[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Jamebonds

Xe container
Sing lợn làm trò con bò thôi.

Bao năm nay vẫn thế.

Nó có trò xây dựng hình ảnh trong sạch với quốc tế, nhưng bên trong thì thối như mứt!!

Nào là nước sạch nhất thế giới: sạch éo gì, đầy khu bẩn. Geylang hay Choa Chu Kang rác đầy đường khác éo gì Thanh Xuân.

Nào là không có tham nhũng, mại dâm, tệ nạn.

=> có hết.

1 khu ung nhọt còn tởm lợm hơn Thanh Nhàn + Phố đèn đỏ Hà Lan cộng lại chính là Geylang.

1 đống Lorong (ngõ) Geylang từ 1 đến 20 mấy. Ngõ thì bán thuốc lá lậu, 1 điểm bán ngày độ 5000 bao chứ mấy. Mà có vài chục điểm rải rác. Nào là cờ bạc đổ xí ngầu ngang nhiên độ vài ba chục bàn bầy ngay lối đi. Nào là gái điếm đứng đầy các phố (cao điểm có mà cả nghìn đứa).

KTV (Karaoke) thì cũng vài ba chục quán, tiếp viên xõa xượi, múa lửa như BTX thôi :))

Chúng nó xõa thế mà có ai bắt bớ gì đâu?

Ghét nhất thói đạo đức giả của bọn Sing lợn này.

Trước em có hơn năm bôn ba ở khu Geylang này nên cũng biết tý...
Nói thế cũng không đúng, theo em được biết bọn sinh này siết rất chặt với tham nhũng. Trong lịch sử của nó có một ông bộ trưởng vì nhận cái gì đó cuối cùng phải tự tử, Sing trả lương cho cán bộ công chức rất cao đảm bảo cho họ có mức thu nhập ở tầng lớp trung lưu để ngăn chặn tham nhũng.

Trong nước là thế, nhưng không như các nước tư bản phát triển khác là bất kỳ hình thức tham nhũng nào trong hay ngoài nước của công ty nó đều xử lý, nhưng bọn Sing lại làm ngơ việc công dân nó tham nhũng, đút lót để thuận lợi trong công việc ở nước ngoài. Điều đó thể hiện tư duy linh hoạt, thực dụng của bọn Sing.

Còn việc nó có khu Geylang đĩ điếm, mại dâm mình nhìn thế mình chê, nhưng đó là cách quản lý của nó chứ nó không như mình thấy ko cấm được thì nó tập trung vào một chỗ để quản lý còn mình thì cấm nhưng thực tế chỗ nào cũng lén lút có

Nên cũng nên phải thừa nhận sự thật là bọn nó quản lý xã hội tốt hơn mình rất nhiều lần.

Con cảm nhận của em thì em không thích xã hội Sing lắm, nó cứ giả tạo, con người lạnh lùng với nhau chứ không thân thiện, cảnh quan cũng nhân tạo không có gì thú vị. Em không hiểu tại sao nhiều người cứ thích sang Sing du lịch chứ là em thì thấy sang Thái còn thích hơn

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Tàu nhanh có đưa tin về việc QĐ sẽ phu khử khuẩn toàn TPHCM trong một tuần. Hình ảnh phun khử khuẩn rất chi là quen thuộc ở các bản tin thời sự, báo chí trong và ngoài nước... đến mức đương nhiên, không thấy đến phun khéo dân mắng chính quyền tắc trách ;)

https://vnexpress.net/quan-doi-phun-khu-khuan-toan-tp-hcm-4328980.html

Nhưng sau khi xem ý kiến của độc giả hỏi về hiệu quả của việc phu khử khuẩn này thì em giở gg thần chưởng.

Tìm kiếm theo cụm từ "phun khử khuẩn có tác dụng không" không có bài viết nào tiếng Việt
Tìm kiếm theo cụm từ "anti virus spray in the street" thì có các bài của báo đài phương Tây đồng loạt trích dẫn quan điểm của WHO về các nỗ lực này là (nguyên văn): không hiệu quả, có hại hơn có lợi

Don't spray disinfectants to kill coronavirus, WHO advises

Em hóng các cụ có chuyên môn trao đổi về quan điểm của WHO
Cơ hội cho chiến sỹ thực tập. Còn phun cái gì có ai biết? Làm màu cho dân tình yên tâm.

mypleasure

Xe buýt
Đợt em sang lào, việt kiều bên đây nói bọn Trung Quốc nếu công dân của nó vi phạm cái gì ở nước sở tại thì việc đầu tiên là nó bảo lãnh về, sau đó nó có thể xử lý đuổi về nước hay như nào đó. Nhưng trước mặt chính quyền nước sở tại bao giờ nó cũng đặt vấn đề bảo hộ công dân lên trước.
Đọc bài báo thấy mấy anh có học chối như gặp hủi thấy nhục thật. Công dân với nhà nước như bố mẹ với con cái. Nó không ra gì cũng là con mình, bảo vệ vô điều kiện. Chứ đẹp nuôi xấu bỏ thì khỏi nói.

coolpix8700

Xe ngựa
Giấy xét nghiệm covid có giá trị trong 3 ngày là có cơ sở khoa học cụ ạ.
còn cháu ko có AZ thì cháu chả tiêm Pfizer đâu
Chẳng có cơ ở nào bác ạh!
Không kể em đi làm xét nghiệm từ hôm qua, mà cả người vừa làm lấy KQ xong, với đám đông chờ xét nghiệm mà nhiều người đến làm xét nghiệm không phải để lấy giấy đi đường, mà vì thấy có triệu chứng covid, nơi làm dịch vụ xét nghiệm lại không phân luồng thì nguy cơ nhiễm ngay lúc đó rất cao mà KQ tất nhiên vấn âm tính!

Ếch

Xe tăng
Vầng, cơ quan cháu đang chờ AZ về Hà Nội để tiêm mà số lượng ít lắm, mỗi ngày 100 người đc tiêm mũi 2 AZ thôi. Nó đi đâu hết ấy, cơ quan gần 3k người mà nhỏ giọt thế này chưa biết bao giờ mới đc tiêm.
Mới về thêm rồi cụ ợ, hy vọng cụ có lượt, vì số mũi 1 AZ giờ tầm vài triệu.
Pfizer trữ lạnh ở nhiệt độ âm sâu như vậy, ở VN mình chưa biết thế nào. E thấy moderna giờ là ngon nhất, lại về nhiều.

just for fun

Xe lăn
Chẳng có cơ ở nào bác ạh!
Không kể em đi làm xét nghiệm từ hôm qua, mà cả người vừa làm lấy KQ xong, với đám đông chờ xét nghiệm mà nhiều người đến làm xét nghiệm không phải để lấy giấy đi đường, mà vì thấy có triệu chứng covid, nơi làm dịch vụ xét nghiệm lại không phân luồng thì nguy cơ nhiễm ngay lúc đó rất cao mà KQ tất nhiên vấn âm tính!
He he, cái lây chỗ chen lấn cháu ko bàn đến, nhưng cơ sở để giấy có hạn 3 ngày là giả sử cụ lây lúc chen lấn, thì 3 ngày sau lượng virus chưa đủ để lây cho người khác ạ.
Nhưng với con Delta này thì có khi hạn của giấy xn sẽ ngắn hơn trong tương lai

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Mới về thêm rồi cụ ợ, hy vọng cụ có lượt, vì số mũi 1 AZ giờ tầm vài triệu.
Pfizer trữ lạnh ở nhiệt độ âm sâu như vậy, ở VN mình chưa biết thế nào. E thấy moderna giờ là ngon nhất, lại về nhiều.
Hôm qua AZ về TSN cụ ơi, cháu ngó rồi. Đang nói đùa với mấy đồng nghiệp là xung phong vào TP HCM để tiêm mũi 2 AZ :D

alceste

Xe điện
E nhận đc giấy báo đi tiêm từ tuần trước mà nấn ná chưa muốn đi. Có phải thuốc bổ đâu mà báu bở hở cụ ^^
Nên mấy cái vụ các em nhìn rõ là sáng sủa ko phải thiểu năng mà cứ vênh vang khoe tướng lên là đã được tiêm, cứ như trúng độc đắc, em thấy nó buồn cười ^^
Công nhận, nhiều người cơ quan em hay giáo viên mà em biet cũng không tiêm vì ngần ngại. Tác dụng phụ nữa, chứ có báu bở gì. Chẳng qua tiêm thì sau này dễ dàng đi lại chứ nó cũng ko làm mình ko nhiễm hoặc người quanh mình ko nhiễm.
Cái này là truyền thông làm lệch lạc, hoặc hiểu biết của nhiều người trong đó có em đấy cứ tưởng được tiêm là cái gì đấy hoành tráng lắm, hơn người nên phải khỏe.

Đào Cảnh

Xe máy
đọc hết các comment thấy sing nó cũng mục nát không lung linh như vẻ bề ngoài

gvnth

Xe buýt
Đã từ lâu e và gd không đóng góp bất cứ khoản nào có lq đến...và e thấy đây là quyết định đúng.
Tôn trọng ý kiến của Cụ. Hôm trước bác tổ trưởng đến nhà e thu tiền ủng hộ quỹ vắc xin covid, nhà e đóng góp xxx tiền xong, lúc bác tổ trưởng ra đến cổng, con nhóc học lớp 2 nhà e, gọi "ông ơi đợi cháu một tí", cháu chạy lên tầng 2, mở túi tiền mừng tuổi mang xuống 200.000, nói với bác tổ trưởng "cháu lấy tiền của cháu đóng góp ông ạ",thật với Cụ, vợ chồng e hôm ấy nở mày nở mặt. Còn việc sử dụng tiếp theo e không bàn ạ, ai sai người ấy chịu và xã hội có nhiều gam mầu

Chỉnh sửa cuối:

hoviethung

Xe lăn
Sao ko có chỉ đạo từ trên xử lý thật chuẩn vụ này nhỉ? Làm chuẩn sẽ được lòng dân, bao nhiêu doanh nghiệp, cá nhân quyên góp tiền của, đăng ký tiêm trươc cả mấy tháng. Chứ xly kiểu này dân lại nản, giờ hô hào quyên góp ủng hộ cũng khó. Xử lý kiểu lấp liếm mà ko nghĩ nó ảnh hưởng lâu dài đến đại cục thế nào.
Chuẩn cụ. Từ vụ việc xử lý lấp liếm luẩn quẩn như thế này thì lòng tin của dân chúng chắc chắn sẽ ảnh hưởng. Hi vọng các cơ quan chức năng và BVHN sẽ xử lý và có thông tin chính xác về vụ việc.

Huyn Runi

Xe tăng
Chơi trắc nghiệm vui giết thời gian đi các cụ. Một số câu hỏi vui
  • Hãng nào bán bao nhiêu xe thì từng ấy xe chui hết top ế?
  • Có mấy xe điện bán chính hãng tại VN?
  • Vios hay Accent, hay Fadil tăng trưởng mạnh nhất vừa qua?
Chúc cả nhà bình yên qua dịch, tuân thủ chỉ thị 16.

just for fun

Xe lăn
Tôn trọng ý kiến của Cụ. Hôm trước bác tổ trưởng đến nhà e thu tiền ủng hộ quỹ vắc xin covid, nhà e đóng góp xxx tiền xong, lúc bác tổ trưởng ra đến cổng, con nhóc học lớp 2 nhà e, gọi "ông ơi đợi cháu một tí", cháu chạy lên tầng 2, mở túi tiền mừng tuổi mang xuống 200.000, nói với bác tổ trưởng "cháu lấy tiền của cháu đóng góp ông ạ",thật với Cụ, vợ chồng e hôm ấy nở mày nở mặt. Còn việc sử dụng tiếp theo e không bàn ạ, ai sai người ấy chịu và xã hội có nhiều gam mầu
Cảm động với công dân nhí nhà cụ quá. Công dân 19 tuổi nhà cháu thì săm soi xem chuyển đóng góp nhiều hay ít, ít là ý kiến ngay đấy ạ.
chỗ cháu ở ko thấy thu tiền ủng hộ quỹ.

ceconam

Xe điện
Chào các cụ mợ nhân ngày mùng 1 tết vovid mùa thứ 4 :((

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cứ tiếp xúc là dính kể cả đeo khẩu trang thì đeo khẩu trang có tác dụng không? Cháu hỏi thật, có nghiên cứu nào chưa? Ví dụ cho f0 tiếp cận với 1000 người đeo khẩu trang và 1000 người không đeo khẩu trang, có bao nhiêu % của từng nhóm bị nhiễm?
Em đoán là đâu đó đã có các team vẫn nghiên cứu liên tục về mức độ hữu hiệu của các cách phòng chống hiện tại đối với các chủng biến đổi của virus, khi nào có kết quả họ mới cập nhật cho chính phủ các nước, nên dù hoài nghi mình vẫn phải 5k thôi cụ cho đến khi được hướng dẫn cách khác.

Ví dụ của cụ là cách kiểm nghiệm trực tiếp, họ chắc phải làm cách gián tiếp nên vòng vèo mất thời gian hơn, độ tin cậy giảm hơn...