[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Em chỉ thấy là mn chỉ biết chửi, biết thắc mắc, hay biết đem lên OF. Cái đơn giản nhất trước mỗi sự việc là đặt câu hỏi - Tại sao? Tại sao họ lại làm vậy, tại sao họ ko làm vậy? Nếu làm thế này thì sẽ như thế nào? Nếu làm thế kia thì sẽ như thế nào.... Thì có vẻ như rất nhiều đấng anh hào trên này ko bao h đặt ra?

Chẳng lẽ bình thường trong cuộc sống hàng ngày và công việc các bác ko tư duy thế ạ????
Không phải nhiều người đâu cụ, chỉ một bộ phận rất rất nhỏ có suy nghĩ và quan điểm tiêu cực, nghi ngờ, thiếu niềm tin ..., đấy là suy nghĩ, quan điểm của cá nhân họ. Còn cộng đồng vẫn đa số có suy nghĩ và hành động tích cực mà cụ thể là cái quỹ đó đã tăng lên rất nhiều rồi.

ATTILA

Xe điện
Gói Sea Game nữa, các bác có muốn hủy cái giải ao làng vô tích sự ấy đâu, chuyển tiền Sea Game qua mua vaccine cho dân đi, khỏi hô hào túng thiếu xin xỏ!
Đóng cửa méo chơi hay giao lưu với ai hết phỏng? Bác chắc chỉ cafe với ăn nhậu chơi bời 1 mình nhỉ? Chả ae bạn bè cũng chả có đối tác làm ăn đâu?

Xep

Xe tăng
Mấy cụ ở đây rảnh thật. Ai ko góp kệ họ. Ai góp thì cứ góp. Đi tỉa tót nhau chỉ bảo vệ quan điểm cá nhân thì cãi nhau cả ngày. Khi có 2 option thì ai chọn gì thì kệ thôi :)).

nghichnham

Xe tăng
Mấy cụ ở đây rảnh thật. Ai ko góp kệ họ. Ai góp thì cứ góp. Đi tỉa tót nhau chỉ bảo vệ quan điểm cá nhân thì cãi nhau cả ngày. Khi có 2 option thì ai chọn gì thì kệ thôi :)).
Không thế chả phải OF cụ ạ. Văn hóa làng mà. Bài đầu, bài giữa, bài cuối thớt chả liên quan mẹ gì nhau đâu.

À. Em nhắn tin 1408 500k rồi ạ

• Vodka
Reactions: Xep

ATTILA

Xe điện
Giao liu hội hè gì lúc này, olympic của cả thế giới còn phải hủy kia kìa.
Từ 1/6 còn đang đuổi hết dân du lịch quốc tế đang được auto gia hạn visa VN kia kìa, ở đó mà đối với chả tác.
Tôi đang nói cái tư duy của ông chứ ko phải chỉ là hủy cái sg trong đợt này.
Đọc lại cái còm mình đi.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Ở các thôn ở quê cũng đến từng nhà thu cụ ak
Và em nghĩ cái này ai có nhiều thì góp nhiều,ít góp ít,ko có thì thôi ko bắt buộc ak

pk2018

Xe tải
Em nghĩ những lúc khó khăn như này chúng ta cùng đồng lòng với cp, ai có nhiều ủng hộ nhiều có ít ủng hộ ít, tối qua e đã Ck luôn rồi.

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
Em dặn mụ vợ là ko cần nhắn tin làm gì ạ
Chờ thời gian tới nhà nước có dịch vụ thì nhà em tiêm dịch vụ vaccin của bọn tư bản, chứ nhà e ko trông chờ nhưng vaccine kia.
Nói gì nói hiện giờ thông tin về vaccine vẫn mù mờ, mà mù mờ thì thực em ko thích.
Đây là việc ủng hộ, còn vaccine là việc nhà nước cần lo nên em ko muốn nhận gạch đá, em chỉ nêu quan điểm cá nhân em
K nhắn ủng hộ thì thôi Cụ cho lên đây làm gì, khôn như Cụ thì sống có khi hơn trăm bao giờ mới chết đc =))

SEKONE

[Tịch thu bằng lái]
Hình như ai chưa nhắn tin đóng góp, thì tin kêu gọi cứ phang tới liên tục hàng ngày. Nhắn tin góp xong thì có tin cảm ơn, rồi không mời góp nữa.

Baba99

[Tịch thu bằng lái]
Làm thế nó gây bất bình đẳng trong xã hội, cụ nghĩ cho cụ và gia đình cụ, nhưng ở tầm vỹ mô các nhà quản lý sẽ có những quyết định mang tính vỹ mô. Đáp ứng được theo số đông chứ không thể đưa ra quyết sách để có lợi thế cho một nhóm người nhất định được!
Theo ý của cụ ấy thì là tôi muốn có vắc xin để tôi bỏ tiền ra tiêm sớm. Hay như là tôi muốn đi qua sông để tôi tự bơi qua không cần mấy ông nhà nước bắc cầu làm gì cho tốn ngân sách?
Tuy nhiên theo em đoán khi cây cầu được dựng xong thì lại thấy nhiều người đi quá thì tội éo gì không đi cái cầu ấy mà phải một mình bơi qua sông làm gì?
Ở đây quan trọng nhất là bảo vệ tính mạng của những người dễ bị chết vì con virus này. Đó cũng là chỉ đạo của WHO khi viện trợ vắc xin miễn phí cho các nước. Đó là các ông nhận vắc xin viện trợ thì các ông phải tiêm cho các đối tượng dễ bị tổn thương nhất trong xã hội chứ không phải ưu tiên vắc xin cho những người cốp càng nhiều tiền thì càng được tiêm sớm

Tép Suối

Xe tải
Theo ý của cụ ấy thì là tôi muốn có vắc xin để tôi bỏ tiền ra tiêm sớm. Hay như là tôi muốn đi qua sông để tôi tự bơi qua không cần mấy ông nhà nước bắc cầu làm gì cho tốn ngân sách?
Tuy nhiên theo em đoán khi cây cầu được dựng xong thì lại thấy nhiều người đi quá thì tội éo gì không đi cái cầu ấy mà phải một mình bơi qua sông làm gì?
Ở đây quan trọng nhất là bảo vệ tính mạng của những người dễ bị chết vì con virus này. Đó cũng là chỉ đạo của WHO khi viện trợ vắc xin miễn phí cho các nước. Đó là các ông nhận vắc xin viện trợ thì các ông phải tiêm cho các đối tượng dễ bị tổn thương nhất trong xã hội chứ không phải ưu tiên vắc xin cho những người cốp càng nhiều tiền thì càng được tiêm sớm
Cháu k nói ai trả tiền đc tiêm sớm. cái cháu muốn là minh bạch, mua - trả tiền chứ k phải tù mù gửi tiền vào đó xong được bao nhiêu, chi bao nhiêu người gửi không nắm đc.
Ví dụ cho mua trả tiền trc như cháu nói, có thể kèm đk phải chấp nhận theo phân phối của nhà nước, thì 10tr liều đặt mua phải có tối thiểu 10tr liều về. Chứ k thể tù mù kiểu ko ai biết đc. :)

Baba99

[Tịch thu bằng lái]
Ở đây em thấy vai trò của ngân sách nhà nước đang quá lu mờ
Việt Nam sẽ ưu tiên tiêm vắc xin covid cho các đối tượng ưu tiên. Nhưng là vắc xin nào và chính phủ đã bỏ bao tiền?
Hiện nay có 3 triệu liều Astra Zeneca để tiêm miễn phí thì 2,8 triệu liều là hàng WHO viện trợ nghĩa là chả phải bỏ một xu nào mà sẽ bơm cho các đối tượng y tế và già yếu
200 nghìn liều của tư nhân VNVC mua về được chính phủ mua lại thì cũng chỉ nhỏ giọt và tiêm một ít cho nhân viên y tế hồi tháng 3. Free đã có 38,9 triệu liều của WHO rồi
Số vaccine VNVC mua về sẽ được "gợi ý" là doanh nghiệp sẽ tự chủ thu chi và tiêm dịch vụ cho ai cần tiêm sớm. Nếu dịch bùng thì chính phủ mua lại
Vậy thực tế cho đến thời điểm giờ ngân sách đã chi được mấy đồng đưa vắc xin về?
Đừng bảo là tôi bỏ tiền ra để WHO viện trợ cho tôi đấy nhé

ChacuaTit

Xe tăng
E nhắn rồi mà....

43KA0094

Xe tải
Em đã ck - xem như trách nhiệm công dân của mình