[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng
Giờ cứ nhìn xem kỳ Bầu cử tới bác T còn là ĐBQH không? Nếu không thì lành ít dữ nhiều

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Thêm bài này (từ lâu rồi) để các cụ tiện đường tranh luận.
cụ đọc hết các còm của e thì thấy, e không quên thu nhập đâu
e còn lăn tăn không biết a Tuấn sẽ giải quyết cái "bài toán sao" này ntnao ý?
Còn e biết có người thích như cũ, vẫn có thu nhập rất tốt, làm việc ầu ơ, chứ không hẳn nghiêm túc và cường độ cao đâu
Cụ lăn tăn k biết a t giải bài toán kiểu gì thì có link của cụ voi đây

sakai_yo

Xe lăn
Đúng đấy cụ. Vợ em bị gãy chân vào đó nên em biết. Còn có cả cò bay trợp trời.
103 nổi tiếng từ xưa rồi mà cụ. Hiện tại thì bs vẫn gọi điện gợi ý ng nhà trước và sau khi mổ, nói chung là chán nhất so với 108 hay 354.

Dqlong

Xe tăng
Báo nào hả cụ? Và ai đưa thông tin? Nhiều bài đọc thì thấy đều đưa thông tin từ cả 2 phía: người đi ban giám đốc bệnh viện. Thông tin từ một phía thì không đủ để đưa ra kết luận thế này thế kia. Mà hình như vừa đầu tháng Ba còn có tin này:

BV Bạch Mai tăng giá khám chữa bệnh, Bộ yêu cầu dừng

Em nghĩ có thay đổi thì đương nhiên có xáo trộn, có mâu thuẫn. Chỉ mong Bộ đã mất công vào cuộc thì làm triệt để, tìm ra nguyên nhân và giải pháp để Bạch Mai luôn là điểm đến tin cậy cho người dân.
Em đính chính là giảm giá xã hội hóa xuống bằng giá bảo hiểm, trước kia giá xã hội hóa (là loại dịch vụ kết nối với doanh nghiệp cùng khai thác thiết bị - dịch vụ y tế vd như máy móc gì đó nếu em không nhầm) cao hơn, có chung chi nhiều hơn, giờ về giá bảo hiểm là giá tối thiểu.
Báo lao động đưa đây cụ:
Báo Tuổi trẻ
Mới đề xuất tăng giá khám theo yêu cầu gần đây nhưng không được duyệt.

Hieumos

Xe container
Hồi trước lãnh đạo viện kê khai thiết bị y tế đầu vào láo, ăn chia với tư nhân khiến chi phí xét nghiệm, khám chữa bệnh tăng cao thì thu nhập của cán bộ y tế rủng rỉnh là đúng rồi. Hốc tiền láo trên đầu người dân mà đến giờ cũng có vị nhân viên y tế lên kêu ca là thu nhập giảm mà không biết nhục.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Nhiều cụ cứ bảo "thay đổi là tốt, phải thay đổi, ủng hộ thay đổi,...". Nhưng quên mất là thay đổi như thế nào. Con lợn đang què một chân, giờ chọc mù mắt nó thì cũng là thay đổi chứ có phải không đâu. Bạch Mai cũ còn nhiều bất cập, nhưng cải cách phải suy trước tính sau, phải cân bằng nhiều mục tiêu và nguồn lực.
Cách làm hiện tại là "máy móc" hoá con người. Là tốt đối với quy mô nhỏ, công việc đơn điệu, nhàm chán, không cần chất xám.
Triết lý quản trị này lạc hậu và không phù hợp với quy mô lớn như Bạch Mai đâu.
Dù sao, em cũng chờ xem, kịch hay còn nhiều.
Theo cụ thế nào là máy móc,chờ kịch á làm ... gì có cái kịch nào mà chờ lên báo á, lên báo vs facebook dân nó chửi cho to đầu kìa dân giờ họ quá nản vs cung cách phục vụ của bạch mai rồi định kêu gọi báo chí vào nhưng phản mẹ nó tác dụng. Tinh giảm bộ máy các loại dịch vụ ngồi ko ăn lương, tinh giảm một nửa nhà thuốc mà cụ bảo là lạc hậu à, giờ làm thay đổi thành 5h sáng đến 5 giờ tối để phục vụ bà con tỉnh xa lên thăm khám có thể về trong ngày mà cụ bảo lạc hậu à. Chán vs cái tư tưởng.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Em không biết thế nào nhưng tinh hoa của ta khi bệnh nặng vẫn bay sang Singapore để chữa bệnh đó cụ. Theo như logic của cụ thì Singapore nó cũng phải có bệnh viện TW để rèn luyện tay nghề cho các bác sĩ, thì bọn nó mới chữa bệnh giỏi vậy ;))

Tốt nhất là cứ nhìn bọn tây, bọn tàu nó quản trị bệnh viện như thế nào thì ta cứ thế mà học theo. Gì chứ y học phương tây nó phát triển hơn mình là cái chắc, vì người các lãnh đạo ta khi bệnh nặng vẫn toàn sang Sing, sang Pháp, sang Nhật chữa bênh đấy thôi.
Cái quan điểm người làm nghiên cứu, chuyên gia thì có thể muốn làm gì thì làm, không cần kế hoạch, báo cáo, đánh giá KPI em nghĩ là không đúng. Vì thời đại này làm gì cũng phải làm việc theo nhóm, thế nên những cái việc thiên về quản trị đó rất cần cho nhóm làm việc hiệu quả.

Bản thân mình cũng thế thôi, đi làm ở cty, nhiều hôm mất cả buổi đề họp hành, báo cáo, review, mà trước khi họp sẽ phải chuẩn bị tài liệu để lúc họp sẵn show ra, thấy rất mất thời gian, và không muốn làm tí nào. Nhưng nhờ có những việc đó mà cả team hiểu được phần việc của nhau, và sếp có thể phân bố nguồn lực trong team một cách hiệu quả.
Nếu nói về trình độ tay nghề bác sĩ vn em đánh giá chắc top thế giới mình sang nước sing chữa bệnh vì cái máy móc của nó, thuốc của nó thôi. Cụ chắc chưa sang nhật bác sĩ nhật trình độ rất kém nhé ko bằng vn ta đâu

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]

thanhvinhckgtcc

Xe điện

Đọc cái này e thấy có mùi ko hay ở đ/c mới à
Vấn đề chưa rõ là mùi gì.hi vọng thơm cho xã hội được nhờ

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Cái kiểu BM đang làm bên em làm rồi, giờ kết quả vẫn như cũ, ngoài ra còn bị thêm cái là nhân sự giờ non choẹt, xin vào được mấy ông già đào tạo đc vài năm đủ tay nghề lại xin nghỉ (vì mục đích vào ban đầu chỉ là chịu đấm ăn xôi lấy cái chứng chỉ) nên mấy ổng cũng chán quăng lơ chả muốn chỉ dạy gì tận tâm.
Kết quả bên em hiện tại: Bộ máy nhân sự non choẹt, sai sót dính lỗi bảo hiểm đầy ra, âm quỹ, ko đủ trả lương nhân viên, bác sĩ lẫn nhân viên hành chính nộp đơn xin nghỉ việc hàng loạt kí ko nổi. Người nào chịu đc khổ thì vẫn chân trong chân ngoài như cũ, đi làm đúng nghĩa vì "đam mê", làm cho xong chuyện, vẫn chân trong chân ngoài ráng có đường sống, duy trì chân trong là do còn tình nghĩa lưu luyến với ông gđ, với phòng ban đồng nghiệp, chứ ông nào dốc hết thời gian vào là chắc nhà hẳn rất giàu của ăn của để ko hết.

Mấy ông đề xuất 5h sáng bắt bs đi làm là đúng nghĩa mấy ông làm màu lấy le với bệnh nhân, các cụ ở đây nghe khoái lắm, thấy có vẻ "ừ đúng rồi, hợp lý rồi, người bệnh người ta khổ cực lắm". Vậy chứ mấy cụ có nghĩ công ty mấy cụ bắt mấy cụ ngày nào cũng 5h sáng có mặt ở công ty, 1 tuần có 1 ngày trực full 24h thì mấy cụ chịu được k? Rồi 5h sáng đi làm đâu phải lúc nào cũng có bệnh nhân khám, set vô quy định như vậy rồi có hôm 5h sáng đi làm vào ko tỉnh táo hôm nào đông bệnh thì khám đại cho xong, còn hôm nào vắng bệnh hay không có bệnh thì ngồi ức chế ko biết sự tồn tại của mình tại lúc này để làm gì.
Hãy xem mô hình quản lý, giá tiền và thu nhập nhân viên, của bv ĐHYD, chất lượng và có ông nào muốn nghỉ không?
Có mấy điều này mong cụ xem lại:
Thứ nhất chỗ cụ là chỗ nào cụ nói rõ ra sao lại đi so vs bạch mai
Thứ hai chỗ cụ ko có ngừoi nhưng bạch mai có đem máy chém cũng ko hết người vào khám cụ có biết một ngày có mấy nghìn bệnh nhân ko
Thứ 3 cụ bảo chỗ cụ chân trong chân ngoài hi vọng lấy cái chứng chỉ xin lỗi cụ cái mác bác sĩ bạch mai nếu đúng chuẩn nó ko cần đem cái chứng chỉ rẻ rách ra để loè thiên hạ đâu, bác sĩ bạch mai nó là thể hiện sự đẳng cấp cụ à, bác sĩ bạch mai toàn loại 29-30 điểm ko phải dạng tầm thường mà cụ đi so vớ vẩn vs thành phần rẻ rách vào chủ yếu lấy chứng chỉ đâu
Thứ 4 cụ bảo ai mà chịu dc áp lực dậy 5h sáng thì cụ lại quá nhầm người bình thường các nước tiên tiến đều làm ca ngày ca đêm hết dậy 5h đã là cái gì, họ làm 5h nhưng 3h họ đã dc về rồi vì nó đi ca cụ kêu cái gì, thằng nào kêu mệt xin mời né ra một bên để cho các cháu 29-30 điểm nó vào nhé nó đang đứng đầy cổng bệnh viện bạch mai kia kìa

Siết chặt quản lý, tự thu tự chi, quản lý theo mô hình tư nhân ... nên mấy bác từ mẫu chịu không nổi. Vậy thôi

dr.anthony

Xe buýt
Có mấy điều này mong cụ xem lại:
Thứ nhất chỗ cụ là chỗ nào cụ nói rõ ra sao lại đi so vs bạch mai
Thứ hai chỗ cụ ko có ngừoi nhưng bạch mai có đem máy chém cũng ko hết người vào khám cụ có biết một ngày có mấy nghìn bệnh nhân ko
Thứ 3 cụ bảo chỗ cụ chân trong chân ngoài hi vọng lấy cái chứng chỉ xin lỗi cụ cái mác bác sĩ bạch mai nếu đúng chuẩn nó ko cần đem cái chứng chỉ rẻ rách ra để loè thiên hạ đâu, bác sĩ bạch mai nó là thể hiện sự đẳng cấp cụ à, bác sĩ bạch mai toàn loại 29-30 điểm ko phải dạng tầm thường mà cụ đi so vớ vẩn vs thành phần rẻ rách vào chủ yếu lấy chứng chỉ đâu
Thứ 4 cụ bảo ai mà chịu dc áp lực dậy 5h sáng thì cụ lại quá nhầm người bình thường các nước tiên tiến đều làm ca ngày ca đêm hết dậy 5h đã là cái gì, họ làm 5h nhưng 3h họ đã dc về rồi vì nó đi ca cụ kêu cái gì, thằng nào kêu mệt xin mời né ra một bên để cho các cháu 29-30 điểm nó vào nhé nó đang đứng đầy cổng bệnh viện bạch mai kia kìa
Có thể miền Bắc thì BM lượng khám bệnh đó là đông nhất, nhưng miền Nam thì chưa chắc cụ nhé. Có dịp mời cụ vào trong này em rót chén trà ly cafe mời cụ xem các bv tuyến cuối vận hành hệ thống đón 4-5k nghìn bn vận hành thế nào mỗi ngày.
Cái chứng chỉ là em đang nói ở viện em, tự cụ ghép vào em nói bạch mai thôi. Còn ở bạch mai, em nói thẳng là ko lấy cái chứng chỉ đâu, mà lấy cái mác để gắn CV.
Còn 5h sáng, cụ đem các nước tiên tiến ra so, em chả biết cái nước tiên tiến nào mà 5h sáng đi khám bệnh ngoại trú nữa, rồi sau này bn nhiều người ở tỉnh lên đón xe đêm lên 1h -2h sáng để lấy số sớm chắc cũng bắt bs ngồi khám lúc 1h -2h sáng, rồi lúc muốn tăng chi phí khám ngoài giờ lên thì lại lôi bài ca nghèo khổ ra ép người ta vào đường cùng, cái đó nói nghĩa đen thẳng ra là cưỡng đoạt sức lao động đó cụ ạ, cụ ví dụ em thử xem nước nào hệ thống y tế vui nhộn vậy :)
Chắc mỗi BM có bs 29-30 điểm, mấy bv khác toàn 15-16 điểm.

Patriots

Xe lăn
Ai cũng thế thôi, quan trọng là đánh giá của khách hàng. Các con bệnh vào BM thấy sướng hơn trước hay khổ hơn trước? Việc điều trị tốt hơn hay kém hơn? Có cái thăm dò đó thì sẽ đánh giá được lãnh đạo. Cũng như bây giờ khảo sát doanh nghiệp hài lòng hơn hay kém hài lòng hơn thì đánh giá khả năng điều hành của CP? Quan trọng gì đầy tớ? Không thích thì phắn đầy người đang xếp lốt. Có cô thì chợ vẫn đông. Cá nhân cháu thấy trước đây BM nhếch nhác, nhân viên mặc đồ ra ngoài chẳng ra sao? Nước thì bán từng phích

HTlangtu

Xe điện
Còn 5h sáng, cụ đem các nước tiên tiến ra so, em chả biết cái nước tiên tiến nào mà 5h sáng đi khám bệnh ngoại trú nữa, rồi sau này bn nhiều người ở tỉnh lên đón xe đêm lên 1h -2h sáng để lấy số sớm chắc cũng bắt bs ngồi khám lúc 1h -2h sáng, rồi lúc muốn tăng chi phí khám ngoài giờ lên thì lại lôi bài ca nghèo khổ ra ép người ta vào đường cùng, cái đó nói nghĩa đen thẳng ra là cưỡng đoạt sức lao động đó cụ ạ, cụ ví dụ em thử xem nước nào hệ thống y tế vui nhộn vậy :)
Cụ ơi vụ 5h sáng e có chút thông tin là: ban đầu họp BGĐ cũng đưa ra ý kiến vậy, nhưng sau mọi người không đồng ý lại chuyển lên 6h, mà cũng chỉ có khoa khám bệnh thôi ah.

zaiwaz123

Xe điện
Nếu nói về trình độ tay nghề bác sĩ vn em đánh giá chắc top thế giới mình sang nước sing chữa bệnh vì cái máy móc của nó, thuốc của nó thôi. Cụ chắc chưa sang nhật bác sĩ nhật trình độ rất kém nhé ko bằng vn ta đâu
Dân Nhật ngu thế không biết đường sang ta mà chữa ...................

Trạng thái
Thớt đang đóng