[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

fundraiser

Xe container
Chuẩn bị gắn thêm máy lạnh, sửa sang phòng ốc và áp thêm 1 phần giá dịch vụ vào tất cả các giường BH cụ nhé.
Cũng tốt mà, đó đâu phải điều xấu. Trả tiền sòng phẳng để được hưởng chế độ tốt hơn sao phải sợ? Hay cứ hôi hám nhếch nhách, chen chúc nhau như xưa mới là chuẩn? Trong khi phong bì cũng phải cun cút chi ra?

Hieumos

Xe container
Điều chỉnh lại quy chế chi tiêu nội bộ 2021, tăng % phân bổ doanh thu BV ra cho khối quản lý nhiều hơn (tất nhiên là BGĐ có trong khối này rồi), giảm % của khối lâm sàng, khối hệ ngoại lại (những người cày cho bv).
Việc nhân sự xin nghỉ này đã diễn ra 1 năm, nếu có hiệu quả tốt thì năm vừa rồi BV đã ko bị âm quĩ, yên tâm là năm nay còn âm thảm nữa, dịch bệnh không phải lý do chính mà bn ko muốn đến bv, giống như mấy ông rớt số cuối kỳ báo cáo hay lấy lý do dịch bệnh ra ấy.
Năm vừa rồi BM bị phong toả mất 2 tháng vì là ổ dịch.
Sau đợt đó tâm lý người bệnh cũng ngại đi bệnh viện khám.Bình thường bệnh vớ vẩn cũng lên tuyến trên khám cho chắc cú. Giờ dịch bệnh thế ai tự dưng chui vào cái ổ dịch để khám làm gì, trừ khi mắc bệnh nặng, bệnh hiểm nghèo?

Thế nên dòng chữ đậm ở trên có lẽ là không khách quan cho lắm.

nhuataiche

Xe container
cụ Tuấn Giám đốc bạch mai chắc chắn là nhà quản lý giỏi, sâu sát, lại có kinh nghiệm quản lý trong thực tiễn lẫn tư duy c vĩ mô vì đã làm giám đốc viện tim hà nội từ 2012,lại là đại biểu QH 1 khóa vừa rồi. Cũng không phải đơn giản mà 1 GĐ bệnh viện cấp thành phố nhảy 1 phát lên GĐ 1 viện cấp quốc gia đâu. em có ng nhà năm viện suốt nên cũng hay gặp cụ ấy sáng sáng lượn vòng quanh quan sát, thấy đồn có 1 đội chuyên đi giám sát các đơn vị trong bệnh viện. Khả năng thuyết âm mưu thì đợt này sắp bầu ĐBQH, cụ Tuấn bị oánh thôi. Còn việc bao nhiêu người nghỉ, chuyển với tuyển dụng thì đó là việc của bộ máy quản lý, tối ưu hóa hoạt động, nâng cao chất lượng thôi. Cụ giám đốc BM cũ thì cũng vừa bị bắt rồi, nên là một cơ số đc có dây mơ rễ má với đc ấy chắc cũng tự mà ra đi chứ ở lại sao đc:))
Em tin ông Tuấn là một bác sĩ giỏi, học hàm học vị đều ko có gì phải nghi ngờ. Nhưng chính vì thế mà em nghĩ khoan hãy khẳng định ông ấy là một nhà quản lý giỏi.

Quản lý, điều hành bệnh viện, theo chỗ em biết, là một ngành học riêng biệt, có thể nói là liên quan rất ít đến ngành y ( dĩ nhiên là ở những nước phát triển ).

Ở VN ta, ko có ngành quản lý bệnh viện, nên hay bắt một ông giáo sư bác sĩ nổi tiếng lên làm giám đốc. Kết quả, đa số đều khá kém cỏi về mặt quản lý ( dễ hiểu thôi, họ học y khoa mà ). Và khi vị nào đó học hành để nâng cao khả năng quản lý thì lại ko có thời gian nâng cao kiến thức chuyên môn y khoa nữa ( theo lời 1 bác sĩ em quen biết nói ).

Bệnh viện tư lại khác, họ là doanh nghiệp mà, nên lợi thế hơn hẳn bệnh viện công ở mặt quản lý. Họ chắc chắn có đội ngũ quản lý đông đảo và kinh nghiệm hơn, lại ko bị ràng buộc bởi nhiều quy định như bệnh viện công. Ở bệnh viện tư các giáo sư tiến sĩ đứng tên giám đốc này nọ chỉ là đứng tên thôi, họ làm nghề y là chính, quản lý có người khác lo rồi.

Vova

Xe container
Tôi đã trả lời rõ ràng là mỗi nước một đặc thù và bên dưới tôi đã nói các nguyên nhân để lý giải tại sao bác tuấn lại muốn bác sĩ khám sớm chính vì những ngừoi dân nghèo lóc cóc từ hải phỏng thanh hoá nghệ an hà tĩnh hải dương phú thọ bắc giang ... tôi nghĩ chúng ta ko lên tranh luận quá nhiều để xem bạch mai như thế nào sẽ là kết quả chứng minh cụ đúng hay bác tuấn đúng. Riêng tôi ủng hộ bác tuấn vì bác đã biết nghĩ đến những người dân nghèo khổ như tôi.
Thực ra cụ không sai, nhưng cụ đang nghĩ từ phía của cụ. Em thấy mấy post trước cụ cũng ví dụ nước này nước kia, thế nên cụ cũng lưu ý là bác sĩ, y tá thì cũng chỉ là con người, cũng chỉ có từng đấy sức khỏe. Cá nhân em thấy bác sĩ ở các bệnh viện tuyến trên ở Việt Nam đều bị làm việc quá tải. Chưa cần so với bệnh viện công bên Âu, Mỹ, chỉ cần so với Sing, Thái là đã thấy thế rồi.
Nốt một ý nữa, chẳng hiểu là cụ chưa biết (hay thân quá) với anh Tuấn, chứ em thấy mấy ông bạn toàn bảo anh Tuấn toàn dân túy thôi :P.

dr.anthony

Xe buýt
Cũng tốt mà, đó đâu phải điều xấu. Trả tiền sòng phẳng để được hưởng chế độ tốt hơn sao phải sợ? Hay cứ hôi hám nhếch nhách, chen chúc nhau như xưa mới là chuẩn? Trong khi phong bì cũng phải cun cút chi ra?
Vấn đề này em không nói tốt hay xấu, nó là điều tốt, và nó chứng minh cho cái không thể áp giá nhà nước vào phong cách phục vụ tư nhân.

nhuataiche

Xe container
Vấn đề này em không nói tốt hay xấu, nó là điều tốt, và nó chứng minh cho cái không thể áp giá nhà nước vào phong cách phục vụ tư nhân.
Em là em nể các bác sĩ lắm, vì em biết sức học phải như thế nào mới thành bác sĩ được.

Bác có đọc cuốn "Đèn không hắt bóng" không ? Em nghĩ cuốn đó tuy đã cũ lắm rồi, nhưng vẫn rất đúng với nền y tế nhà ta. Có lẽ nhiều cụ trên này chưa đọc, em nhìn còm mà đoán như vậy.

dr.anthony

Xe buýt
Em là em nể các bác sĩ lắm, vì em biết sức học phải như thế nào mới thành bác sĩ được.

Bác có đọc cuốn "Đèn không hắt bóng" không ? Em nghĩ cuốn đó tuy đã cũ lắm rồi, nhưng vẫn rất đúng với nền y tế nhà ta. Có lẽ nhiều cụ trên này chưa đọc, em nhìn còm mà đoán như vậy.
Có cụ, với cuốn Ai rồi cũng chết của Atul Gawande nữa :D

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Trước kia thì như thế này.

Bây giờ thì như thế này

Nhân viên thì như thế này
Và" chúng tôi phải lập kế hoạch rồi cuối tuần lại phải báo cáo kiểm điểm kết quả".
Với bấy nhiêu thứ, đã đủ để kết luận bọn bỏ đi ấy, chúng thuộc hạng người gì chưa?

dr.anthony

Xe buýt
Về cơ bản nhiều khi tiền chữa không nhiều bằng tiền bồi dưỡng đâu, thế nên tăng mà bệnh nhân ko phải đi cửa sau thì chấp nhận được. Ví dụ đi Đẻ thì tiền trả cho viện có khi không bằng tiền phong bì.
Đối với em BN đến bv là để khám chữa bệnh chứ không phải để ở lại lâu, nên việc tập trung cải thiện thu nhập cho nhân viên để họ có thể sống khỏe sống tốt trong đồng lương của mình thì họ cống hiến tận tâm sẽ là chìa khóa quyết định thành công của tập thể, chứ không phải dàn trải đều chia thu nhập ra cho khối hành chính màu mè soạn văn bản các kiểu, rồi thành ít quá ko ai sống nổi, trong khi đó bắt khối lâm sàng phải cày ngày cày đêm cày thêm cày nữa để tăng doanh thu mà ko tăng thu nhập, rồi đi làm như những con zombie.
Tệ nạn phong bì đích danh là tệ nạn rồi, cái đó nên dẹp. Nhưng còn thu nhập chính thức cũng bị giảm thì em ko nghĩ nó cũng hay.
Làm việc muốn có năng lượng thì lương phải nặng, vậy thôi.

dr.anthony

Xe buýt
Trước kia thì như thế này.

Bây giờ thì như thế này

Nhân viên thì như thế này
Và" chúng tôi phải lập kế hoạch rồi cuối tuần lại phải báo cáo kiểm điểm kết quả".
Với bấy nhiêu thứ, đã đủ để kết luận bọn bỏ đi ấy, chúng thuộc hạng người gì chưa?
Cụ không hiểu ý ông trong bài rồi có cái nhìn lệch, lập kế hoạch rồi báo cáo kết quả thì mỗi quý làm 1 lần là ok rồi, hay muốn sâu sát hơn thì là mỗi tháng. Còn đằng này mỗi tuần cứ 5 ngày làm hành chính 2 ngày trực mà suy nghĩ viết 1 cái kế hoạch rồi báo cáo họp hành thì 1 năm cụ có bao nhiêu cái kế hoạch cho đủ? ko phải là bày vẽ chứ là gì?

TRANG-TRANG

Xe buýt
bệnh viện nào thế bác, bác có chứng cứ xác thực thì đưa lên, còn ko thì đừng nói thế. Xe hơi bây giờ cũng ko pảhi cái gì to tát cả, từ vài trăm triệu là hoàn toàn có thể mua được rồi. Và ko có lí do gì bác được sử dụng mà người ta ko

Câu chuyện bệnh viện thì ai có người nhà nằm viện, nhất là BM mới thấy, h mọi thứ đã khác trước nhiều, sạch sẽ, chăm sóc tốt, h đưa phong bì còn ko nhận vì đã tính dịch vụ hết rồi, có chăng mổ xong là cảm ơn khoa thôi ko đáng kể.

Bác sỹ BM và các bệnh viện tuyến đầu áp lực rất cao, sai sót 1 li 1 tí là ko được, nhưng làm việc thì cường độ cao gấp nhiều lần nơi khác và các ngành nghề khác, ví dụ có bác sỹ mổ 11 ca/ngày, trong khi ở nước ngoài có khi tuần mổ 1 lần. Em ko biết ở đây bn bác làm việc áp lực cao, liên tục và ngày nào cũng vậy như thế, nhưng nếu có làm thì sẽ hiểu việc đó mệt hơn rất nhiều, ảnh hưởng đến sức khoẻ tinh thần.

Còn bác muốn vặn cường độ cao đến đâu mời vào bệnh viện, cả ngày lẫn đêm, nhất là khoa cấp cứu và hồi sức. Mấy bv như Việt Đức với BM thì thôi rồi, ngày hay đêm thì bệnh nhân cũng la liệt. Các khoa kia thì theo dõi bệnh nhân từng h 1, chỉ cần 1 ca nặng, mất tín hiệu hay chậm nhịp là có khi nửa đêm hội chẩn, hội chẩn BV, hội chẩn cả hội đồng ko thì gọi cả viện khác giúp đỡ.

Y tá chỉ có đi từng giường thôi đã mệt, chưa kể họ làm nào có sạch sẽ sang chảnh gì, toàn máu với me, bệnh với tật, người bệnh thì kêu rên la thậm chí chửi bới. Đến mình còn ko chịu được nữa là họ. Nên nhiều khi ko phải họ vô cảm, mà đơn giản chỉ họ đã quá quen rồi. Nhìn nhiều hàng ngày thành bình thường. (như em thôi, lần trước vào mổ, từ 7h sáng vào phòng đến 4h chiều ra, xong cứ kêu đau đến đêm, nhắng cả lên, chồng em hỏi xem em có sao ko, bs lắc đầu bảo nó đau ở trong đầu thôi, chứ chẳng lq gì đến vết mổ cả).

Lương, kể cả chia phúc lợi, tháng được 30 - 40. Ra ngoài Vinmec lương khởi điểm 70, Tâm Anh chắc cũng same. Nếu CKI, CKII hay trình độ cao thì hàng trăm, lượng bệnh nhân giảm xuống 1/2, thời gian trực giảm xuống 1/3. Hơn nữa việc ra ngoài cũng ko sai khi nó giảm tải cho chính các viện công,

Còn nếu vừa làm vưà khám ngoài, mở pk, tất nhiên người ta cũng có thu nhập cao hơn, nhưng người ta cũng làm 16 - 18h/ngày. Nên cũng đừng gato với họ. Đừng nói cái giọng GATO hay ta đây ra vẻ, rất nhanh thôi có khi ngày mai mình lại cần bác sỹ.

Nói chung, em thấy các bác, nếu biết hẵn nói, còn đừng nói lời cay đắng, còn nếu ko biết tốt nhất đừng nói giọng úp mở, ra vẻ ta đây hay kiểu đó. Nó ko hay tý nào cả.
108 mươi năm nay chỉ nội bộ đỗ xe trong viện. Xe của khách vào bãi đỗ.

alceste

Xe điện
108 mươi năm nay chỉ nội bộ đỗ xe trong viện. Xe của khách vào bãi đỗ.
thế có gì sai? Xe của khách ko lẽ đỗ vào tận cửa phòng khám? Các banj muốn quy hoạch, các bạn muốn sạch sẽ vệ sinh như tây, mà lại để cho xe máy phi ầm ầm trong viện là sao? 108 là bệnh viện có tổ chức tốt nhất bây giờ, chưa kể trinh độ, thiết bị và kỹ thuật nữa.

sthd

Xe lăn
Cụ không hiểu ý ông trong bài rồi có cái nhìn lệch, lập kế hoạch rồi báo cáo kết quả thì mỗi quý làm 1 lần là ok rồi, hay muốn sâu sát hơn thì là mỗi tháng. Còn đằng này mỗi tuần cứ 5 ngày làm hành chính 2 ngày trực mà suy nghĩ viết 1 cái kế hoạch rồi báo cáo họp hành thì 1 năm cụ có bao nhiêu cái kế hoạch cho đủ? ko phải là bày vẽ chứ là gì?
báo cáo quý thì làm làm gì cho tốn giấy hả cụ? nhớ gì nữa mà bc? mà bc để làm gì?

chuẩn ra còn phải báo cáo ngày. bc kết quả cv hôm nay và kế hoạch ngày tiếp. bc ngay thì mới có thông tin mà đánh giá công việc và phối hợp với đồng nghiệp

bc ngày chỉ mất 5' nhưng lại rất quan trọng với công ty, cũng là cách giúp các cụ kiểm điểm lại công viôcj một lần, rút kinh nghiệm mỗi ngày. tốt thế sao các cụ cứ phản đối nhỉ?

daily report rất phổ biến khắp nơi

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Họ đang muốn giảm bớt áp lực cv cho các cụ đấy chứ. Các cụ là bs mà lại không hiểu cái khoa học lao động, mổ ít thôi, khám ít thôi. Cái ô bs Cường gì đó làm thêm ở bv Thu cÚc hay gì đó trong ngõ Thông Phong, ngày Chủ nhật đặt sten 14 ca, kết thúc mổ lúc 23h hơn. Thật sự em rất phục họ vì cái sức khỏe siêu phàm của họ, nhưng em cũng không biết rằng họ có dám chắc độ tin cậy, chính xác khi thao tác có đồng đều từ ca số 1 đến ca 14 không. Họ cũng lo cho gia đình của các cụ đấy chứ, dc ngày chủ nhật ở nhà chơi với con, thì đi làm đến khuya, vợ con bỏ cho ai?
Còn việc lập kh, làm báo cáo, tốt nhất cụ nên hỏi những người có kinh nghiệm quản lý ở đây. Họ sẽ tư vấn cho cụ , nhưng mà em dám chắc với tính chất quan trọng của việc khám chữa, phẫu thuật...trong bv, chẳng có ai tư vấn cho cụ là mỗi quý làm 1 lần.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com

Đọc cái này e thấy có mùi ko hay ở đ/c mới à
Đọc cái này còn hay hơn nữa.

dr.anthony

Xe buýt
báo cáo quý thì làm làm gì cho tốn giấy hả cụ? nhớ gì nữa mà bc? mà bc để làm gì?

chuẩn ra còn phải báo cáo ngày. bc kết quả cv hôm nay và kế hoạch ngày tiếp. bc ngay thì mới có thông tin mà đánh giá công việc và phối hợp với đồng nghiệp

bc ngày chỉ mất 5' nhưng lại rất quan trọng với công ty, cũng là cách giúp các cụ kiểm điểm lại công viôcj một lần, rút kinh nghiệm mỗi ngày. tốt thế sao các cụ cứ phản đối nhỉ?

Vậy thì chúc mừng cụ, cụ đã thành công trong việc biến cái bệnh viện thành cái ủy ban nhân dân rồi đấy.

Patriots

Xe lăn
B
Bài này nói khá rõ nguyên nhân giảm thu nhập đó cụ. Đọc đây thì thấy nguyên nhân gây giảm k phải do giám đốc, mà là làm theo chủ trương từ phía trên.
Còn 1 bài báo có nói điều dưỡng giờ phải làm cả việc đổ bô, gội đầu cho bệnh nhân nên nhiều người cảm thấy bị xúc phạm.
Theo cụ nghĩ thế nào là chăm sóc? Người nhà làm được sao họ không làm được. Đi bệnh viện bên cháu (Đức) người nhà không phải làm gì, chỉ thăm rồi phắn, theo cụ thì bên đó BS hay điều dưỡng làm việc này? Mỗi năm có cả nghìn học sinh VN sang Đức học, và giờ vẫn sang. Tất cả điều dưỡng trên thế giới đều bị xúc phạm trừ ở VN. Ai đã tạo cho họ cái quyền làm việc theo nhiệm vụ và nghiệp vụ họ được học là bị xúc phạm?

Chỉnh sửa cuối:

Chĩm111

Xe điện

Đồng ý với cụ!

minh0075

Xe điện
Bạch Mai mà ko nuôi quân được thì ko kém thì là gì, so với bv tư nhân thì cơ sở hạ tầng vẫn của nhà nước, ví dụ như tiền đất chắc chả đáng là bao so với Hồng Ngọc hay Vinmec...

Trạng thái
Thớt đang đóng