[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

nowhereland

Xe điện
Bán test nhanh ở nhà thuốc hoặc cấp test nhanh về tổ cộng đồng để bà con hỗ trợ tầm soát.
Các trường hợp mua sử dụng đều phải khai báo y tế.
Có chuyên môn test còn chưa ăn ai, mang về rồi sai, đúng, âm giả dương thật......rồi tí cái lại gọi dây nóng, đến bệnh viện.....thì có mà loạn cào cào.

vitngoc

Xe điện
Có chuyên môn test còn chưa ăn ai, mang về rồi sai, đúng, âm giả dương thật......rồi tí cái lại gọi dây nóng, đến bệnh viện.....thì có mà loạn cào cào.
Gửi thông tin cho các tổ rồi tổng hợp báo cáo cho phường.
Ít ra cũng có tác dụng sàng lọc, bớt tâm lý lo lắng khi giãn cách.
Với kinh nghiệm chữa cúm mùa thì các mẹ ngoài Bắc dư sức làm mấy cái này.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Vô đạo đức thật. Ăn cả của người chết ntn.
Thái Bình đã xử lý vụ Đường Nhuệ cũng có liên quan tới việc bảo kê, ăn cướp của lò thiêu.
SG nếu đen không có bảo kê của đỏ thì chắc sẽ bị xử lý, tội hình sự cũng có tội tăng giá lợi dụng dịch bệnh. Nhưng ai mà biết được có muốn xử lý hay không, lđ SG qua đợt dịch này mới càng bộc lộ ra là uy tín phát oẹ. Dịch đẩy dân vào cảnh khốn cùng, lđ lởm thì loạn sẽ là điều dự báo trước :((
Sao ko đem chôn như bên Indo hay Philipin hả cụ, đằng nào chả về với đất cơ chứ.

Nhạc

Xe container
Theo em nên nới lỏng, vì kiểu gì rồi đa số cũng phải phơi nhiễm con virus này, phơi nhiễm khi vaccin đang hiệu lực thì tốt hơn là để qua 1 năm hiệu lực giảm về 0.

Vaccin -> phơi nhiễm -> tăng hiệu quả miễn dịch có lẽ là cách mà nước Anh đang đi.

Như vậy sẽ tránh phải tiêm nhắc nhiều lần vaccin.

Giãn cách chỉ là biện pháp kéo dài thời giờ, nhưng phải tốc lực tiêm vaccin thì mới kết thúc cuộc chiến được.
- Vaccin + phơi nhiễm + thả tự do+ tử nhiều+xã hội hỗn loạn.
- Vaccin + đóng mở//lan từ từ được kiểm soát+ tử vẫn có + kinh tế lụi bại.

Sai 1 ly đi một nghìn dặm đấy cụ ạ. Chưa nhìn thấy cửa sáng ở đâu. Cảm giác con Delta nó muốn cho thế giới đi về thời kỳ đồ đá.

Aids

Xe điện
Dã chiến bình chánh là ybs VĐ vào phụ trách và hôm nay bắt đầu hoạt động phải không cụ
Dạ đúng rồi bác ah. Lúc đầu tưởng vào Thủ đức sau bv dã chiến rời về Bình Chánh. Cũng động viên em nó vượt qua khó khăn.
Đây em nói nói vắn tắt về ah
Em nó có chỗ văn phong không được mạch lạc. Tôi cũng ko edit gì

* Ngày hôm qua máy bay delay nên 5h kém mọi người mới xuống sân bay. Về đến khách sạn ổn định đồ đạc cũng tầm 7h30-8h00. Bác sỹ ở cùng bác sỹ và điều dưỡng riêng, nên bsở ghép phòng khác còn 3ae còn lại cùng phòng. Tối mng có chút mệt mỏi nên ăn uống và tắm rửa xong cũng ngủ sớm.
* Hôm nay 6h ae thức dậy. Có vận động nhẹ chút trong phòng. Sau đó ăn theo đồ ăn ks cung cấp. 8h mng vào học onl đến 10h. Chiều một số người được phân công thì ra khả sát bệnh viện. Còn lại ở nhà nghỉ ngơi, học sử dụng trang phục bảo hộ và có tập thể dục tại phòng.
Dự kiến ngày mai tất cả đoàn sẽ ra viện dã chiến. Vị trí công việc thì chưa phân công cụ thể.
Đánh giá chung của mọi người như sau:
- về chỗ ở:sạch sẽ, thoáng mát phòng ở ks 4 sao nên chất lượng khá ok.tuy nhiên phòng đôi nhưng bố trí 3 người ở nên hơi chật chút. Ngủ hơi chật, gối thiếu
- về đồ ăn: Cung cấp ngày 3 bữa theo suất phát tại cửa phòng, mng tự ra lấy, ai ăn tại phòng đó. Ăn xong để rác ngoài cửa sẽ có người thu gom. Chất lượng bữa ăn cũng đủ tốt nhưng chưa hợp khẩu vị nên mng hơi khó ăn( k vs t có bị đi ngoài).
Nhìn chung mng khá hài lòng với điều kiện ở trong này và mong muốn mọi thứ vẫn được duy trì như vậy về sau.

nowhereland

Xe điện
Gửi thông tin cho các tổ rồi tổng hợp báo cáo cho phường.
Ít ra cũng có tác dụng sàng lọc, bớt tâm lý lo lắng khi giãn cách.
Với kinh nghiệm chữa cúm mùa thì các mẹ ngoài Bắc dư sức làm mấy cái này.
Đừng bốc phét, 10 mẹ thì 7 mẹ có khi đốt hết chục cái que thử còn chưa biết có dính bầu hay không ấy.

vitngoc

Xe điện
Đừng bốc phét, 10 mẹ thì 7 mẹ có khi đốt hết chục cái que thử còn chưa biết có dính bầu hay không ấy.
Khu nhà em các mẹ còn kéo về xét nghiệm tầm soát dc kìa.

Ai muốn tầm soát hay lấy PCR để đi làm thì đóng tiền vào. Phét với cụ làm gì mấy cái test nhanh đấy.

Realty 2021

Xe tăng
Dạ đúng rồi bác ah. Lúc đầu tưởng vào Thủ đức sau bv dã chiến rời về Bình Chánh. Cũng động viên em nó vượt qua khó khăn.
Đây em nói nói vắn tắt về ah
Em nó có chỗ văn phong không được mạch lạc. Tôi cũng ko edit gì

* Ngày hôm qua máy bay delay nên 5h kém mọi người mới xuống sân bay. Về đến khách sạn ổn định đồ đạc cũng tầm 7h30-8h00. Bác sỹ ở cùng bác sỹ và điều dưỡng riêng, nên bsở ghép phòng khác còn 3ae còn lại cùng phòng. Tối mng có chút mệt mỏi nên ăn uống và tắm rửa xong cũng ngủ sớm.
* Hôm nay 6h ae thức dậy. Có vận động nhẹ chút trong phòng. Sau đó ăn theo đồ ăn ks cung cấp. 8h mng vào học onl đến 10h. Chiều một số người được phân công thì ra khả sát bệnh viện. Còn lại ở nhà nghỉ ngơi, học sử dụng trang phục bảo hộ và có tập thể dục tại phòng.
Dự kiến ngày mai tất cả đoàn sẽ ra viện dã chiến. Vị trí công việc thì chưa phân công cụ thể.
Đánh giá chung của mọi người như sau:
- về chỗ ở:sạch sẽ, thoáng mát phòng ở ks 4 sao nên chất lượng khá ok.tuy nhiên phòng đôi nhưng bố trí 3 người ở nên hơi chật chút. Ngủ hơi chật, gối thiếu
- về đồ ăn: Cung cấp ngày 3 bữa theo suất phát tại cửa phòng, mng tự ra lấy, ai ăn tại phòng đó. Ăn xong để rác ngoài cửa sẽ có người thu gom. Chất lượng bữa ăn cũng đủ tốt nhưng chưa hợp khẩu vị nên mng hơi khó ăn( k vs t có bị đi ngoài).
Nhìn chung mng khá hài lòng với điều kiện ở trong này và mong muốn mọi thứ vẫn được duy trì như vậy về sau.

Quan trọng là trang thiết bị như kt bảo hộ cáng xe lăn đã đủ để ybs thực hiện công việc điều trị mới yên tâm

nowhereland

Xe điện
Lúc ban đầu ấy khi bọn Tây nó còn đang mỏi mắt nghiên cứu vắc xin thì chuyện buộc phải để cho chết cũng là bất khả kháng. Chứ bên đó mạng người họ coi trọng. Vắc xin cũng là nhờ bọn nó chế ra.
Tây nó nghiên cứu hết nước rồi mới quyết thế, xác định là rủi ro bắt buộc không tránh khỏi. Trong tất cả các giả thiết tình huống, nó chọn cách ít rủi ro nhất.

nowhereland

Xe điện
Khu nhà em các mẹ còn kéo về xét nghiệm tầm soát dc kìa.

Ai muốn tầm soát hay lấy PCR để đi làm thì đóng tiền vào. Phét với cụ làm gì mấy cái test nhanh đấy.
Tạm cho là khu nhà cụ IQ cao, có một số hoặc nhiều mẹ có chuyên môn, kỹ năng về việc này. Nhưng cụ nên nhớ là quy mô cho cả thành phố nhé. Một phường thôi đã có khu dân trí cao, khu dân trí thấp, khu tệ nạn......rồi nữa là.

11/53_Linh Lang

Xe máy
Ngoài giường xếp, mùng bung, lều, khtrang, e thấy mấy bạn í sỉ 3 loại, 1 trắng và 2 xanh ( xanh có loại 35k, 4 món là dành cho kiểu đi chợ là nhiều).
Sỉ cho cty và bv ạ.

Ko rõ loaik này ổn ko ạ
Bộ bảo hộ 4 món mà có 50k hả cụ/mợ?
Cái khẩu trang 3M kia sao ko thấy thanh kim loại kẹp mũi nhỉ?

11/53_Linh Lang

Xe máy
Khẩu trang này là đạt chuẩn ko ạ. Mẫu 8210 hnhu 50k - 70k

E thấy ng nhà em loại này trong bv, 22k
Em có phải dân buôn cái này đâu mợ, hic. Bọn em chỉ biết tìm nguồn bán, mua lại rùi gửi cho tuyến đầu thôi. Thành ra khi biết có vụ khẩu trang 3M nhái kia bên em rất lo, vì không biết mình có mua nhầm cho các bác sỹ không.

Chỉnh sửa cuối:

congthuong

Xe điện
Cụ bị sao vậy? Nếu không giãn cách, tỉ lệ mắc bệnh sẽ là 100%, tỉ lệ chết khi đó y tế đã sập sẽ là 5%.
Còn số liệu thế giới thì, ha ha, tin được sao?
Các nước hầu hết không giãn cách chặt như ta. Làm chặt rồi cũng phải mở để sống thôi, không thể chặt mãi mãi được.

Nhưng có nước nào 5% rồi cụ ?

Camontinhyeu

Xe điện

Camontinhyeu

Xe điện
- Vaccin + phơi nhiễm + thả tự do+ tử nhiều+xã hội hỗn loạn.
- Vaccin + đóng mở//lan từ từ được kiểm soát+ tử vẫn có + kinh tế lụi bại.

Riêng dịch này Việt Nam ko nên đột phá hướng đi mới. Nên học hỏi các nước chậm mà chắc để giảm đau thương, sinh mạng con người là quý giá nhất.

vitngoc

Xe điện
Tạm cho là khu nhà cụ IQ cao, có một số hoặc nhiều mẹ có chuyên môn, kỹ năng về việc này. Nhưng cụ nên nhớ là quy mô cho cả thành phố nhé. Một phường thôi đã có khu dân trí cao, khu dân trí thấp, khu tệ nạn......rồi nữa là.
Tổ, khu nào muốn kiểm soát vùng xanh của mình thì lựa mà làm thôi.
Giải quyết khâu ngủ ngon hằng ngày cho mình, chả ai nghĩ to tát đâu.
Có cụ bảo khóa chặt thì chả cần lo.
Có chỗ thì thuê dịch vụ test nhanh, test PCR ....
.....

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
liệu có phải là công bố gộp ko nhỉ, mong là gộp 2 3 ngày vào mới công bố
Con số tử vong là cộng gộp ạ, nhưng làm thế sẽ vô tình làm cho Việt Nam nhiều lần lọt vào top10 (số ca tử vong/ngày).

coquay

Xe container
vô đạo đức cái gì thế
tiền thiêu là 4.2 triệu
quan tài,thuê xe,áo quan
1 quan tài cần tầm 4 người vác
nguồn nguy hiểm cao mà ko tăng lương ai làm ??
hay thích đốt chay rồi ko cần lấy tro cốt về ?
sai ở đây là khi đăng bài họ ko kê đầy đủ, toàn viết kiểu gây sốc như này gây tò ò nhằm mục đích
chứ nhà e mấy năm trc có người mất đi làm thủ tục thì các kiểu tiền, từ tiền thuê xe đưa từ nhà đi, rồi bảo quản kho lạnh, tiền chi phí bên nhà tang lễ tiền xe đưa đi đài hóa thân tiền hóa thân (hóa thân còn có nhiều gói khác nhau ) tiền gửi lọ khi chưa chuẩn bị kip đất ở quê
để chuẩn bị đầy đủ cho người đã khuất cũng rất tốn kém

manhcsic

Xe Cứu Trợ
Những gì cụ này viết là trải nghiệm, ấm áp và rất tình người.

TUYẾN TRÊN KHÔNG CÒN CHỖ

22:40 phút tối nay 6/8/2021

Chiều tối, anh bạn thân nhờ tôi can thiệp cho cháu anh. Gửi tôi cái ảnh thằng bé nằm thiêm thiếp trong một bệnh viện dã chiến. Thiếu BS và BS cũng đã kiệt sức. Nó được khám qua...zalo. Và khi anh gọi thì nó đã lơ mơ. Người gầy đét dù bình thường nó thích thể thao và nặng 80kg, cao gần mét tám. Gia đình xin chuyển viện.

Bác sĩ Giám đốc học chung cao cấp chính trị với tôi. Tôi gọi anh, anh nói nhầm rồi, BV dã chiến này của Bs X, và cho số.

Tôi quen vài bác sĩ ở BV dã chiến này. Họ nói với tôi là thua rồi anh Hiển, khu cấp cứu qua đông BN chờ chuyển tuyến trên. Tôi gọi nhờ BS GĐ, cuối cùng thằng bé được đưa vào khu cấp cứu BV Dã chiến. Mong là tuyến trên tối nay trống chỗ...

Một đồng nghiệp của tôi gọi nhờ: 5 người trong nhà anh gồm bản thân anh, vợ, con trai, em trai và mẹ cùng nhập viện một ngày. Mẹ anh và em trai thở máy. Mẹ anh bị nặng và được chuyển từ BVDC số 6 về Chợ Rẫy. Anh nhờ tôi hỏi thăm tình trạng của bà. Tât cả các số máy BS Chợ Rẫy tôi quen đều vô vọng, không thể gọi. Tôi hiểu, thời gian đâu mà nghe. Tôi nói với anh: Khoa bệnh Nhiệt đới của Chợ Rẫy là tháp 5, tầng cuối cùng trong tháp điều trị COVID, không phải ai nguy kịch cũng có chỗ ở đó như cụ. Thôi bạn bình tĩnh, chúng ta tin là đã làm hết sức ... Còn chỗ nào tốt hơn nơi đó đâu.

Cả 2 gia đình 2 cháu tôi dương tính. Một đứa đi BVDC số 6. Nay ngày thứ 9, tối nay nó đã dừng uống hạ sốt. May quá!

Một đứa cháu khác, cả nhà bị dương tính từ 27/7. Phường chỉ đến giăng dây, xin đi viện không được phản hồi. Trưa nay bố nó và bố vợ mệt nặng, gào mãi mới có xe cấp cứu đến đưa đi. Bố vợ vào BV quận, bố nó- anh họ tôi- vào BV dã chiến.

Nửa tiếng trước nó gọi tôi: cậu ơi BV vừa thông báo bố vợ cháu nguy kịch nhưng tuyến trên hết chỗ. Cậu xem có cách nào?

Tôi nói cậu tin rằng tuyến trên hết chỗ thật (hết từ lâu, tôi nghĩ thế). Tôi biết can thiệp nhờ vả lúc này là không nên, sẽ làm họ rối. Nhưng biết sao được. Tôi là cậu nó, và người nhà đang nguy kịch. Tôi bốc máy... Thay vì trả lời còn cách nào chuyển viện cho người nhà đang nguy kịch không, họ cung cấp cho tôi những thông tin.

Bác sĩ ở BV tuyến trên thứ nhất: Hết chỗ anh ạ. Và anh nói thêm oxy đang rất thiếu, chỗ anh có 200 người cần thở oxy.

Bác sĩ ở BV tuyến trên thứ hai: Chỗ tôi, BN cấp cứu lọc máu phải nằm tràn ra hàng hiên.

Tôi nói với cháu mình:
Cậu tin các bác sĩ và chính quyền, nhưng tuyến trên hết chỗ rồi, con ạ!
----

6:44 sáng 7/8 tôi nhận tin:

BN là cháu của người bạn mà tôi xin chuyển vào phòng cấp cứu ở BVDC, được đưa vào cấp cứu nhưng quá nặng, tuyến trên hết chỗ, nguy kịch

3g sáng xin được chuyển cấp cứu ở ĐHYD. BV này đồng ý. Cháu chết trên xe cấp cứu, trên đường đi.
Nguồn: https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=10159765821849090&id=578394089

Trạng thái
Thớt đang đóng