Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Có thể một số mặt hàng đang bị thao túng bởi Trung quốc nhằm tận dụng thời điểm nhiều nước không duy trì được sản xuất để nâng giá bán.

Ở VN nhiều tuyến vận tải container cũng được sắp xếp để có lợi hơn cho việc xuất khẩu từ Trung quốc, nói tóm lại đã nghèo là bị chèn ép
Không phải, đó là mặt hàng chiến lược cho ngành sản xuất thức ăn chăn nuôi của TQ cũng tăng giá, do nhiều yếu tố của covid, sx nhiều nước ko tốt do cả covid và thời tiết, do ảnh hưởng vận chuyển trên toàn thế giới, do chuỗi giá trị bị gãy đổ ở nhiều nơi ...
Năm nay là một năm quá đặc biệt...

3077

Xe container
Ờ nhưng cứ phải đợi có đợt lây nhiễm cđ làm dân tình xôn xao thì mới rộ lên bắt bớ đám nhập lậu sao.
"Không kham nổi" thì chả lẽ cả 3 tháng ko bắt nổi mống nào à!
Vì không có ca mới ai quan tâm quái đâu, báo có đưa tin cũng chẳng ai đọc

Báo nó viết theo dư luận quan tâm cái gì thì nó chỉ viết về nd đấy nên cụ nghĩ nó nhiều chứ thực ra không viết nó vẫn như thế, chỉ là không ai thèm đọc nên k nhớ

kienvinh

Xe lăn
- Lệnh phong tỏa bang California ảnh hưởng đến 40 triệu người, được đưa ra khi số giường ICU còn trống chỉ còn dưới 15% ở nhiều khu vực;
- Phong tỏa có nghĩa là cấm tụ tập, gặp gỡ người ngoài gia đình. Siêu thị, trung tâm mua sắm chỉ được mở với 20% khả năng, còn nhà hàng, tiệm cắt tóc, rạp chiếu phim, sân chơi... phải đóng cửa hoàn toàn.

datuanbka

Xe máy
Website
www.facebook.com
Vấn đề chính là không có covid thì đủ ăn đủ sống đủ tiền đóng lãi ngân hàng, nay có covid làm em sống dở chết dở mà có tháng nào ngân hàng không réo đâu hic hic

ADH

Xe tải
Bây h, vacxin của đám âu mỹ thì mình có khi phải đợi lâu quá hè sau. Nếu có nhanh thì chắc chỉ có của anh nga ngố với của khựa. Em hỏi các cụ bây h đang khỏe mạnh mà có vacxin của tàu thì các cụ có dám tiêm không?
Em không nhé.

Traubotube

Xe điện
Phát hiện ra thì xử thôi cụ, ai cũng có thể làm láo mà muốn biết hết được khéo chỉ điểm phải nhiều như dân, khổ nỗi kẻ làm như thế thì chả bao giờ suy nghĩ cho xã hội cả.
Những kẻ bất lương thường cực cực giàu Mèo nhé

Hakipack2

[Tịch thu bằng lái]

windy1

Xe điện
Em vẫn không dám chắc là vaccine an toàn cho tất cả mọi người, kể cả người già và người có bệnh nền. Nên em sẽ đợi 1 thời gian nữa, xem coi phản ứng phụ lâu dài là những gì, rồi mới quyết định là tiêm hay không.

bearbie

Xe điện
Các bác tiêm không phải chỉ riêng cho các bác, mà là trách nhiệm với cộng đồng nói chung và những người thân xung quanh bác nói riêng. Khi mở cửa ra thì chắc chắn nguồn bệnh từ bên ngoài xâm nhập vào, trong nước lúc đó phải đảm bảo có miễn dịch cộng đồng rồi thì mới an toàn cho những người yếu thế (là người có bệnh nền, người cao tuổi). Mà miễn dịch cộng đồng chỉ đạt được qua tiêm chủng diện động.

Hiểu cái trách nhiệm cộng đồng này giống như các bác phải tuân thủ luật giao thông vậy, không phải chỉ để bảo vệ tính mạng cho riêng các bác mà còn cho những người tham gia giao thông khác. Hay gần gũi hơn, giống như việc đeo khẩu trang trong giai đoạn này, không phải chỉ để bảo vệ người đeo mà còn là bảo vệ những người tiếp xúc gần với họ.

x-(
Như vậy thì người già và người bệnh nền phải tiêm trước chứ sao lại bắt người trẻ khỏe tiêm hả bác? Chỉ cần họ tiêm thì họ đâu thể mắc bệnh nữa.

Reinhard

Xe buýt
Em có cảm nhận Covid-19 sẽ đột ngột biến mất khoảng cuối tháng 4/2021. Nhanh như khi nó đến!
Hồi tháng 3/2020 cũng có anh lờ đờ có cảm nhận giống cụ... :P

Như vậy thì người già và người bệnh nền phải tiêm trước chứ sao lại bắt người trẻ khỏe tiêm hả bác? Chỉ cần họ tiêm thì họ đâu thể mắc bệnh nữa.
Ở VN thì em không biết, nhưng các nước khác thì về chương trình vaccine covid đa phần họ cũng lên kế hoạch ưu tiên cho nhân viên y tế, người già, và người có bệnh nền trước mà cụ. Thanh niên trẻ khỏe mức ưu tiên sẽ thấp hơn, nhưng cuối cùng thì mục đích cũng là tiêm chủng diện rộng kể cả cho người trẻ thôi, để dập hẳn nguồn bệnh thay vì cho bệnh nhảy từ người trẻ này sang người khác không dứt (em không biết tỉ lệ ra sao, nhưng chẳng may xui xui mà ra biến thể kháng được vaccine thì lại buồn với nhau một thời gian). Mà người trẻ tỉ lệ tử vong thấp hơn người già, người có bệnh nền thôi chứ không phải là 0%, chưa kể nhiều trường hợp không tử vong nhưng để lại di chứng tổn thương phổi và các cơ quan khác nữa ạ.

Em nói mạnh thế thôi, nhưng nếu có vaccine mà từ nguồn chưa nổi tiếng lắm, không có dữ liệu công bố cụ thể thì em cũng sẽ hơi ngập ngừng :"> Vaccine từ những hãng có tên tuổi, công bố số liệu đầy đủ thì em tự tin hơn. Tóm lại là nếu công ty em bắt em phải bay sang lại thì em đành kiếm vaccine để tiêm cho an toàn cho vợ con (nếu được chọn vaccine), còn công ty em vẫn cho WFH thì em cứ nằm nhà làm việc quay tay chờ vài tháng nữa xem có phát hiện ra tác dụng phụ gì không rồi tính :"> (nhưng thấy các hãng khá tự tin nên chắc không lo lắm)

Chỉnh sửa cuối:

allmay

Xe tăng
Em có cảm nhận Covid-19 sẽ đột ngột biến mất khoảng cuối tháng 4/2021. Nhanh như khi nó đến!

Vì em thấy quy luật tự nhiên, cái gì cứ bùng lên ào ạt thì lại sắp đi đấy.
Lạy trời, VN mình bình an!
Cùng feeling giống cụ. Như SARS trước đây ý. Có khi vắcxin ko có cơ hội dùng đại trà :)

kulv

Xe buýt
Cùng feeling giống cụ. Như SARS trước đây ý. Có khi vắcxin ko có cơ hội dùng đại trà :)
Sars có tỷ lệ tử vong cao nên mới dễ biến mất. Các virus có tỷ lệ tử vong "vừa phải" và nhiều bệnh nhân không triệu chứng như con covid này rất khó tự biến mất. Như cúm tồn tại cùng loài người bao nhiêu nghìn năm nay có biến mất đâu các bác.

windy1

Xe điện
Covid-19 nếu dễ biến mất thì tốt rồi . Cả năm qua , nó làm cho cả thế giới thất điên bát đảo . Tiếc rằng nó vẫn tồn tại và mạnh mẻ hơn, muốn diệt được nó cũng chẳng phải dễ dàng gì .