[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

sthd

Xe lăn
"Chúng tôi làm khoa học, đào tạo, làm chuyên môn nhưng hàng tuần lại yêu cầu lên kế hoạch công việc, cuối tuần báo cáo kiểm điểm. Nếu báo cáo để rút kinh nghiệm thì không sao, nhưng báo cáo kiểu này khiến chúng tôi cảm thấy bị xúc phạm, hình thành tình trạng sát phạt nhau”, bác sĩ tâm tư."
Như vậy là từ trước đến nay các bs làm việc với nhau không cần có kế hoạch hàng tuần, cũng không phải báo cáo kq với ai cụ nhỉ?
Ở đây có lẽ họ cảm thấy không công bằng, liệu có tình trạng chuyện bé xé ra to, nâng cao quan điểm để phê phán, cùng phe với mình thì lại ỉm đi? Cho nên họ không cảm thấy môi trường không phù hợp ?
ơ thế xưa nay các bác ko có KPI à? lạ nhỉ. thế đánh giá kq công việc thế nào?

Bebon

Xe tăng
What doesn't kill you makes you stronger! Sau vụ điều tra của C03 này nếu a Tuấn Tim trụ được thì lực lượng kháng chiến Bạch Mai sẽ tự khắc thuần phục.

Chỉnh sửa cuối:

khoai tây chiên

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện gì đang xảy ra ở BV Bạch Mai vậy các cụ?

- Nghỉ việc 221 người.

- Ký HĐ mới với hơn 500 người?

HTlangtu

Xe điện
Ko quan trọng cụ ơi ai thích đi cho đi hết lật bài làm ván mới luôn. Con chị nó đi con gì nó lớn. Kết bè kết phái ko ai ngừoi ta ủng hộ đâu ông thủ tướng mới ông đi guốc trong bụng các ông rồi.
chuẩn cụ ah. Dần dần thấy trong nhiều lĩnh vực ngành nghề và ngay nội các chính phủ cũng phải đi đến tinh gọn minh bạch và chuẩn hóa hơn
Cái cũ sẽ bị loại bỏ. nếu không cả đất nước tụt lại
Ngay bản thân em giờ thấy hội trẻ hơn, nó tiếp thu nhanh hơn, xử lý linh hoạt hơn, không giống cái truyền thống của mình, lúc đầu ức chế và GATO thực sự.
Nhưng sau đó cũng phải công nhận rằng mình còn giữ nhiều tàn dư và bảo thủ quá. Cứ núp trong cái vỏ bọc thâm niên, bắt ngta phải kiêng nể, xin lỗi chứ đối với các em các cháu nó bây giờ - tiễn Diễm ngay và luôn. Nó cứ đưa ra giải pháp phù hợp thì phải ok với nó chứ chứ nêu khó khăn nọ kia ra mãi được à???
Ngay trong y học 10-15 năm trước còn ca ngợi đặt stent này nọ, giờ đang có xu hướng điều trị nội khoa sớm để không phải đặt stent đây
Nguy sơ tái hẹp của đặt stent đang được thống kê cho thấy là biến chứng khá nhiều đó ạ

seamannb

Xe buýt
bệnh viện nào thế bác, bác có chứng cứ xác thực thì đưa lên, còn ko thì đừng nói thế. Xe hơi bây giờ cũng ko pảhi cái gì to tát cả, từ vài trăm triệu là hoàn toàn có thể mua được rồi. Và ko có lí do gì bác được sử dụng mà người ta ko thể sử dụng cả.

Câu chuyện bệnh viện thì ai có người nhà nằm viện, nhất là BM mới thấy, h mọi thứ đã khác trước nhiều, sạch sẽ, chăm sóc tốt, h đưa phong bì còn ko nhận vì đã tính dịch vụ hết rồi, có chăng mổ xong là cảm ơn khoa thôi ko đáng kể.

Bác sỹ BM và các bệnh viện tuyến đầu áp lực rất cao, sai sót 1 li 1 tí là ko được, nhưng làm việc thì cường độ cao gấp nhiều lần nơi khác và các ngành nghề khác, ví dụ có bác sỹ mổ 11 ca/ngày, trong khi ở nước ngoài có khi tuần mổ 1 lần. Em ko biết ở đây bn bác làm việc áp lực cao, liên tục và ngày nào cũng vậy như thế, nhưng nếu có làm thì sẽ hiểu việc đó mệt hơn rất nhiều, ảnh hưởng đến sức khoẻ tinh thần.

Còn bác muốn vặn cường độ cao đến đâu mời vào bệnh viện, cả ngày lẫn đêm, nhất là khoa cấp cứu và hồi sức. Mấy bv như Việt Đức với BM thì thôi rồi, ngày hay đêm thì bệnh nhân cũng la liệt. Các khoa kia thì theo dõi bệnh nhân từng h 1, chỉ cần 1 ca nặng, mất tín hiệu hay chậm nhịp là có khi nửa đêm hội chẩn, hội chẩn BV, hội chẩn cả hội đồng ko thì gọi cả viện khác giúp đỡ.

Y tá chỉ có đi từng giường thôi đã mệt, chưa kể họ làm nào có sạch sẽ sang chảnh gì, toàn máu với me, bệnh với tật, người bệnh thì kêu rên la thậm chí chửi bới. Đến mình còn ko chịu được nữa là họ. Nên nhiều khi ko phải họ vô cảm, mà đơn giản chỉ họ đã quá quen rồi. Nhìn nhiều hàng ngày thành bình thường. (như em thôi, lần trước vào mổ, từ 7h sáng vào phòng đến 4h chiều ra, xong cứ kêu đau đến đêm, nhắng cả lên, chồng em hỏi xem em có sao ko, bs lắc đầu bảo nó đau ở trong đầu thôi, chứ chẳng lq gì đến vết mổ cả).

Lương, kể cả chia phúc lợi, tháng được 30 - 40. Ra ngoài Vinmec lương khởi điểm 70, Tâm Anh chắc cũng same. Nếu CKI, CKII hay trình độ cao thì hàng trăm, lượng bệnh nhân giảm xuống 1/2, thời gian trực giảm xuống 1/3. Hơn nữa việc ra ngoài cũng ko sai khi nó giảm tải cho chính các viện công,

Còn nếu vừa làm vưà khám ngoài, mở pk, tất nhiên người ta cũng có thu nhập cao hơn, nhưng người ta cũng làm 16 - 18h/ngày. Nên cũng đừng gato với họ. Đừng nói cái giọng GATO hay ta đây ra vẻ, rất nhanh thôi có khi ngày mai mình lại cần bác sỹ.

Nói chung, em thấy các bác, nếu biết hẵn nói, còn đừng nói lời cay đắng, còn nếu ko biết tốt nhất đừng nói giọng úp mở, ra vẻ ta đây hay kiểu đó. Nó ko hay tý nào cả.
Em vừa rót voka cho cụ. Nhưng tóm lại cụ vẫn chưa đưa được giải pháp như thế nào cho nó tốt lên, đảm bảo bệnh nhân được chăm sóc tốt và quyền lợi ybs giữ được. Quan điểm của em là nếu chuyển hết cả ybs bệnh viện BM đi mà thay đổi được sự quá tải, bệnh nhân được chăm sóc tốt hơn cùng giảm được những bùng nhùng hiện nay của hệ thống dịch vụ thì em cũng chấp nhận.

nvh_hn

Xe container
Tự chủ thì bỏ thôi, vì phần lớn chân ngoài dài hơn chân trong ấy mà.

hd65

[Tịch thu bằng lái]
Bác sĩ là những người có trình độ cao nên thu nhập cũng cần tương xứng, bệnh viện cần tạo điều kiện cho họ, việc bệnh viện bỏ nhà tang lễ là rất hay đấy chứ, ủng hộ bác sĩ Tuấn. Bộ Y Tế cũng nên tăng viện phí ở tất cả các bệnh viện tuyến Trung ương, để nhân dân cân nhắc bệnh nặng mới lên Trung ương khám, ai lại bệnh nặng nhẹ gì cũng lên thẳng trung ương thì vừa lãng phí cơ sở vật chất tuyến dưới vừa không hiệu quả.

Xechaybangcom

Xe điện
Nhưng nếu gặp ca hiểm nghèo lại chuyển sang viện công. Viện tư chỉ khám chữa bệnh thông thường, mổ xẻ các ca đã sẵn phác đồ. Rủi xảy ra lỗi chuyên môn thì viện tư nó khóa thông tin luôn.
Vậy là bác cũng đồng ý với em là nếu BM làm dịch vụ cũng tốt như viện tư (trong đó có việc không nhận phong bì) và chuyên môn lại cực đỉnh thì quá tốt đúng không ạ?

nvh_hn

Xe container
Bác sĩ là những người có trình độ cao nên thu nhập cũng cần tương xứng, bệnh viện cần tạo điều kiện cho họ, việc bệnh viện bỏ nhà tang lễ là rất hay đấy chứ, ủng hộ bác sĩ Tuấn. Bộ Y Tế cũng nên tăng viện phí ở tất cả các bệnh viện tuyến Trung ương, để nhân dân cân nhắc bệnh nặng mới lên Trung ương khám, ai lại bệnh nặng nhẹ gì cũng lên thẳng trung ương thì vừa lãng phí cơ sở vật chất tuyến dưới vừa không hiệu quả.
Theo em tăng như Việt Pháp hay Vin ấy, cho chết bớt hết đi khỏi viện viếc gì. Ăn rau muống vào viện làm gì phí tiền.

HTlangtu

Xe điện
Không phải ngta bệnh nhẹ muốn lên trung ương đâu cụ ơi, do tuyến dưới bất cập nhiều quá, chẩn đoán không đúng, chữa mãi không khỏi .v.v mây mây. Nên ngta bất đắc chí mới phải lên. Chứ cụ xem ngay trong thớt đã rất nhiều cụ phàn nàn về việc lên HN chăm người nhà đau ốm rồi đấy thôi
Cực khổ vô cùng, còn phải mềm mỏng luồn lọt từ bảo vệ, đổi áo vàng mới cả áo xanh blabla các kiểu mới đc vào chăm ý, chưa nói đến các cái khác

StarCity_81

Xe hơi
Chỉ nhìn ở góc độ quản lý thì em thấy quản lý bv BM hơn 4000 cán bộ, trong đó hơn nghìn lao động có trình độ cao gs, ts, ths, bác sỹ; doanh thu 7-8000 tỷ thì ko phải dễ, nhất là 1 người ko phải đi lên từ cơ sở.

Lúc trước đọc báo thấy có ý kiến từ phía lãnh đạo BMai như thế này: " Về thông tin cho rằng, nhân viên, bác sĩ trong bệnh viện phải chịu nhiều áp lực, trong đó, có việc cá nhân sai phạm nhưng Bệnh viện Bạch Mai lại có quyết định kỷ luật tập thể, TS Thành cho rằng, đó là quan điểm của bệnh viện trong việc "phòng hơn chữa".
"Chúng tôi không còn quan điểm ai làm người nấy chịu mà yêu cầu lãnh đạo và cả đơn vị có người sai phạm cũng phải có trách nhiệm, từ đó, tạo ra hiệu quả trong việc phòng ngừa.
Trước đây, người ta thấy hoặc sắp thấy đồng nghiệp sai phạm có thể sẽ kệ nhưng khi cả đơn vị phải chịu trách nhiệm thì mọi người cùng phải phòng ngừa, không dám làm sai", ông Thành nói và nhấn mạnh, từ khi có biện pháp xử phạt rất nghiêm túc đã giúp thay đổi hẳn tinh thần, thái độ phục vụ bệnh nhân".

Về góc độ quản lý, em thấy cách này ko ổn tí nào. Trong 1 tổ chức, trách nhiệm và quyền hạn phải tương xứng với nhau. Cá nhân sai phạm thì kỷ luật cá nhân và những người có liên quan, ko phải là kỷ luật tập thể. Thực sự, các GS rất giỏi chuyên môn nhưng tư duy quản lý có lẽ ko ổn với tầm vóc 1 BV lớn như vậy.
Kỷ luật thế thì giám đốc vụ nào cũng phải chịu vì là người đứng đầu, ko thể vô can

alceste

Xe điện
Em vừa rót voka cho cụ. Nhưng tóm lại cụ vẫn chưa đưa được giải pháp như thế nào cho nó tốt lên, đảm bảo bệnh nhân được chăm sóc tốt và quyền lợi ybs giữ được. Quan điểm của em là nếu chuyển hết cả ybs bệnh viện BM đi mà thay đổi được sự quá tải, bệnh nhân được chăm sóc tốt hơn cùng giảm được những bùng nhùng hiện nay của hệ thống dịch vụ thì em cũng chấp nhận.
Nó chỉ có thể bằng cách duy nhất thu nhập của người dân tăng - khả năng chi trả cho y tế tăng - thuế thu nhập tăng - ngân sách tăng - đầu tư cho y tế và chăm sóc suc khoe tang- xay them bv - dan co the cover bao hiem y te tu nguyên và dan so giam

Xe bọ xít

Xe container
Hành chính hóa cách quản lý, kỷ luật để tốt hơn. Nếu cách này có hiệu quả thì làm lãnh đạo dễ quá.
1. Đầu tuần viết kế hoạch làm gì cuối tuần báo cáo đánh giá.
2. Đánh giá mức độ phục vụ không chỉ dựa vào người nhà bức xúc, mắng chửi. Người nhà không phải đối tượng chữa bệnh
...
BV hàng đầu tư duy quản lý hạng ruồi =)) không tắc mới lạ.
Cụ là Bs ra đi hay có người nhà là Bs ra đi

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
ơ thế xưa nay các bác ko có KPI à? lạ nhỉ. thế đánh giá kq công việc thế nào?
Thì toàn anh em với nhau, bảo nhau vài câu là được, i với iếc cái gì. Hồi xưa những năm chống Mỹ có cần i iếc gì đâu mà vẫn thắng Mỹ đó.

Moriarty

Xe container
Bạn cùng khóa em học nội trú xong về BMai làm 1 khoa cũng lớn.

Lương + bổng lộc rất ổn nên 2 năm trước mua trả góp con xe gần 1 tỏi

Theo lời cu cậu, từ khi có giám đốc mới, tháng đang 40 giờ còn 15 củ- kêu như vạc luôn...
Thế các cháu sinh viên có câu trả lời rồi, vào BM làm bác sĩ

dpl

Xe lăn
Chắc chuyển sang bệnh viện tư hết, lương cao hơn, môi trường làm việc chuyên nghiệp, máy móc cơ sở vật chất sạch sẽ, hiện đại. Giờ ai giỏi cứ chỗ nào lương tốt thì làm, hơi đâu chui vào cơ quan nhà nước.
Đúng đấy ạ. Cháu của vợ e bằng giỏi đh Y hà nội nên được vào thẳng bv Đức Giang, làm 2 năm kêu như vạc giờ sang vinmec thì ngon luôn, thấy fb khoe mua vin lux sa

ChuCuoiCayDa

Xe tải
Thế này ạ. Sau lùm xùm với BMS và lđ cũ, anh Tuấn cho niêm phong tất cả các máy móc gọi là "xã hội hóa". Bác sỹ làm việc ko có máy móc chẩn đoán hình ảnh thì khác nào quay về thập niên 90.
Bệnh nhân muốn khác chụp MRI chẳng hạn, đi ra chỗ khác chụp, mang kết quả về BM, để bác sĩ phán cho. :)))
Vậy còn nhiều bệnh nhân muốn chen vào cái viện tuyến đầu như vậy ko ạ? Cho nên lượng bệnh nhân sụt giảm mạnh. Bệnh viện mà không có bệnh nhân thì chết đói, dù y bác sĩ chuyên môn cao ngút trời. Thế nên mới có kêu ca giảm doanh thu tới 2k tỷ. :D
Đổ tại Covid là 1 chuyện, nhưng thời này, khám chữa bệnh cũng phải 4.0 chứ.
Hoặc, trước có con robot rosa mổ cho, cái hộp sọ nó tìm đúng chỗ cần mổ, khoan 1 lỗ nhỏ, còn lại bs làm, rất nhanh và nhẹ nhàng. Bệnh nhân cũng đỡ đau, khổ. Nay trả lại con robot đó, muốn mổ não phải cạo trọc đầu bn, bổ cả sọ ra để làm, bác sĩ thêm áp lực kinh khủng, thêm vất vả dã man. Trong khi đó, tiền mổ giảm, thu nhập giảm tới 60-70%.
Áp lực công việc, áp lực thu nhập vậy thì còn ai yêu nghề nổi??? Trong khi để đứng mổ được ở đó, họ mất bao công sức và tiền của để học?
Ra đi hay căm phẫn hay chán nản hay mặc kệ... đều có nguyên do.
rosa vẫn dc dùng mà cụ

sthd

Xe lăn
Thì toàn anh em với nhau, bảo nhau vài câu là được, i với iếc cái gì. Hồi xưa những năm chống Mỹ có cần i iếc gì đâu mà vẫn thắng Mỹ đó.
thời chống Mỹ kpi mới cụ thể: thóc không một cân/ quân không thiếu một người

Trạng thái
Thớt đang đóng