[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

newmtc

Xe tăng
Trước đây Hà nội sau một khoảng thời gian không có lây nhiễm cộng đồng thì sẽ mở trạng thái bình thường mới… nhưng giờ đã khác.. không ai đàm bảo không tồn tại f0 trong cộng đồng đang lởn vởn đâu đó vì với biểu hiện của chủng delta thì chỉ có xét nghiệm mới biết chứ tỷ lệ mắc không biểu hiện cũng rất cao. Vậy sau 15 ngày nữa cách đối phó với dịch bệnh sẽ rất khác vì áp lực cơm áo gạo tiền của người dân, vì khả năng lây nhiễm của chủng mới vậy sẽ khó có thể cắc bụp mở đóng như bây giờ vì nếu thế sẽ nhiều như ngày chẵn ngày lẻ bơi lẽ Hà nội xanh sạch nhưng vẫn phải liên kết với các vùng khác của cả nước. Vậy ngoài việc tăng tỷ lệ tiêm chủng ( tăng nhanh cũng khó vì vác xin có nhiều đâu) thì bộ máy chính quyền cũng sẽ phải đưa ra quyết sách rõ ràng vì thời gian của dân và nền kinh tế không còn nhiều…
đúng là nếu ko có dự tính trước. Ví dụ cho các tỉnh đón công dân về để cách ly, hay cho công dân Hn ở các tỉnh bị kẹt được trở lại Hn thì sẽ không ổn! Sự hi sinh chỉ có ý nghĩa khi tất cả đồng lòng!

keyon

Xe tăng
Đọc mà thương quá, vỡ trận thế này mà ko thấy báo lề phải đăng tí nào các cụ nhỉ
Cũng khó đăng, giờ tuyên giáo cũng phải cân nhắc khi đưa tin, cụ cứ nhìn lực lượng y bác sĩ hà nội tăng cường vài trăm đến cả ngàn người 1 lần là biết trong đó như nào. Đến giám đốc các bện viện tuyến tw còn phải vào để chỉ huy quân cán nhà mình thì biết , ngoài bắc lực lượng rỗng rồi, ghìm càng lâu càng tốt để mong miền nam hạ nhiệt , thực sự hà nội ngày ngày thấy dưới 100 ca là em thấy mừng. Vẫn trong tầm tay , ngày lên vài trăm ca là vỡ .

lamien

Xe buýt
BV dã chiến gần nhà e là trường học ,lúc trước là cách ly F1 giờ làm bv cách ly F0. Ngày nào cũng có người chết, sáng nay 2 người. Hôm trước 4 người 1 lần. Hàng xóm ở gần cứ thấy chết xe đến chở xác là chụp hình. Sợ lắm các cụ, có 2 nhà gần đó bị F0 luôn rồi giờ e éo dám mở cửa sổ phòng ngủ, sợ gió mang virus từ bên đó vào nhà. Đây chỉ là bv dã chiến chưá f0 nhẹ thôi mà.
Em ở Gamuda Hoàng Mai, HN đang xây BVDC gần sát khu nhà. Ko biết ảnh hưởng gì ko? Nghe cụ nói cũng hơi lo lo.

Chỉnh sửa cuối:

Xin chào các bạn

[Tịch thu bằng lái]
Đúng như thế. Có 5 tầng bệnh viện điều trị covid thì 3 tầng trên (nặng) quá tải, hết chỗ. Nên biện pháp điều trị chủ yếu là khấn vái :P
Thôi thì Đông Tây Y kết hợp có bệnh vái tứ phương vậy cụ, e đọc trên mạng cũng thấy nhiều đấy

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

moly

Xe điện
Cụ nào biết thông tin về bệnh viện đống đa có ca F0 , bệnh viện đó có có phát sinh thêm nhiều fo nữa ko nhỉ?

haolq

Xe tăng
Không xn diện rộng như SG thì giờ chắc giờ còn toang hoác. Ở đó mà còn nước còn tát.
Tốc độ lây nhiễm nhanh hơn tốc độ test nhiều ! Đổ quá nhiều nhân lực, vật lực cho F0 ko phát bệnh - Chính các BS trong ngành họ cũng thấy rõ . Khoanh theo CT16 thực sự ko hiệu quả, vì dân họ ... lách ! Không nhân lực nào có thể quản từng hẻm / ngách được .

haolq

Xe tăng
SG toang hoác chính vì xn diện rộng đấy !
Các cụ cứ nhìn mấy ảnh chụp xét nghiệm diện rộng trong SG là biết, nếu Delta phát tán như các cách hiện nay đã biết thì đúng là ... nhân bệnh lên nhiều lần .

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Tốc độ lây nhiễm nhanh hơn tốc độ test nhiều ! Đổ quá nhiều nhân lực, vật lực cho F0 ko phát bệnh - Chính các BS trong ngành họ cũng thấy rõ . Khoanh theo CT16 thực sự ko hiệu quả, vì dân họ ... lách ! Không nhân lực nào có thể quản từng hẻm / ngách được .
Cụ nói ngược. CT16 hiệu quả chứ cụ, chỉ là khó hiệu quả tuyệt đối. Vấn đề bây giờ ko phải là tuyệt đối zero strategy, con Delta là game changer ko tuyệt đối được nữa, mà vấn đề bây giờ là "ở mức độ kiểm soát được" để mở cửa từng phần, khôi phục kinh tế.

nowhereland

Xe điện
Thôi thì Đông Tây Y kết hợp có bệnh vái tứ phương vậy cụ, e đọc trên mạng cũng thấy nhiều đấy
Cụ nên nhớ những thông tin cũ như thế này là chủng khác nhé, Delta nó phủ nhanh và mạnh hơn nhiều. Những trường hợp trên mà gặp Delta đố thoát được.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cứ nhìn mấy ảnh chụp xét nghiệm diện rộng trong SG là biết, nếu Delta phát tán như các cách hiện nay đã biết thì đúng là ... nhân bệnh lên nhiều lần .
Ko đến nỗi đâu cụ, covid delta chủ yếu lây trong không gian kín 90%. Nên các nhà máy, trường học, siêu thị, công sở, thang máy, trong phương tiện vận tải là nơi lây chính.

Tụ tập đông người, chợ cóc, bến xe tàu cũng lây nhưng ko đến nỗi là nguyên nhân chính.

nowhereland

Xe điện
Cụ nói ngược. CT16 hiệu quả chứ cụ, chỉ là khó hiệu quả tuyệt đối. Vấn đề bây giờ ko phải là tuyệt đối zero strategy, con Delta là game changer ko tuyệt đối được nữa, mà vấn đề bây giờ là "ở mức độ kiểm soát được" để mở cửa từng phần, khôi phục kinh tế.
CT16 là giải pháp tình thế, không thể kéo dài mãi. Đây là phương án câu giờ để tìm giải pháp, tốt nhất là nên học những nước đi trước thôi chứ đừng tự mình mở đường. Hé dần cho đến mở cửa từng phần, làm sao để hệ thống y tế không bị sập là được, chứ đuổi covid ra khỏi thành phố, quốc gia là không thể rồi.

Sungtazin

Xe tăng
Con số tử vong là cộng gộp ạ, nhưng làm thế sẽ vô tình làm cho Việt Nam nhiều lần lọt vào top10 (số ca tử vong/ngày).
Không hề cộng gộp. Số ca chết 296 người là tính cho tối 5/8 đến tối ngày 6/8 đó

Ladieubong8x

Xe hơi
Ngõ nhà em (Hà Nội) đã cách ly sang ngày thứ 9, cả ngõ im lìm, không thấy biến gì, có lẽ ổn các cụ nhỉ.

BMW R60

Xe tăng
Cụ nào biết thông tin về bệnh viện đống đa có ca F0 , bệnh viện đó có có phát sinh thêm nhiều fo nữa ko nhỉ?
Thấy dân trí chỉ ghi như này " . Còn phát sinh thêm hay không thì phải chờ kế quả xét nghiệm nữa chứ.
Chùm sàng lọc ho sốt cộng đồng (một ca)
Bệnh nhân T.T.H.L., nữ, sinh năm 1966, địa chỉ tại Hàng Bột, Đống Đa. Bệnh nhân là người nhà của người bệnh đang điều trị tại Khoa Nội tổng hợp, Bệnh viện Đống Đa. Ngày 6/8, bệnh nhân xuất hiện ngứa họng, được làm test nhanh kết quả dương tính và lấy mẫu xét nghiệm PCR. Kết quả xét nghiệm cùng ngày khẳng định bệnh nhân dương tính (CDC Hà Nội thực hiện)."

kites1

Xe điện
Những gì cụ này viết là trải nghiệm, ấm áp và rất tình người.

TUYẾN TRÊN KHÔNG CÒN CHỖ

22:40 phút tối nay 6/8/2021

Chiều tối, anh bạn thân nhờ tôi can thiệp cho cháu anh. Gửi tôi cái ảnh thằng bé nằm thiêm thiếp trong một bệnh viện dã chiến. Thiếu BS và BS cũng đã kiệt sức. Nó được khám qua...zalo. Và khi anh gọi thì nó đã lơ mơ. Người gầy đét dù bình thường nó thích thể thao và nặng 80kg, cao gần mét tám. Gia đình xin chuyển viện.

Bác sĩ Giám đốc học chung cao cấp chính trị với tôi. Tôi gọi anh, anh nói nhầm rồi, BV dã chiến này của Bs X, và cho số.

Tôi quen vài bác sĩ ở BV dã chiến này. Họ nói với tôi là thua rồi anh Hiển, khu cấp cứu qua đông BN chờ chuyển tuyến trên. Tôi gọi nhờ BS GĐ, cuối cùng thằng bé được đưa vào khu cấp cứu BV Dã chiến. Mong là tuyến trên tối nay trống chỗ...

Một đồng nghiệp của tôi gọi nhờ: 5 người trong nhà anh gồm bản thân anh, vợ, con trai, em trai và mẹ cùng nhập viện một ngày. Mẹ anh và em trai thở máy. Mẹ anh bị nặng và được chuyển từ BVDC số 6 về Chợ Rẫy. Anh nhờ tôi hỏi thăm tình trạng của bà. Tât cả các số máy BS Chợ Rẫy tôi quen đều vô vọng, không thể gọi. Tôi hiểu, thời gian đâu mà nghe. Tôi nói với anh: Khoa bệnh Nhiệt đới của Chợ Rẫy là tháp 5, tầng cuối cùng trong tháp điều trị COVID, không phải ai nguy kịch cũng có chỗ ở đó như cụ. Thôi bạn bình tĩnh, chúng ta tin là đã làm hết sức ... Còn chỗ nào tốt hơn nơi đó đâu.

Cả 2 gia đình 2 cháu tôi dương tính. Một đứa đi BVDC số 6. Nay ngày thứ 9, tối nay nó đã dừng uống hạ sốt. May quá!

Một đứa cháu khác, cả nhà bị dương tính từ 27/7. Phường chỉ đến giăng dây, xin đi viện không được phản hồi. Trưa nay bố nó và bố vợ mệt nặng, gào mãi mới có xe cấp cứu đến đưa đi. Bố vợ vào BV quận, bố nó- anh họ tôi- vào BV dã chiến.

Nửa tiếng trước nó gọi tôi: cậu ơi BV vừa thông báo bố vợ cháu nguy kịch nhưng tuyến trên hết chỗ. Cậu xem có cách nào?

Tôi nói cậu tin rằng tuyến trên hết chỗ thật (hết từ lâu, tôi nghĩ thế). Tôi biết can thiệp nhờ vả lúc này là không nên, sẽ làm họ rối. Nhưng biết sao được. Tôi là cậu nó, và người nhà đang nguy kịch. Tôi bốc máy... Thay vì trả lời còn cách nào chuyển viện cho người nhà đang nguy kịch không, họ cung cấp cho tôi những thông tin.

Bác sĩ ở BV tuyến trên thứ nhất: Hết chỗ anh ạ. Và anh nói thêm oxy đang rất thiếu, chỗ anh có 200 người cần thở oxy.

Bác sĩ ở BV tuyến trên thứ hai: Chỗ tôi, BN cấp cứu lọc máu phải nằm tràn ra hàng hiên.

Tôi nói với cháu mình:
Cậu tin các bác sĩ và chính quyền, nhưng tuyến trên hết chỗ rồi, con ạ!
----

6:44 sáng 7/8 tôi nhận tin:

BN là cháu của người bạn mà tôi xin chuyển vào phòng cấp cứu ở BVDC, được đưa vào cấp cứu nhưng quá nặng, tuyến trên hết chỗ, nguy kịch

3g sáng xin được chuyển cấp cứu ở ĐHYD. BV này đồng ý. Cháu chết trên xe cấp cứu, trên đường đi.
Nguồn: https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=10159765821849090&id=578394089
Đọc những bài viết phản ảnh trung thực về Covid-19, biết rỏ để biết sợ, để cẩn thận hơn và làm hết sức có thể, bảo vệ mình và gia đình vượt qua làn sóng dịch bình yên .

Tránh đi ra ngoài , và chỉ ra ngoài khi thật cần thiết. Tránh mọi giao tiếp với mọi người khác ngoài gia đình nhỏ của mình, tránh nơi đông đúc. Nếu phải đi ra ngoài, thì đi nhanh về nhanh. Dù ở trong nhà, vẫn không chắc chắn 100% tránh được sự lây nhiễm. Tuy nhiên, nếu chẳng may, rủi ro ,vẫn bị lây nhiễm Covid-19, thấy mình không ân hận vì đã tận nhân lực rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Ennho88

Xe Cứu Trợ
Những gì cụ này viết là trải nghiệm, ấm áp và rất tình người.

TUYẾN TRÊN KHÔNG CÒN CHỖ

22:40 phút tối nay 6/8/2021

Chiều tối, anh bạn thân nhờ tôi can thiệp cho cháu anh. Gửi tôi cái ảnh thằng bé nằm thiêm thiếp trong một bệnh viện dã chiến. Thiếu BS và BS cũng đã kiệt sức. Nó được khám qua...zalo. Và khi anh gọi thì nó đã lơ mơ. Người gầy đét dù bình thường nó thích thể thao và nặng 80kg, cao gần mét tám. Gia đình xin chuyển viện.

Bác sĩ Giám đốc học chung cao cấp chính trị với tôi. Tôi gọi anh, anh nói nhầm rồi, BV dã chiến này của Bs X, và cho số.

Tôi quen vài bác sĩ ở BV dã chiến này. Họ nói với tôi là thua rồi anh Hiển, khu cấp cứu qua đông BN chờ chuyển tuyến trên. Tôi gọi nhờ BS GĐ, cuối cùng thằng bé được đưa vào khu cấp cứu BV Dã chiến. Mong là tuyến trên tối nay trống chỗ...

Một đồng nghiệp của tôi gọi nhờ: 5 người trong nhà anh gồm bản thân anh, vợ, con trai, em trai và mẹ cùng nhập viện một ngày. Mẹ anh và em trai thở máy. Mẹ anh bị nặng và được chuyển từ BVDC số 6 về Chợ Rẫy. Anh nhờ tôi hỏi thăm tình trạng của bà. Tât cả các số máy BS Chợ Rẫy tôi quen đều vô vọng, không thể gọi. Tôi hiểu, thời gian đâu mà nghe. Tôi nói với anh: Khoa bệnh Nhiệt đới của Chợ Rẫy là tháp 5, tầng cuối cùng trong tháp điều trị COVID, không phải ai nguy kịch cũng có chỗ ở đó như cụ. Thôi bạn bình tĩnh, chúng ta tin là đã làm hết sức ... Còn chỗ nào tốt hơn nơi đó đâu.

Cả 2 gia đình 2 cháu tôi dương tính. Một đứa đi BVDC số 6. Nay ngày thứ 9, tối nay nó đã dừng uống hạ sốt. May quá!

Một đứa cháu khác, cả nhà bị dương tính từ 27/7. Phường chỉ đến giăng dây, xin đi viện không được phản hồi. Trưa nay bố nó và bố vợ mệt nặng, gào mãi mới có xe cấp cứu đến đưa đi. Bố vợ vào BV quận, bố nó- anh họ tôi- vào BV dã chiến.

Nửa tiếng trước nó gọi tôi: cậu ơi BV vừa thông báo bố vợ cháu nguy kịch nhưng tuyến trên hết chỗ. Cậu xem có cách nào?

Tôi nói cậu tin rằng tuyến trên hết chỗ thật (hết từ lâu, tôi nghĩ thế). Tôi biết can thiệp nhờ vả lúc này là không nên, sẽ làm họ rối. Nhưng biết sao được. Tôi là cậu nó, và người nhà đang nguy kịch. Tôi bốc máy... Thay vì trả lời còn cách nào chuyển viện cho người nhà đang nguy kịch không, họ cung cấp cho tôi những thông tin.

Bác sĩ ở BV tuyến trên thứ nhất: Hết chỗ anh ạ. Và anh nói thêm oxy đang rất thiếu, chỗ anh có 200 người cần thở oxy.

Bác sĩ ở BV tuyến trên thứ hai: Chỗ tôi, BN cấp cứu lọc máu phải nằm tràn ra hàng hiên.

Tôi nói với cháu mình:
Cậu tin các bác sĩ và chính quyền, nhưng tuyến trên hết chỗ rồi, con ạ!
----

6:44 sáng 7/8 tôi nhận tin:

BN là cháu của người bạn mà tôi xin chuyển vào phòng cấp cứu ở BVDC, được đưa vào cấp cứu nhưng quá nặng, tuyến trên hết chỗ, nguy kịch

3g sáng xin được chuyển cấp cứu ở ĐHYD. BV này đồng ý. Cháu chết trên xe cấp cứu, trên đường đi.
Nguồn: https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=10159765821849090&id=578394089
Nghẹn lòng!

formen

Xe lăn
Trạng thái
Thớt đang đóng