[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dân Tổ

Xe container
Các cụ nào làm mảng Medical Network như bọn em thì hẵng chém so sánh các viện từ Bắc vào Nam, đừng nghĩ cứ nick có chữ Dr. là còm thế nào cũng được nhé! ;))

Tiếp đến là cụ nào nói về Sing vs Nhật hơn VN thì cũng ngồi im trật tự luôn cho nhanh ạ. Em làm gì thì cũng 1 số cụ ở đây biết rồi thế nên khoản nâng tầm Sing vs Nhật rồi chê VN em xin phép không thèm quan tâm để rep.

Quay lại vấn đề BM thì cứ để 6 tháng nữa sẽ rõ, các cụ đừng vội kết luận là tốt hay xấu. Nếu cò xung quanh vẫn còn, tức là vẫn chưa thực sự tốt, nếu công tác hợp tác thanh toán BH với các nhà BH vẫn chưa được triển khai, cũng tức là chưa thực sự có gì đổi mới luôn. 1 số Khoa mới được thành lập, xem vận hành và feedback ra sao đã hehe.

Cái gì cũng cứ từ từ, BM còn nhiều vấn đề chứ không chỉ kẻ đi người đến kia đâu.

Voi đi bộ

Xe buýt
Chuẩn bị gắn thêm máy lạnh, sửa sang phòng ốc và áp thêm 1 phần giá dịch vụ vào tất cả các giường BH cụ nhé.
Cái này là trò ở bên viện 💓, bên đấy có bảo hiểm cũng phải nằm giường dịch vụ hết. Tất nhiên là không nằm ghép, vậy nên viện tim ❤ mới có câu là "bệnh viện công nhưng chi phí đắt như viện tư".

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Bệnh nhân đang điều trị: "Hoan hô bệnh viện Bạch Mai! Bệnh viện đã nghĩ nhiều hơn tới người nghèo!"
Ngọc Minh - Theo Doanh nghiệp và Tiếp thị, 15/04/2021 19:05
Bệnh nhân đang điều trị: Hoan hô bệnh viện Bạch Mai! Bệnh viện đã nghĩ nhiều hơn tới người nghèo!

Nhiều trường hợp bệnh nhân sau nhiều năm quay trở lại Bệnh viện Bạch Mai điều trị nội trú đã tỏ ra khá ngỡ ngàng trước cách quản lý của bệnh viện.

"Hoan hô Bệnh viện Bạch Mai… đã nghĩ tới người dân nghèo!"
Đang điều trị ung thư dạ dày tại Trung tâm Y học Hạt nhân và Ung bướu, Bệnh viện Bạch Mai ông Phạm Chí Mỹ (76 tuổi, Bắc Giang) cho hay, thời gian gần đây bệnh viện có nhiều thay đổi đáng ghi nhận. Những thay đổi này có lợi cho người dân nghèo và giảm bớt gánh nặng cho người nhà.
"Phòng của tôi, bác sĩ điều trị rất tận tình chu đáo, điều dưỡng nhiệt tình với bệnh nhân. Con trai tôi không phải làm gì, chỉ thỉnh thoảng tới giờ thì lên thăm bố cho yên tâm. Bệnh viện thay đổi nhiều quá tôi cũng thấy ngỡ ngàng, mọi sự thay đổi đều hướng tới bệnh nhân. Hoan hô Bệnh viện Bạch Mai, bệnh viện đã biết nghĩ nhiều hơn tới người dân nghèo!", ông Mỹ nói.
Theo ông Mỹ, hiện nay, việc điều trị và chăm bệnh nhân đều do một tay điều dưỡng và bác sĩ trực phụ trách. Điều dưỡng phải làm việc rất vất vả từ việc cho bệnh nhân ăn, đưa bệnh nhân đi vệ sinh... Có những trường hợp bệnh nhân không đi lại được, điều dưỡng còn phải bưng bê đổ bô cho bệnh nhân.
Ông có nghe được thông tin 200 nhân viên và y bác sĩ Bệnh viện Bạch Mai xin nghỉ việc, nhưng tại trung tâm ông điều trị thì chưa thấy có sự xáo trộn, mọi thứ vẫn rất tốt.
Bệnh nhân đang điều trị: Hoan hô bệnh viện Bạch Mai! Bệnh viện đã nghĩ nhiều hơn tới người nghèo! - Ảnh 1.

Ông Mỹ và con rất bất ngờ với thái độ phục vụ của nhân viên y tế tại bệnh viện.
Ông Mỹ chia sẻ: "Giờ ngay cả chuyện ăn uống của bệnh nhân chúng tôi cũng được bệnh viện lo cho, ngày ăn 3 bữa chỉ mất 100.000 đồng. Giá như vậy là quá rẻ, ngon, thức ăn lại đa dạng. Hôm nào tôi không muốn ăn cơm bệnh viện chỉ cần báo hủy với điều dưỡng".
Anh Tiến con trai ông Mỹ cũng cho biết: "Bố tôi mới mổ được 1 tuần nhưng tôi không phải chăm sóc ông cụ mà nhân viên bệnh viện làm hết. Chiều nay tôi cũng sẽ về quê. Giờ có bác sĩ lo cho hết tôi yên tâm lắm. Tôi tin tưởng và giao bố tôi cho các y bác sĩ chăm sóc".
Người nhà... "mất việc" là có thật tại Bệnh viện Bạch Mai
Bà Nguyễn Thị Sinh (53 tuổi tại Ba Vì, Hà Nội) vợ anh Mạnh - bệnh nhân chạy thận tại Bệnh viện Bạch Mai cho biết: "Chồng tôi đã chạy thận được 10 năm tại Bệnh viện Bạch Mai. Từ khi khoa Thận nhân tạo sát nhập với khoa Thận tiết niệu thành Trung tâm Thận tiết niệu - Lọc máu thì tôi "mất việc" đúng nghĩa".
Chồng của bà Sinh ngoài suy thận mạn còn bị bệnh tiểu đường có nhiều biến chứng về mắt (mờ mắt không nhìn thấy), không đi lại được phải cho người giúp.
"Nếu trước đây, mỗi lần đi chạy thận, tôi thường phải túc trực xoa bóp, đổ bô cho ông ấy. Nay công việc đó đã có điều dưỡng làm giúp. Giờ tôi chỉ có việc đẩy xe lăn đưa ông ấy đến phòng chờ, còn các việc còn lại đã có điều dưỡng làm. Có người gánh đỡ việc chăm sóc người bệnh, thành ra tôi nhàn, có thời gian lo việc nhà trong 3 tiếng đồng hồ đó".
Cũng theo bà Sinh, tuy công việc của bác sĩ và y tá tại Trung tâm Thận tiết niệu - Lọc vất vả hơn vì phải làm thay việc cho người nhà, nhưng bà không phải trả thêm bất cứ khoản chi phí nào.
Bệnh nhân đang điều trị: Hoan hô bệnh viện Bạch Mai! Bệnh viện đã nghĩ nhiều hơn tới người nghèo! - Ảnh 2.

Bà Sinh và chồng tại phòng trọ.
"Tôi thấy các cô ấy làm việc vất vả nhiều khi cũng thương. Có nhiều nhân viên tâm sự với tôi lương họ giảm, công việc nhiều hơn.
Trước đây, mỗi khi cần làm thủ thuật gì, ví dụ làm Catheter để chạy thận, bệnh nhân phải trả tiền dịch vụ. Nhưng nay những khoản đó chồng tôi không phải trả tiền. Sự thay đổi của bệnh viện là điều đáng mừng và đang có lợi cho bệnh nhân nghèo"
, bà Sinh nói.
Mọi thứ đều chuyên nghiệp và chuẩn chỉnh
Theo anh Mai Anh Tuấn (45 tuổi, Ba Vì, Hà Nội) – Trưởng xóm chạy thận, Phường Đồng Tâm, mọi sự thay đổi của bệnh viện Bạch Mai đều có lợi cho bệnh nhân chạy thận. Bệnh nhân được khám chữa bệnh chuyên nghiệp, dịch vụ chất lượng, bệnh nhân không phải trả thêm bất cứ chi phí gì.
Bệnh nhân đang điều trị: Hoan hô bệnh viện Bạch Mai! Bệnh viện đã nghĩ nhiều hơn tới người nghèo! - Ảnh 3.

Anh Tuấn vui mừng trước những sự thay đổi cho bệnh nhân chạy thận.
"Đã 25 năm chạy thận tại Bạch Mai nên tôi thấy rõ sự thay đổi từng ngày tại nơi tôi đang trực tiếp điều trị. Có thể mọi người khi nghe tin có 200 bác sĩ rời Bệnh viện Bạch Mai sẽ đoán bệnh viện đang có vấn đề… Tôi không rõ các khoa khác như thế nào nhưng là bệnh nhân điều trị chạy thận chu kỳ tại đây, tôi thấy mọi thứ đang tốt lên từng ngày.
Hiện nay, bệnh viện làm rất chặt chẽ, chuyên nghiệp. Nếu như trước đây chúng tôi sợ nhất vấn đề giao ca (ca 1 và ca 2) vì lúc này bệnh nhân và người nhà của ca sau đến được vào phòng lọc máu tự do sẽ ảnh hưởng tới ca đang chạy. Ngay cả vấn đề vô khuẩn, người nhà và bệnh nhân vẫn mặc nguyên quần áo đi tứ tung trong phòng, thậm chí bệnh nhân của ca sau có lúc còn ngồi lên giường của người đang chạy… thì không thể đảm bảo được không nhiễm khuẩn chéo giữa các bệnh nhân.
Nhưng hiện nay, bệnh nhân trước khi chuẩn bị vào lọc máu sẽ có một phòng riêng để họ khám, cân và đo huyết áp. Sau đó, bệnh nhân phải thay đồ mới được vào phòng chạy máy. Khi lọc máu xong bệnh nhân phải thay đồ mới được ra khỏi phòng.

Khi bệnh nhân của ca 1 ra hết thì ca sau mới được vào, như vậy rất đảm bảo được vấn đề vô khuẩn. So với trước khi thì sự thay đổi này tôi thấy vô cùng tốt, đảm bảo an toàn cho bệnh nhân lọc máu

HTlangtu

Xe điện
Các cụ nào làm mảng Medical Network như bọn em thì hẵng chém so sánh các viện từ Bắc vào Nam, đừng nghĩ cứ nick có chữ Dr. là còm thế nào cũng được nhé! ;))

Tiếp đến là cụ nào nói về Sing vs Nhật hơn VN thì cũng ngồi im trật tự luôn cho nhanh ạ. Em làm gì thì cũng 1 số cụ ở đây biết rồi thế nên khoản nâng tầm Sing vs Nhật rồi chê VN em xin phép không thèm quan tâm để rep.

Quay lại vấn đề BM thì cứ để 6 tháng nữa sẽ rõ, các cụ đừng vội kết luận là tốt hay xấu. Nếu cò xung quanh vẫn còn, tức là vẫn chưa thực sự tốt, nếu công tác hợp tác thanh toán BH với các nhà BH vẫn chưa được triển khai, cũng tức là chưa thực sự có gì đổi mới luôn. 1 số Khoa mới được thành lập, xem vận hành và feedback ra sao đã hehe.

Cái gì cũng cứ từ từ, BM còn nhiều vấn đề chứ không chỉ kẻ đi người đến kia đâu.
Mạo muội tham vấn cụ, nếu đang trong lĩnh vực Medical Network thì vụ Bạch Mai cải tổ như này, tiên lượng có khả quan không ạ?
E thấy nhiều luồng dư luận trái chiều quá. Đâm cũng hoang mang. Mà mô hình cải tổ này thì chưa có viện TW nào thực hiện.

newmanhn

Xe điện
Website
Bác Tuấn áp dụng đúng mô hình viện tim Hà nội và yêu cầu bác sỹ lẫn điều dưỡng phải làm những việc mà họ phải làm. Trước đây trốn tránh việc nó quen rồi, giờ phải làm thì nó vất vả là đương nhiên, ai không thấy thích hợp thì xin nghỉ thôi. Bệnh viện hay công ty thì khác gì nhau, người ra người vào là chuyện bình thường.

Sazi

Xe điện
Theo cụ nghĩ thế nào là chăm sóc? Người nhà làm được sao họ không làm được. Đi bệnh viện bên cháu (Đức) người nhà không phải làm gì, chỉ thăm rồi phấn, theo cụ thì bên đó BS hay điều dưỡng làm việc này? Mỗi năm có cả nghìn học sinh VN sang Đức học, và giờ vẫn sang. Tất cả điều dưỡng trên thế giới đều bị xúc phạm trừ ở VN. Ai đã tạo cho họ cái quyền làm việc theo nhiệm vụ và nghiệp vụ họ được học là bị xúc phạm?
Theo cụ nghĩ thế nào là chăm sóc? Người nhà làm được sao họ không làm được. Đi bệnh viện bên cháu (Đức) người nhà không phải làm gì, chỉ thăm rồi phấn, theo cụ thì bên đó BS hay điều dưỡng làm việc này? Mỗi năm có cả nghìn học sinh VN sang Đức học, và giờ vẫn sang. Tất cả điều dưỡng trên thế giới đều bị xúc phạm trừ ở VN. Ai đã tạo cho họ cái quyền làm việc theo nhiệm vụ và nghiệp vụ họ được học là bị xúc phạm?
Phạm vi công việc được thể hiện theo hợp đồng, nếu hợp đồng hoặc phân công nhiệm vụ điều dưỡng có thì là bắt buộc.

Sazi

Xe điện
Mạo muội tham vấn cụ, nếu đang trong lĩnh vực Medical Network thì vụ Bạch Mai cải tổ như này, tiên lượng có khả quan không ạ?
E thấy nhiều luồng dư luận trái chiều quá. Đâm cũng hoang mang. Mà mô hình cải tổ này thì chưa có viện TW nào thực hiện.
Đầu tiên đánh giá BV tim có phải là hình mẫu, mô hình tiến tiến ngưỡng mộ đáng học tập hay không? Nếu đây là mô hình mẫu không những BM mà các BV khác nên đến học hỏi kinh nghiệm. Ngược lại không nên lấy hình mẫu này áp dụng vào BM nếu không kết quả =))

Dancingwiththewind

Xe điện
E thường xuyên đi Bạch Mai 3 năm nay. Em khám dịch vụ nên cũng không vất vả lắm. Đợt này em thấy bệnh nhân vắng hơn. Các cô thu tiền, lấy máu cho em thái độ tốt hơn hẳn. Em cứ nghĩ do covid ít bệnh nhân nên vậy.
Bác sĩ của em thì vẫn rất tốt với em, cứ hay hỏi: tôi kê thuốc thế này có đắt quá không? và không bao giờ kê thực phẩm chức năng ngoài canxi và sắt do bệnh em phải tránh ra nắng tuyệt đối và em bị thiếu máu. Lúc trước em định theo 1 bs nghe đồn giỏi nhưng bs doạ em và làm tiền ghê quá nên em đổi sang bs này trộm vía bệnh em ổn định hẳn. Nếu theo bs cũ tháng em phải mất hơn chục triệu trong khi bs hiện tại em chỉ mất trên dưới 1tr/tháng. Bs còn động viên em là tôi cũng phải uống nhiều thuốc lắm nên cháu phải chịu khó nhé.
Em đã từng nằm 2 lần ở viện C, papa em nằm Việt Đức, người quen em nằm 108 nên em rất ngạc nhiên vì Bạch Mai còn quá nhếch nhác và bẩn thỉu. Nhà vệ sinh kinh khủng. có đợt em tiếc tiền định khám bảo hiểm mà con bé đồng bệnh nó bảo khủng khiếp lắm chị ơi, nhà vs hàng trăm người liên tục, em thôi luôn.
Do em còn phải gắn bó rất lâu dài nên em rất hi vọng Bạch Mai tốt lên, sạch sẽ hơn. E đi khám ở Sing nhưng sau đó quyết định điều trị ở BM và trộm vía hợp thầy hợp thuốc.

tdtd

Xe điện
Trước kia thì như thế này.

Bây giờ thì như thế này

Nhân viên thì như thế này
Và" chúng tôi phải lập kế hoạch rồi cuối tuần lại phải báo cáo kiểm điểm kết quả".
Với bấy nhiêu thứ, đã đủ để kết luận bọn bỏ đi ấy, chúng thuộc hạng người gì chưa?
Em cũng phản đối việc lấy giường ở BV ra làm giường dịch vụ. Em phục vụ Bố em nằm ở đây, giường bệnh thường và dịch vụ quá đông bệnh nhân, phải đút tiền cho điều dưỡng trưởng mới có giường dịch vụ. Đã mất tiền nằm dịch vụ mà vẫn phải đi đêm.
Em cho rằng lấy giường ra làm dịch vụ là tham ô

newmanhn

Xe điện
Website
Điều dưỡng phải học đâu 3 năm, thế mà bắt người nhà bệnh nhân làm thay điều dưỡng như xưa nay không chết người là may rồi. Bác Tuấn giao việc đúng người, đúng chuyên môn là chuẩn bài rồi. Chả nói tây tầu chứ bệnh viện tư như Vinmec hay mấy bệnh viện liên doanh nó áp dụng bài như của bác Tuấn lâu rồi, chỉ mấy ông bệnh viện nhà nước thấy lạ thôi.

FXture

Đi bộ
Em vào hóng, ai từng nằm viện hoặc đã từng giúp người nhà nhập viện...

Leanh65

Xe container
Cái này là trò ở bên viện 💓, bên đấy có bảo hiểm cũng phải nằm giường dịch vụ hết. Tất nhiên là không nằm ghép, vậy nên viện tim ❤ mới có câu là "bệnh viện công nhưng chi phí đắt như viện tư".
Có cụ ở trên bảo viện T đấy chữa khỏi bệnh t thập tử nhất sinh bên bm không chữa được mà chi phí chưa đến 10 tr kia kìa.😄

Sazi

Xe điện
Điều dưỡng phải học đâu 3 năm, thế mà bắt người nhà bệnh nhân làm thay điều dưỡng như xưa nay không chết người là may rồi. Bác Tuấn giao việc đúng người, đúng chuyên môn là chuẩn bài rồi. Chả nói tây tầu chứ bệnh viện tư như Vinmec hay mấy bệnh viện liên doanh nó áp dụng bài như của bác Tuấn lâu rồi, chỉ mấy ông bệnh viện nhà nước thấy lạ thôi.
Nó nằm trong thỏa thuận phạm vi công việc, lương, giá viện phí... Lương thấp làm nhiều việc là không phù hợp.

Không lái ẩu

Xe buýt
Em không hiểu nội tình nhưng thực sự đợt vừa rồi em cho cu con vào BM nằm mất gần 1 tuần thì thấy thái độ, quy trình chăm sóc phải nói là rất tốt. Em ngỡ ngàng về sự thay đổi xách quản lý và chăm sóc bệnh nhân của BM bây giờ các cụ ạ.

Susu77

Xe tăng
Em không hiểu về vụ này nên không biết tốt xấu đúng sai.
Nay vô tình đọc một bài báo viết khá phiến diện mập mờ. Em tóm tắt đại khái: Một cụ điều dưỡng trên 20 năm quyết định nghỉ việc vì abc. Trong đó nguyên nhân chính là thu nhập bị giảm từ các khoản dịch vụ, còn lương vẫn giữ nguyên và chưa bao giờ chậm.
Bài báo ko viết cụ thể thu nhập cụ đó bao nhiêu mà kêu thấp, chỉ nói nếu 2vc cùng làm bệnh viện mà lương ai tầm 15tr thì người còn lại gánh thu nhập chính lo cho gia đình. Em hiểu nôm na 15tr là thấp và trước đây phải cao hơn nhiều.
OMG ko biết cccm nghĩ sao, em thì thấy điều dưỡng - y tá vốn xuất thân trình độ ko cao và cũng chỉ là một nghề lao động tay chân cao cấp hơn chút. Với tình hình công việc khó khăn, thất nghiệp đông thì mức thu nhập 15tr còn là mơ ước của nhiều kỹ sư, cử nhân. Vậy mà cụ đó chê thì để em làm, hehe. Một suất y tá Bạch Mai ko rẻ mà phải có quan hệ nữa đấy. Không có cô thì chợ vẫn đông, nghỉ bớt đi cho lớp trẻ khoẻ mạnh nhiệt huyết có việc làm.

Sazi

Xe điện
Em không hiểu nội tình nhưng thực sự đợt vừa rồi em cho cu con vào BM nằm mất gần 1 tuần thì thấy thái độ, quy trình chăm sóc phải nói là rất tốt. Em ngỡ ngàng về sự thay đổi xách quản lý và chăm sóc bệnh nhân của BM bây giờ các cụ ạ.
Đúng, đây là thành quả bước đầu AT tạo dựng được "Văn hóa kỷ luật" vấn đề là lâu dài sẽ có phản ứng "Việc nhiều lương thấp" ai là người ra đi. Lúc đó mới bạn mới hiểu chữa bệnh cần người giỏi....

search

Xe điện
B
Bài này nói khá rõ nguyên nhân giảm thu nhập đó cụ. Đọc đây thì thấy nguyên nhân gây giảm k phải do giám đốc, mà là làm theo chủ trương từ phía trên.
Còn 1 bài báo có nói điều dưỡng giờ phải làm cả việc đổ bô, gội đầu cho bệnh nhân nên nhiều người cảm thấy bị xúc phạm.
Xúc vào chỗ phạm à. Thực tế đấy là việc của điều dưỡng theo quy chuẩn đấy, nhưng chả hiểu từ bao h ở các bv công auto bắt ng nhà bn trông và cho đấy là đương nhiên và mặc nhiên cho là điều dưỡng chỉ quát nạt hoạnh họe làm việc lượn lờ.
Các bv nước ngoài, viện tư nó làm theo chuẩn đào tạo thì lại bị coi là lạ :))
Đứa viết báo ko biết nghề điều dưỡng là gì, đào tạo ntn thì ko nên chém.

Không lái ẩu

Xe buýt
Đúng, đây là thành quả bước đầu AT tạo dựng được "Văn hóa kỷ luật" vấn đề là lâu dài sẽ có phản ứng "Việc nhiều lương thấp" ai là người ra đi. Lúc đó mới bạn mới hiểu chữa bệnh cần người giỏi....
Cụ có vẻ nghiêng về phía nguyên đơn quá. BS ăn lương thưởng cao hơn mặt bằng chung công chức rồi nhưng còn muốn thu nhập ngoài lương phải gấp 10 lần nữa nên giờ bị siết quân luật thì khổ quen rồi giòe sướng không chịu được.
Em thật chứ lần đầu tiên em đánh giá cao sự tiến bộ của BM trong sự ngỡ ngàng.
Hy vọng các BV khác sẽ tiến bộ như BM

giaique

Xe tải
Thế này ạ. Sau lùm xùm với BMS và lđ cũ, anh Tuấn cho niêm phong tất cả các máy móc gọi là "xã hội hóa". Bác sỹ làm việc ko có máy móc chẩn đoán hình ảnh thì khác nào quay về thập niên 90.
Bệnh nhân muốn khác chụp MRI chẳng hạn, đi ra chỗ khác chụp, mang kết quả về BM, để bác sĩ phán cho. :)))
Vậy còn nhiều bệnh nhân muốn chen vào cái viện tuyến đầu như vậy ko ạ? Cho nên lượng bệnh nhân sụt giảm mạnh. Bệnh viện mà không có bệnh nhân thì chết đói, dù y bác sĩ chuyên môn cao ngút trời. Thế nên mới có kêu ca giảm doanh thu tới 2k tỷ. :D
Đổ tại Covid là 1 chuyện, nhưng thời này, khám chữa bệnh cũng phải 4.0 chứ.
Hoặc, trước có con robot rosa mổ cho, cái hộp sọ nó tìm đúng chỗ cần mổ, khoan 1 lỗ nhỏ, còn lại bs làm, rất nhanh và nhẹ nhàng. Bệnh nhân cũng đỡ đau, khổ. Nay trả lại con robot đó, muốn mổ não phải cạo trọc đầu bn, bổ cả sọ ra để làm, bác sĩ thêm áp lực kinh khủng, thêm vất vả dã man. Trong khi đó, tiền mổ giảm, thu nhập giảm tới 60-70%.
Áp lực công việc, áp lực thu nhập vậy thì còn ai yêu nghề nổi??? Trong khi để đứng mổ được ở đó, họ mất bao công sức và tiền của để học?
Ra đi hay căm phẫn hay chán nản hay mặc kệ... đều có nguyên do.
Trước ăn trên xương máu bệnh nhân nên có xiền, giờ anh Tuấn về cắt hết nên kêu than, bọn khốn nạn

giaique

Xe tải
Hơn 200 người nghỉ việc thì gần 90% là lao động phổ thông bị thừa ra do giải tán những dịch vụ ăn theo có từ hàng chục năm trước như nước sôi, vận chuyển bn, dịch vụ tang lễ, giảm 1/2 số lượng nhà thuốc từ 10 xuống 5...Mr Tuấn Tim làm cũng mạnh tay và nếu thành công thì bệnh nhân sẽ là người được lợi đầu tiên.
Nếu đúng thì luôn ủng hộ anh Tuấn

Trạng thái
Thớt đang đóng