[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

huongdo03

Xe tăng
e sẽ ủng hộ, nhưng đừng có thằng nào nhập về bắt e tiêm mấy cái vắc xin TQ
Htrc anh zai e đi tiêm AZ bác sĩ bảo có tiền sử dị ứng nổi mẩn thì k nên tiêm, em thì y hệt ông anh ở khoản đó nên chắc chờ Sputnik thôi
Chuẩn cụ. Bất cứ lần nào CP kêu gọi em cũng đều ủng hộ. Nhg nếu nhập vaccin TQ với Ấn là em ko tiêm đâu. Trong khi chờ đợi, em hứa sẽ giữ mình tuân thủ mọi khuyến cáo của CP.

scorp8x

Xe container
1/2 dân nhắn 100k + doanh nghiệp là hình như thừa $ mua vx rồi nhỉ ? :)

bubu08

Xe tăng
Lúc này nếu muốn ủng hộ thì ủng hộ trên tinh thần tự nguyện, còn không muốn hay không thích thì thôi, lèm bèm làm gì. Còn sau này quản lý quỹ ntn thì còn cả có 1 bộ máy. Thằng nào làm sai, làm thất thoát thì cứ nhìn mấy cái lò hay củi ý, có những chuyện mà 10 năm sau còn truy cứu.

Anita Emi

Xe điện
Em chỉ thấy là mn chỉ biết chửi, biết thắc mắc, hay biết đem lên OF. Cái đơn giản nhất trước mỗi sự việc là đặt câu hỏi - Tại sao? Tại sao họ lại làm vậy, tại sao họ ko làm vậy? Nếu làm thế này thì sẽ như thế nào? Nếu làm thế kia thì sẽ như thế nào.... Thì có vẻ như rất nhiều đấng anh hào trên này ko bao h đặt ra?

Chẳng lẽ bình thường trong cuộc sống hàng ngày và công việc các bác ko tư duy thế ạ????
Mợ nói đúng quá.

Em nghe mợ nhưng chẳng dám đặt câu hỏi vì sợ lên phường. Chỉ tìm mấy số liệu cho vui.

Giá một liều vaccine khoảng vài trăm ngàn, tạm tính 500.000 VND https://thanhnien.vn/thoi-su/gia-vac-xin-tiem-phong-covid-19-bao-nhieu-1-lieu-1339271.html

Một trăm triệu liều vaccine giá 50.000 tỷ (năm mươi ngàn tỷ)

Dự toán ngân sách năm 2021 của nước ta là: 1.687.000 tỷ (một triệu sáu trăm tám mươi bảy ngàn tỷ)

Chi phí cho 100 triệu liều vaccine khoảng 3% ngân sách chi tiêu cả năm.

Nó cũng giống như một gia đình trung bình, tháng chi phí 20 triệu, một năm chi phí 240 triệu. Bây giờ đột xuất có một khoản chi 7,2 triệu (3%), bố mẹ không lo nổi mà cũng phải về nhà nói các con đập lợn tiết kiệm ra "ủng hộ".

Hay là thay vì đập lợn của con, bố bớt vài bữa nhậu, mẹ nhịn mua cái váy... có dư ra được 7,2 triệu không nhỉ?

TechNip2016

[Tịch thu bằng lái]
Khó trăm lần dân liệu cũng xong, việc gì cần tiền là gọi thằng dân. Ngược lại, thuế, phí bot, phí đường bộ, thuế bv môi trường xăng dầu, ttđb oto, xử án. . . làm ơn nghe thằng dân cái.
Việc gì ra việc đấy.
Nhiều thằng còm ở trên là tự bỏ tiền ra, chích bao nhiều mũi thì chích lại phải có quyền chọn vaccin nữa. Mịa chúng nó chứ, trường hợp dân nghèo họ ko có tiền thì ra sao, cái giống người chỉ biết đến bản thân. Mà chắc éo gì trong nhà đã có chục tỷ mà còm như thằng nhiều tiền thế không biết.
Tao khinh

Chỉnh sửa cuối:

Marance

Xe điện
em chưa, tiền để đầu tư việc khác!

vietdang89

Xe tải
Việc gì ra việc đấy.
Nhiều thằng còm ở trên là tự bỏ tiền ra, chích bao nhiều mũi thì chích lại phải có quyền chọn vaccin nữa. Mịa chúng nó chứ, trường hợp dân nghèo họ ko có tiền thì ra sao, cái giống người chỉ biết đến bản thân. Mà chắc éo gì trong nhà đã có chục tỷ mà còm như thằng nhiều tiền thế không biết.
Tao khinh
Cụ cảm tính nhỉ
1. Dân nghèo đã có chính sách chính phủ lo, như em em chỉ đủ tiền 1-2tr cho đủ ng nhà em thôi, cũng là giảm gánh nặng cho chính phủ rồi
2. Ko nhất thiết cần có chục tỉ cụ ah, nhà e còn chạy ăn từng bữa
3. Em thấy tư duy cụ cũng như kiểu anh HL ấy :)) góp vào cho tao tao làm gì làm ko dc thắc mắc, có đóng góp ủng hộ tí nào ko mà vào ý kiến với anh?
chán cụ lắm

Baba99

[Tịch thu bằng lái]
Mợ nói đúng quá.

Em nghe mợ nhưng chẳng dám đặt câu hỏi vì sợ lên phường. Chỉ tìm mấy số liệu cho vui.

Giá một liều vaccine khoảng vài trăm ngàn, tạm tính 500.000 VND https://thanhnien.vn/thoi-su/gia-vac-xin-tiem-phong-covid-19-bao-nhieu-1-lieu-1339271.html

Một trăm triệu liều vaccine giá 50.000 tỷ (năm mươi ngàn tỷ)

Dự toán ngân sách năm 2021 của nước ta là: 1.687.000 tỷ (một triệu sáu trăm tám mươi bảy ngàn tỷ)

Chi phí cho 100 triệu liều vaccine khoảng 3% ngân sách chi tiêu cả năm.

Nó cũng giống như một gia đình trung bình, tháng chi phí 20 triệu, một năm chi phí 240 triệu. Bây giờ đột xuất có một khoản chi 7,2 triệu (3%), bố mẹ không lo nổi mà cũng phải về nhà nói các con đập lợn tiết kiệm ra "ủng hộ".

Hay là thay vì đập lợn của con, bố bớt vài bữa nhậu, mẹ nhịn mua cái váy... có dư ra được 7,2 triệu không nhỉ?
Sau đấy là quyên tiền mua vắc xin

CRV-2015

Xe buýt
Khó trăm lần dân liệu cũng xong, việc gì cần tiền là gọi thằng dân. Ngược lại, thuế, phí bot, phí đường bộ, thuế bv môi trường xăng dầu, ttđb oto, xử án. . . làm ơn nghe thằng dân cái.
Làm ơn cấm hẳn mấy cái trò vẽ ra để kiếm tiền : nhà hát nghìn tỏi, tượng đài, quà tặng khắp nơi... dành tiền mà mua vc đê ... dù vậy nhưng cả nhà e đã nhắn và góp r

Chỉnh sửa cuối:

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Việc gì ra việc đấy.
Tao khinh
Văn hoá OF mà cứ: mày, tao, thằng thế này à?
Nói thì tự ái: dân trí thế này chưa ổn lắm.

TechNip2016

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cảm tính nhỉ
1. Dân nghèo đã có chính sách chính phủ lo, như em em chỉ đủ tiền 1-2tr cho đủ ng nhà em thôi, cũng là giảm gánh nặng cho chính phủ rồi
2. Ko nhất thiết cần có chục tỉ cụ ah, nhà e còn chạy ăn từng bữa
3. Em thấy tư duy cụ cũng như kiểu anh HL ấy :)) góp vào cho tao tao làm gì làm ko dc thắc mắc, có đóng góp ủng hộ tí nào ko mà vào ý kiến với anh?
chán cụ lắm
Kêu gọi tự nguyện khác với yêu cầu bắt buộc nhé.
Đã éo vì cộng đồng, thì ngậm mịa miệng vào. Hay mấy thằng đấy nó thích tiếp tục giãn cách, các TP trong tình trạng đóng băng như hiện nay. Trong khi đó quỹ vaccin là 1 phần tiền đc xã hội hóa, đỡ gánh nặng cho ngân sách NN vốn đã hụt theo từng năm vì dịch covid.
Nhanh chóng miễn dịch cộng đồng đạt đc hay không là nhờ tiêm đại trà rộng rãi với nguồn vaccin đc lựa chọn cẩn thận. Mấy thằng thích xỉa xói bỉ bôi thuộc loại người nào?

ATTILA

Xe điện
Việc gì ra việc đấy.
Tao khinh
Em nợ bác vodka, rất cần những tiếng nói vì cộng đồng xã hội chứ ko ích kỷ nhỏ nhen như mấy ông kia.

TechNip2016

[Tịch thu bằng lái]
Việc xưng hô cũng tùy đối tượng và nhân cách của người bị gọi.
Chắc gì những đứa mở mồm là dân trí này nọ đã hiểu văn hóa ứng xử ra sao.

ATTILA

Xe điện
Mệ sáo rỗng, văn hóa OF méo bằng văn hóa cộng đồng hay 1 dân tộc. Ở đây thì ko ai biết mặt ai và nói chỉ thấy chữ ko thấy tiếng, nếu ở ngoài đời ngoài đường hoặc ở trong 1 cộng đồng có dám phán vậy ko?

Nguyenhongson26

Xe tăng
Em có mấy ý kiến sau cho những bác không cần ý kiến cũng không làm mất vẻ đạo mạo :
- Thứ nhất các bác Mỹ Vàng,nhóm này không thuộc diện đóng góp hay tiêm ở Việt Nam thì không cần đóng góp và cũng không cần tham gia vào,các bác nên lo thân các bác ở quốc gia của mình.
- Thứ hai các bác nửa Mỹ Vàng (gọi là bất đồng chính kiến) các bác cũng không cần đóng góp và nên đưa ý kiến tích cực,vì các bác vẫn đang sống và làm việc tại Việt Nam.
Quan điểm cá nhân của em là ai ủng thì ủng,không thì thôi,không nên bỉ bôi Sao lại thế này sao lại thế kia.Không giúp ích được cho việc phòng chống dịch hiện tại

winnghiepdu

Xe điện
Nói chung cái gì cũng thiếu thuế phí thì cao.

Anita Emi

Xe điện
Quan điểm cá nhân của em là ai ủng thì ủng,không thì thôi,không nên bỉ bôi Sao lại thế này sao lại thế kia.Không giúp ích được cho việc phòng chống dịch hiện tại
Em chỉ thấy là mn chỉ biết chửi, biết thắc mắc, hay biết đem lên OF. Cái đơn giản nhất trước mỗi sự việc là đặt câu hỏi - Tại sao? Tại sao họ lại làm vậy, tại sao họ ko làm vậy? Nếu làm thế này thì sẽ như thế nào? Nếu làm thế kia thì sẽ như thế nào.... Thì có vẻ như rất nhiều đấng anh hào trên này ko bao h đặt ra?
Chẳng lẽ bình thường trong cuộc sống hàng ngày và công việc các bác ko tư duy thế ạ????
Em đề nghị hai cụ mợ họp với nhau thống nhất lại chủ trương để có sự chỉ đạo nhất quán, chính xác hơn. ;))

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Vụ này giờ e mới biết
Nhà e thì đều đồng ý né ông Nga + TQ, mà 2 thằng này chắc dễ chiếm >50% lượng vaccine về đợt tới nên nhà e tính chi tiền tiêm dịch vụ
Cũng như các cụ tiêm vaccine cho con cái các cụ thôi
Chứ lộ trình ko rõ ràng thì em chờ tới khi nào rõ thì em tính; nhà nước thiếu gì mấy đồng còi của em
Cụ vơ cả Nga đánh đồng với Trung Quốc với mục đích gì?
Mời cụ xem công bố hiệu quả tiêm phòng vắc xin tại Hungary:
Hunggary công bố kết quả sau khi tiêm các loại vắc xin

Tỷ lệ tái nhiễm (số người tái nhiễm/100.000 người tiêm)

-Sputnik V - 95
-Moderna - 177
-Sinofarm - 356
-Pfizer - 555
-AstraZeneca - 700.

Tỷ lệ tử vong (số người tử vong do tiêm vx/100.000 người tiêm)

-Sputnik V - 1
-AstraZeneca - 7
-Sinofarm - 16
-Moderna - 20
-Pfizer - 32.

-------------------
Em hóng thêm nhiều công bố của các quốc gia khác nhau nữa!

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ thạo tin cho em hỏi phát!
Em đang rất nóng lòng ủng hộ quỹ mua vaccine nhưng chưa giải tỏa dc các khúc mắc sau:
1/ Quỹ này có tên, có lượng dc rồi. Nhà nước góp bao nhiêu, dân góp bao nhiêu nhỉ?
2/ Dân góp mà vẫn thiếu, thừa thì sẽ làm gì tiếp, có dc phân bổ cho đầu việc khác ko?
3/ Những việc đại loại như: lấy tiền quỹ để nghiên cứu phát triển vaccine sau này thành công thì vaccine đó sẽ free cho đối tượng nào hay bán có thu phí hay bán rẻ. Đồng ý là còn quá sớm để bàn việc đó nhưng tầm 1 quốc gia thì minh bạch từ đầu các khoản chi là cần thiết.
4/ Nếu mua vaccine rồi thì phân bổ ntn? Ai dc free? Ai chỉ trả 1 phần, ai trả full? Chẳng nhẽ free tất? Các cụ có điều kiện chả cần free mà cần nhanh. Người nghèo muốn free nhưng vẫn có thể phải trả thêm phí để dc tiêm sớm thì cũng chẳng rẻ (giả thiết)
5/ Sao ko lập quỹ kiểu toàn dân tự nguyện ứng trước phần tiền của mình để họ chắc suất, quyền lợi của họ.
Phần còn lại là dân nghèo, đối tượng chính sách thì nhà nước lo + khoản đóng góp thêm ủng hộ từ người có điều kiện.
Doanh nghiệp vốn nhà nước 100%, các tổ chức ăn ngân sách tuyệt đối vác tiền đi ủng hộ thì có dc gọi là ủng hộ ko?
Em nghe thấy nhân viên y tế tuyến đấu chống dịch bị phơi nhiễm vì chưa dc tiêm vaccine là em ko chấp nhận.
Trong khi đó các lực lượng ban ngành, nhân viên thuộc các “quả đấm thép” dù bị dịch nặng ntn cũng ko mẻ 1 xu tiền lương thì dc tiêm số lượng lớn là em thui chột ý nghĩ đóng góp.
Em chia sẻ với mong muốn minh bạch của cụ. Tuy nhiên theo em quỹ do NN quản lý chắc chắn sẽ minh bạch hơn quỹ do tư nhân đứng ra phát động. Việc trục lợi có thể có nhưng cá nhân nào đó sẽ ohải cân nhắc rất nhiều vì nguy cơ bại lộ và trả giá trước PL rất lớn vì cơ chế quản lý và tố giác của những người trong tổ chức. Quỹ cá nhân rất khó để đưa ra PL, thường chỉ bị XH ném đá là hết.
Các TC dù 100% vốn NN nhưng hạch toán độc lập vẫn nên ghi nhận vì nó ảnh hưởng đến vốn KD, thậm chí quỹ lương CBCNV. CBCNV chắc chắn sẽ bị trừ 1-2 ngày lương không quỹ này hay quỹ khác liên quan đến covid. Dịch bệnh hay khủng hoảng nào cũng thế.
Với tình hình như hiện tại em nghĩ cụ nên tin tưởng vào các cơ quan NN. Còn ủng hộ hay không là quyền của cụ. Cụ cũng có thể ủng hộ quỹ quốc tế hay cá nhân nào đó cụ cảm thấy an tâm và thiết thực.
Vd như em chẳng hạn...

Chỉnh sửa cuối: