[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

Jamebonds

Xe container
"Khi những thay đổi tạo ra sự công khai, minh bạch, chuẩn chỉ khiến những thu nhập ở dưới gầm bàn biến mất thì sự phản ứng còn quyết liệt hơn rất nhiều. Nhưng không có 'cuộc cách mạng' nào mà không có những tổn thương, mất mát", lãnh đạo của BV Bạch Mai nói.

Trước đó, chia sẻ trên báo chí, một bác sĩ công tác lâu năm tại Bệnh viện Bạch Mai đã nghỉ việc từ cuối năm 2020 cho rằng, một phần lý do nghỉ bởi bác sĩ làm khoa học, đào tạo, làm chuyên môn nhưng hàng tuần lại yêu cầu lên kế hoạch công việc, cuối tuần báo cáo kiểm điểm.
"Nếu báo cáo để rút kinh nghiệm thì không sao, nhưng báo cáo kiểu này khiến chúng tôi cảm thấy bị xúc phạm, hình thành tình trạng sát phạt nhau", vị này nói.
Trả lời vấn đề này, TS. BS Đỗ Văn Thành, Trưởng phòng Tổ chức cán bộ, Bệnh viện Bạch Mai cho rằng, việc bác sĩ nói cuối tuần phải báo cáo kiểm điểm, hình thành tình trạng sát phạt nhau trong các đơn vị, khoa, phòng là không đúng.
Theo ông Thành, bệnh viện hiện có 3 khối là lâm sàng, cận lâm sàng, phòng, ban và các khối sẽ là khách hàng của nhau.
Đối với khối phòng ban, không làm ra thu nhập nhưng lại phục vụ cho hai khối còn lại. Do đó, định kỳ hàng tháng (trước đây là 3 tháng nhưng sau khi GS Tuấn về làm Giám đốc yêu cầu 1 tháng/lần) tiến hành phát phiếu để các khối lâm sàng, cận lâm sàng đánh giá từng phòng ban xem mức độ hoàn thành nhiệm vụ đến đâu.
Kết quả đánh giá sẽ là tiêu chí để thưởng A,B,C - thu nhập tăng thêm hàng tháng.

Cần có thông tin đa chiều , người đi chưa chắc đã là tài giỏi ...Nhưng bất mãn thì chắc rồi .
Cũng căng đấy nhỉ, tự chủ nửa vời trong khi lại làm theo chuẩn BV tư thì tài chính căng rồi. Hi vọng a Tuấn và Bộ Y tế tìm được cách tháo gỡ.
BYT Giao nhiệm vụ cho ng ta mà ko gỡ cho ng ta cơ chế thì khác gì bắt a ý múa gậy trong bị

VladimirP

Xe tải
Thời em khám 2014 là 200k cụ ạ. Bố em bên k gđ cuối khoa gđ bên k2 họ không chỉ định mổ vì họ biết K tlt di căn xương đã chạy vào đến nội tạng là hết thuốc chữa. Nhưng đhy các thày vẫn chỉ định mổ mà không tư vấn cho gđ là chỉ kéo dài được ít ngày, làm gđ lầm tưởng. Dẫn đến tốn kém gần 100 tr, bn đau đớn khổ sở vì các sv thụt rửa theo lý thuyết trong khi bn kiệt sức vì 15 ngày k ăn uống được gì. Đến khi sắp ngất sửu em phải yc dừng để bc bs. Sau mổ được thêm ít ngày , người mất trong đau đớn khi phải dùng rất nhiều mocphin. Em đánh giá đhy thua xa các bv chuyên khoa đầu ngành cả ở cmnv và tính nhân văn. Em thì mổ quá sản thanh thiệt tại đhy, 20 ngày sau khám lại lại chỉ định mổ tiếp. Sang K1 thì bảo mổ phí tiềm, 8 năm nay chả sao cả.
Cho em hỏi:

Bên K2 họ đã nói là "hết cách" nên gia đình cụ lại chuyện bố cụ sang ĐHY hả cụ? ĐHY thông báo tiên lượng của bố cụ thế nào (ko phẫu thuật, hóa trị, xạ trị thì kéo đc bao lâu - phẫu thuật, hóa trị, xạ trị thì kéo đc bao lâu...) mà gia đình cụ lại đồng ý cho họ mổ và hóa trị như vậy?

fundraiser

Xe container
Em nghĩ đây là một " cuộc cách mạng lớn " đấy ạ .
1. Tăng thu nhập , thưởng cho CBCNV để họ yên tâm, tập trung vào chuyên môn, phục vụ BN được nhiệt tình chu đáo hơn ( như các BV tư đang làm )
2. Xây dựng, trùng tu, nâng cấp, sửa chữa lại cơ sở hạ tầng cho khang trang, sạch sẽ . Loại bỏ những thành phần ăn theo, những người ko còn phù hợp với đường lối mới, cách quản lí mới .
Có lẽ cụ T chọn cách thứ 2 , sẽ khó khăn, vất vả hơn rất nhiều , đụng chạm đến quyền lợi, thu nhập, vị trí của nhiều người ( nhiều chỗ quan hệ, con ông này, cháu ông kia, em ông nọ ... ) nên bị hội ấy nó dồn vào oánh tập thể là bình thường . Bọn lều cũng tranh thủ kền kền ăn theo, thành ra mới um củ tỏi cả lên . Chả thấy tìm hiểu, phỏng vấn những BN, người nhà BN xem từ khi cải tổ so với trước kia như thế nào ( môi trường, dịch vụ, thái độ chăm sóc, thăm nom ra sao ) .
Tất cả các cuộc cách mạng đều bắt đầu từ con người . Ai cảm thấy bức xúc, ko phù hợp thì có thể ra đi, để lãnh đạo họ tuyển dụng, đào tạo những nhân tố mới ( có thể mất 3-5, thậm chí 7-8 năm ) . Tuyển dụng hơn 500 người mới ( rất nhiều vị trí có chất lượng cao ) là gây sức ép với những người cũ , chuẩn bị sẵn phương án dự phòng , ko để thiếu hụt lực lượng là chuẩn bài rồi .
Cái trỏ nghỉ việc tập thể cứ nghĩ mình ngon để gây áp lực khiến sếp nghĩ lại đôi khi phản tác dụng vì ko biết vai trò vị trí của tổ chức ra sao. Với tiếng tăm của BM thì hú 1 cái cả đống người có thực tài nộp hồ sơ phi vào khiến cho mấy người a dua xin nghỉ lại chưng hửng. Bước chân đi lại chẳng còn đường trở lại chả bực tức.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ vui tính thế. 10 nghề thì cả 10 đều "trăm hay ko bằng tay quen", chả cứ ngành y :D.
Thống kê số lượng bs bổ sung kia chưa nói được gì nhiều thì cái gì mới nói được nhiều hả cụ? Con số 200 người ra đi với đa số trong đó là nhân viên mới đáng nói?
3 4 trưởng phó khoa kia ra đi thì ảnh hưởng, hậu quả ra sao cụ? Mình phải biết tường tận chứ lo vu vơ khéo em còn lo hơn cụ ấy chứ :D
Thống kê đúng nhất phải là tại sao tất cả phải dồn vể BM!
Ai chả muốn khỏi phải xếp hàng, đi tìm chỗ trống.
Em chẳng liên quan cụ thể, nhưng chỉ thỉnh thoảng đi qua bị tắc đường thì cũng mong xxxx làm chặt để đi qua dễ hơn thôi.
Sau vụ này chả lẽ không cần xxx mà đi qua vẫn dễ, khi BM không còn là BM nữa?

Chỉnh sửa cuối:

PhanVanTai

Xe hơi
Vụ này càng tìm hiểu sâu càng thú vị. Em có cảm tình với BM từ trước đến nay vì BS BM đã cứu người nhà em.
Thêm chút thông tin lượm lặt từ việc cf vỉa hè sáng chủ nhật với mấy anh em “có chút quen biết” với ngành Y:
GS Khải thực sự là thầy dạy của a Tuấn và là người đã dìu dắt a Tuấn trong chuyên môn Tim.
Nhà a Tuấn: trước biệt thự ở Ciputra và nay anh ở trên căn Penhouse của khu chung cư sang nhất nhì HN ở Trung Hoà Nhân Chính ngay cạnh trường Ams
Nhà cụ GS già: nhà cụ khá tuềnh toàng ở khu Thái Hà, hiện ngày nào cụ cũng vẫn đi khám bệnh tại khoa Tim BM và pk để kiếm thêm thu nhập.

Đúng hay sai như thế nào xin để các cụ tự bình luận, riêng em em xin nói thẳng em không cảm tình với a Tuấn này từ hồi ở viện Tim HN, chuyện màu mè hình thức tự đánh bóng bản thân đã có từ lâu. Các bài viết “phe” aT e thấy đánh bóng tên tuổi khá lộ liễu, phản cảm. Thông tin cụ thể e để các link ở dưới. Ý kiến cá nhân, mời các cụ tiếp tục bình. Em thì em tin cụ GS già.

phaodongky

Xe tải
Đọc thớt này các cụ vặn nhau hay quá! Hay ngành y vốn dĩ là tinh hoa nên tranh luận ở OF đây cũng toàn tinh hoa nhỉ! Tranh luận kịch liệt, nhưng rất văn minh. Tập trung vào quan điểm, tuyệt ko thấy chửi bậy.

Xin phép mời rượu một số cụ. Đọc comment các cụ thấy mở mang được nhiều.

phaodongky

Xe tải
Vụ này càng tìm hiểu sâu càng thú vị. Em có cảm tình với BM từ trước đến nay vì BS BM đã cứu người nhà em.
Thêm chút thông tin lượm lặt từ việc cf vỉa hè sáng chủ nhật với mấy anh em “có chút quen biết” với ngành Y:
GS Khải thực sự là thầy dạy của a Tuấn và là người đã dìu dắt a Tuấn trong chuyên môn Tim.
Nhà a Tuấn: trước biệt thự ở Ciputra và nay anh ở trên căn Penhouse của khu chung cư sang nhất nhì HN ở Trung Hoà Nhân Chính ngay cạnh trường Ams
Nhà cụ GS già: nhà cụ khá tuềnh toàng ở khu Thái Hà, hiện ngày nào cụ cũng vẫn đi khám bệnh tại khoa Tim BM và pk để kiếm thêm thu nhập.

Đúng hay sai như thế nào xin để các cụ tự bình luận, riêng em em xin nói thẳng em không cảm tình với a Tuấn này từ hồi ở viện Tim HN, chuyện màu mè hình thức tự đánh bóng bản thân đã có từ lâu. Các bài viết “phe” aT e thấy đánh bóng tên tuổi khá lộ liễu, phản cảm. Thông tin cụ thể e để các link ở dưới. Ý kiến cá nhân, mời các cụ tiếp tục bình. Em thì em tin cụ GS già.

Các cụ đang bàn về cải tổ ở Bạch Mai hay bàn về tình thầy trò, với nhòm ngó cuộc sống cá nhân của người khác vậy ạ?

vtthang

Xe tải
Làm thế nào thì làm, đừng để làm giảm thu nhập của nhân viên là được.- là cái thu nhập công khai, có thuế.
Cụ gđ chắc cũng muốn cải tổ và làm mọi thứ tốt cho bệnh nhân, nhưng muốn tốt cho bệnh nhân thì ko thể ko tốt cho nhân viên trước được.
Viện tim quy mô nhỏ hơn, lại là bệnh viện chuyên khoa, lại là bv mới thành lập, ít đa đề, ko có 12 sứ quân. Bạch Mai thì đầy rẫy ly khai ý chứ. Nếu mà mang mô hình của tim sang thì khó thành công.
Nhà cháu có dẫn thông tin của người trong ngành đầy kinh nghiệm trong thớt này nhưng nhà cháu chỉ thấy các cụ còm thích với không thích hoặc nhặt 1 số chi tiết nhỏ nhặt trong đó ra để phân tích kỹ hơn và giờ nhà cháu thấy cụ có còm là xêm xêm với nội dung nhà cháu đã trích dẫn lên đây ( nhà cháu trích dẫn lại lần nữa dưới đây)

Đào Tử Thi

Xe container
Giờ cấp cứu vào Bạch Mai mà cứ hé răng với bác sĩ trực là người nhà của anh T zám đốc thì chỉ mấy hôm tự xin chuyển viện khẩn trương.

PhanVanTai

Xe hơi
Các cụ đang bàn về cải tổ ở Bạch Mai hay bàn về tình thầy trò, với nhòm ngó cuộc sống cá nhân của người khác vậy ạ?
Không thưa cụ, em tìm thông tin phản biện lại chuyện nhiều cụ phía trên coi cụ GS già là thế hệ cũ , cổ hủ, lạc hậu, tham nhũng tiêu cực và ăn tiền. A Tuấn thì các cụ coi là đại diện cho chuyện chống tiêu cực, và chuyện bị điều tra ko nói lên được điều gì. Em thì em nói thẳng e viết như vậy chắc các cụ cũng hiểu ý là gì rồi đó. Già chưa chắc đã xấu như các cụ nghĩ, và trẻ ròi làm màu mè như a Tuấn chưa chắc đã 100% trong sạch như các cụ nói. Chưa kể em tìm mọi bài trên mạng về a Tuấn trước giờ đều thấy nói về cụ Khải như các cụ thấy. Em tin những gì cụ K nói rằng a Tuấn đang làm chưa hợp lý và bộ T tế cần vào cuộc. Các cụ không phải người trong cuộc gắn bó với BM lâu năm như cụ Khải mà phán như thánh.

QMintech

Xe tăng

Tôi định không còm nhưng tôi là người đi khám GS Khải ở phòng khám tư, 300k/ lượt mà khá là đông. Thế nên bọn lều bảo nhà tuyền toàng thì tôi éo tin.

phaodongky

Xe tải
Không thưa cụ, em tìm thông tin phản biện lại chuyện nhiều cụ phía trên coi cụ GS già là thế hệ cũ , cổ hủ, lạc hậu, tham nhũng tiêu cực và ăn tiền. A Tuấn thì các cụ coi là đại diện cho chuyện chống tiêu cực, và chuyện bị điều tra ko nói lên được điều gì. Em thì em nói thẳng e viết như vậy chắc các cụ cũng hiểu ý là gì rồi đó. Già chưa chắc đã xấu như các cụ nghĩ, và trẻ ròi làm màu mè như a Tuấn chưa chắc đã 100% trong sạch như các cụ nói. Chưa kể em tìm mọi bài trên mạng về a Tuấn trước giờ đều thấy nói về cụ Khải như các cụ thấy. Em tin những gì cụ K nói rằng a Tuấn đang làm chưa hợp lý và bộ T tế cần vào cuộc. Các cụ không phải người trong cuộc gắn bó với BM lâu năm như cụ Khải mà phán như thánh.
Theo em tranh luận nên tập trung vào quan điểm. Còn nhòm ngó cuộc sống cá nhân người khác nói thật ko được lịch sự cho lắm.

dr.anthony

Xe buýt
Cũng theo chị K. trước đây nhân viên nhà thuốc không bao giờ dám trả lời hết thuốc với bệnh nhân. Nhưng giờ, chúng tôi không ngại ngần khẳng định là "hết thuốc" vì trong kho không có thuốc. Buộc lòng, bệnh nhân phải ra ngoài mua thuốc. "Như thế, chỉ khổ bệnh nhân, vì bên ngoài BV rất nhiều cò thuốc, mà giá cao hơn bên trong gấp nhiều lần. Bệnh nhân ở quê thì đâu biết đâu để mua".
Yên tâm, tình trạng âm quỹ kéo dài sẽ dẫn tới tình trạng thanh toán quỹ dược chậm trễ, các công ty sẽ hạn chế cung ứng thuốc lại cho bv, cả khu vực BHYT lẫn khu vực thuốc dịch vụ, còn nhiều cái xảy ra lắm.
Và bà N.T.K này là thuộc "đội ở lại"!

PhanVanTai

Xe hơi
Theo em tranh luận nên tập trung vào quan điểm. Còn nhòm ngó cuộc sống cá nhân người khác nói thật ko được lịch sự cho lắm.
Vâng nếu thực sự comment như vậy là không phù hợp quy định diễn đàn hoặc các cụ min, mod thấy không phù hợp xin xoá giúp em comment đó. E xin lỗi nếu như đụng chạm đến ai đó hay “người quen” một ai đó trên diễn đàn, nhưng thông tin e đưa ra hoàn toàn vì mục tiêu phản biện, không có ý quy chụp hay kết luận gì cả. Em chỉ thấy hơi nóng gáy khi khá nhiều cụ xúc phạm cụ GS già, trong khi e thấy cụ là người duy nhất lên tiếng trực tiếp từ trước đến giờ. Em thấy dù đúng hay sai cũng nên tôn trọng cụ. Em thì em thấy cụ nói đúng, chính xác, khách quan

Đào Tử Thi

Xe container
Theo Hóng báo thì về cơ bản do cách điều hành ảnh hưởng đến vại cà của đại bộ phận nên phải thiên di thôi.

phaodongky

Xe tải
Vâng nếu thực sự comment như vậy là không phù hợp quy định diễn đàn hoặc các cụ min, mod thấy không phù hợp xin xoá giúp em comment đó. E xin lỗi nếu như đụng chạm đến ai đó hay “người quen” một ai đó trên diễn đàn, nhưng thông tin e đưa ra hoàn toàn vì mục tiêu phản biện, không có ý quy chụp hay kết luận gì cả. Em chỉ thấy hơi nóng gáy khi khá nhiều cụ xúc phạm cụ GS già, trong khi e thấy cụ là người duy nhất lên tiếng trực tiếp từ trước đến giờ. Em thấy dù đúng hay sai cũng nên tôn trọng cụ. Em thì em thấy cụ nói đúng, chính xác, khách quan
Người thầy đúng nghĩa thầy em thật chẳng ai nên nhận xét về học trò của mình như vậy. Nhất là khi học trò đang trong tình huống nước sôi lửa bỏng.

Nếu thầy quý thầy thương học trò thật lòng, thì thầy gọi điện hoặc gặp trực tiếp mà nói, lại lôi lên mặt báo mà nói thế này. Rồi khổ cả trò, khổ cả thầy. Thật tình!

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Cụ có thể tin hay không tin tuỳ cụ. Diễn đàn chứ ko phải báo chính thống thì định hướng dư luận kiểu gì thưa cụ? Ae otofun lên đây để tự do phản biện, trình bày quan điểm của mình còn gì, các cụ cũng tranh luận chủ yếu dựa trên báo chí, còn có ai có đủ thông tin chính thống?
Ngừoi ta phản biện trình bày quan điểm thì phải đưa ra lập luận, phân tích, nguyên nhân giải thích dựa trên thông tin mình nghe dc thấy dc suy luận ra. Ông xem lại bản thân xem các comment của ông có đi vào trọng tâm vấn đề ko, ông nói linh ta linh tinh, ông còn bới móc gia đinh đời tư người ta ra làm cái gì. Tôi cũng xin ko thèm tranh luận vs cụ nữa.

Anycar

Xe tăng
''Già chưa chắc..'', ''A Tuấn chưa chắc...'' toàn thứ chưa chắc nhưng đã lồng cái chắc đầy ẩn ý của 1 ông nhà cao cửa rộng, một ông nhà tuềnh toàng vào rồi. Mấy ông nick mới này lộn phèo lắm.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Cụ có thể tin hay không tin tuỳ cụ. Diễn đàn chứ ko phải báo chính thống thì định hướng dư luận kiểu gì thưa cụ? Ae otofun lên đây để tự do phản biện, trình bày quan điểm của mình còn gì, các cụ cũng tranh luận chủ yếu dựa trên báo chí, còn có ai có đủ thông tin chính thống?
. Cụ có quyền báo cáo và block nếu cảm thấy ngôn từ sử dụng k phù hợp

PhanVanTai

Xe hơi
Ngừoi ta phản biện trình bày quan điểm thì phải đưa ra lập luận, phân tích, nguyên nhân giải thích dựa trên thông tin mình nghe dc thấy dc suy luận ra. Ông xem lại bản thân xem các comment của ông có đi vào trọng tâm vấn đề ko, ông nói linh ta linh tinh, ông còn bới móc gia đinh đời tư người ta ra làm cái gì. Tôi cũng xin ko thèm tranh luận vs cụ nữa.
Riêng vụ mang đời tư ra em xin nhận sai, xin lỗi các cụ. Em cũng có nói cụ mod nếu thấy ko phù hợp xoá đi ròi. Em xin nêu quan điểm rõ là em đưa ra để bảo vệ quan điểm cụ GS Khải, và cụ không phải là người tham nhũng, cố bảo vệ chế độ cũ như các cụ nói (em có nói rõ trong comment)

Trạng thái
Thớt đang đóng