[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

giang.nguyen

Xe điện
Thế cái nhóm cũng là bm đã bị xử đi tù có phải cường hào ác bá không cụ? Lâu la của nhóm ấy vẫn còn làm việc tại bv thì cho nốt chứ .
Cụ chắc chắn nhóm vừa nghỉ việc là lâu la cường hào ác bá không hay đơn giản chỉ chửi đổng cho sang mồm?

xgamox

Xe tải
Một số người bảo phải outsource dịch vụ. Họ thấy dịch vụ nhà tang lễ, nhà lạnh không hiệu quả thì họ outsource đi có gì đáng phàn nàn đâu. Giờ người nhà bệnh nhân có nhu cầu, hoặc BV có nhu cầu thì họ hợp đồng với bên ngoài. Chẳng qua mấy bố mất việc, mất miếng ăn ở đó lên cứ phàn nàn. Nhà tang lễ ở BM không được như Phùng Hưng, tuần có mấy đám, nên hiệu quả không cao. Họ giải tán đúng quá còn gì.

Jamebonds

Xe container
Ngày trước xây nhà lạnh kết hợp nhà tang lễ để làm dịch vụ. Khi bỏ nhà tang lễ nghĩa là bỏ luôn nhà lạnh.
E nghĩ ko có đâu, bao giờ cũng cần nhà lạnh để tạm thời lưu trữ khi chưa mang xác đi được. Có thể là chưa xây xong, thì họ sẽ dùng tạm công lạnh

Leanh65

Xe container
- Điều trị tôi chưa biết, giá khám đợt tôi sử dụng có 120K thì có gì là cao so với các bệnh viện khác.
- Bệnh viện nào chả thử nghiệm miễn phí trên bệnh nhân. Các GS, bác sĩ làm gì có chuyện giỏi nhờ mỗi việc học ở trường. BV nào mà chả có bác sĩ, sinh viên thực tập. Tuy nhiên, để hành nghề tại bệnh viện họ đều phải có chứng chỉ hành nghề theo quy định của Bộ Y tế đấy, không bệnh viện nào dám cho người không đủ điều kiện khám chữa bệnh cho bệnh nhân để khi xảy ra hậu quả thì có mà đi tù. Các bác sĩ giỏi đều có tham gia cộng tác, giảng dạy, chữa bệnh. Đại học Y là nôi đào tạo nghề y số 1 miền Bắc, không mời các GS, Bs giỏi về thì mời ai.
Về thái độ phục vụ: tại sao nhiều bv thu tiền cũng như vậy mà thái độ phục vụ lại bị phàn nàn. Thứ 2, làm gì có chuyện giá thấp thì được quyền coi thường bệnh nhân.
Thời em khám 2014 là 200k cụ ạ. Bố em bên k gđ cuối khoa gđ bên k2 họ không chỉ định mổ vì họ biết K tlt di căn xương đã chạy vào đến nội tạng là hết thuốc chữa. Nhưng đhy các thày vẫn chỉ định mổ mà không tư vấn cho gđ là chỉ kéo dài được ít ngày, làm gđ lầm tưởng. Dẫn đến tốn kém gần 100 tr, bn đau đớn khổ sở vì các sv thụt rửa theo lý thuyết trong khi bn kiệt sức vì 15 ngày k ăn uống được gì. Đến khi sắp ngất sửu em phải yc dừng để bc bs. Sau mổ được thêm ít ngày , người mất trong đau đớn khi phải dùng rất nhiều mocphin. Em đánh giá đhy thua xa các bv chuyên khoa đầu ngành cả ở cmnv và tính nhân văn. Em thì mổ quá sản thanh thiệt tại đhy, 20 ngày sau khám lại lại chỉ định mổ tiếp. Sang K1 thì bảo mổ phí tiềm, 8 năm nay chả sao cả.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chắc chắn nhóm vừa nghỉ việc là lâu la cường hào ác bá không hay đơn giản chỉ chửi đổng cho sang mồm?
E không chắc chắn và khẳng định là tất cả bọn họ nhưng cái anh T trong bài báo phỏng vấn , người mà nói" chúng tôi phải lập Khlv, viết bckđ..." thì em nghĩ là đúng đấy. Chưa kể đến đội bảo vệ nữa.(*•̀ᴗ•́*)و ̑̑

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Mà cụ đọc lại các còm ngay từ đầu của em ở topic này nhé. E đã nói là thành phần của người xin ngỉ rất đa dạng.
Gần đây đọc thêm nhiều thông tin thì e mới kết luận nên ủng hộ phe nào. Có một câu hỏi em đưa ra mà không thấy bên cụ Dr antoni trả lời là cái " chủ trương " đang làm là ở đâu đưa ra. Trong trả lời pv thì cụ nhân viên BM nói rằng Ông T chủ trương. Em không tin điều đó nên mới hỏi thì không thấy các vị ấy trả lời. Hôm nay có cụ lại bảo ông Tuấn chỉ có 2 năm để chuyển đổi, để cải tổ. Thế thì quá khó cho ông ấy. Làm không mạnh thì sao mà kịp được.

huylinht

Xe buýt
Ai ủng hộ lão T là đếch biết gì về nội tình bệnh viện hehe.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Đọc truyện thì thấy trong trường hợp như này thường các tướng soái hồi xưa hay dùng kế " giết gà dọa khỉ". Những thằng của tướng soái cũ hay có trò đi ngược, phá đám. Họ sẽ bêu đầu thị chúng, để cảnh báo với 3 quân.

ftts

Xe buýt
Em có 2 kỷ niệm với BM.

1. Hồi sinh viên em đi khám xoang ở tai mũi họng. Nữ bác sỹ khám và cho đơn thuốc. Lúc em ra mua quầy thuốc bệnh viện mua thì chị bán thuốc bảo em, "Vào bảo bác sỹ đổi thuốc cho, bọn em sinh viên làm gì có tiền mà kê thuốc như này." Xong em cũng quay lại phòng khám bảo, chị ý cũng đồng ý đổi thuốc cho em. Nhưng em đổi ý, vẫn uống đơn cũ. Cũng đỡ được 1 thời gian.

2. Vẫn tai mũi họng, em đưa thằng em đi khám viêm mũi. Bác sỹ nam khám, xong đưa địa chỉ phòng khám ngoài bảo lần sau đến đấy khám cho nhanh.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Đúng là bọn lều báo thiển cận thật cụ nhỉ.
Bao nhiêu tiền phong bì nhận được, đến lúc vào bệnh viện, chữa bệnh theo kiểu cũ thì lại mang ra cúng bác sĩ với y tá, của thiên trả địa.
Giống mấy thằng lều nhận phong bì để bênh các công ty chăn nuôi.
Cuối cùng tiền phong bì lại phải bỏ ra để mua thịt lợn giá cao.
Thế theo cụ là k nhận phong bì thì tiền thịt lợn nó giảm giá?

xgamox

Xe tải
Cái việc điều một GD BV địa phương về làm GD BV hạng đặc biệt đã làm nhiều người cay cú rồi. Vị GS già mà phát biểu lăng nhăng. Tôi nhớ hồi đi học, TP đào tạo trường tôi áp dụng khoá cửa cầu thang để GV, sinh viên đi muộn quá 5 phút không được lên lớp. Không may có một hôm, một vị GS cũng dạng đa đề đi muộn không vào được. Thay vì xin lỗi thì nhất quyết không lên lớp nếu thằng TP đào tạo không tự tay xuống mở cửa. TP đào tạo chỉ là học trò của GS "đáng kính'. Người lớn như vậy thì làm sao trẻ chả hư hỏng.
BM cũng như nhiều cơ sở khoa học khác, có nhiều anh hùng hào kiệt. Không quyết liệt, cứng rắn thì GD từ ngòi ra biển bị cho ra bã.

Bạn thân em đang làm Bạch Mai. Em thấy cụ này còm không chính xác. Không có chuyện "số đơn xin nghỉ nhiều lắm". Lúc cao điểm nhất chỉ có 500-600 đơn thôi, mà hầu hết là các bộ phận không phải bác sĩ. Giờ rút lại quá nửa rồi chỉ còn số 221 đã ra đi và vài chục đơn đang chờ duyệt thôi.
Điều quan trọng là tất cả các trưởng khoa, các người đứng đầu viện con, các trung tâm đều ổn định tại vị không thấy ai định nghỉ. Chỉ duy nhất bà Nga (nếu em nhớ không nhầm tên) là trưởng khoa Dược nghỉ.
Bao giờ các trưởng khoa xin nghỉ thì em mới thấy là đáng lo.
Em thấy trưởng khoa toàn ông làm chíng trị với quản lý. Có làm chuyên môn đâu.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Nói cụ không tin. Chứ không nhận phong bì, không viết bài bênh công ty chăn nuôi thì thịt lợn nó giảm giá thật đấy.
Về vụ thịt thì báo có báo khen báo chê.chứ có phải báo nào cũng nhận tiền rồi khen đâu cụ.cá nhân e thì thấy 2 việc này k liên quan.quan điểm e là vòi tiền bệnh nhân là xấu.còn khi họ làm tốt nhiệm vụ thì e coi phong bì đó là thưởng là quà cảm ơn

Sazi

Xe điện
Mà cụ đọc lại các còm ngay từ đầu của em ở topic này nhé. E đã nói là thành phần của người xin ngỉ rất đa dạng.
Gần đây đọc thêm nhiều thông tin thì e mới kết luận nên ủng hộ phe nào. Có một câu hỏi em đưa ra mà không thấy bên cụ Dr antoni trả lời là cái " chủ trương " đang làm là ở đâu đưa ra. Trong trả lời pv thì cụ nhân viên BM nói rằng Ông T chủ trương. Em không tin điều đó nên mới hỏi thì không thấy các vị ấy trả lời. Hôm nay có cụ lại bảo ông Tuấn chỉ có 2 năm để chuyển đổi, để cải tổ. Thế thì quá khó cho ông ấy. Làm không mạnh thì sao mà kịp được.
"Thay đổi" là từ được nhiều nhất và có cảm nhận không thay đổi là chết. Nhưng thay đổi gì thì những thứ đang diễn ra. Nhiều người đánh giá là tốt vì họ không phải người quản trị nguồn lực và họ nhìn góc độ người được hưởng lợi. Khi chi phí tăng cần giảm lương và cắt giảm các chi phí khác để cân bằng. Có lẽ đây là thời điểm đánh giá việc sử dụng nguồn lực?

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
E chả biết gì về ngành y nhưng e thấy GS mà ô nói cực kỳ cảm tính, ko có tí kiến thức quản lý gì, còn có vẻ có chút anh tị, tự ái cá nhân khi a Tuấn ko tham vấn ý kiến ô ý.

E search trên google thì nước ngoài có cả tỷ bệnh viện nó ko làm nhà tang lễ trong BV, chỉ là nơi lưu trữ tạm thời xác khi chưa được chuyển sang nhà tang lễ bên ngoài thôi. Nên ô nói BV nào mà ko có nhà tang lễ là cảm tính, là chỉ theo cái lề mà ô đã từng biết thôi. Mà quan điểm của e là ko nên có nhà tang lễ trong BV, người nhà khóc ai oán ảnh hưởng rất lớn đến tinh thần BN đang điều trị khác, rồi còn vi phạm nguyên tắc là cần hạn chế người ko liên quan vào BV. Ví như trường hợp NTL của BV Việt Đức là cực kỳ dở, vi phạm rất lớn nguyên tắc kiêng kỵ và tâm lý của người VN. NTL gì mà đặt ngay cạnh cửa ra vào khu khám dịch vụ, người ốm đã dễ bị "Trùng" của người chết, phải tránh đám tang mà ô đặt trước cửa ra vào, rồi người thân lộn xộn ở ngoài.

Quan điểm của e là dứt khoát BV chỉ là nơi tạm thời lưu trữ xác chứ ko thể là nơi tiến hành các nghi thức, bày tỏ cảm xúc của người thân với người đã mất được. Nói thẳng ra BV ko phải là cái chợ.

Ô lại còn đỏi ô Tuấn đối với nhiều đối tượng có khi phải uốn theo người ta. Mịa, các ô theo cung cách cũ thâm căn cố đế cả mấy chục năm, lại cậy m cây đa cây đề trong BV ko chịu tiếp thu cái mới thì ô Tuấn phải xử để làm gương chứ? ko xử các ô thì sao làm gương để người khác thay đổi được? 1 tập thể cả mấy trăm đến nghìn người muốn cải cách mạnh mẽ mà để mấy người đơn lẻ phá rối thì làm sao đưa mọi thứ vào kỷ luật được?

Nói thẳng ra với mấy ô bỏ đi, không có anh chợ vẫn đông nhé. BM vẫn là BV đầu ngành, Y, bác sỹ vẫn xếp hàng ra xin vào, quản lý kiểu cánh hẩu, người quen như trước thì cơ hội chắc trao cho quen biết, cánh hẩu, dây mơ dễ má hết. Giờ a Tuấn mới hoàn toàn, cứ tuyển dụng theo cơ chế thị trường quản lý cho nó dễ, cho nó tuân thủ, kỷ luật.

Thêm nữa toàn bộ những gì ô GS nói e chỉ thấy đứng về phía quyền lợi của những người sống lâu lên lão làng trong BV, trong khi với tư cách 1 lương y thì lại ko hề thấy nói về khía cạnh quyền lợi của người bệnh. Ô vẫn chưa nhận thức được quan niệm mới mà XH đang cần đối với các cơ sở cung cấp dịch vụ công là phải lấy khách hàng làm trọng, bệnh nhân phải được coi là khách hàng chứ ko phải là người đang đi xin xỏ với các bác sỹ. 101% người bệnh bây giờ cảm thấy hài lòng, ngạc nhiên với sự thay đổi tốt lên của BV thì ô lại lờ đi. Đó là thước đo thành công của BS Tuấn đấy. Ô là GS-BS chuyên ngành nên chắc ô chưa hiểu được cái nguyên lý kinh tế, khách hàng là thượng đế, họ càng hài lòng thì theo thời gian a càng đông khách, đông khách a càng thu thêm, a thu 1 cách chính đáng qua việc tăng giá dịch vụ chứ ko phải qua các đồng tiền dấm dúi, bắt ai ai cũng phải ơn huệ với các anh.

Túm lại nghe những người cây đa cây đề như ô GS, những thủ cựu đang bị gạt ra trên con đường cải cách của BV mới thấy con đường cải cách BM của BS Tuấn nó khó thế nào, còn thấy cả sự thiển cận của các phóng tinh viên, truyền thông khi hùa theo những đối tượng kia oánh ô Tuấn. Mịa, các ô ăn được mấy đồng nhưng rồi chính các ô, người nhà các ô, con cái các ô rồi cũng sẽ phải chui vào BV, các ô muốn hùa theo cái cũ thì chỉ thấy cái lợi trước mắt mà ko thấy được cái hại lâu dài, ko thấy rằng chính m đang lấy tay bóp zái m mà thôi
Chuẩn cụ.

Trạng thái
Thớt đang đóng