[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

Ennho88

Xe Cứu Trợ
Chính xác cụ ạ, chỉ khi họ phải chứng kiến người thân đang điều trị, đang cách ly ngay chính tại Hanoi đợt này như người thân gia đình em thì họ mới hiểu nó nhanh và nguy hiểm hơn 3 đợt trước rất rất nhiều.

Hàng ngày lên báo đọc tin lên tv nghe cập nhật số ca nhiễm, khu vực phong tỏa thì cũng suýt xoa ghê lắm, nhưng có cơ hội là tặc lưỡi phi ra đường với kim bài giấy thông hành lên công ty để ngồi lướt máy tính chém gió. Rồi lại tự đề cao công việc mình quan trọng, doanh nghiệp mình thế này, doanh nghiệp mình thế kia nên phải đi phải trực.

Anh em trực chốt gặp nhiều trường hợp nản đến nỗi bảo áp CT16 cũng như không, phạt được mấy thì lên báo chứ nắng nôi vẫn có người phi ra đường thì đứng chốt còn dài.
Cháu thấy HN đợt này đường rất vắng đấy chứ cụ.
Tat nhiên là k tuyệt đối 100% được, vì vẫn còn 1 số ngành phải ra đường! Và cungx có nhiều trương hợp ra đường k đúng đối tượng.
nhưng k thế nói là áp 16 cũng như không được!

sakai_yo

Xe lăn
Tat nhiên là k tuyệt đối 100% được, vì vẫn còn 1 số ngành phải ra đường! Và cungx có nhiều trương hợp ra đường k đúng đối tượng.
Quá vắng là khác, nay e đi cầu Nhật tân thấy cực ít xe

TieuFu

Xe container
Tốc độ lây nhiễm nhanh hơn tốc độ test nhiều ! Đổ quá nhiều nhân lực, vật lực cho F0 ko phát bệnh - Chính các BS trong ngành họ cũng thấy rõ . Khoanh theo CT16 thực sự ko hiệu quả, vì dân họ ... lách ! Không nhân lực nào có thể quản từng hẻm / ngách được .
Lấy dân canh dân mí được. Thông tin phải chính xác, chơi kiểu mất mùa thì tai thiên tai, được mùa là bởi .. tài tình thì không ổn. Cách ly, cô lâp, xét nghiệm diện rộng là tốt, đúng, nhưng cách làm cũng phải đúng, phải nghiêm ! Cơ mà thực tế thì báo cáo hay, làm như mèo mửa đúng truyền thống.

TieuFu

Xe container
Cuối tháng 5 đến cuối tháng 6 vẫn lẹt đẹt 2 con số (gần 100ca/ngày). Sau đợt xn diện rộng là nhảy vọt lên 4 con số và mất kiểm soát luôn !
Lỗi là do cách tổ chức chứ không phải lỗi do XN.

lamien

Xe buýt
Anh Đam thị sát nói CT16 HN là dc như này là ok rồi. Cứ vậy phát huy. Chứng tỏ SG bát nháo hơn nhiều.

bocubau

Xe tăng
Cậu em có thông báo về BV dã chiến Bình Chánh quy mô 500 giường hồi sức. Trước mắt gấp rút hoàn thành 100 giường hồi sức những BN nặng và rất nặng. Chắc chỉ chậm nhất sáng mai bắt đầu vào trận. Tư lệnh mặt trận tiền phương tại cứ điểm này hiện tại là PGS.TS. ĐVH, một người con đất Kim Thành, Hải Dương.

Cụ dân KT à? Em k biết bác tư lệnh này nhỉ?

chandai.toinack

Xe điện
Ai chỉ xem tivi thì vẫn thấy cuộc đời tươi sáng lắm
Em vừa phải quát mấy bà chị vợ U70-80 cả rồi, ở chung cư mà giờ này vẫn mở cửa cho hàng xóm vào nhà chơi, rồi con cái ở nơi khác đến thăm nữa
Nói đâu xa cụ. Nhà e là ng nhà làm trong bv, là bộ cũ đấy, ông chú là gd bv nhà nc, gọi về Nói ra rả ra Mà Mẹ e dưới Biên hoà ( trong kp 1 ngày trung bình 25 ca), vẫn cứ sang nhà Dì bên cạnh tám chuyện ( sang lấy bã đậu về cho gà ăn, nhà Dì có thằng ku con nó có lò làm đậu khuôn và bánh mì, bthg chỉ bỏ sỉ lên q2, mùa này thì Kh lẻ trong kp tới mua cũng bán, mà 2 chị e nc còn ko khẩu trang) - e phải nhờ Chị dâu e mở máy video cho xem. Xong câch vài ngày e lại goik điện, nói nhấn nhá hùng hồn, rồi nỉ non, cũng ừ ừ tao ko qua nữa này kia ..kiểu quen tám rùi í cụ với nghĩ là chị em với nhau. Mà ko hề nghĩ là nhà Dì í tiếp xúc Khách

chandai.toinack

Xe điện
cụ cứ thoải mái chia sẻ, hoặc nằm vùng hóng thông tin còn truyền tải cho người nhà (mình cũng thế)

mình đang kẹt trong SG - Q7, share cái gì thấy hàng ngày 1 tí là ... mất tích :)
Dạ diễn đàn thì cũng phải có đất sống, ko đc vi phạm, tầm này các bài tiêu cực, ko có nguồn chính thống trên mxh sẽ bị xoá, hoặc lên phường uống nc chè, nên các mod cunhx phải xoá tránh ảnh hưởng ạ. Nhiều khi e chỉ share nội bộ nv, ng nhà chứ ko dám up fb bao giờ.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra SG có bùng dịch nhưng chưa tới mức thảm họa nhân đạo như bên India, nên nói chung đưa tin thế là cũng đủ rồi. Tỉ lệ tử vong vẫn chỉ hơn trung bình thế giới có xíu thôi, có khó khăn nhưng chưa tới mức vỡ trận bó tay. Nếu thảm họa thật như bên India cụ chả phải chờ báo nhà đưa tin, bọn phóng viên freelance hoặc phóng viên thường trú các đài nước ngoài lớn như CNN, WSJ, Reuter... nó khác tự làm phóng sự rồi đưa tin ngay, lúc đấy lề phải cũng phải đưa tin thôi.

Bên India đợt toang nặng đài báo chính thống nó cũng chả đưa tin mấy đâu, toàn tin bưng bô Modi, nhưng thế giới vẫn phóng sự điều tra ầm ầm.
Ngày die mấy trăm người mà cụ còn bảo chưa thảm hoạ, gần 200.000 người nhiễm rồi cụ ơi. Hic hic :(( :((

ntvinh1602

Xe buýt

xemay_oto89

Xe điện

thế này đỡ thế nào dk nhỉ 🥲

chandai.toinack

Xe điện
Đà lạt em chỉ có ông tài xế xe rau, mà vèo phát lên 30 ca. Lây cực nhanh, grap chở đi khám, mua bánh cuốn, mà grap bị, bà bán bánh cuốn bị, chứng tỏ, chỉ sơ suất tích tắc, ví dụ cầm tiền hoặc vô tình tụt khtrang khỏi mũi.

F1 của ổng, đi mua tạo hoá, f1 lên f0,. 4 ng ở tạp hoá bị lây.
Mấy nay Dlat bắt các xe tải di chuyển phạm vi 20km trở lên dêud phải cách ly tập trung cho cánh tài xế, đc phát giấy tờ đi lại. Ko đc về nhà.
Nhưng sau hnay thì Thứ 2 bắt đầu cấm xe tải lưu thông.

Loveisfun

[Tịch thu bằng lái]
Chính xác cụ ạ, chỉ khi họ phải chứng kiến người thân đang điều trị, đang cách ly ngay chính tại Hanoi đợt này như người thân gia đình em thì họ mới hiểu nó nhanh và nguy hiểm hơn 3 đợt trước rất rất nhiều.

Hàng ngày lên báo đọc tin lên tv nghe cập nhật số ca nhiễm, khu vực phong tỏa thì cũng suýt xoa ghê lắm, nhưng có cơ hội là tặc lưỡi phi ra đường với kim bài giấy thông hành lên công ty để ngồi lướt máy tính chém gió. Rồi lại tự đề cao công việc mình quan trọng, doanh nghiệp mình thế này, doanh nghiệp mình thế kia nên phải đi phải trực.

Anh em trực chốt gặp nhiều trường hợp nản đến nỗi bảo áp CT16 cũng như không, phạt được mấy thì lên báo chứ nắng nôi vẫn có người phi ra đường thì đứng chốt còn dài.
Hanoi làm chặt vcl. Đến mức còn lạm quyền. Các khu phố, tổ dân, thậm chí từng con hẻm cụt các ông ấy cũng căng dây gác.
Ko khác gì thời chiến.

witch12

Xe tải

thế này đỡ thế nào dk nhỉ 🥲
con lambda này kháng vacxin đấy, mà nó chưa phải tên gọi cuối của bảng xếp hạng. Sau lambda đến kappa , thấy có manh nha xuất hiện rồi.

Tiêm ko nhanh có khi chả còn dc biết con lambda, kappa đó thế nào

xemay_oto89

Xe điện
con lambda này kháng vacxin đấy, mà nó chưa phải tên gọi cuối của bảng xếp hạng. Sau lambda đến kappa , thấy có manh nha xuất hiện rồi.

Tiêm ko nhanh có khi chả còn dc biết con lambda, kappa đó thế nào
Sợ nhất con ô mê ga cụ ạ

coquay

Xe container

Như chau đây tuân thủ cực nghiêm ko đi ra đường trc cả CT 16, chỉ đi ra mua đồ ăn cho gd tuần 2 lần, sau khi HN áp CT16 thì e đi mua nhiều cho 1 tuần luôn, e đề phòng thế rồi mà vẫn có nguy cơ nhiễm covid

Đùng cái tuần trc nổ ra vụ các siêu thị có ca nhiễm covid đưa thực phẩm đến, khi nghe tin tự dưng mình thành có nguy cơ thành F1 vì hôm đấy e vừa đi mua đồ ở vin thì vê nghe tin hệ thông siêu thị có liên quan đến
nếu như nv siêu thị đấy + với covid e thì e là F1 ngay, e bắt đầu lo sợ e sợ ko phải cho mình mà cho bố mẹ già và con nhỏ.
Mình mà F1 thì các cụ cũng bị liên quan, cữ nghĩ đến cảnh thời tiết như này mà bố mẹ đã có tuổi mà phải đi cách ly thì ko biết ra làm sao

jazzzzz

Xe lăn
Em nghĩ bây giờ dùng chính các tổ dân phố, tự quản, tự thiết lập vùng xanh thì sẽ giảm bớt được áp lực lên hệ thống y tế và chính quyền; như vậy cũng tăng được ý thức và trách nhiệm của từng người dân, đồng thời giám sát lẫn nhau.
Tính chủ động, tiện lợi và nhanh chóng của việc test tại chỗ này sẽ làm cho F0, hoặc nghi ngờ F0 sẽ ko đi đến chỗ đông người, ko cần tới bệnh viện để làm lây lan cho nhiều người khác.
Mỗi tổ dân phố tự đầu tư kit test covid, trong đó chỉ cần một vài người biết lấy mẫu (kiểu gì một tổ chẳng có một bác sỹ hoặc y tá, mà kể cả ko có thì đào tạo chắc cũng nhanh).
Cái test kit nhanh này nhập khẩu của Hàn Quốc về tới Việt Nam cũng chỉ có 4-5 usd/cái. Nhưng cứ vào bệnh viện là phải 230k - 300k/test. Tự dưng mất thời gian và làm lợi cho bệnh viện ko cần thiết.
Cái này miền Bắc là rất tốt các bác tổ trưởng, tỏi phó rất nhiệt tình, tổ covid cộng đồng là một ví dụ, vừa kiểm soát, vừa hỗ trợ những hoàn cảnh khó khăn.
Chỗ em các bác tổ trưởng/ tổ phó còn lập nhóm zalo giữa các gia đình.

Trạng thái
Thớt đang đóng