[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Em nói cụ thế này cụ đừng tự ái nhé,cuộc sống hàng ngày của cụ cụ vẫn phải chi tiêu,mua sắm cái nọ cái kia,mua cái xe,mua cái nhà,mua trăm thứ,có cái cụ rất cần,nhưng có cái cụ mua cũng được,không cũng chả sao giả sử như lọ hoa,đèn trang trí.....Cụ có tích luỹ nhưng mức độ tích luỹ chỉ đủ cho nhu cầu khá hoặc trung bình,tích luỹ để về già,tích luỹ cho con cháu.
Đùng 1 cái gia đình cụ gặp Đại Hoạ,tiền tích luỹ tung ra hết nhưng không đủ để giải quyết thì cụ phải kêu gọi,vay mượn anh em họ hàng,bạn bè,người thân quen để giúp đỡ.Lúc đó có người bảo "Sao lúc có tiền không ăn ít đi mà ăn lắm thế,mua sắm vật dụng linh tinh,giả sử quần áo chỉ cần 2 bộ thôi,mặc thay phiên,mua gì mà lắm thế....."
Dịch bệnh là điều không ai muốn cả,nó đến cũng không chừa 1 ai,đừng nghĩ rằng Covid nó chừa mình ra rồi huyênh hoang tự đắc,đến lúc nhiễm vào rồi lại cầu cứu xin xỏ.Ngay ở nước tiên tiến,những công dân hạng 2 (dạng nhà Nhân Quyền,đấu tranh) giờ còn phải làm đơn đăng ký,mà còn mong được cho làm đơn sớm để xét duyệt tiêm sớm.Công dân hạng 1,quan chức và những người tuyến đầu chống dịch mới là người được ưu tiên.
Đóng góp là để cho mọi người được tiếp cận vaccin,hỗ trợ nghiên cứu sản xuất.
Cụ kêu sao làm tượng đài nọ kia là nó vận đúng với ý trên nói.
Vài lời với cụ,chúc cụ và gia đình mạnh khoẻ.
Em đóng rồi cụ: Tối thiểu 1 ngày lương, tổ dân phố thu không trượt phát nào.
Nhưng cái thu này em thấy không ổn. Nói đến đây sẽ có cụ nói không ổn chỗ nào. Em sẽ nói trong góc độ hiểu biết của em:
- Thứ nhất: Từ giờ sẽ tạo tiền lệ nhà nước cứ gặp khó lại đè đầu dân ra lấy tiền ở một hình thức nào đó.
- Thứ hai: không cái ngu nào bằng việc đưa tiền của mình cho người khác tiêu mà không thể biết được sau khi cầm tiền của mình họ sẽ làm gì.
--------
Nhưng có một cái hay em nhận thấy trong trường hợp này là tránh tình trạng nhà nước in thêm tiền để đối phó với khó khăn. Cái này gây lạm phát cực sâu luôn!

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Việc thắc mắc là quyền cơ bản của người dân và minh bạch và trách nhiệm giải trình là trách nghĩa vụ của các cơ quan chính quyền.
Thì cụ cứ lên đúng chỗ tiếp dân của các cơ quan liên quan mà thắc mắc, họ vẫn mở cửa chào đón cụ mà.

Cigar Việt

[Tịch thu bằng lái]
Vận động đến mức này em chả biết nói sao. Xây tượng đài ít đi, những lúc như này sẽ có tiền để mua.
Không xây tượng đài thì lấy đâu ra lâu đài hoành tráng ?

Cigar Việt

[Tịch thu bằng lái]
Mợ nói đúng quá.

Em nghe mợ nhưng chẳng dám đặt câu hỏi vì sợ lên phường. Chỉ tìm mấy số liệu cho vui.

Giá một liều vaccine khoảng vài trăm ngàn, tạm tính 500.000 VND https://thanhnien.vn/thoi-su/gia-vac-xin-tiem-phong-covid-19-bao-nhieu-1-lieu-1339271.html

Một trăm triệu liều vaccine giá 50.000 tỷ (năm mươi ngàn tỷ)

Dự toán ngân sách năm 2021 của nước ta là: 1.687.000 tỷ (một triệu sáu trăm tám mươi bảy ngàn tỷ)

Chi phí cho 100 triệu liều vaccine khoảng 3% ngân sách chi tiêu cả năm.

Nó cũng giống như một gia đình trung bình, tháng chi phí 20 triệu, một năm chi phí 240 triệu. Bây giờ đột xuất có một khoản chi 7,2 triệu (3%), bố mẹ không lo nổi mà cũng phải về nhà nói các con đập lợn tiết kiệm ra "ủng hộ".

Hay là thay vì đập lợn của con, bố bớt vài bữa nhậu, mẹ nhịn mua cái váy... có dư ra được 7,2 triệu không nhỉ?

Nguyenhongson26

Xe tăng
Em đóng rồi cụ: Tối thiểu 1 ngày lương, tổ dân phố thu không trượt phát nào.
Nhưng cái thu này em thấy không ổn. Nói đến đây sẽ có cụ nói không ổn chỗ nào. Em sẽ nói trong góc độ hiểu biết của em:
- Thứ nhất: Từ giờ sẽ tạo tiền lệ nhà nước cứ gặp khó lại đè đầu dân ra lấy tiền ở một hình thức nào đó.
- Thứ hai: không cái ngu nào bằng việc đưa tiền của mình cho người khác tiêu mà không thể biết được sau khi cầm tiền của mình họ sẽ làm gì.
--------
Nhưng có một cái hay em nhận thấy trong trường hợp này là tránh tình trạng nhà nước in thêm tiền để đối phó với khó khăn. Cái này gây lạm phát cực sâu luôn!
Đóng góp là từ cái Tâm,Tâm không An thì không nên làm,mà đã làm là Tâm phải An.
Nếu cảm thấy :
- Tạo tiền lệ xấu ——> Không ủng hộ
- Đưa tiền cho người khác tiêu ——> Không ủng hộ
Đã ủng hộ thì 2 cái gạch trên chả còn ý nghĩa gì hết.
- Thứ nhất cái mà cụ gọi là Tạo tiền lệ xấu đã có từ “Hũ Gạo Cứu Đói” rồi
- Thứ 2 số tiền đóng góp không phải chỉ hỗ trợ mua vaccin mà còn hỗ trợ nghiên cứu sản xuất,tuyến đầu chống dịch.
Số tiền đóng góp của người dân trên tinh thần tự nguyện và mang tính chất hỗ trợ chứ không phải là nguồn chính.

Ủng hộ đi các cụ ạ, lúc nước sôi lửa bỏng hi vọng có được Vacxin để tiêm. Quĩ do nhà nước quản lý thì còn hi vọng còn hơn góp tiền cho bọn lươn, nó ăn ngập mồm còn vênh váo, hoặc nó chờ hết dịch rồ mới chuyển 😁

Cigar Việt

[Tịch thu bằng lái]
Em nói cụ thế này cụ đừng tự ái nhé,cuộc sống hàng ngày của cụ cụ vẫn phải chi tiêu,mua sắm cái nọ cái kia,mua cái xe,mua cái nhà,mua trăm thứ,có cái cụ rất cần,nhưng có cái cụ mua cũng được,không cũng chả sao giả sử như lọ hoa,đèn trang trí.....Cụ có tích luỹ nhưng mức độ tích luỹ chỉ đủ cho nhu cầu khá hoặc trung bình,tích luỹ để về già,tích luỹ cho con cháu.
Đùng 1 cái gia đình cụ gặp Đại Hoạ,tiền tích luỹ tung ra hết nhưng không đủ để giải quyết thì cụ phải kêu gọi,vay mượn anh em họ hàng,bạn bè,người thân quen để giúp đỡ.Lúc đó có người bảo "Sao lúc có tiền không ăn ít đi mà ăn lắm thế,mua sắm vật dụng linh tinh,giả sử quần áo chỉ cần 2 bộ thôi,mặc thay phiên,mua gì mà lắm thế....."
Dịch bệnh là điều không ai muốn cả,nó đến cũng không chừa 1 ai,đừng nghĩ rằng Covid nó chừa mình ra rồi huyênh hoang tự đắc,đến lúc nhiễm vào rồi lại cầu cứu xin xỏ.Ngay ở nước tiên tiến,những công dân hạng 2 (dạng nhà Nhân Quyền,đấu tranh) giờ còn phải làm đơn đăng ký,mà còn mong được cho làm đơn sớm để xét duyệt tiêm sớm.Công dân hạng 1,quan chức và những người tuyến đầu chống dịch mới là người được ưu tiên.
Đóng góp là để cho mọi người được tiếp cận vaccin,hỗ trợ nghiên cứu sản xuất.
Cụ kêu sao làm tượng đài nọ kia là nó vận đúng với ý trên nói.
Vài lời với cụ,chúc cụ và gia đình mạnh khoẻ.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Vận động đến mức này em chả biết nói sao. Xây tượng đài ít đi, những lúc như này sẽ có tiền để mua.
Kể ra nhà cụ thay vì mỗi người ăn 1 cái bát thì chỉ mua 1 cái bát rồi ăn xoay vòng,số tiền của mấy cái bát còn lại cất đi phòng ngừa Gia Đình có Đại Hoạ thì còn có cái để chi ra,đỡ phải kêu gọi bạn bè,người thân giúp đỡ.
Cụ làm như Dịch bệnh nó báo trước sẽ đến

Nguyenhongson26

Xe tăng
Bằng chứng đưa ra chả chứng mình được điều gì,thiếu vẫn thiếu,ủng hộ thì ủng hộ,không thì thôi,lý do làm cái gì.
Chắc cụ đang nghĩ Covid nó đang chừa cụ ra nên chả cần giúp đỡ và cũng không cần giúp ai.
Một câu của cụ với đất nước này là “KCMN” thì gọn hơn là cứ lan man.

Cigar Việt

[Tịch thu bằng lái]
Bằng chứng đưa ra chả chứng mình được điều gì,thiếu vẫn thiếu,ủng hộ thì ủng hộ,không thì thôi,lý do làm cái gì.
Chắc cụ đang nghĩ Covid nó đang chừa cụ ra nên chả cần giúp đỡ và cũng không cần giúp ai.
Một câu của cụ với đất nước này là “KCMN” thì gọn hơn là cứ lan man.
chưa chắc cụ đã hỗ trợ, giúp đỡ người khác bằng 1 phần tôi, đừng nên kết luận hồ đồ như vậy.

Nguyenhongson26

Xe tăng
chưa chắc cụ đã hỗ trợ, giúp đỡ người khác bằng 1 phần tôi, đừng nên kết luận hồ đồ như vậy.
À vâng,em có dăm chục bạc thôi mà.Nhưng em thấy Tâm em nó An cụ à.Cụ có hàng trăm hàng tỷ nhưng Tâm cụ nó bất An.
Như câu “Đưa tiền cửa trước,chửi người cửa sau”

samoclan

Xe điện
Em dặn mụ vợ là ko cần nhắn tin làm gì ạ
Chờ thời gian tới nhà nước có dịch vụ thì nhà em tiêm dịch vụ vaccin của bọn tư bản, chứ nhà e ko trông chờ nhưng vaccine kia.
Nói gì nói hiện giờ thông tin về vaccine vẫn mù mờ, mà mù mờ thì thực em ko thích.
Đây là việc ủng hộ, còn vaccine là việc nhà nước cần lo nên em ko muốn nhận gạch đá, em chỉ nêu quan điểm cá nhân em
Chạy đâu cho thoát. Tổ dân phố gõ cửa từng nhà. Cháu cũng thắc mắc tại sao lại phải miễn phí và quyên góp, cái miễn phí chỉ lên cho vũng xâu, xa, và cận nghèo, nghèo và chính sách, công nhân khu công nghiệp thì ông chủ phải hỗ trợ % ...còn đâu tự nguyện và tính phí.

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
À vâng,em có dăm chục bạc thôi mà.Nhưng em thấy Tâm em nó An cụ à.Cụ có hàng trăm hàng tỷ nhưng Tâm cụ nó bất An.
Như câu “Đưa tiền cửa trước,chửi người cửa sau”
E thấy dăm chục của Cụ rất đáng quý, cứ phải bơm tiền đ.éo nói nhiều =))

Sơn thật thà

Xe buýt
Ngày méo nào cũng nhắn, mà lại không cho trả lời "em biết rồi, không cần nhắn nữa" :P

Toàn nhắn tin một chiều. Lạ ghê

Sơn thật thà

Xe buýt
Nhà em bị như này. Em lưu ý cụ nào bị tương tự thì từ từ đừng vội nhắn tiếp tin thứ 2. Chiều tối qua em nhắn Covid 500k gửi 1408. Tin phản hồi là "bạn đã nt vượt quá giá trị được cho phép". Em thấy hơi lạ vì giá trị cho phép là 2000k cơ. Xong em nhắn tiếp 50k thì ok luôn. Ngay sau đấy em lại nhắn lại 500k thì vẫn đc phản hồi như trên. Đến đây thì em nghĩ là tổng đài lỗi chắc rồi nên em dừng lại. Đến nửa đêm ngồi lướt fb em thấy nói về Cổng 14 nên em lại ngồi nhắn thêm 1 tin 500k nữa. Thì bây giờ ok luôn. Thế là tổng đài ko còn lỗi nữa. Sau đó em đi ngủ. Sáng hôm sau, em nhận được 2 tn liền xác nhận cho 2 tn hqua là đã ok. Vậy tổng là em đã nhắn 1550k. Em ko tiếc đâu, chỉ muốn cảnh báo các cụ mợ nếu bị như em thì bình tĩnh đợi xác nhận, có thể hơi lâu.
Cá vào ao ta thì chạy đâu cho thoát 😂

Sơn thật thà

Xe buýt
Đóng góp là từ cái Tâm,Tâm không An thì không nên làm,mà đã làm là Tâm phải An.
Nếu cảm thấy :
- Tạo tiền lệ xấu ——> Không ủng hộ
- Đưa tiền cho người khác tiêu ——> Không ủng hộ
Đã ủng hộ thì 2 cái gạch trên chả còn ý nghĩa gì hết.
- Thứ nhất cái mà cụ gọi là Tạo tiền lệ xấu đã có từ “Hũ Gạo Cứu Đói” rồi
- Thứ 2 số tiền đóng góp không phải chỉ hỗ trợ mua vaccin mà còn hỗ trợ nghiên cứu sản xuất,tuyến đầu chống dịch.
Số tiền đóng góp của người dân trên tinh thần tự nguyện và mang tính chất hỗ trợ chứ không phải là nguồn chính.
Ôi rồi. Tiền có đi xây cổng chào với tượng đài đầy - nhà giàu tiền không thiếu nhá.

ATTILA

Xe điện
Kể ra nhà cụ thay vì mỗi người ăn 1 cái bát thì chỉ mua 1 cái bát rồi ăn xoay vòng,số tiền của mấy cái bát còn lại cất đi phòng ngừa Gia Đình có Đại Hoạ thì còn có cái để chi ra,đỡ phải kêu gọi bạn bè,người thân giúp đỡ.
Cụ làm như Dịch bệnh nó báo trước sẽ đến
Giọng điệu lại vay mượn mấy ae bên bển cụ nhỉ?

yeuca2vo

Xe tải
Em cũng vừa chuyển khoản ủng hộ Quỹ, đến hnay là lần thứ 3 ủng hộ rồi, hai lần trước cho Bắc giang. Chắc sẽ còn vài lần nữa.
Hôm qua xem đoạn bác thủ nghẹn ngào lúc nêu những khó khăn của đất nước em cũng lặng người. Hy vọng đất nước nhanh chóng vượt qua...

samoclan

Xe điện
Đầu tiên là gọi ủng hộ từ người có tiền, nếu không ai ủng hộ không có tiền thì có thể in thêm tiền ra mua, in tiền thì lạm phát nhũng người nghèo là mất nhiều nhất, thiệt nhiều nhất.
Cụ muốn tiêm miễn phí và lạm phát chăng? Hay không muốn tiêm để trở thành nguy cơ và gháng nặng cho cộng đồng.
Làm sao in tiền để mua đc? Theo cháu nên bán đất lúc này để mua là dc cả 2, ko lạm phát như cụ tưởng tượng, dẹp dc sốt đất. Đất xen kẹt. Đất ruộng mặt đường sản lương kém, đất bỏ hoang..:))=)) ( gọi là cạp đất ra để mua theo chuẩn nghĩa đen)