[Funland] Tổng hợp tất cả về vấn đề vi phạm của Bệnh viện Bạch Mai

Trạng thái
Thớt đang đóng

Sazi

Xe điện
Nếu cốt lõi ntnày, e nghĩ nghỉ cũng đc: “Khi GS Nguyễn Quang Tuấn lên làm Giám đốc cũng đưa ra một số quy định chặt chẽ hơn về giao tiếp, ứng xử, lề lối làm việc. Có những quy định trước đây không đưa thành chế tài nhưng giờ nếu nhân viên có lỗi giao tiếp, ứng xử khiến bệnh nhân, người nhà bức xúc, có đơn thu sẽ bị đưa ra hội đồng bệnh viện kỷ luật. Vấn đề này Bộ Y tế đã có khung xử lý, chỉ là trước đây không áp dụng” Cần phải phẫu thuật cắt bỏ khối u thì không đau đớn mới lạ Tất nhiên với những người ở lại cũng mong có thù lao xứng đáng để họ yên tâm cống hiến và có trách nhiệm
Hành chính hóa cách quản lý, kỷ luật để tốt hơn. Nếu cách này có hiệu quả thì làm lãnh đạo dễ quá.
1. Đầu tuần viết kế hoạch làm gì cuối tuần báo cáo đánh giá.
2. Đánh giá mức độ phục vụ không chỉ dựa vào người nhà bức xúc, mắng chửi. Người nhà không phải đối tượng chữa bệnh
...
BV hàng đầu tư duy quản lý hạng ruồi =)) không tắc mới lạ.

dr.anthony

Xe buýt
Không cần lý luận nhiều. Chỉ nhìn kết quả, không luận quá trình. Đối với cái bệnh viện thì chất lượng dịch vụ y tế là quan trọng số 1. Ông Tuấn được Đ, NN phân công về làm lãnh đạo không phải để làm hài lòng cán bộ, không phải để biến thành cô trông trẻ, mà để làm chất lượng tốt lên, chi phí minh bạch hơn. Có thế thôi. 3-5 năm nữa soi lại kết quả sẽ biết ngay là hay dở thế nào thôi.
Kết quả vậy mà cụ còn ép cho nó còn ở giai đoạn quá trình, mà thôi, em cũng chẳng phải người bệnh, em thấy vậy là hợp lý rồi, nhân viên cũ đi bỏ nghề hay ra làm tư thì cũng đều thấy hợp lý, nhân viên mới non choẹt vào lấy cái mác BM cố đấm ăn xôi training cũng thấy hợp lý, bệnh nhân vào thấy nhân viên trẻ mới vào đang "cố chịu đấm" được vài năm đầu cũng thấy hợp lý, còn chất lượng tay nghề thì tuyến cuối cùng rồi có ai đánh giá nổi đâu mà biết, cũng cho là hợp lý luôn đi. Ôi tự nhiên mọi thứ đều thuận lợi và tương lai ngời sáng thế nhỉ? :))
Từ từ rồi bn cũng dịch chuyểb ra viện tư hết cả thôi. Lỗi là ở cơ chế tư duy phía trên "cào mạt" chăm lo người nghèo. Thay vì cho thu đúng thu đủ rồi trích khoảng dư ra giúp cho thiểu số những người không có khả năng chi trả.

Chỉnh sửa cuối:

Sazi

Xe điện
Sao không khảo sát bệnh nhân nhỉ?
Bệnh nhân mà hài lòng thì nhân viên có viết cả nghìn cái đơn kiện cũng không có ý nghĩa gì.
Nội bộ bất ổn, mâu thuẫn... Chữa bệnh là bs không phải mấy ông lãnh đạo nhé.

Haolo1992

Xe tăng
Kết quả vậy mà cụ còn ép cho nó còn ở giai đoạn quá trình, mà thôi, em cũng chẳng phải người bệnh, em thấy vậy là hợp lý rồi, nhân viên cũ đi thì thấy hợp lý, nhân viên mới non choẹt vào cũng thấy hợp lý, bệnh nhân vào thấy nhân viên trẻ mới vào cố chịu đấm ăn xôi được vài năm đầu cũng thấy hợp lý, còn chất lượng tay nghề thì tuyến cuối cùng rồi có ai đánh giá nổi đâu mà biết, cũng cho là hợp lý luôn đi. Ôi tự nhiên mọi thứ đều thuận lợi và tương lai ngời sáng thế nhỉ? :))
Từ từ rồi bn cũng dịch chuyểb ra viện tư hết cả thôi. Lỗi là ở cơ chế tư duy phía trên "cào mạt" chăm lo người nghèo. Thay vì cho thu đúng thu đủ rồi trích khoảng dư ra giúp cho thiểu số những người không có khả năng chi trả.
Kết quả: tổng ~4000 mạng, 200 mạng đi, 500 mạng về.

dr.anthony

Xe buýt
Kết quả: tổng ~4000 mạng, 200 mạng đi, 500 mạng về.
Chất lượng người đi đã biết, trình độ người về chưa biết. Đánh giá kết quả kiểu cụ thì hèn chi luôn được cấp trên tin yêu là đúng rồi :))

Sazi

Xe điện
Chuyển đổi cung cách làm việc từ lương y như từ mẫu (bố mẹ) của bệnh nhân sang thành người cung cấp dịch vụ khám chữa bệnh (phục vụ khách hàng) nên chắc cũng gây shock với nền y đức nước nhà.
Từ mẫu là tình yêu, phục vụ chỉ khái niệm bé tý. Không nên đánh tráo khái niệm nhé.

Haolo1992

Xe tăng
Chất lượng người đi đã biết, trình độ người về chưa biết. Đánh giá kết quả kiểu cụ thì hèn chi luôn được cấp trên tin yêu là đúng rồi :))
Cái gì chưa biết thì chưa tính là kết quả mà là quá trình. Thế cụ kia nói đúng còn giề? :)

tung3tvn

Xe tải
Em có đôi lời chia sẻ: Em không biết Bs Tuấn có ăn chia quyền lợi gì không thì em không biết nhưng em rất phục các bác ấy quản lý Bệnh viện Tim Hà Nội.
Hồi 2016 bố em thập tử nhất sinh cấp cứu vào Tim HN (Tim bạch mai em ko vào nữa vì điều trị nhiều năm ko khỏi) Ông già nằm ở đấy 1 tháng mà Y bác sỹ tuy trẻ nhưng rất tận tâm và nhiệt tình, chuyên môn giỏi (Em phục Bs Tuấn kéo được dàn Bsy tim bạch mai sang tim HN đợt đó) đã cứu được bố em sống lại. Trong quá trình nằm điều trị y tá điều dương chăm lo hết từ gội đầu, lau người, ăn uống không cần bất kỳ người nhà nào can thiệp. Ngày 2 lần Bsy đến hỏi thăm tình hình. Nằm cả tháng mà tiền viện phí đâu có gần chục triệu (sau trừ bảo hiểm) em nhận Bill mà sốc và bất ngờ, phòng nằm riêng dịch vụ đầy đủ mà rẻ thế. Nay qua 5 năm ông cụ trộm vía vẫn tốt không như điều trị ở Tim Bạch mai bao năm không giảm.
Em thấy Bs Tuấn quản lý Tim Hà nội quá ok.
Còn ở Bạch Mai em không tin là Bs Tuấn mờ ám gì mà em nghiêng về cách quản lý chặt chẽ, khoa học hơn nên đội ngũ cán bộ cũ không quen đâm ra phản ứng.
BS Tuấn đang áp dụng đúng bài quản lý ở Viện tim HN sang BM nên đụng chạm quyền lợi nhiều người ở BM. Vì vậy đội anti ngày càng đông, trong đó có 200 người đã ra đi

Angelina18

Xe hơi
Chỉ nhìn ở góc độ quản lý thì em thấy quản lý bv BM hơn 4000 cán bộ, trong đó hơn nghìn lao động có trình độ cao gs, ts, ths, bác sỹ; doanh thu 7-8000 tỷ thì ko phải dễ, nhất là 1 người ko phải đi lên từ cơ sở.

Lúc trước đọc báo thấy có ý kiến từ phía lãnh đạo BMai như thế này: " Về thông tin cho rằng, nhân viên, bác sĩ trong bệnh viện phải chịu nhiều áp lực, trong đó, có việc cá nhân sai phạm nhưng Bệnh viện Bạch Mai lại có quyết định kỷ luật tập thể, TS Thành cho rằng, đó là quan điểm của bệnh viện trong việc "phòng hơn chữa".
"Chúng tôi không còn quan điểm ai làm người nấy chịu mà yêu cầu lãnh đạo và cả đơn vị có người sai phạm cũng phải có trách nhiệm, từ đó, tạo ra hiệu quả trong việc phòng ngừa.
Trước đây, người ta thấy hoặc sắp thấy đồng nghiệp sai phạm có thể sẽ kệ nhưng khi cả đơn vị phải chịu trách nhiệm thì mọi người cùng phải phòng ngừa, không dám làm sai", ông Thành nói và nhấn mạnh, từ khi có biện pháp xử phạt rất nghiêm túc đã giúp thay đổi hẳn tinh thần, thái độ phục vụ bệnh nhân".

Về góc độ quản lý, em thấy cách này ko ổn tí nào. Trong 1 tổ chức, trách nhiệm và quyền hạn phải tương xứng với nhau. Cá nhân sai phạm thì kỷ luật cá nhân và những người có liên quan, ko phải là kỷ luật tập thể. Thực sự, các GS rất giỏi chuyên môn nhưng tư duy quản lý có lẽ ko ổn với tầm vóc 1 BV lớn như vậy.

Leanh65

Xe container
Cụ có bao giờ bồi dưỡng bác sĩ ở các bệnh viện tư không?
BM cũng đang hướng đến chất lượng dịch vụ như thế, và cụ không phải bồi dưỡng bác sĩ nữa.
Nhưng nếu gặp ca hiểm nghèo lại chuyển sang viện công. Viện tư chỉ khám chữa bệnh thông thường, mổ xẻ các ca đã sẵn phác đồ. Rủi xảy ra lỗi chuyên môn thì viện tư nó khóa thông tin luôn.

Jamebonds

Xe container
BS Tuấn đang áp dụng đúng bài quản lý ở Viện tim HN sang BM nên đụng chạm quyền lợi nhiều người ở BM. Vì vậy đội anti ngày càng đông, trong đó có 200 người đã ra đi
Viện tim HN BS Tuấn làm tốt ko bác. E chưa rõ câu chuyện nhưng thấy việc cải tổ là đúng, ai ko trụ được thì ra đi

Leanh65

Xe container
Bố cụ bệnh tim thập tử nhất sinh bm không khỏi sang tim hn khỏi là bệnh gì thế ạ. Em thấy nhẹ nhất là đặt ten cũng vài chục củ. Còn bảng giá đại phẫu tim thì còn gấp đôi số ấy. Rất nhiều mục không được bhyt chi trả.

Jamebonds

Xe container
Em có đôi lời chia sẻ: Em không biết Bs Tuấn có ăn chia quyền lợi gì không thì em không biết nhưng em rất phục các bác ấy quản lý Bệnh viện Tim Hà Nội.
Hồi 2016 bố em thập tử nhất sinh cấp cứu vào Tim HN (Tim bạch mai em ko vào nữa vì điều trị nhiều năm ko khỏi) Ông già nằm ở đấy 1 tháng mà Y bác sỹ tuy trẻ nhưng rất tận tâm và nhiệt tình, chuyên môn giỏi (Em phục Bs Tuấn kéo được dàn Bsy tim bạch mai sang tim HN đợt đó) đã cứu được bố em sống lại. Trong quá trình nằm điều trị y tá điều dương chăm lo hết từ gội đầu, lau người, ăn uống không cần bất kỳ người nhà nào can thiệp. Ngày 2 lần Bsy đến hỏi thăm tình hình. Nằm cả tháng mà tiền viện phí đâu có gần chục triệu (sau trừ bảo hiểm) em nhận Bill mà sốc và bất ngờ, phòng nằm riêng dịch vụ đầy đủ mà rẻ thế. Nay qua 5 năm ông cụ trộm vía vẫn tốt không như điều trị ở Tim Bạch mai bao năm không giảm.
Còn ở Bạch Mai em không tin là Bs Tuấn mờ ám gì mà em nghiêng về cách quản lý chặt chẽ, khoa học hơn nên đội ngũ cán bộ cũ không quen đâm ra phản ứng.
Nhìn mặt BS Tuấn này giỏi giang, sáng sủa, đàng hoàng

itgp

[Tịch thu bằng lái]
Hóng nghe nói thế này
1. Người có tính kỹ luật, nghiêm khắc: Với đức tính này giai đoạn đầu rất phù hợp vì trải qua thời kỳ lộn xộn, loạn. BM có những thay đổi tốt trong giai đoạn này. Nhưng về lâu dài, tính cách này là sự hạn chế cá nhân ông T trong điều hành. Cụ thể do nhược điểm vốn có của người tính cách này. Nó phù hợp với người cấp thấp, cấp tác nghiệp, cấp làm việc cụ thể. Ông nhìn ra cái gì, cái đó thay đổi. Nhìn ra việc gì thì việc đó thay đổi... Với người lãnh đạo mà điều hành bằng sự nhìn nhận, thấy thì không ổn vì tầm nhìn thường rất ngắn. Nhìn vào cây chặt cây, nhìn nhà thì đập nhà .... nhìn như vậy nên có một chút ít thay đổi về cơ sở vật chất, bộ mặt.
2. Thiếu tố chất người lãnh đạo dẫn dắt. BM cần người lãnh đạo có tố chất này. Ông T không có tố chất này. Nên sự thay đổi không hướng về con người (đặc biệt là NV). Sự bất ổn, chống đối, môi trường làm việc nặng nề... Nhìn rõ "Tình yêu" hay sự tự hòa của CBNV Giảm rõ rệt và đi theo chiều hướng xấu.
3. Cách quản trị nguồn lực không phù hợp, chủ yếu mang tính tính chất sự vụ vụn vặt.
...
AT là người có tâm sáng, nghiêm khắc và thật sự mong muốn BM thay đổi phát triển. Nhưng có lẽ đây là việc quá tầm với AT. Khi đó sẽ thấy sự bế tắc, không phát triển.
Thế theo cụ phải như thế nào

itgp

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ nhìn ở góc độ quản lý thì em thấy quản lý bv BM hơn 4000 cán bộ, trong đó hơn nghìn lao động có trình độ cao gs, ts, ths, bác sỹ; doanh thu 7-8000 tỷ thì ko phải dễ, nhất là 1 người ko phải đi lên từ cơ sở.

Lúc trước đọc báo thấy có ý kiến từ phía lãnh đạo BMai như thế này: " Về thông tin cho rằng, nhân viên, bác sĩ trong bệnh viện phải chịu nhiều áp lực, trong đó, có việc cá nhân sai phạm nhưng Bệnh viện Bạch Mai lại có quyết định kỷ luật tập thể, TS Thành cho rằng, đó là quan điểm của bệnh viện trong việc "phòng hơn chữa".
"Chúng tôi không còn quan điểm ai làm người nấy chịu mà yêu cầu lãnh đạo và cả đơn vị có người sai phạm cũng phải có trách nhiệm, từ đó, tạo ra hiệu quả trong việc phòng ngừa.
Trước đây, người ta thấy hoặc sắp thấy đồng nghiệp sai phạm có thể sẽ kệ nhưng khi cả đơn vị phải chịu trách nhiệm thì mọi người cùng phải phòng ngừa, không dám làm sai", ông Thành nói và nhấn mạnh, từ khi có biện pháp xử phạt rất nghiêm túc đã giúp thay đổi hẳn tinh thần, thái độ phục vụ bệnh nhân".

Về góc độ quản lý, em thấy cách này ko ổn tí nào. Trong 1 tổ chức, trách nhiệm và quyền hạn phải tương xứng với nhau. Cá nhân sai phạm thì kỷ luật cá nhân và những người có liên quan, ko phải là kỷ luật tập thể. Thực sự, các GS rất giỏi chuyên môn nhưng tư duy quản lý có lẽ ko ổn với tầm vóc 1 BV lớn như vậy.
Cả thế giới họ làm vậy cụ ơi. Lương KPI của 1 ng bằng KPI phòng ban * KPI cá nhân. Thế nên mới giúp cá nhân có trách nhiệm với tập thể

Anhphairadi

Xe máy
Khoảng năm 2015 hay 2016 gì đó mẹ em cũng vào viện tim, tiền viện phí hoặc làm các xét nghiệm thì đắt nhưng từ đầu chí cuối nhà em không mất một đồng phong bì nào cho bác sĩ. Em không biết lúc này giám đốc là ai nhưng thời điểm đó em đã thấy hài lòng về cung cách làm việc này

Phán Thông

Xe buýt

Đấy là việc nội bộ của bệnh viện và thuộc thẩm quyền của lãnh đạo, không phạm pháp là được mà cụ.
Mỗi giám đốc lại có một bài vở lãnh đạo riêng của mình.

Phòng và vé

Xe tải
Cải tổ động tới quyền lợi trực tiếp hoặc gián tiếp của 1 số cán bộ ngành y nên họ cho đó là làm mầu. Nhưng đối với bệnh nhân thì họ lại thấy có những cải tiến tích cực hơn trước.
Một lãnh đạo dám nghĩ dám làm không theo kiểu tư duy nhiệm kỳ đi theo lối cũ cho đỡ va chạm là đáng quý. Ai không chịu được nhiệt có thể chuyển công tác để người mới có cơ hội phát triển cũng không phải là không hay.
Nói chung mọi sự thay đổi không theo lỗi cũ bao giờ cũng có 1 số bộ phận phản đối, còn có hiệu quả hay không phải chờ 1 thời gian mới trả lời được. Nếu thấy sai sót sẽ điều chỉnh dần nhưng trước tiên phải dám làm đã. Cứ điều chỉnh cái gì tốt cho bệnh nhân, cho người bệnh và gia đình họ đỡ khổ là sẽ nhận được sự ủng hộ mạnh mẽ của người bệnh.

Phán Thông

Xe buýt
Cải tổ động tới quyền lợi trực tiếp hoặc gián tiếp của 1 số cán bộ ngành y nên họ cho đó là làm mầu. Nhưng đối với bệnh nhân thì họ lại thấy có những cải tiến tích cực hơn trước.
Một lãnh đạo dám nghĩ dám làm không theo kiểu tư duy nhiệm kỳ đi theo lối cũ cho đỡ va chạm là đáng quý. Ai không chịu được nhiệt có thể chuyển công tác để người mới có cơ hội phát triển cũng không phải là không hay.
Nói chung mọi sự thay đổi không theo lỗi cũ bao giờ cũng có 1 số bộ phận phản đối, còn có hiệu quả hay không phải chờ 1 thời gian mới trả lời được. Nếu thấy sai sót sẽ điều chỉnh dần nhưng trước tiên phải dám làm đã. Cứ điều chỉnh cái gì tốt cho bệnh nhân, cho người bệnh và gia đình họ đỡ khổ là sẽ nhận được sự ủng hộ mạnh mẽ của người bệnh.
Đọc báo hôm nay thấy có một làn sóng đánh đập ông Tuấn giám đốc.
Sao cái bọn KOL lại ngu thế nhỉ? Chúng nó không phải đi bệnh viện bao giờ hay sao? Hay là viết tút đập ông Tuấn thì lúc đi bệnh viện Bạch Mai bọn nó sẽ được điều trị chế độ riêng?

ChuCuoiCayDa

Xe tải
e đang ở BM gần tháng đây. Khó khăn mỗi chăm sóc người nhà bị giới hạn giờ giấc vì covid còn lại ổn cả, đưa phong bì giờ hem dám đâu ạ, xong xuôi cảm ơn khoa sau

Trạng thái
Thớt đang đóng