nắng hay mưa "bố cứ xịt tất" kiểu thị uy "ló" phải thế.

just for fun

Xe lăn
Em tự hỏi, cái bọn cho tiêm chui không đúng đối tượng đấy, nó có biết suy nghĩ đến hậu quả ngoài mong muốn là kẻ chen ngang lăn quay ra đấy (dù không ai mong điều này) không nhỉ!
Khi ấy thì câu chuyện sẽ diễn tiến tiếp như thế nào? Các cụ thử cho ý kiến???
Theo em thì lại thêm một kịch bản hài hước nữa cho mọi người xem.
Cháu ko nghĩ một ai đó lăn ra chết vì bất kỳ lí do gì là kịch bản hài hước ạ.

muoibaconcho

Xe điện
Không giết đc con này thì cũng giết đc con kia. Không khí cũng sạch hơn đc chút.

hd-vt

Xe container
Mượn chuyện chị em covid đợt này để nói về văn hóa Singapore.

Chả là em làm việc, hợp tác, đi lại Singapore đến nay là khoảng 20 năm. Từ 2003 đến 2007 thì hầu hết thứ 2 - 6 ở sing và cuối tuần là về VN. E nói vậy để các cụ hiểu thời gian e ở Singapore vừa lâu, vừa dài ạ.

Nói về văn hóa Singapore, e và bọn người sing đều đúc kết 1 câu " no money, no honey" và " nó money, no talk"... có nghĩa là cái gì cũng quy ra tiền hết. Và sau này khi sang Úc, Mỹ, Ca...e mới nhận ra 1 điều đơn giản, đây là cách sống của người dân tại đất nước tư bản chứ ko chỉ riêng Singapore.

Và từ cái văn hoá này, ở góc độ quản lý nó đem lại bao chuyện thoạt nhìn rất buồn cười, khó hiểu nhưng nếu suy xét thì cũng ko thấy có j lạ.

Trước đây, khi gái VN sang ít, ko biết nói tiếng Anh, tiếng Trung thì nv IOM (nv di trú tại sân bay) nó hỏi đến đâu? Nếu ko trl đc hoặc cuống quá nói geylang (phố đèn đỏ của Singapore) thì bị cho về. Sau đó, các má mì người VN mới bắt đầu tập cho các bạn ấy vài câu tiếng Anh và thuê mấy cái home ngoài thì đều qua đc, tuy nhiên niềm vui cg ko kéo dài, sau đó khi nhập cảnh các bạn phải có tiền (khoảng 1500-2000sgd) nên để qua đc các má mì mới cho các b ấy vay tiền, mang qua và bên kia đón thì thu lại... rồi sau này lẻ tẻ thì có trường hợp ko có bạn trai và chồng đi cg cũng ko đc nhập cảnh, tuy nhiên việc này ko thường xuyên.

Còn sau khi nhập cảnh thì sao? Khi gái VN đứng đường thì thỉnh thoảng sẽ có xe của police đi lùa cho chạy tán loạn, lúc sau lại tụ lại như chưa có điều gì xảy ra. Trong các quán karaoke cg vậy, police cg lùa theo đợt, y như bắt cóc bỏ đĩa, e nào chẳng may bị tóm vào ngồi 1-2 ngày chủ bảo lãnh lại ra đi làm bình thường... Nói vậy để biết rằng cũng chả phải người sing coi thường gì người Việt mình mà chỉ đơn giản họ coi gái VN sang đây là công cụ để thu hút, để kiếm tiền từ khách du lịch... và khi mục đích ko đạt được, mà lại làm lây lan dịch bệnh thì việc bị đối xử ko tốt và lên án cg là việc bình thường thôi ạ.

Nói tóm lại, việc quản lý này cho ta cái cảm nhận cp Singapore ko thừa nhận nhưng cg ko quản lý triệt để các e xinh đẹp người VN và các nc khác sang Singapore làm việc này để nhằm mục đích thu hút khách du lịch....(kiểu như du học sinh sang Nhật cp cấm đi làm quá 20h/tuần, tuy nhiên hỏi 100 ô VN thì 99 ông làm gấp đôi time đó. Vậy chính phủ Nhật biết ko? Có là cái chắc! Có cấm ko? Ngoài mặt phải cấm chứ ko thì tuyển du học sinh thành tuyển LĐ hết? Vậy làm thế để làm j? Để trả lương thấp, ko phải nộp bảo hiểm, để có nhân lực làm việc theo thời vụ và những việc các LĐ thông thường chả ai thèm làm...)

Gấu e lườm bắt đi nấu cơm.... để 1-2 hôm nữa rảnh e viết tiếp về bí kíp gia hạn visa, moi tiền tip và các mảng tối của đời sống gái VN tại Singapore hầu các cụ dịch covid ah..
Thế cóa vụ gái ở vùng tiểu Ấn đụ Mu sờ ta...éo cho éo lếu thấy đặc Chai nờ không cụ? Hehe.

STElectric

Xe đạp
Tôi hay gặp các bạn trẻ đi hiến máu.
Hồi trước (còn trẻ), cũng định đi, nhưng huyết áp thấp quá, chị y tá xinh đẹp lại đuổi về.
Em đầu bốn đít chơi vơi rồi nhưng đi hiến máu chỉ số vẫn ngon, các em vẫn rút cật lực tới 380cc.

darthvader

Xe điện
Mượn chuyện chị em covid đợt này để nói về văn hóa Singapore.

Chả là em làm việc, hợp tác, đi lại Singapore đến nay là khoảng 20 năm. Từ 2003 đến 2007 thì hầu hết thứ 2 - 6 ở sing và cuối tuần là về VN. E nói vậy để các cụ hiểu thời gian e ở Singapore vừa lâu, vừa dài ạ.

Nói về văn hóa Singapore, e và bọn người sing đều đúc kết 1 câu " no money, no honey" và " nó money, no talk"... có nghĩa là cái gì cũng quy ra tiền hết. Và sau này khi sang Úc, Mỹ, Ca...e mới nhận ra 1 điều đơn giản, đây là cách sống của người dân tại đất nước tư bản chứ ko chỉ riêng Singapore.

Và từ cái văn hoá này, ở góc độ quản lý nó đem lại bao chuyện thoạt nhìn rất buồn cười, khó hiểu nhưng nếu suy xét thì cũng ko thấy có j lạ.

Trước đây, khi gái VN sang ít, ko biết nói tiếng Anh, tiếng Trung thì nv IOM (nv di trú tại sân bay) nó hỏi đến đâu? Nếu ko trl đc hoặc cuống quá nói geylang (phố đèn đỏ của Singapore) thì bị cho về. Sau đó, các má mì người VN mới bắt đầu tập cho các bạn ấy vài câu tiếng Anh và thuê mấy cái home ngoài thì đều qua đc, tuy nhiên niềm vui cg ko kéo dài, sau đó khi nhập cảnh các bạn phải có tiền (khoảng 1500-2000sgd) nên để qua đc các má mì mới cho các b ấy vay tiền, mang qua và bên kia đón thì thu lại... rồi sau này lẻ tẻ thì có trường hợp ko có bạn trai và chồng đi cg cũng ko đc nhập cảnh, tuy nhiên việc này ko thường xuyên.

Còn sau khi nhập cảnh thì sao? Khi gái VN đứng đường thì thỉnh thoảng sẽ có xe của police đi lùa cho chạy tán loạn, lúc sau lại tụ lại như chưa có điều gì xảy ra. Trong các quán karaoke cg vậy, police cg lùa theo đợt, y như bắt cóc bỏ đĩa, e nào chẳng may bị tóm vào ngồi 1-2 ngày chủ bảo lãnh lại ra đi làm bình thường... Nói vậy để biết rằng cũng chả phải người sing coi thường gì người Việt mình mà chỉ đơn giản họ coi gái VN sang đây là công cụ để thu hút, để kiếm tiền từ khách du lịch... và khi mục đích ko đạt được, mà lại làm lây lan dịch bệnh thì việc bị đối xử ko tốt và lên án cg là việc bình thường thôi ạ.

Nói tóm lại, việc quản lý này cho ta cái cảm nhận cp Singapore ko thừa nhận nhưng cg ko quản lý triệt để các e xinh đẹp người VN và các nc khác sang Singapore làm việc này để nhằm mục đích thu hút khách du lịch....(kiểu như du học sinh sang Nhật cp cấm đi làm quá 20h/tuần, tuy nhiên hỏi 100 ô VN thì 99 ông làm gấp đôi time đó. Vậy chính phủ Nhật biết ko? Có là cái chắc! Có cấm ko? Ngoài mặt phải cấm chứ ko thì tuyển du học sinh thành tuyển LĐ hết? Vậy làm thế để làm j? Để trả lương thấp, ko phải nộp bảo hiểm, để có nhân lực làm việc theo thời vụ và những việc các LĐ thông thường chả ai thèm làm...)

Gấu e lườm bắt đi nấu cơm.... để 1-2 hôm nữa rảnh e viết tiếp về bí kíp gia hạn visa, moi tiền tip và các mảng tối của đời sống gái VN tại Singapore hầu các cụ dịch covid ah..
Bài cụ viết chỉ ra 1 điều mà em đã nói, là thằng Singapore này hai mặt, một mặt nó thể hiện ra là nó cấm gái mại dâm sang nước nó để hành nghề, mặt thứ hai là nó âm thầm để mặc cho gái mại dâm hành nghề , cũng được thôi...
Nhưng nó lấy lý do đó để gom tất cả phụ nữ VN nhập cảnh vào nước nó là có mục đích hành nghề và công khai sỉ nhục tại cửa khẩu là điều không thể chấp nhận được.. Chưa có nước nào làm như vậy trừ nó.

mypleasure

Xe buýt
Các cụ nói vụ mắt nhắm mắt mở cho các em lao động nó nghe thấy nên ra quân làm điểm đây này. Em vừa thấy có xe bán tải ra quân dẹp. Xong đợt ra quân này cóc mới nhảy ra khỏi đĩa được:).

Đại loại nó xông vào condo bắt được 9 em VN, 6 em đã bị đuổi về, 3 em tiếp tục điều tra. Theo luật thì mức phạt rất kinh toàn tiền trăm nghìn đô Sing dăm bảy năm tù cho những người trong cuộc, kể cả chủ cho thuê nhà (tiếp tay).

Thùy link từ Channel News Asia

tuan_nguyen261188

Xe điện
Rh- hình như có vài % thôi phải không cụ nhẩy?
AB Rh- là hiếm nhất ở Việt Nam. Nhưng nó lại nhận được tất cả các nhóm máu Rh- khác.
O Rh- ít hiếm hơn nhưng nó chỉ nhận được từ O Rh- nên O Rh- có nguy cơ thiếu máu cao nhất trong các các nhóm máu.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Ảnh hưởng xấu rõ ràng ntn vậy cụ ?
Cụ hỏi các anh đi phun thuốc ý. Các anh ý nai nịt kín mít, đeo cả mặt nạ phòng độc thì rõ quá rồi.
Google có nhiều mà cụ

Cloramin B có độc không?
Đây là hoá chất được khuyến cáo sử dụng để sát khuẩn, tuy nhiên cần phải cẩn trọng trong việc sử dụng vì Cloramin B có thể gây độc khi pha nồng độ cao trên 2%. Chloramin B có thể gây độc đối với người tiếp xúc trực tiếp với hóa chất như: Tổn thương da, làm da bị nóng rát và khó chịu; Tổn thương mắt ở giác mạc, thậm chí làm mù mắt; Tổn thương hô hấp làm co thắt cơ trơn, khó thở... Khi gặp phải các tác dụng phụ không mong muốn, cần đến ngay cơ sở y tế để được xử trí can thiệp kịp thời.
Cụ thể là sẽ tác động lên hệ tiêu hoá, hô hấp và da như: gây viêm da, suy hô hấp, ngộ độc đường tiêu hoá. Khi pha Cloramin B cần chuẩn bị găng tay cao su, khẩu trang bảo vệ để tránh sự việc đáng tiếc xảy ra.
Ngoài ra bạn cần lưu ý khi sử dụng Cloramin B trong hộ gia đình, cần để ở nơi tránh xa tầm tay của trẻ em vì nếu trẻ em nghịch ngợm và nuốt phải bột Cloramin B sẽ xảy ra hậu quả không đáng có.

valid

Xe tăng
Thằng GĐ đấy người Brazil đấy cụ, xem nước nó ntn biết ngay trình nó đến đâu, khi các nước đã đóng biên với TQ rồi thằng này vẫn rung đùi bảo chết ít bệnh nhẹ không có gì, đến lúc lan cả TG rồi mới à ờ. Giờ đến cái tìm nguyên nhân thôi chưa có kết luận gì gọi là thuyết phục cả. Vacxin giờ đang phải đi mua khắp nơi, e thấy tổ chức này phế, ko bằng nhóm nhỏ ở Đức. Bọn này thấy bảo ở Mỹ ăn chơi với luôn vi phạm luật lệ giao thông bên đấy thì phải ko biết e có nhớ nhầm ko nữa.
Cụ nhớ hơi bị nhầm . Tedros Adhanom Ghebreyesus Tổng giám đốc WHO là người Ethiopia.
Trung quốc đã đề cử và hỗ trợ hết mình cho Tedros trong cuộc chạy đua chức Tổng giám đốc WHO với ứng cử viên người Anh David Nabarro.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Cơ hội cho chiến sỹ thực tập. Còn phun cái gì có ai biết? Làm màu cho dân tình yên tâm.
Hy vọng là các anh ý phun nước máy chủ yếu tạo hiệu ứng an toàn. Chứ thấy video các anh cầm vòi phun thẳng vào người tham gia giao thông mà thấy ghê, trong khi các anh ý trang bị phòng độc kín mít

farevell

Xe buýt
Em cũng vừa xem tivi cũng thắc mắc việc phun tràn lan ra đường thế có tác dụng gì ko :))

darthvader

Xe điện
Các cụ nói vụ mắt nhắm mắt mở cho các em lao động nó nghe thấy nên ra quân làm điểm đây này. Em vừa thấy có xe bán tải ra quân dẹp. Xong đợt ra quân này cóc mới nhảy ra khỏi đĩa được:).

Đại loại nó xông vào condo bắt được 9 em VN, 6 em đã bị đuổi về, 3 em tiếp tục điều tra. Theo luật thì mức phạt rất kinh toàn tiền trăm nghìn đô Sing dăm bảy năm tù cho những người trong cuộc, kể cả chủ cho thuê nhà (tiếp tay).

Thùy link từ Channel News Asia
Khác gì bên Thái, thỉnh thoảng ra quân hốt 1 mớ mấy em Uzbek Nga U , rồi mấy tháng sau lại thấy .. nhưng họ có bao giờ hành xử tại cửa khẩu mát dại như bọn Sing đâu..