Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

3077

Xe container
Các ca tái nhiễm này đều trong diện theo dõi cả nên e k ngại, VN bao nhiêu ca tái rồi mà đã lây ai đâu
Nói chung giờ còn ở trong nước là an toàn r, ra ngoài thế giới mới điên đảo

Hung Phuc

Xe điện

thuhuong2

Xe tăng
Campuchia dính quả gì mà đóng cửa cả bộ nội vụ, 2 thứ trưởng nhiễm... e vừa xem ti vi.

mmxhung

Xe điện
Em vẫn không dám chắc là vaccine an toàn cho tất cả mọi người, kể cả người già và người có bệnh nền. Nên em sẽ đợi 1 thời gian nữa, xem coi phản ứng phụ lâu dài là những gì, rồi mới quyết định là tiêm hay không.
Em thì cứ có vắc xin gì mà anh Long bảo đảm là an toàn là em tiêm luôn cho mình và thuyết phục tất cả các thành viên lớn tuổi trong gia đình cùng đi tiêm để bảo đảm an toàn. Còn ai muốn chờ đợi nghe ngóng thì cứ đợi sau nhé, mong là sẽ có nhiều người hóng đợi để mình được tiêm trước.

LienPhuong

Xe điện
Các bác tiêm không phải chỉ riêng cho các bác, mà là trách nhiệm với cộng đồng nói chung và những người thân xung quanh bác nói riêng. Khi mở cửa ra thì chắc chắn nguồn bệnh từ bên ngoài xâm nhập vào, trong nước lúc đó phải đảm bảo có miễn dịch cộng đồng rồi thì mới an toàn cho những người yếu thế (là người có bệnh nền, người cao tuổi). Mà miễn dịch cộng đồng chỉ đạt được qua tiêm chủng diện động.

Hiểu cái trách nhiệm cộng đồng này giống như các bác phải tuân thủ luật giao thông vậy, không phải chỉ để bảo vệ tính mạng cho riêng các bác mà còn cho những người tham gia giao thông khác. Hay gần gũi hơn, giống như việc đeo khẩu trang trong giai đoạn này, không phải chỉ để bảo vệ người đeo mà còn là bảo vệ những người tiếp xúc gần với họ.

x-(
Tiêm vaccin luôn có khả năng tai biến chết người, nhất là khi chưa được thử nghiệm đầy đủ, thì sao mà ép buộc phải tiêm được hả cụ? Lúc người chết ai chịu trách nhiệm? Do đó chỉ có thể khuyến khích, tuyên truyền.

Hung Phuc

Xe điện
Theo ông Lộc, dịch COVID-19 gây tác động nặng nề lên DN Việt Nam. Đến tháng 11/2020, số DN phải tạm dừng hoạt động và rời khỏi thị trường đã lên tới 44.000 DN, tăng đến 60 % so với cùng kỳ năm 2019.
Trung bình mỗi tháng, Việt Nam có trên 5.000 doanh nghiệp phải rời khỏi thị trường. Đây là con số lớn nhất từ trước tới nay và kéo theo nhiều hệ luỵ.

Chỉnh sửa cuối:

LienPhuong

Xe điện
Ơ đến lúc đưa về VN tiêm chủng rộng rãi thì phải xong thử nghiêm lâm sàng rồi chứ, phải được WHO FDA rồi Bộ y tế VN cấp phép rồi chứ. Cụ thấy thằng nào tiêm khi chưa xong thử nghiệm lâm sàng chưa được cấp phép cụ cứ đánh bỏ mie nó cho em. Chả quan chức nào to gan thế đâu cụ.

Nhân tiện bàn về độ an toàn của vaccine covid: trên thế giới bây giờ có hơn chục thử nghiệm giai đoạn 3, mỗi thử nghiệm trung bình khoảng 30k người tham gia, giả sử 1/2 nhận giả dược thì vẫn có khoảng gần 200k người đang tiêm vaccine thật, chưa kể số đã tiêm "khẩn cấp" ở Nga và TQ (tính sơ sơ có thể lên đến cả triệu). Vậy mà theo em biết thì chưa có ca nào tử vong vì tiêm vaccine. Xác suất như vậy là bao nhiêu? So với xác suất chết vì covid, kể cả ở người trẻ khỏe, là bao nhiêu? Phong trào antivax những năm qua có phần đóng góp to lớn của truyền thông câu view bất lương, truyền thông luôn đưa tin về những trường hợp đặc biệt/ngoại lệ làm người tiếp nhận thông tin khái quát hóa lên rồi hoảng sợ, trong khi nếu đưa về bài toán xác suất thì rủi ro chết vì bất kỳ loại vaccine nào đều nhỏ hơn nhiều xác suất ra đường bị xe tông chết.
Cụ viết chung chung theo suy luận như vậy vô giá trị, cụ đưa link đầy đủ lên đây. Bất kỳ thuốc, vaccin dù thử nghiệm đầy đủ đều có xác xuất tai biến, bao nhiêu thì tùy loại. Vấn đề nó không nằm ở chỗ tỷ lệ nào cao hơn mà cụ lại lôi antivax lên làm gì. Vấn đề là nhân quyền, có thể 1tr người không sao, 1 người chết mà lại do ép phải tiêm thì cụ nghĩ sao? Xưa nay tất cả vaccin và các thuốc, phương pháp điều trị đều tự nguyện, bệnh nhân có quyền từ chối không dùng chứ không có chuyện bắt buộc cụ nhé. Cụ muốn không mắc thì tự cụ tiêm vaccin, ai không tiêm sẽ chịu rủi ro mắc, đơn giản vậy thôi.

Reinhard

Xe buýt
Đưa tin 6 người chết sau khi dùng vaccines? Chưa rõ nguyên nhân

6 người chết trong quá trình thử nghiệm ạ, không phải 6 người chết sau khi dùng vaccine. Trong 6 người thì 4 người không sử dụng vaccine, chỉ 2 người có sử dụng. Thêm nữa FDA có công bố nguyên nhân ạ (hai người tử vong đều trên 55 tuổi, một vì đột tử / rối loạn tim và một do xơ vữa động mạch). Chưa rõ nguyên nhân thì họ đã không (dám) công bố rằng không có lo ngại gì về độ an toàn của vaccine :P

Chỉnh sửa cuối:

avn

Xe điện
6 người chết trong quá trình thử nghiệm ạ, không phải 6 người chết sau khi dùng vaccine. Trong 6 người thì 4 người không sử dụng vaccine, chỉ 2 người có sử dụng. Thêm nữa FDA có công bố nguyên nhân ạ (hai người tử vong đều trên 55 tuổi, một vì đột tử / rối loạn tim và một do xơ vữa động mạch). Chưa rõ nguyên nhân thì họ đã không (dám) công bố rằng không có lo ngại gì về độ an toàn của vaccine :P
Đúng rồi bác, em viết nhầm, trong thử nghiệm thôi (in Pfizer trial). Như vậy là an toàn.

mmxhung

Xe điện
Ơ đến lúc đưa về VN tiêm chủng rộng rãi thì phải xong thử nghiêm lâm sàng rồi chứ, phải được WHO FDA rồi Bộ y tế VN cấp phép rồi chứ. Cụ thấy thằng nào tiêm khi chưa xong thử nghiệm lâm sàng chưa được cấp phép cụ cứ đánh bỏ mie nó cho em. Chả quan chức nào to gan thế đâu cụ.

Nhân tiện bàn về độ an toàn của vaccine covid: trên thế giới bây giờ có hơn chục thử nghiệm giai đoạn 3, mỗi thử nghiệm trung bình khoảng 30k người tham gia, giả sử 1/2 nhận giả dược thì vẫn có khoảng gần 200k người đang tiêm vaccine thật, chưa kể số đã tiêm "khẩn cấp" ở Nga và TQ (tính sơ sơ có thể lên đến cả triệu). Vậy mà theo em biết thì chưa có ca nào tử vong vì tiêm vaccine. Xác suất như vậy là bao nhiêu? So với xác suất chết vì covid, kể cả ở người trẻ khỏe, là bao nhiêu? Phong trào antivax những năm qua có phần đóng góp to lớn của truyền thông câu view bất lương, truyền thông luôn đưa tin về những trường hợp đặc biệt/ngoại lệ làm người tiếp nhận thông tin khái quát hóa lên rồi hoảng sợ, trong khi nếu đưa về bài toán xác suất thì rủi ro chết vì bất kỳ loại vaccine nào đều nhỏ hơn nhiều xác suất ra đường bị xe tông chết.
Cụ sang đánh giúp em lão Putin cái

LienPhuong

Xe điện
Cụ đòi link về cái gì?? Toàn thông tin đầy trên mạng cụ google phát là ra mà?? Các vaccine đang thử nghiệm lâm sàng thì đây, 14 loại đang giai đoạn 3 cụ nhé: https://www.nytimes.com/interactive/2020/science/coronavirus-vaccine-tracker.html
Hay cụ đòi link chứng minh chưa ai chết vì phản ứng phụ sau tiêm vaccine?? =)) Em nghĩ nên ngược lại, nếu cụ sợ thì nên thử tìm xem có link nào nói có người chết vì vaccine, chứ sao lại bắt em đi chứng minh một điều không tồn tại, logic ở đâu vậy =)) (em nhấn mạnh là chết vì phản ứng phụ của vaccine nhé, chứ chết vì nguyên nhân khác như link bác gì đưa trên kia, hay chết vì chính covid thì không tính cụ nhé). Gớm, có ông nào chết thì báo chí nó giật tít đùng đùng ngay, thử nghiệm bị dừng ngay rồi cụ.

Chưa ai nói là bắt buộc tiêm cả, ngay comment của em cũng đang theo hướng thuyết phục các cụ, chứ em bắt thế nào được. Nhưng giả dụ nhà nước bắt thì cũng hợp lý, chắc cụ không để ý rằng hiện nay ta đang có chương trình tiêm chủng bắt buộc với 10 loại bệnh: http://www.tiemchungmorong.vn/vi/content/vi-sao-can-thuc-hien-tiem-chung-bat-buoc-doi-voi-10-benh-truyen-nhiem.html, mà so về tác động lên xã hội và kinh tế thì các bệnh này còn thua covid. Không rõ cụ có đấu tranh vì nhân quyền đòi không tiêm với 10 loại bệnh này không? ;)

"Việc tiêm chủng bắt buộc đã được quy định lại Luật Phòng chống bệnh truyền nhiễm. Theo đó, các bệnh thuộc chương trình tiêm chủng mở rộng là những bệnh thuộc diện bắt buộc phải tiêm để duy trì miễn dịch cộng đồng. Tiêm chủng bắt buộc là để tăng cường miễn dịch cho đối tượng được tiêm và đồng thời bảo vệ cho cả cộng đồng."
Cụ đúng là chuyên gia google mà 😁. Em hỏi cụ link thử nghiệm lâm sàng chứ không phải mấy bài báo. Nhưng em đoán cụ chưa từng đọc một thử nghiệm lâm sàng bao giờ nên không biết là phải. Đến những vaccin dùng mấy chục năm còn có ca tai biến chưa nói vaccin đang thử nghiệm chưa xong.
Em chỉ nói việc bắt buộc tiêm chứ có phản đối tuyên truyền đâu cụ 😅. TCMR cụ có thể không tiêm chẳng ai phạt cụ đâu nhé 😉.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Để giúp các doanh nghiệp ứng phó với dịch Covid-19, Chính phủ đã ban hành Nghị định 41/2020/ND-CP cho phép doanh nghiệp hoãn nộp thuế VAT và thuế thu nhập doanh nghiệp tùy thuộc vào lĩnh vực hoạt động, sản xuất một số loại vật tư hoặc phải là doanh nghiệp vừa và nhỏ; và Nghị định 42/NQ-CP quy định cấp vốn không lãi suất để hỗ trợ doanh nghiệp trả lương nếu doanh nghiệp đã chi tối thiểu 50% lương cho người lao động tạm nghỉ trong giai đoạn tháng 4-6/2020.

Trong đợt khảo sát mới nhất (tháng 9-2020), tỷ lệ các doanh nghiệp nhận được hỗ trợ tăng mạnh (10%) kể từ tháng 6. Trong đó, hình thức hỗ trợ chủ yếu mà các doanh nghiệp nhận được là giãn thời hạn nộp thuế và các khoản khác (17% số doanh nghiệp). Các doanh nghiệp lớn và doanh nghiệp ngành công nghiệp chế tạo dễ tiếp cận hơn với các chính sách hỗ trợ, còn doanh nghiệp trong ngành nông nghiệp có tỉ lệ tiếp cận cao hơn hẳn.

Hai cản trở chính trong tiếp cận hỗ trợ của chính phủ là mức độ nhận biết về chương trình hỗ trợ này còn thấp và các thủ tục rườm rà kèm theo. Tuy nhiên, trong giai đoạn kể từ sau tháng 6, mức độ nhận biết của các doanh nghiệp đã có sự cải thiện.

Trong giai đoạn tháng 9-10, lý do chính khiến các doanh nghiệp ở mọi quy mô và lĩnh vực không nhận được hỗ trợ là không đủ điều kiện hưởng khi các tiêu chuẩn hưởng trong hai chương trình của chính phủ được đánh giá là tương đối hẹp.

Nhận định về tình hình thời gian tới, hầu hết các doanh nghiệp cho rằng doanh số và việc làm sẽ giảm trong 6 tháng tới. Tính trung bình, các doanh nghiệp dự kiến doanh số sẽ giảm 11-51% và việc làm sẽ giảm 7-61% trong vòng 6 tháng tới. Các doanh nghiệp cỡ vừa có dự báo tiêu cực hơn so với các doanh nghiệp khác cả về doanh số (5%) và việc làm (11%).

Nhiều doanh nghiệp cũng tỏ vẻ bi quan hơn về viễn cảnh tăng trưởng trong tháng 9-10 và điều chỉnh phần nào dự báo của mình. Mặc dù doanh số có vẻ lạc quan hơn phần nào kể từ tháng 6 nhưng các doanh nghiệp vẫn có tâm lý bi quan về viễn cảnh 6 tháng tới.

Các doanh nghiệp hạ thấp dự báo trước đây của mình do doanh số thực tế giảm trong 3 tháng gần nhất. Trên thực tế, mức tăng trưởng tháng 9-10 thấp hơn nhiều so với dự kiến hồi tháng 6. Những doanh nghiệp tiếp tục bị giảm sút doanh số trong tháng gần đây nhất lại càng cảm thấy bi quan hơn.