[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

dr.anthony

Xe buýt
Cụ ơi vụ 5h sáng e có chút thông tin là: ban đầu họp BGĐ cũng đưa ra ý kiến vậy, nhưng sau mọi người không đồng ý lại chuyển lên 6h, mà cũng chỉ có khoa khám bệnh thôi ah.
Cái này chưa triển khai thì ở góc độ quản lý thấy tuyệt lắm, triển khai lúc đầu cũng ok lắm, đến hồi triển khai vài quý rồi sẽ bị sa lầy vào cái vòng lẩn quẩn: Thứ nhất, để bắt nhân viên làm việc như vậy thì phải đặt đó là khám ngoài giờ, vì không thuộc khung giờ hành chính, do đó chi phí khám bệnh (tiền công khám ngoài giờ) phải tăng lên, rồi bị BYT tuýt còi vì bài ca người nghèo đi khám ngoài giờ khổ quá ko đủ tiền trả. Thứ 2, đến năm sau BHYT sẽ tổng kết & không thanh toán chi phí khám chữa bệnh trong khung giờ này, còn tại sao không thanh toán thì ai trong ngành cũng hiểu, rồi BN phải khám chữa bệnh lúc 5h sáng tương đương với hình thức khám dịch vụ. Và chi phí khám dịch vụ thì cccm hiểu nó cao cỡ nào rồi đấy.
Từ cái thứ 2 chi phí tốn kém của BN lớn mà ko có ưu điểm gì hơn khám dịch vụ trong giờ bình thường, sẽ dẫn đến cái thứ 3 lượng BN chịu vào đóng tiền khám từ 5h sáng sẽ vắng đi --> BS đi làm lúc 5h sáng ngồi ngáp ruồi trong vô định, tinh thần thì mệt mỏi mà không biết tại sao mình lại phải cực khổ vậy làm gì?

Nói chung mọi thứ vẽ ra đều có màu của sự tuyệt vời cho đến khi nói đến chuyện tiền bạc.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Có thể miền Bắc thì BM lượng khám bệnh đó là đông nhất, nhưng miền Nam thì chưa chắc cụ nhé. Có dịp mời cụ vào trong này em rót chén trà ly cafe mời cụ xem các bv tuyến cuối vận hành hệ thống đón 4-5k nghìn bn vận hành thế nào mỗi ngày.
Cái chứng chỉ là em đang nói ở viện em, tự cụ ghép vào em nói bạch mai thôi. Còn ở bạch mai, em nói thẳng là ko lấy cái chứng chỉ đâu, mà lấy cái mác để gắn CV.
Còn 5h sáng, cụ đem các nước tiên tiến ra so, em chả biết cái nước tiên tiến nào mà 5h sáng đi khám bệnh ngoại trú nữa, rồi sau này bn nhiều người ở tỉnh lên đón xe đêm lên 1h -2h sáng để lấy số sớm chắc cũng bắt bs ngồi khám lúc 1h -2h sáng, rồi lúc muốn tăng chi phí khám ngoài giờ lên thì lại lôi bài ca nghèo khổ ra ép người ta vào đường cùng, cái đó nói nghĩa đen thẳng ra là cưỡng đoạt sức lao động đó cụ ạ, cụ ví dụ em thử xem nước nào hệ thống y tế vui nhộn vậy :)
Chắc mỗi BM có bs 29-30 điểm, mấy bv khác toàn 15-16 điểm.
Chúng ta đang nói về bạch mai cụ lại bảo ko gắn vào thế ý cụ là sao.
Bệnh viện của cụ là bệnh viện nào tôi đã nói rõ là cụ có thể nói ra dc ko để so sánh vs bạch mai xem nó ntn
Mỗi nc có một đặc thù khác nhau cụ bảo phương tây nó ko thế thế cụ có thấy phương tây nào mà bệnh viện tuyến dưới ko có trình độ năng lực thiết bị để dân cứ phải nhao lên tp ko, phương tây nào mà bệnh viện 10 hiẹu thuốc ko, phương tây nào mà có cả bao nhiêu thành phần ăn bám ko,
Cụ nói dịch vụ tư giá cao dân có Chịu ko, tôi đảm bảo là chịu và sao nhà nước đã áp giá trần rồi cứ thế mà theo. Lấy ví dụ cụ thể cụ đi phẫu thuật mất 2 triệu nhưng tiền phong bì tiền dịch vụ mất 10 triệu so vs tiền sau khi nâng lên khoảng 5 triệu thì cái nào hơn cái nào. Mà cụ ở trong nam chưa đi khám ngoài bắc thì thôi cụ chắc chưa chịu cái cảnh đấy nhà tôi 3 đời đi khám bạch mai đây đi từ 3h sáng 8h tối mới về đến nhà, nhiều lúc đợi kết quả phải ra nhà nghỉ ngủ đây.

money_talk

Xe tăng
Ông bà nhà em bị viêm gan nên trường kỳ bệnh viện gần 20 năm. Có điều nhận thấy rõ nét từ khi chị Kim Tiến lên khoảng 2-3 năm là thái độ y Bs, điều dưỡng thay đổi rất tích cực.
Họ tôn trọng bệnh nhân và người nhà hơn.
Nằm Nội trú mà fai đi soi, chụp sẽ có 1 người hướng dẫn, đi cùng, ko đi dc còn có xe đẩy. Những năm trước đó họ chỉ gọi người nhà đưa cho tờ giấy chỉ định và dặn miệng fai đi đâu, làm gì. Họ nói nhanh, ko nghe kịp cũng kệ. Muốn tự làm sao cho dc việc thì làm.
Bảo hiểm y tế hồi trước dc Full nhưng ko có thuốc tử tể. Giờ báo hiểm phải nộp thêm cùng nhưng vẫn có có thuốc đặc trị đến hết mức gói bảo hiểm. Đó ko riêng Bạch Mai, bưu điện, thanh nhàn cũng vậy.
Ko biết giám đốc mới, nề nếp kỉ cương, cơ chế mới Bạch Mai có tốt hơn ko!!!

dr.anthony

Xe buýt
Chúng ta đang nói về bạch mai cụ lại bảo ko gắn vào thế ý cụ là sao.
Bệnh viện của cụ là bệnh viện nào tôi đã nói rõ là cụ có thể nói ra dc ko để so sánh vs bạch mai xem nó ntn
Mỗi nc có một đặc thù khác nhau cụ bảo phương tây nó ko thế thế cụ có thấy phương tây nào mà bệnh viện tuyến dưới ko có trình độ năng lực thiết bị để dân cứ phải nhao lên tp ko, phương tây nào mà bệnh viện 10 hiẹu thuốc ko, phương tây nào mà có cả bao nhiêu thành phần ăn bám ko,
Cụ nói dịch vụ tư giá cao dân có Chịu ko, tôi đảm bảo là chịu và sao nhà nước đã áp giá trần rồi cứ thế mà theo. Lấy ví dụ cụ thể cụ đi phẫu thuật mất 2 triệu nhưng tiền phong bì tiền dịch vụ mất 10 triệu so vs tiền sau khi nâng lên khoảng 5 triệu thì cái nào hơn cái nào. Mà cụ ở trong nam chưa đi khám ngoài bắc thì thôi cụ chắc chưa chịu cái cảnh đấy nhà tôi 3 đời đi khám bạch mai đây đi từ 3h sáng 8h tối mới về đến nhà, nhiều lúc đợi kết quả phải ra nhà nghỉ ngủ đây.
Em để link này lại đây cho cái đảm bảo của cụ.
Bắc có Bạch Mai, Nam có Chợ Rẫy.
Cụ vẫn chưa vd cho em nước tiên tiến cụ thể nào bs khám bệnh ngoại trú từ 5h sáng.
Cái trần của nhà nước áp giá nó ngang cái thung lũng của các bv tư.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
B
Hồi trước lãnh đạo viện kê khai thiết bị y tế đầu vào láo, ăn chia với tư nhân khiến chi phí xét nghiệm, khám chữa bệnh tăng cao thì thu nhập của cán bộ y tế rủng rỉnh là đúng rồi. Hốc tiền láo trên đầu người dân mà đến giờ cũng có vị nhân viên y tế lên kêu ca là thu nhập giảm mà không biết nhục.
Bài này nói khá rõ nguyên nhân giảm thu nhập đó cụ. Đọc đây thì thấy nguyên nhân gây giảm k phải do giám đốc, mà là làm theo chủ trương từ phía trên.
Còn 1 bài báo có nói điều dưỡng giờ phải làm cả việc đổ bô, gội đầu cho bệnh nhân nên nhiều người cảm thấy bị xúc phạm.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Em để link này lại đây cho cái đảm bảo của cụ.
Bắc có Bạch Mai, Nam có Chợ Rẫy.
Cụ vẫn chưa vd cho em nước tiên tiến cụ thể nào bs khám bệnh ngoại trú từ 5h sáng.
Tôi đã trả lời rõ ràng là mỗi nước một đặc thù và bên dưới tôi đã nói các nguyên nhân để lý giải tại sao bác tuấn lại muốn bác sĩ khám sớm chính vì những ngừoi dân nghèo lóc cóc từ hải phỏng thanh hoá nghệ an hà tĩnh hải dương phú thọ bắc giang ... tôi nghĩ chúng ta ko lên tranh luận quá nhiều để xem bạch mai như thế nào sẽ là kết quả chứng minh cụ đúng hay bác tuấn đúng. Riêng tôi ủng hộ bác tuấn vì bác đã biết nghĩ đến những người dân nghèo khổ như tôi.

dr.anthony

Xe buýt
Tôi đã trả lời rõ ràng là mỗi nước một đặc thù và bên dưới tôi đã nói các nguyên nhân để lý giải tại sao bác tuấn lại muốn bác sĩ khám sớm chính vì những ngừoi dân nghèo lóc cóc từ hải phỏng thanh hoá nghệ an hà tĩnh hải dương phú thọ bắc giang ... tôi nghĩ chúng ta ko lên tranh luận quá nhiều để xem bạch mai như thế nào sẽ là kết quả chứng minh cụ đúng hay bác tuấn đúng. Riêng tôi ủng hộ bác tuấn vì bác đã biết nghĩ đến những người dân nghèo khổ như tôi.
Cụ nói các nước tiên tiến làm giống vậy, em nói cụ ví dụ thì cụ lại bảo mỗi nước có đặc thù riêng. :)
BM không chết và chắc chắn ko chết, mọi thứ đều vẫn ổn, ít nhất là trong nhiệm kỳ của ổng, chỉ có mấy ông sống nhờ đồng lương chính trong bv mới chết thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Tradavenduong

[Tịch thu bằng lái]
Tự cụ biết câu trả lời nếu cụ đã làm ở viện công lâu năm, còn khi cụ hỏi câu này thì em nghĩ vài năm nữa cụ cũng sẽ tự trả lời được cho chính thắc mắc của bản thân mình, em k có hứng ngồi tranh luận.
200 người kể cả 1 nửa số trưởng khoa - những ông qua bao năm trầy trật đã biết không thể sống nhờ lương bệnh viện ra đi thì ắt có sự không hợp lý và bất mãn tột độ.
Em nói với các cụ ở đây 1 điều này: Ai cũng là con người, cũng có đầu óc, mấy ông này cũng biết cái gì phải trái đúng sai, chứ không phải thuốc lú đâu mà hễ cái là vơ vét của bệnh nhân bất chấp. Mấy cụ ở ngoài nhìn vào cũng giống như 500 đơn xin việc nộp vào vậy: không biết sự tình, tưởng mỡ đấy bay vào mà húp.
Còn miệng ông Tuấn nói với báo chí là tinh giản biên chế, gom gọn bộ máy, nhưng tự mồm ổng câu sau đá câu trước thôi, tinh giản biên chế mà đi 200 người cũ nhận 500 newbie?!
Nói thẳng ra là khi ông Tuấn về tình cờ bao vụ "ăn thêm" của bgđ cũ bị phanh phui ra báo chí, ổng ko ăn được nữa thì bắt đầu làm màu, xong giờ lại ko có cái ăn thì phải xén lại của nhân viên, chi cho khối quản lý mạnh lên, chứ mấy cụ đừng nói chuyện kể công ổng như nhờ có anh hùng thám tử Tuấn mà mọi thứ được đem ra ánh sáng.
Lúc trước em cũng nói rồi, tự thu tự chi ở bệnh viện công VN hiện nay là 1 cơ chế quái thai, m muốn chi bao nhiêu thì tùy m, nhưng m thu thì chỉ được nhiêu đó thôi.
Dù sao cũng tin ở Bác sỹ Tuấn, chúc Bsy Tuấn thành công trong cuộc cải tổ này ở BV bạch mai

HTlangtu

Xe điện
Còn 1 bài báo có nói điều dưỡng giờ phải làm cả việc đổ bô, gội đầu cho bệnh nhân nên nhiều người cảm thấy bị xúc phạm.
Trong quy trình chăm sóc toàn diện của ĐD có việc đó đấy ạ, ở BV Việt Pháp, có thêm vị trí PCA (patient care assitant - kiểu như hộ lý) hỗ trợ ĐD việc này, nhưng nếu PCA bận điều dưỡng cũng phải làm ạ
Vì trong giáo trình đào tạo ĐD có vụ gội đầu mà cụ

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]

Cụ nào có chuyên môn giải thích giúp em với, xem lãnh đạo bv có được quyền "chủ trương" làm giảm các thức mà anh T nói không, hay đó là chỉ đạo hoặc mong muốn từ phía cao hơn? Em thì em không tin ban lãnh đạo bv chủ động làm cái việc đó, vì làm như thế chính họ cũng bị giảm thu nhập.

Chỉnh sửa cuối:

Tradavenduong

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy lạ nhỉ, ở BM kiếm tốt lắm mà. Xin vào đó cũng tốn cả mớ chứ ít gì
Bà già em có thời gian điều trị ở khoa Thận tiết niệu vài năm trước, thấy các bệnh nhân cùng phòng toàn biếu BS 5 củ khoai, cũng phải cố theo. Ngoài ra còn bồi dưỡng cho ý tá, điều dưỡng mỗi lần tiêm thuốc, truyền thuốc nữa.
Khốn nạn quá nhỉ, anh Tuấn về thay đổi nên bọn kia mất màu

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Cụ nói các nước tiên tiến làm giống vậy, em nói cụ ví dụ thì cụ lại bảo mỗi nước có đặc thù riêng. :)
BM không chết và chắc chắn ko chết, mọi thứ đều vẫn ổn, ít nhất là trong nhiệm kỳ của ổng, chỉ có mấy ông sống nhờ đồng lương chính trong bv mới chết thôi.
Giống vậy thế cụ hiểu theo nghĩ như thế nào giống ngừoi ta nói về cái cơ chế cái hướng phát triển mô hình cụ lại đi soi cái tiểu tiết thế thì e thua ko cãi dc. Ngừoi ta bảo vn có mô hình kinh tế xã hội giống trung quốc đấy là cái tổng quát chứ nội chất bên trong có nhiều điểm khác.

HTlangtu

Xe điện
Tự cụ biết câu trả lời nếu cụ đã làm ở viện công lâu năm, còn khi cụ hỏi câu này thì em nghĩ vài năm nữa cụ cũng sẽ tự trả lời được cho chính thắc mắc của bản thân mình, em k có hứng ngồi tranh luận.
200 người kể cả 1 nửa số trưởng khoa - những ông qua bao năm trầy trật đã biết không thể sống nhờ lương bệnh viện ra đi thì ắt có sự không hợp lý và bất mãn tột độ.
Em nói với các cụ ở đây 1 điều này: Ai cũng là con người, cũng có đầu óc, mấy ông này cũng biết cái gì phải trái đúng sai, chứ không phải thuốc lú đâu mà hễ cái là vơ vét của bệnh nhân bất chấp. Mấy cụ ở ngoài nhìn vào cũng giống như 500 đơn xin việc nộp vào vậy: không biết sự tình, tưởng mỡ đấy bay vào mà húp.
Còn miệng ông Tuấn nói với báo chí là tinh giản biên chế, gom gọn bộ máy, nhưng tự mồm ổng câu sau đá câu trước thôi, tinh giản biên chế mà đi 200 người cũ nhận 500 newbie?!
Nói thẳng ra là khi ông Tuấn về tình cờ bao vụ "ăn thêm" của bgđ cũ bị phanh phui ra báo chí, ổng ko ăn được nữa thì bắt đầu làm màu, xong giờ lại ko có cái ăn thì phải xén lại của nhân viên, chi cho khối quản lý mạnh lên, chứ mấy cụ đừng nói chuyện kể công ổng như nhờ có anh hùng thám tử Tuấn mà mọi thứ được đem ra ánh sáng.
Lúc trước em cũng nói rồi, tự thu tự chi ở bệnh viện công VN hiện nay là 1 cơ chế quái thai, m muốn chi bao nhiêu thì tùy m, nhưng m thu thì chỉ được nhiêu đó thôi.
Đùa chứ, cụ nói ntnay là có thông tin nội tình rồi ạ? 8-x 8-x 8-x hay suy đoán vậy cụ???
Từ đầu chí cuối, thực sự e đang kỳ vọng việc thay đổi thực chất lắm, cho bà con đỡ khổ khi vào KCB cụ ạ???

dr.anthony

Xe buýt

Cụ nào có chuyên môn giải thích giúp em với, xem lãnh đạo bv có được quyền "chủ trương" làm giảm các thức mà anh T nói không, hay đó là chỉ đạo hoặc mong muốn từ phía cao hơn? Em thì em không tin ban lãnh đạo bv chủ động làm cái việc đó, vì làm như thế chính họ cũng bị giảm thu nhập.
Điều chỉnh lại quy chế chi tiêu nội bộ 2021, tăng % phân bổ doanh thu BV ra cho khối quản lý nhiều hơn (tất nhiên là BGĐ có trong khối này rồi), giảm % của khối lâm sàng, khối hệ ngoại lại (những người cày cho bv).
Việc nhân sự xin nghỉ này đã diễn ra 1 năm, nếu có hiệu quả tốt thì năm vừa rồi BV đã ko bị âm quĩ, yên tâm là năm nay còn âm thảm nữa, dịch bệnh không phải lý do chính mà bn ko muốn đến bv, giống như mấy ông rớt số cuối kỳ báo cáo hay lấy lý do dịch bệnh ra ấy.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E vừa đọc thấy bn khen hết lời.

Hy vọng cải tổ đó thực sự tốt cho bn và sớm cân bằng giữa lao động đặc thù của cbcnv với thu nhạp họ hưởng, cần hưởng xứng đáng.

dr.anthony

Xe buýt
Mấy ông này ăn nhiều tiền của bệnh nhân và giường dịch vụ rồi, giờ anh Tuấn lên ko kiếm ăn được nên lu loa
Chuẩn bị gắn thêm máy lạnh, sửa sang phòng ốc và áp thêm 1 phần giá dịch vụ vào tất cả các giường BH cụ nhé.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Điều chỉnh lại quy chế chi tiêu nội bộ 2021, tăng % phân bổ doanh thu BV ra cho khối quản lý nhiều hơn (tất nhiên là BGĐ có trong khối này rồi), giảm % của khối lâm sàng, khối hệ ngoại lại (những người cày cho bv).
Việc nhân sự xin nghỉ này đã diễn ra 1 năm, nếu có hiệu quả tốt thì năm vừa rồi BV đã ko bị âm quĩ, yên tâm là năm nay còn âm thảm nữa, dịch bệnh không phải lý do chính mà bn ko muốn đến bv, giống như mấy ông rớt số cuối kỳ báo cáo hay lấy lý do dịch bệnh ra ấy.
Ok cụ. Vậy cụ trả lời giúp em xem cái chủ trương đó ở cấp nào đưa ra. E và mọi người muốn biết những cbcnv xin nghỉ này họ bất mãn với ban lđ, với bộ y tế , hay là với cả cái chế độ này, hay là tổng hợp tất cả các điều trên.

QMintech

Xe tăng
Chuẩn bị gắn thêm máy lạnh, sửa sang phòng ốc và áp thêm 1 phần giá dịch vụ vào tất cả các giường BH cụ nhé.
Về cơ bản nhiều khi tiền chữa không nhiều bằng tiền bồi dưỡng đâu, thế nên tăng mà bệnh nhân ko phải đi cửa sau thì chấp nhận được. Ví dụ đi Đẻ thì tiền trả cho viện có khi không bằng tiền phong bì.

Trạng thái
Thớt đang đóng