[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

--Lamborghini--

Xe cút kít
Tầm này xe pháo gì.
Có cái ăn là ngon rồi :(

Đào Cảnh

Xe máy
Tầm nay có cái ăn là ok rồi. xe pháo gì tầm này ạ. cứ dịch ntn thì kinh tế kiệt quệ mất

duongcua03

Xe tăng
Em đi hiến máu ngoài đóng góp cho cộng đồng thì rất thích thái độ ân cần, nhẹ nhàng của nhân viên y tế. Vẫn biết bệnh viện luôn quá tải nhưng ước gì bệnh nhân vào viện nhận được thái độ phục vụ như vậy.
Cả nhà em toàn O: mẹ đẻ, anh chị em ruột, chị dâu, con, cháu.
Em cũng vậy, không nói nhân viên y tế lấy máu mà cả nhân viên điều trị trong khoa cũngđáng yêu lắm ạ. cách đây cỡ 2 tháng vợ em thiếu máu không rõ nguyên nhân phải vào khoa máu lành tính truyền mấy bịch. Bác sĩ, y tá, điều dưỡng đều còn khá trẻ đều rất nhẹ nhàng thân thiện. Em khó ngủ, loanh quanh, trong khoa thấy cô BS điều trị vợ em trực, thức gần như suốt đêm mà sáng sau vẫn làm việc như bình thường. Rất khâm phục sự dẻo dai của cô ấy!

Michael J

Xe điện
Tàu nhanh có đưa tin về việc QĐ sẽ phu khử khuẩn toàn TPHCM trong một tuần. Hình ảnh phun khử khuẩn rất chi là quen thuộc ở các bản tin thời sự, báo chí trong và ngoài nước... đến mức đương nhiên, không thấy đến phun khéo dân mắng chính quyền tắc trách ;)

https://vnexpress.net/quan-doi-phun-khu-khuan-toan-tp-hcm-4328980.html

Nhưng sau khi xem ý kiến của độc giả hỏi về hiệu quả của việc phu khử khuẩn này thì em giở gg thần chưởng.

Tìm kiếm theo cụm từ "phun khử khuẩn có tác dụng không" không có bài viết nào tiếng Việt
Tìm kiếm theo cụm từ "anti virus spray in the street" thì có các bài của báo đài phương Tây đồng loạt trích dẫn quan điểm của WHO về các nỗ lực này là (nguyên văn): không hiệu quả, có hại hơn có lợi

Don't spray disinfectants to kill coronavirus, WHO advises

Em hóng các cụ có chuyên môn trao đổi về quan điểm của WHO
Thường thì làm gì cũng phải có đơn vị giám sát, kiểm tra kết quả, lấy mẫu kiểm định...nhưng việc này nhà cháu chưa đọc thấy ở đâu đưa kết quả cả. Có cụ nào có kết quả cụ thể up lên giùm mn với. Làm mà ko biết có hiệu quả không thì cũng khó nói nhỉ?

winnghiepdu

Xe điện
Ánh nắng mặt trời nó diệt khuẩn tốt như thế chưa kể những lúc trời nắng to, phun thì phun nhưng đừng phun ngoài đường nó phí đi.

Trai_Nam

Xe tải
Còn 1 chuyện là vaccine nếu rút khéo sẽ luôn dư ra liều. Trong Nam đã áp dụng và có cả những người trong ngành y đều xác nhận.
Đợt trc có bài báo đăng xong bọn rận vào chửi loạn lên là ăn gian, ăn bớt, đến khi có người giải thích và dẫn chứng là nc ngoài cũng làm vậy thì nó mới im.
Đại loại ví dụ quy định 1 liều là 0,5ml và 1 lọ 10 liều là 5ml. Nhưng nhà sản xuất ko bao giờ đóng gói sít sao đúng 5ml/ lọ mà sẽ dư ( thể tích thực có thể là 6ml )
Vì thế nếu người tiêm rút khéo và rút kiệt thì cứ 1-2 lọ lại dư ra 1 liều.
Hoàn toàn tiêm thêm kiểu đi đêm đc :))
Cái cụ nói chỉ là AZ thôi, nhưng nó cũng nói luôn trong HDSD là nếu liều tròn thì đc còn lẻ gộp lại thì ko do chất lượng. Còn Pfizer thì ko có chuyện đó đâu, đủ là may lắm rồi.

Trai_Nam

Xe tải
Lại thêm cả vụ này nữa hả cụ....??? Chết thật , ko chừng dân đen 3 đời như nhà các e chúng nó tiêm cho mấy mũi vaccin h2o thì cũng chả biết thế nào mà nần.... Báo nói bên ấn độ cũng chả xảy ra chuyện như này rồi đấy thây.... khiếp quá.
Đúng vậy, dân Ấn cũng bị vụ nước cất. Nên giờ em trang bị tận răng cho những ng lớn tuổi trong gđ em, yêu cầu ở trong nhà và ko ra đường, tập thể dục cũng trong nhà luôn. Như vậy mới tránh đc chứ đi lang thang là dính liền mà biết chừng nào mới đc chủng ngừa. Nói chung mỗi ng phải tự phòng ngừa cho hệ thống y tế bớt quá tải.

Trai_Nam

Xe tải
Thế đến lúc cụ đi tiêm vắc xin miễn phí cho toàn gia đình cụ có ngượng ko ạ?
chẳng may bị mắc covid phải sử dụng đến cơ sở vật chất do người khác đóng góp mà có thì cụ cảm thấy sao?
Cháu thì tin Ông ngoại của ẻm này đóng góp cho xã hội ít nhất là hơn những người như cụ. Cụ khoe ko đóng gì nhưng nếu vẫn sử dụng tiện ích do người khác đóng góp mà có thì khác gì ẻm lên mạng khoe chen ngang được mũi tiêm đâu.
Các cụ ạ, giờ ở Hà Nội tìm ÁtraZeneca để tiêm mà ko có, cháu mũi 1 AZ mà chờ đến 12 tuần để có AZ để tiêm mũi 2 mà ko có đây, toàn Pfizer và Moderna thôi. Hiện nay thì cũng chẳng hiếm lạ gì nên ẻm thích thì ẻm khoe là hàng xịn hàng Mỹ :D
Còn ai muốn hỏi ẻm trong nhóm ưu tiên ko thì xin vui lòng search 16 nhóm ưu tiên, ẻm có đấy, các cụ cũng được luôn he he.
Đây ah, các cụ xem ẻm có nằm trong nhóm ưu tiên ko nhé.
Cụ cho ẻm với ck ẻm làm ở đâu mà đc ưu tiên vậy cụ, ở tòa soạn báo 'đời' hả cụ.

Trai_Nam

Xe tải
Bình thường em thấy con nhà nòi họ ít khoe khôn. Đây là một trường hợp độc lạ nhất mà tỉ lệ đậu phụ cao. (Sau vầng trán kia, 2 bìa đậu phụ) hổ phụ sinh đậu phụ.
Nó đú trend mà cụ. Bú fame mà bú ngu nên ng ta mới chửi

Trai_Nam

Xe tải
Mới về thêm rồi cụ ợ, hy vọng cụ có lượt, vì số mũi 1 AZ giờ tầm vài triệu.
Pfizer trữ lạnh ở nhiệt độ âm sâu như vậy, ở VN mình chưa biết thế nào. E thấy moderna giờ là ngon nhất, lại về nhiều.
Vài bữa nữa AZ sẽ tràn ngập do EU bỏ ko dùng nữa, lượng thải + sx sẽ làm lượng cung ứng dồi dào

Trai_Nam

Xe tải
Cụ trả lời trực tiếp vào câu hỏi của em được không?.
Em trả lời cụ nhé, chích ngừa thì khi cụ nhiễm cụ sẽ ko bị nặng như những trường hợp nằm hàng tháng trong ICU mà ở thể nhẹ hơn. Nên chích để tránh gánh gây áp lực cho đội ngũ y tế chống dịch cũng như kinh tế nước nhà cũng như bảo vệ môi trường :D

Trai_Nam

Xe tải
Công nhận, nhiều người cơ quan em hay giáo viên mà em biet cũng không tiêm vì ngần ngại. Tác dụng phụ nữa, chứ có báu bở gì. Chẳng qua tiêm thì sau này dễ dàng đi lại chứ nó cũng ko làm mình ko nhiễm hoặc người quanh mình ko nhiễm.
Cái này là truyền thông làm lệch lạc, hoặc hiểu biết của nhiều người trong đó có em đấy cứ tưởng được tiêm là cái gì đấy hoành tráng lắm, hơn người nên phải khỏe.
Em bữa cãi với cụ vụ thủy điện là em hơi nghi ngờ cụ rồi giờ em đọc câu trên của cụ thì em khẳng định cụ ko biết gì hết. À mà cụ chích chưa mà biết có tác dụng phụ. Hay lại nghe 170K / năm sống chật vật =))
Em trả lời cụ nhé, chích ngừa thì khi cụ nhiễm cụ sẽ ko bị nặng như những trường hợp nằm hàng tháng trong ICU mà ở thể nhẹ hơn, tạo ra kháng thể. Nên chích để tránh gánh gây áp lực cho đội ngũ y tế chống dịch cũng như kinh tế nước nhà cũng như bảo vệ môi trường và để giường bệnh cho những ng khác.

Chỉnh sửa cuối:

Trai_Nam

Xe tải
Em tự hỏi, cái bọn cho tiêm chui không đúng đối tượng đấy, nó có biết suy nghĩ đến hậu quả ngoài mong muốn là kẻ chen ngang lăn quay ra đấy (dù không ai mong điều này) không nhỉ!
Khi ấy thì câu chuyện sẽ diễn tiến tiếp như thế nào? Các cụ thử cho ý kiến???
Theo em thì lại thêm một kịch bản hài hước nữa cho mọi người xem.
Thì cấp cứu thôi cụ rồi viết lý do là suy kiệt cơ thể :))

Trai_Nam

Xe tải
Cách nghĩ của cụ khá gần cách tư duy nhị phân như cụ ở trên em đã comment. Về các ý khác, em xin comment lại như sau:
Thứ nhất là em chưa thấy ai coi vaccine là giải pháp thần kỳ, mọi người chỉ có nó là giải pháp hiệu quả (và càng ngày càng có xu hướng coi nói là hiệu quả nhất) trong số các giải pháp mà loài người có đến hiện nay.
Giải pháp nào cũng có mặt trái của nó cả, và người ra quyết định phải lựa chọn những gì mang lại giá trị (hiệu quả - rủi ro) cao nhất với những thông tin có được đến hiện tại. Theo thời gian, các giải pháp sẽ thay đổi hoặc hoàn thiện theo những thông tin có được. Đặt tình huống là thế giới chờ thử nghiệm vaccine thử nghiệm cho an toàn đến mức đạt chuẩn (đạt chuẩn thôi chứ không tuyệt đối được) thì thử hỏi đến lúc đó thế giới còn sống sót qua bệnh dịch và đói nghèo bao nhiêu % để tiêm vaccine?
Cũng phải nói thêm là những người không muốn tiêm vaccine thực tế là đang hưởng lợi từ một góc độ nhất định từ những người đã tiêm trong khi những người đã tiêm phải chấp nhận một số rủi ro cá nhân. Vì vậy, nên có thái độ trân trọng những người đã sẵn sàng tiêm.
Cụ trả lời cụ ấy làm gì cho mệt, cụ ấy toàn nghe thế này thế lọ thế chai chứ có biết gì đâu.