[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

duongqua

Xe container
Sing lợn làm trò con bò thôi.

Bao năm nay vẫn thế.

Nó có trò xây dựng hình ảnh trong sạch với quốc tế, nhưng bên trong thì thối như mứt!!

Nào là nước sạch nhất thế giới: sạch éo gì, đầy khu bẩn. Geylang hay Choa Chu Kang rác đầy đường khác éo gì Thanh Xuân.

Nào là không có tham nhũng, mại dâm, tệ nạn.

=> có hết.

1 khu ung nhọt còn tởm lợm hơn Thanh Nhàn + Phố đèn đỏ Hà Lan cộng lại chính là Geylang.

1 đống Lorong (ngõ) Geylang từ 1 đến 20 mấy. Ngõ thì bán thuốc lá lậu, 1 điểm bán ngày độ 5000 bao chứ mấy. Mà có vài chục điểm rải rác. Nào là cờ bạc đổ xí ngầu ngang nhiên độ vài ba chục bàn bầy ngay lối đi. Nào là gái điếm đứng đầy các phố (cao điểm có mà cả nghìn đứa).

KTV (Karaoke) thì cũng vài ba chục quán, tiếp viên xõa xượi, múa lửa như BTX thôi :))

Chúng nó xõa thế mà có ai bắt bớ gì đâu?

Ghét nhất thói đạo đức giả của bọn Sing lợn này.

Trước em có hơn năm bôn ba ở khu Geylang này nên cũng biết tý...
Lời cụ đúng quá,lần đầu tiên e sang Sing cũng với bao háo hức về đất nước này được quốc tế ca ngợi lắm. Nhưng ra khỏi sân bay vào trong nội đô thì ôi thôi,ngoài khu trung tâm Vịnh Marina Bay ra thì còn lại còn ko bằng TP HCM ra nhà mình. Còn so với Nhật, HQ thì nói luôn Sing éo đủ tuổi cả về văn minh,sạch sẽ, ý thức người dân!
Nhưng e ghét nhất là cái thái độ của bọn Sing này, cùng gốc ĐNA với nhau mà thái độ khinh khỉnh,ỡm ờ khi nhìn người đồng màu với chúng. Ngay cả đi Châu Âu e cũng ko thấy thái độ dân trắng với dân vàng đến mức như bọn Sing này.
Công nhận Sing PR giỏi thật!

bobesoc

Xe tăng
Mượn chuyện chị em covid đợt này để nói về văn hóa Singapore.

Chả là em làm việc, hợp tác, đi lại Singapore đến nay là khoảng 20 năm. Từ 2003 đến 2007 thì hầu hết thứ 2 - 6 ở sing và cuối tuần là về VN. E nói vậy để các cụ hiểu thời gian e ở Singapore vừa lâu, vừa dài ạ.

Nói về văn hóa Singapore, e và bọn người sing đều đúc kết 1 câu " no money, no honey" và " nó money, no talk"... có nghĩa là cái gì cũng quy ra tiền hết. Và sau này khi sang Úc, Mỹ, Ca...e mới nhận ra 1 điều đơn giản, đây là cách sống của người dân tại đất nước tư bản chứ ko chỉ riêng Singapore.

Và từ cái văn hoá này, ở góc độ quản lý nó đem lại bao chuyện thoạt nhìn rất buồn cười, khó hiểu nhưng nếu suy xét thì cũng ko thấy có j lạ.

Trước đây, khi gái VN sang ít, ko biết nói tiếng Anh, tiếng Trung thì nv IOM (nv di trú tại sân bay) nó hỏi đến đâu? Nếu ko trl đc hoặc cuống quá nói geylang (phố đèn đỏ của Singapore) thì bị cho về. Sau đó, các má mì người VN mới bắt đầu tập cho các bạn ấy vài câu tiếng Anh và thuê mấy cái home ngoài thì đều qua đc, tuy nhiên niềm vui cg ko kéo dài, sau đó khi nhập cảnh các bạn phải có tiền (khoảng 1500-2000sgd) nên để qua đc các má mì mới cho các b ấy vay tiền, mang qua và bên kia đón thì thu lại... rồi sau này lẻ tẻ thì có trường hợp ko có bạn trai và chồng đi cg cũng ko đc nhập cảnh, tuy nhiên việc này ko thường xuyên.

Còn sau khi nhập cảnh thì sao? Khi gái VN đứng đường thì thỉnh thoảng sẽ có xe của police đi lùa cho chạy tán loạn, lúc sau lại tụ lại như chưa có điều gì xảy ra. Trong các quán karaoke cg vậy, police cg lùa theo đợt, y như bắt cóc bỏ đĩa, e nào chẳng may bị tóm vào ngồi 1-2 ngày chủ bảo lãnh lại ra đi làm bình thường... Nói vậy để biết rằng cũng chả phải người sing coi thường gì người Việt mình mà chỉ đơn giản họ coi gái VN sang đây là công cụ để thu hút, để kiếm tiền từ khách du lịch... và khi mục đích ko đạt được, mà lại làm lây lan dịch bệnh thì việc bị đối xử ko tốt và lên án cg là việc bình thường thôi ạ.

Nói tóm lại, việc quản lý này cho ta cái cảm nhận cp Singapore ko thừa nhận nhưng cg ko quản lý triệt để các e xinh đẹp người VN và các nc khác sang Singapore làm việc này để nhằm mục đích thu hút khách du lịch....(kiểu như du học sinh sang Nhật cp cấm đi làm quá 20h/tuần, tuy nhiên hỏi 100 ô VN thì 99 ông làm gấp đôi time đó. Vậy chính phủ Nhật biết ko? Có là cái chắc! Có cấm ko? Ngoài mặt phải cấm chứ ko thì tuyển du học sinh thành tuyển LĐ hết? Vậy làm thế để làm j? Để trả lương thấp, ko phải nộp bảo hiểm, để có nhân lực làm việc theo thời vụ và những việc các LĐ thông thường chả ai thèm làm...)

Gấu e lườm bắt đi nấu cơm.... để 1-2 hôm nữa rảnh e viết tiếp về bí kíp gia hạn visa, moi tiền tip và các mảng tối của đời sống gái VN tại Singapore hầu các cụ dịch covid ah..

Chỉnh sửa cuối:

abx

Xe tải
Công nhận, nhiều người cơ quan em hay giáo viên mà em biet cũng không tiêm vì ngần ngại. Tác dụng phụ nữa, chứ có báu bở gì. Chẳng qua tiêm thì sau này dễ dàng đi lại chứ nó cũng ko làm mình ko nhiễm hoặc người quanh mình ko nhiễm.
Cái này là truyền thông làm lệch lạc, hoặc hiểu biết của nhiều người trong đó có em đấy cứ tưởng được tiêm là cái gì đấy hoành tráng lắm, hơn người nên phải khỏe.
Cụ giải thích cho em là lệch lạc ở chỗ nào? Em đang thấy nhận định "Chẳng qua tiêm thì sau này dễ dàng đi lại chứ nó cũng ko làm mình ko nhiễm hoặc người quanh mình ko nhiễm" khá là nguy hiểm.

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Cụ giải thích cho em là lệch lạc ở chỗ nào? Em đang thấy nhận định "Chẳng qua tiêm thì sau này dễ dàng đi lại chứ nó cũng ko làm mình ko nhiễm hoặc người quanh mình ko nhiễm" khá là nguy hiểm.
Vaccine điều chế gấp quá cụ ạ nên nếu ko phải là người xuề xoà thì ai cũng có quyền nghi ngờ.
Bắt nhau phải giải thích chẻ hoe này nọ nhiều khi cũng là việc khó vì nó phụ thuộc vào góc nhìn của mỗi người. Cụ thấy cần thì cụ cứ tiêm thôi :)
Chỗ em tiêm miễn phí và cũng ghi rõ là ko bắt buộc.
Còn có thông tin là nếu chết vì vaccine sẽ đc bồi thường 10 tỏi.
Em tính, nếu tiêm phát chết ngay thì sẽ có 10 tỏi để lại cho người thân. OK
Nhưng nhỡ lại chết từ từ (tới tận năm sau chẳng hạn) vì lí do khác nhưng nguyên nhân gốc là do tác dụng phụ (máu cục, viêm cơ...), thì liệu có đc đền ko.. hehe. Nên là thôi, em cũng từ từ ^^

Ps. Tỉnh em số nhiễm mới và số người ra đi nhiều hơn ở nhà nhiều. Nhưng mọi người vẫn bình tĩnh lắm.

Chỉnh sửa cuối:

abx

Xe tải
Vaccine điều chế gấp quá cụ ạ nên nếu ko phải là người xuề xoà thì ai cũng có quyền nghi ngờ.
Bắt nhau phải giải thích chẻ hoe này nọ nhiều khi cũng là việc khó vì nó phụ thuộc vào góc nhìn của mỗi người. Cụ thấy cần thì cụ cứ tiêm thôi :)
Chỗ em tiêm miễn phí và cũng ghi rõ là ko bắt buộc.
Còn có thông tin là nếu chết vì vaccine sẽ đc bồi thường 10 tỏi.
Em tính, nếu tiêm phát chết ngay thì sẽ có 10 tỏi để lại cho người thân. OK
Nhưng nhỡ lại chết từ từ vì lí do khác nhưng nguyên nhân gốc là do tác dụng phụ (máu cục, viêm cơ...), thì liệu có đc đền ko.. hehe. Nên là thôi, em cũng từ từ ^^

Ps. Tỉnh em số nhiễm mới và số người ra đi nhiều hơn ở nhà nhiều. Nhưng mọi người vẫn bình tĩnh lắm.
Cụ trả lời trực tiếp vào câu hỏi của em được không?.

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Cụ trả lời trực tiếp vào câu hỏi của em được không?.
Em trả lời rồi còn gì. Cụ thích thì cụ cứ tiêm thôi ^^
Còn ai chưa thấy cần thì kệ người ta.
Mỗi người một góc nhìn ^^

abx

Xe tải
Em trả lời rồi còn gì. Cụ thích thì cụ cứ tiêm thôi ^^
Còn ai chưa thấy cần thì kệ người ta.
Mỗi người một góc nhìn ^^
Em không nói tất cả bắt buộc phải tiêm. Em đang nói nhận định
"truyền thông lệch lạc" kia kìa. Cụ không tiêm nhưng đừng nói những người muốn tiêm là lệch lạc.

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
Em không nói tất cả bắt buộc phải tiêm. Em đang nói nhận định
"truyền thông lệch lạc" kia kìa. Cụ không tiêm nhưng đừng nói những người muốn tiêm là lệch lạc.
À. Thế để em nhắn cụ kia vào đổi từ khác.
Thay bằng cụm từ "ko đầy đủ" có được ko cụ ^^

giang.nguyen

Xe điện
Vậy nên cho ra đường phơi nắng cụ nhề ;))
Còn thằng cụ Who thì 3 năm nay chưa nghĩ xong tên nào đặt cho con covid nên đừng theo nó
Cái vụ xịt khử khuẩn này xịt ngoài đường chứ có vô nhà xịt đếch đâu mà cụ xỉa em. Kém thế

abx

Xe tải
À. Thế để em nhắn cụ kia vào đổi từ khác.
Thay bằng cụm từ "ko đầy đủ" có được ko cụ ^^
OK. Thế thì em đồng ý.
Em đã tiêm mũi 1 tháng 6 vừa rồi, trước khi tiêm em đã nghĩ rất kỹ vì cá nhân em không có nguy cơ lây nhiễm cao. Nhưng xét về trách nhiệm xã hội thì mình vẫn phải làm. Vừa rồi em tiếp xúc gần với một trưởng đoàn đội tuyển VN thi quốc tế là F2, mới thấy thấm thía và cám ơn ông F1 và F2 đã tiêm, nếu không thì chưa biết hôm nay mình có ngồi gõ phím OF được không đây.

Lái Ngựa

Xe buýt
Cái vụ xịt khử khuẩn này xịt ngoài đường chứ có vô nhà xịt đếch đâu mà cụ xỉa em. Kém thế
25 độ nhưng là trong nhà, trong phòng cụ nhé. Chứ ra ngoài nắng cao lắm 1 vài tiếng là chết hết trơn hết trọi.
Virus nhạy với tia UV lắm cụ ạ. Nắng 12h trưa thì 15p là khô queo rồi.
Thì cứ 12h trưa gõ kẻng lùa hết ra đường phơi 1 tiếng là chết hết trơn hết trọi bọn côvi, khỏi cần phiền phức ;))

butchikim

Xe ba gác
Cháu nhận luôn 0đ về chỗ :D

Lái Ngựa

Xe buýt
E mới tiêm hôm Chủ nhật nên phải sang tuần sau mới được Cụ ạ. Sáng mai Cụ đi được tốt quá

vâng, Bệnh viện phải gọi đến từng số là thiếu trầm trọng lắm ạ. E cũng nhóm O
Em có mặt tại trung tâm khai báo yt xong đợi cả tiếng rồi chưa được vào, có vẻ đông phết :D

Limlem

[Tịch thu bằng lái]
OK. Thế thì em đồng ý.
Em đã tiêm mũi 1 tháng 6 vừa rồi, trước khi tiêm em đã nghĩ rất kỹ vì cá nhân em không có nguy cơ lây nhiễm cao. Nhưng xét về trách nhiệm xã hội thì mình vẫn phải làm. Vừa rồi em tiếp xúc gần với một trưởng đoàn đội tuyển VN thi quốc tế là F2, mới thấy thấm thía và cám ơn ông F1 và F2 đã tiêm, nếu không thì chưa biết hôm nay mình có ngồi gõ phím OF được không đây.
Cụ tiêm đầu tháng hay cuối tháng 6.
Nếu là Pfizer thì sau 3 tuần (Moderna là 4 tuần) là cụ phải tiêm nhắc lại mũi thứ 2.
Cuối tháng 7 rồi đó cụ. Để quá, vaccine sẽ mất tác dụng.
Mong cho tất cả bình an nào :x

hoanguyen38

Xe tải
Em đẩy lên. Em hiến đc hơn 30 lần rồi. trung bình mỗi năm 3 lần từ hồi học ĐH Bách Khoa. Trung tấm y tế phường, đối diện tòa nhà A13 (hình như thế). Lần gần nhất tháng 1 năm nay. Tháng sau em sẽ đi, khi dịch lắng xuống.

coolpix8700

Xe ngựa
He he, cái lây chỗ chen lấn cháu ko bàn đến, nhưng cơ sở để giấy có hạn 3 ngày là giả sử cụ lây lúc chen lấn, thì 3 ngày sau lượng virus chưa đủ để lây cho người khác ạ.
Nhưng với con Delta này thì có khi hạn của giấy xn sẽ ngắn hơn trong tương lai
Virus cúm covid này nó tồn tại nhiều trong mũi và cổ họng (và 2 nơi này lại là những nơi đầu tiên trong cơ thể người hứng virus).
Không chỉ mỗi cái biến thể delta này, mà cả chủng nguyên thủy người ta đã phát hiện là người nhiễm virus chưa cần phát bệnh đã thải virus ra môi trường xung quanh. Các chủng trước độc lực thấp hơn nên có thể nhiều người khác nhiễm virus rồi qua mà không biết, chứ delta thì đại đa số sẽ nhiễm bệnh!