[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

stone_lamp

Xe điện
Em dặn mụ vợ là ko cần nhắn tin làm gì ạ
Chờ thời gian tới nhà nước có dịch vụ thì nhà em tiêm dịch vụ vaccin của bọn tư bản, chứ nhà e ko trông chờ nhưng vaccine kia.
Nói gì nói hiện giờ thông tin về vaccine vẫn mù mờ, mà mù mờ thì thực em ko thích.
Đây là việc ủng hộ, còn vaccine là việc nhà nước cần lo nên em ko muốn nhận gạch đá, em chỉ nêu quan điểm cá nhân em
Em cũng ủng hỗ kha khá rồi, nên ko nt hay ủng hộ nữa. Việc nhà nc cần làm đã làm rồi, mong dịch chóng qua

Nguyenhongson26

Xe tăng
Em đề nghị hai cụ mợ họp với nhau thống nhất lại chủ trương để có sự chỉ đạo nhất quán, chính xác hơn. ;))
Ý kiến cá nhân của em thôi,không phải của tập thể.
Quỹ này để người nghèo,người không có điều kiện được tiếp xúc với Vaccin,và quỹ này không phải chỉ mỗi mua Vaccin đâu,quỹ còn để hỗ trợ nghiên cứu,sản xuất Vaccin và hỗ trợ chống dịch nữa.
Nhiều cụ cứ tưởng góp tiền chỉ để mua Vaccin là hoàn toàn không hiểu ý nghĩa thực chất của quỹ này ,thế nên có những cụ đặt ra bài toán mấy trăm k 1 liều nhân với số dân ra là sai đấy.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Văn hoá OF mà cứ: mày, tao, thằng thế này à?
Nói thì tự ái: dân trí thế này chưa ổn lắm.
Em nói cụ thế này cụ đừng tự ái nhé,cuộc sống hàng ngày của cụ cụ vẫn phải chi tiêu,mua sắm cái nọ cái kia,mua cái xe,mua cái nhà,mua trăm thứ,có cái cụ rất cần,nhưng có cái cụ mua cũng được,không cũng chả sao giả sử như lọ hoa,đèn trang trí.....Cụ có tích luỹ nhưng mức độ tích luỹ chỉ đủ cho nhu cầu khá hoặc trung bình,tích luỹ để về già,tích luỹ cho con cháu.
Đùng 1 cái gia đình cụ gặp Đại Hoạ,tiền tích luỹ tung ra hết nhưng không đủ để giải quyết thì cụ phải kêu gọi,vay mượn anh em họ hàng,bạn bè,người thân quen để giúp đỡ.Lúc đó có người bảo "Sao lúc có tiền không ăn ít đi mà ăn lắm thế,mua sắm vật dụng linh tinh,giả sử quần áo chỉ cần 2 bộ thôi,mặc thay phiên,mua gì mà lắm thế....."
Dịch bệnh là điều không ai muốn cả,nó đến cũng không chừa 1 ai,đừng nghĩ rằng Covid nó chừa mình ra rồi huyênh hoang tự đắc,đến lúc nhiễm vào rồi lại cầu cứu xin xỏ.Ngay ở nước tiên tiến,những công dân hạng 2 (dạng nhà Nhân Quyền,đấu tranh) giờ còn phải làm đơn đăng ký,mà còn mong được cho làm đơn sớm để xét duyệt tiêm sớm.Công dân hạng 1,quan chức và những người tuyến đầu chống dịch mới là người được ưu tiên.
Đóng góp là để cho mọi người được tiếp cận vaccin,hỗ trợ nghiên cứu sản xuất.
Cụ kêu sao làm tượng đài nọ kia là nó vận đúng với ý trên nói.
Vài lời với cụ,chúc cụ và gia đình mạnh khoẻ.

ubisapro

Xe trâu
Cháu thắc mắc là sao ko cho dân pre order nhỉ?
Nhà bao người, muốn chích bao mũi thì xuống tiền, bgio mua đc thì chích, không ông nào phải đi xin, cũng không ông nào phải “cho miễn phí”, lại có tiền mua.
Nhẽ sợ đặt trc rồi tiền nó mọt không mua đủ số lượng đặt???
Thế người nghèo thì sao cụ?

Baba99

[Tịch thu bằng lái]
Vụ này giờ e mới biết
Nhà e thì đều đồng ý né ông Nga + TQ, mà 2 thằng này chắc dễ chiếm >50% lượng vaccine về đợt tới nên nhà e tính chi tiền tiêm dịch vụ
Cũng như các cụ tiêm vaccine cho con cái các cụ thôi
Chứ lộ trình ko rõ ràng thì em chờ tới khi nào rõ thì em tính; nhà nước thiếu gì mấy đồng còi của em
Ừ. Bọn tư bẩn Mỹ soi đi soi ngại éo tìm được phốt nào của vắc xin NGA trong khi vắc xin của mình người tiêm bị đông não với ngỏm củ tỏi liên tục. Nghĩ mà cay quá sao bọn chóa Nga nó làm được cái vắc xin mà lại éo chết người nào nhỉ nên tìm cách gán Nga với Trung Quốc. 2 nước này sẽ hợp nhất thành đế quốc Á Âu to nhất thiên hạ. Vắc xin của nó là loại lởm :))

lephong2112

[Tịch thu bằng lái]
Em nói cụ thế này cụ đừng tự ái nhé,cuộc sống hàng ngày của cụ cụ vẫn phải chi tiêu,mua sắm cái nọ cái kia,mua cái xe,mua cái nhà,mua trăm thứ,có cái cụ rất cần,nhưng có cái cụ mua cũng được,không cũng chả sao giả sử như lọ hoa,đèn trang trí.....Cụ có tích luỹ nhưng mức độ tích luỹ chỉ đủ cho nhu cầu khá hoặc trung bình,tích luỹ để về già,tích luỹ cho con cháu.
Đùng 1 cái gia đình cụ gặp Đại Hoạ,tiền tích luỹ tung ra hết nhưng không đủ để giải quyết thì cụ phải kêu gọi,vay mượn anh em họ hàng,bạn bè,người thân quen để giúp đỡ.Lúc đó có người bảo "Sao lúc có tiền không ăn ít đi mà ăn lắm thế,mua sắm vật dụng linh tinh,giả sử quần áo chỉ cần 2 bộ thôi,mặc thay phiên,mua gì mà lắm thế....."
Dịch bệnh là điều không ai muốn cả,nó đến cũng không chừa 1 ai,đừng nghĩ rằng Covid nó chừa mình ra rồi huyênh hoang tự đắc,đến lúc nhiễm vào rồi lại cầu cứu xin xỏ.Ngay ở nước tiên tiến,những công dân hạng 2 (dạng nhà Nhân Quyền,đấu tranh) giờ còn phải làm đơn đăng ký,mà còn mong được cho làm đơn sớm để xét duyệt tiêm sớm.Công dân hạng 1,quan chức và những người tuyến đầu chống dịch mới là người được ưu tiên.
Đóng góp là để cho mọi người được tiếp cận vaccin,hỗ trợ nghiên cứu sản xuất.
Cụ kêu sao làm tượng đài nọ kia là nó vận đúng với ý trên nói.
Vài lời với cụ,chúc cụ và gia đình mạnh khoẻ.
So sánh thế này thì bó tay. Hai câu chuyện khác nhau hoàn toàn về tính chất

Nguyenhongson26

Xe tăng
So sánh thế này thì bó tay. Hai câu chuyện khác nhau hoàn toàn về tính chất
Gia đình là 1 xã hội thu nhỏ trong xã hội lớn.Để hiểu được vấn đề lớn cần phải hiểu vấn đề nhỏ.
Đây không phải là cách so sánh,đây là cách vấn đề được giải quyết.

Tép Suối

Xe tải
Cụ nói chán, pre order thì cũng như hình thức mua bán rồi, kia là cụ ủng hộ và không được gì cả
Nhà nước đang thiếu tiền, dân có tiền muốn mua, tại sao không thể có hình thức mua - bán được hả cụ?
Chuyện người ko có khả năng mua là việc của nhà nước, cháu hỏi cụ có quản đc hết ko? Quan điểm của cháu là phải cháu khoẻ, gia đình cháu khoẻ thì mới làm việc, làm giàu cho đất nước đc.
Người rút túi ra vài chục triệu làm từ thiện chưa chắc đã giúp đc người nghèo bằng ông ko bỏ xu nào nhưng tạo ra hàng trăm việc làm cho xã hội.

Tại vì bây giờ vẫn chưa đủ à ở mức thừa để mà free order. Và nhà nước đang lên chính sách là tất cả mọi người cùng được tiêm nghĩa là toàn bộ dân số và kịch bản chia theo từng nhóm. Vì thế nên số lượng thông tin nhà nào cần bao nhiêu người ta có hết rồi, năm nào sẽ đi tổng điều tra dân số rồi dữ liệu dân cư ở đâu người ta cũng có hết bác. Theo tôi biết ko có nước nào pre ỏrder cả. Chỉ có các đơn vị nào khi đến lịch tiêm thì người ta sẽ confirm là người ta có đi hay không thế thôi. Và theo tôi biết thì các nước như Đức Thụy Sĩ Pháp hiện nay cũng đang làm y hệt vậy
Có thể cho đặt trc nhưng phân phối theo chỉ đạo của nhà nc mà cụ. Cháu sẵn sàng xuống tiền đặt trc mà ko quan tâm đến việc bao giờ cháu đc tiêm, bgio cho cháu tiêm thì cháu tiêm. Nhưng vấn đề là cháu trả tiền phần của cháu, không cần ai phải free cho cháu cả.
Vắc xin covid là mặt hàng đặc biệt, k phải cứ có tiền là mua đc. Nhà nc có chính sách tiêm miễn phí cho toàn dân. Quỹ là tự nguyện ủng hộ. Như Vin Group ủng hộ 4 triệu liều tương đương 480 tỷ đồng, tức là 120k/ liều. Cụ trên Cụ ấy bảo pre order, nhà Cụ ấy 4 người cầm 480 k hay 4800k giờ cũng k mua đc mà tiêm. Còn nói ủng hộ và k đc gì cả thì k đúng. “Chúng ta chỉ an toàn khi mọi người xung quanh và cả XH an toàn”. Thông điệp đấy.
Việc gì ra việc đấy.
Nhiều thằng còm ở trên là tự bỏ tiền ra, chích bao nhiều mũi thì chích lại phải có quyền chọn vaccin nữa. Mịa chúng nó chứ, trường hợp dân nghèo họ ko có tiền thì ra sao, cái giống người chỉ biết đến bản thân. Mà chắc éo gì trong nhà đã có chục tỷ mà còm như thằng nhiều tiền thế không biết.
Tao khinh
Thế người nghèo thì sao cụ?

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Em dặn mụ vợ là ko cần nhắn tin làm gì ạ
Chờ thời gian tới nhà nước có dịch vụ thì nhà em tiêm dịch vụ vaccin của bọn tư bản, chứ nhà e ko trông chờ nhưng vaccine kia.
Nói gì nói hiện giờ thông tin về vaccine vẫn mù mờ, mà mù mờ thì thực em ko thích.
Đây là việc ủng hộ, còn vaccine là việc nhà nước cần lo nên em ko muốn nhận gạch đá, em chỉ nêu quan điểm cá nhân em
Các cụ thạo tin cho em hỏi phát!
Em đang rất nóng lòng ủng hộ quỹ mua vaccine nhưng chưa giải tỏa dc các khúc mắc sau:
1/ Quỹ này có tên, có lượng dc rồi. Nhà nước góp bao nhiêu, dân góp bao nhiêu nhỉ?
2/ Dân góp mà vẫn thiếu, thừa thì sẽ làm gì tiếp, có dc phân bổ cho đầu việc khác ko?
3/ Những việc đại loại như: lấy tiền quỹ để nghiên cứu phát triển vaccine sau này thành công thì vaccine đó sẽ free cho đối tượng nào hay bán có thu phí hay bán rẻ. Đồng ý là còn quá sớm để bàn việc đó nhưng tầm 1 quốc gia thì minh bạch từ đầu các khoản chi là cần thiết.
4/ Nếu mua vaccine rồi thì phân bổ ntn? Ai dc free? Ai chỉ trả 1 phần, ai trả full? Chẳng nhẽ free tất? Các cụ có điều kiện chả cần free mà cần nhanh. Người nghèo muốn free nhưng vẫn có thể phải trả thêm phí để dc tiêm sớm thì cũng chẳng rẻ (giả thiết)
5/ Sao ko lập quỹ kiểu toàn dân tự nguyện ứng trước phần tiền của mình để họ chắc suất, quyền lợi của họ.
Phần còn lại là dân nghèo, đối tượng chính sách thì nhà nước lo + khoản đóng góp thêm ủng hộ từ người có điều kiện.
Doanh nghiệp vốn nhà nước 100%, các tổ chức ăn ngân sách tuyệt đối vác tiền đi ủng hộ thì có dc gọi là ủng hộ ko?
Em nghe thấy nhân viên y tế tuyến đấu chống dịch bị phơi nhiễm vì chưa dc tiêm vaccine là em ko chấp nhận.
Trong khi đó các lực lượng ban ngành, nhân viên thuộc các “quả đấm thép” dù bị dịch nặng ntn cũng ko mẻ 1 xu tiền lương thì dc tiêm số lượng lớn là em thui chột ý nghĩ đóng góp.
Các doanh nghiệp và nhiều cá nhân đóng góp cả tấn tiền còn chả phải thắc mắc.
Các cụ ủng hộ được bao nhiêu mà đao to búa lớn ghê đặt đủ loại câu hỏi.
Khi Nhà nước đã làm tốt trong công tác chống covid thì việc tiêm phòng cũng sẽ làm tốt.
Tên nào tham-ô tham-nhũng trong vấn đề này trước sau sẽ phanh phui thôi.
Sống cần phải có niềm tin các cụ ạ!

ocean08

Xe điện
Nhà nước đang thiếu tiền, dân có tiền muốn mua, tại sao không thể có hình thức mua - bán được hả cụ?
Chuyện người ko có khả năng mua là việc của nhà nước, cháu hỏi cụ có quản đc hết ko? Quan điểm của cháu là phải cháu khoẻ, gia đình cháu khoẻ thì mới làm việc, làm giàu cho đất nước đc.
Người rút túi ra vài chục triệu làm từ thiện chưa chắc đã giúp đc người nghèo bằng ông ko bỏ xu nào nhưng tạo ra hàng trăm việc làm cho xã hội.

Có thể cho đặt trc nhưng phân phối theo chỉ đạo của nhà nc mà cụ. Cháu sẵn sàng xuống tiền đặt trc mà ko quan tâm đến việc bao giờ cháu đc tiêm, bgio cho cháu tiêm thì cháu tiêm. Nhưng vấn đề là cháu trả tiền phần của cháu, không cần ai phải free cho cháu cả.
Vấn để k phải chỉ chuyện tiền và tiền!
Nhà nc đã nói là sẽ mua và tiêm miễn phí cho người dân. Quỹ là kêu gọi tự nguyện ủng hộ vì hàng năm sẽ phải tiêm nhắc cũng như dịch bệnh còn phức tạp.
Nhà nc nào cũng thế, không lo cho dân thì lo cho ai! Không phải lúc nào cũng áp dụng quy luật hàng hoá, kinh tế thị trường nhất là với hàng hoá đặc biệt, trong điều kiện dịch bệnh và nguồn cung khan hiếm.

vietdang89

Xe tải
Kêu gọi tự nguyện khác với yêu cầu bắt buộc nhé.
Đã éo vì cộng đồng, thì ngậm mịa miệng vào. Hay mấy thằng đấy nó thích tiếp tục giãn cách, các TP trong tình trạng đóng băng như hiện nay. Trong khi đó quỹ vaccin là 1 phần tiền đc xã hội hóa, đỡ gánh nặng cho ngân sách NN vốn đã hụt theo từng năm vì dịch covid.
Nhanh chóng miễn dịch cộng đồng đạt đc hay không là nhờ tiêm đại trà rộng rãi với nguồn vaccin đc lựa chọn cẩn thận. Mấy thằng thích xỉa xói bỉ bôi thuộc loại người nào?
Em làm gì là quyền tự do cá nhân em, nhà nước còn chả cấm mà cụ cứ xỉa xói nhỉ
Khi nào em kiên quyết ko tiêm mà em ko thực hiện 5k thì cụ nói em chịu
Chứ cụ vì cộng đồng mạnh mẽ thế cụ có thể bán nhà cửa đóng luôn hộ lũ ko vì cộng đồng như e hộ với, em đội ơn ngàn lần

ATTILA

Xe điện

Bớt ngạo nghễ rồi ..!!
Chả nói lên điều gì, nước ngoài vẫn đánh giá cao kinh nghiệm nghiên cứu và sx vx cũng như kết quả thử nghiệm vx VN cao đấy. Vacxin này sẽ dùng lâu dài và xuất khẩu, đương nhiên VN sx đc vx thì chủ động và đỡ rất nhiều ngoại tệ.

Trăm hoa đua nở

Xe điện

Làm thế nó gây bất bình đẳng trong xã hội, cụ nghĩ cho cụ và gia đình cụ, nhưng ở tầm vỹ mô các nhà quản lý sẽ có những quyết định mang tính vỹ mô. Đáp ứng được theo số đông chứ không thể đưa ra quyết sách để có lợi thế cho một nhóm người nhất định được!

TechNip2016

[Tịch thu bằng lái]
Em làm gì là quyền tự do cá nhân em, nhà nước còn chả cấm mà cụ cứ xỉa xói nhỉ
Khi nào em kiên quyết ko tiêm mà em ko thực hiện 5k thì cụ nói em chịu
Chứ cụ vì cộng đồng mạnh mẽ thế cụ có thể bán nhà cửa đóng luôn hộ lũ ko vì cộng đồng như e hộ với, em đội ơn ngàn lần
Tôi còn gia đình, bạn bè. Sao tôi phải hành động cực đoan như vậy?
Tôi nói là nói những đứa biết một mà ko biết mười ấy. Việc thành công qua đc đại dịch, là niềm vui lớn của những người lao động trong đó có tôi. Để kiếm xèng mà mua sắm tích lũy và giải trí, giao lưu ae.
Hay thích giãn cách đóng băng, chạy theo từng ổ dịch như hiện tại ?

Caobanlong

Xe tải
Sao không dùng tiền của gói 62k tỷ trên tv mua vacxin nhỉ