[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

coquay

Xe container
Hanoi làm chặt vcl. Đến mức còn lạm quyền. Các khu phố, tổ dân, thậm chí từng con hẻm cụt các ông ấy cũng căng dây gác.
Ko khác gì thời chiến.
Khu phố đấy thống nhất làm như thế thì họ làm thôi, ko cho người lạ vào xóm ngõ càng tốt chứ sao.
Như khu nhà e họp chả mấy ai tham gia cả chán, ship chạy ra chạy vào liên tục ko biết mấy ông ship đấy có an toàn ko

Mr.Chem

Xe điện
Sáng buồn tình sau 16 ngày ko ra đường, em vác cafe xuống tầng 1 ngồi ngay mép cửa uống. Vậy mà 12h trưa nay tổ trưởng tổ khu phố đã gọi điện căn dặn "ngồi trong nhà thôi, đừng ra ngồi vỉa hè cháu nhé". Lúc em ngồi mép cửa cũng chỉ có mấy bác đi chợ với ship qua lại thôi mà thông tin đâu nhanh thế. Hi vọng khu nào tổ trưởng cũng "có tâm" thế thì tốt, đỡ thành phần lông nhông ngoài đường không lý do.

dungcivic

Xe tăng
Đà lạt em chỉ có ông tài xế xe rau, mà vèo phát lên 30 ca. Lây cực nhanh, grap chở đi khám, mua bánh cuốn, mà grap bị, bà bán bánh cuốn bị, chứng tỏ, chỉ sơ suất tích tắc, ví dụ cầm tiền hoặc vô tình tụt khtrang khỏi mũi.
Không tụt khẩu trang vẫn dính như thường thôi mợ ơi. Trừ khi đeo một lúc 2 khẩu trang y tế N95 thì hãng nói chuyện.

Xedap4banh2

Xe tăng
quá thương tâm. Nói ra thì nhiều người nói phán đề sau 6h30. Thời điểm bát đầu phong tỏa gò vấp ko ra sao cả, dân ùn ứ ra đường đủ mọi lý do... loay hoay cả tuần áp hết 15 đến 10, dân ra đường vẫn ùn ùn. thông tin bắt đầu tử vong thì bưng bít, vẫn còn bệnh đủ oxy , rồi đã lên kịch bản cho đủ mọi trường hợp. Hà nội nửa đêm thông báo , sáng sớm áp luôn 16 cả nửa tháng mà còn tòi ra cả đống trong cộng đồng, Phải đăng các bài thế này cộng với các video tung lên mạng ầm ĩ cho dân tình khiếp, chứ nói ko ko ăn thua. Chưa thấy quan tài chưa đổ lệ
1.8m và 80kg thì có tính là béo ko cụ nhỉ? Hình như béo phì nguy cơ nặng cao hơn bình thường thì phải

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Như chau đây tuân thủ cực nghiêm ko đi ra đường trc cả CT 16, chỉ đi ra mua đồ ăn cho gd tuần 2 lần, sau khi HN áp CT16 thì e đi mua nhiều cho 1 tuần luôn, e đề phòng thế rồi mà vẫn có nguy cơ nhiễm covid

Đùng cái tuần trc nổ ra vụ các siêu thị có ca nhiễm covid đưa thực phẩm đến, khi nghe tin tự dưng mình thành có nguy cơ thành F1 vì hôm đấy e vừa đi mua đồ ở vin thì vê nghe tin hệ thông siêu thị có liên quan đến
nếu như nv siêu thị đấy + với covid e thì e là F1 ngay, e bắt đầu lo sợ e sợ ko phải cho mình mà cho bố mẹ già và con nhỏ.
Mình mà F1 thì các cụ cũng bị liên quan, cữ nghĩ đến cảnh thời tiết như này mà bố mẹ đã có tuổi mà phải đi cách ly thì ko biết ra làm sao
Em 16 ngày hnay 1 cung đường 2 điểm đến
- Tầng trên là nhà em
- Tầng dưới là nhà bà nội
- Đi cầu thang bộ

chandai.toinack

Xe điện
Nói thế lại khó bác ạ! Ta cứ cảm ơn vì đã lo cho các bệnh nhân Covid đã, những bn đã chết, nhiều khi hết sức ngo ngàng với cả gia đình, thậm chí là người thân gia đình đều đang bị cách ly, đang bị điều trị.

chính quyền đang có nhiều việc phai lo. Ta cứ ủng hộ đã các bac ạ!
Tầm này Tp làm ntn là quá tốt ạ. Chứ đợt trc là dân chie phải đóng 4tr2 tiền thiêu, nhưng thực ra con số lên rất nhiều. 16-25tr giờ là 35 -40tr/ ca. Mà ko phải bên nào cũng nhận. Đb là tv tại nhà. 1 nhà bị mấy ng, ngta ko lo noỏ, nhất là nhà nghèo vad đi cách ly hết. Có nhà chỉ lo đc cho 1 người, còn 2,3 người nữa thì phải lên cầu cứu mạnh thường quân giúp đỡ để đc hoả táng.

Xedap4banh2

Xe tăng
Cháu thấy trên mạng ở 1 trang lớn :
CỨU TINH CỦA NHÂN LOẠI ĐÂY RỒI...

Các nhà khoa học tại Viện nghiên cứu Max Planck và Trung tâm Y tế Đại học Gottingen của Đức đã tìm ra kháng thể nano - siêu kháng thể mạnh gấp 1000 lần có thể chống lại được mọi biến chủng c o v i d. Điểm khác biệt của kháng thể nano là ở chỗ, nó có một "bộ ba thân nano" giúp cải thiện khả năng bám lấy protein gai của virus. Các cấu trúc này hoạt động như một gọng kìm 3 chân đối xứng đều bám chặt lấy víu.

“Bộ ba sẽ không để protein gai của virus được tự do, do đó vô hiệu hóa virus tốt hơn 30.000 lần so với các thể nano đơn lẻ. Một ưu điểm khác của cấu trúc này là từ kích thước lớn hơn của chúng. Bộ ba thân nano có khả năng làm chậm quá trình bài tiết của thận.

Điều này giữ cho chúng tồn tại lâu hơn trong cơ thể lâu và hứa hẹn một hiệu quả điều trị lâu dài hơn".

Ngoài ra, một đặc điểm ưu việt của kháng thể nano là chúng có khả năng liên kết rất mạnh với phần đột biến của virus. Do đó, kháng thể này có khả năng chống lại được tất cả các biến thể C o v i d-19 hiện có.

"Lần đầu tiên chúng tôi tìm thấy kháng thể có tính ổn định cao và hiệu quả vượt trội chống lại virus S A R S-C o V-2 và cả các biến chủng như Alpha, Beta, Gamma, Delta", Giáo sư Dirk Görlich, Giám đốc Viện Hóa lý Sinh học Max Planck, nhấn mạnh.

Đối với tất cả các biến thể, các nhà nghiên cứu nhận thấy chỉ một lượng rất nhỏ của kháng thể nano đã đủ để ngăn chặn mầm bệnh.

Nếu được sử dụng như một loại thuốc, điều này sẽ cho phép bác sĩ dùng nó ở liều lượng thấp và do đó gây ra ít tác dụng phụ hơn cho bệnh nhân và chi phí sản xuất cũng thấp hơn.
Theo.CFB

formen

Xe lăn
cụ motocycletv chia sẻ tự chữa covid tại nhà. cả nhà dính luôn.
rất may mắn cả nhà đều bình an.

chandai.toinack

Xe điện

TrongHN

Xe tải
Em nghĩ bây giờ dùng chính các tổ dân phố, tự quản, tự thiết lập vùng xanh thì sẽ giảm bớt được áp lực lên hệ thống y tế và chính quyền; như vậy cũng tăng được ý thức và trách nhiệm của từng người dân, đồng thời giám sát lẫn nhau.
Tính chủ động, tiện lợi và nhanh chóng của việc test tại chỗ này sẽ làm cho F0, hoặc nghi ngờ F0 sẽ ko đi đến chỗ đông người, ko cần tới bệnh viện để làm lây lan cho nhiều người khác.
Mỗi tổ dân phố tự đầu tư kit test covid, trong đó chỉ cần một vài người biết lấy mẫu (kiểu gì một tổ chẳng có một bác sỹ hoặc y tá, mà kể cả ko có thì đào tạo chắc cũng nhanh).
Cái test kit nhanh này nhập khẩu của Hàn Quốc về tới Việt Nam cũng chỉ có 4-5 usd/cái. Nhưng cứ vào bệnh viện là phải 230k - 300k/test. Tự dưng mất thời gian và làm lợi cho bệnh viện ko cần thiết.
Em thấy phường em (Yên Hòa - Cầu Giấy) đã có 1 khu xét nghiệm lưu động từ hôm qua, hy vọng người dân có triệu chứng ngại đến bệnh viện thì có chỗ để làm.
Mấy đứa cùng cơ quan, liên quan đến mấy vinmart Yên Sở, Times City, nháo nhào tìm chỗ xét nghiệm mà còn không có. Hôm qua đọc tin trên khu Mai Hắc Đế - Tô Hiến Thành có 2 F0, truy vết được 13 F1 thì đến khi khai báo đã có đến 6 ca có triệu chứng,...Nếu dịch vụ XN phân bố rộng khắp thì đâu đến nỗi dân ngại test để phát hiện sớm.

sakai_yo

Xe lăn
Qua cầu có chốt nào không cụ?
Xưởng cụ còn làm hay tạm nghỉ?
Qua cầu không chốt, qua cầu Đông trù cũng không chốt. E qua xã Việt Hùng thì gặp chốt to ở TT ĐA. E có lý do chính đáng và có giấy nên vẫn được đi.
Xưởng em vẫn lv nhưng phải đăng ký và có biện pháp phòng dịch được xã phê duyệt - theo đúng tinh thần chỉ thị 17 ạ.

TrongHN

Xe tải
Cái này miền Bắc là rất tốt các bác tổ trưởng, tỏi phó rất nhiệt tình, tổ covid cộng đồng là một ví dụ, vừa kiểm soát, vừa hỗ trợ những hoàn cảnh khó khăn.
Chỗ em các bác tổ trưởng/ tổ phó còn lập nhóm zalo giữa các gia đình.
Tổ trưởng khu em còn tổng hợp số điện thoại bên bán hàng, cấp hàng thực phẩm gửi lên zalo nhóm chung để bà con gọi ship hàng. Cư dẫn thì hỗ trợ thông tin giao nhận hàng làm sao để an toàn, tránh lây nhiễm.

sakai_yo

Xe lăn
Trưa nay HN công bố 36 ca, 2 ca cộng đồng mới tại Hoàng Mai. Ổ dịch cty Sei gì đó mãi chưa cắt được, cứ về nhà theo dõi vài ngày lại dương.

Chỉnh sửa cuối:

chandai.toinack

Xe điện
Em không rõ Khánh Hòa có trong list đợt đó không nữa ?
Khánh hoà có và 6.8 lại Ct16 tiếp. E đang ở Nha trang ạ.
Còn vụ bay. E có đọc trên báo nói HN cho cách ly tập trung với ng về từ vùng dịch. Mà Khánh hoà thì quá dịch luôn ạ.
Nhưng khi BM e đòi về HN thì con em làm pv nói có giấy xn âm tính là đc về. Ko rõ ntn ạ

witch12

Xe tải
Em thấy phường em (Yên Hòa - Cầu Giấy) đã có 1 khu xét nghiệm lưu động từ hôm qua, hy vọng người dân có triệu chứng ngại đến bệnh viện thì có chỗ để làm.
Mấy đứa cùng cơ quan, liên quan đến mấy vinmart Yên Sở, Times City, nháo nhào tìm chỗ xét nghiệm mà còn không có. Hôm qua đọc tin trên khu Mai Hắc Đế - Tô Hiến Thành có 2 F0, truy vết được 13 F1 thì đến khi khai báo đã có đến 6 ca có triệu chứng,...Nếu dịch vụ XN phân bố rộng khắp thì đâu đến nỗi dân ngại test để phát hiện sớm.
Cái hệ thống PCR đó phải nhập khẩu, ngày em còn học dưới tự nhiên cả khoa Sinh nếu ko nhầm chỉ có Bộ môn Di truyền là có cái máy đó. Bọn nó test rồi lau dọn , nâng như nâng trứng hứng hoa , sinh phẩm sử dụng cũng rất tiết kiệm vì phải nhập khẩu. Cả khoa sinh và công nghệ sinh ngày đó chắc dc 100 chú/khóa, thì giỏi lắm 10 chú biết dùng máy đó vì học bộ môn đó và có người hướng dẫn cụ thể. Muốn sử dụng phải được đào tạo từ con người đến trang thiết bị, phòng lab , cái này Vn có chuẩn bị nguồn lực đâu?

Còn ngành y của mình nếu em ko nhầm tập trung nghiên cứu chữa bệnh là chính, nên tới đoạn này là thiếu nguồn lực rồi.

Xét nghiệm RT-PCR cũng có một số nhược điểm sau:

• Xét nghiệm RT-PCR rất khó thực hiện được rộng rãi, chỉ một số phòng thí nghiệm lâm sàng được triển khai theo sự công nhận của Bộ Y tế.
  • Giá thành của xét nghiệm RT-PCR khá cao.
  • Xét nghiệm RT-PCR đòi hỏi kỹ thuật viên, bác sĩ phải là người có trình độ chuyên môn cao, tập huấn quy trình chuẩn chỉnh.
  • Đòi hỏi trang thiết bị, máy móc kỹ thuật đồng bộ, hiện đại.
  • Đòi hỏi phòng xét nghiệm đảm bảo an toàn theo tiêu chuẩn an toàn sinh học.

Vân Phương.

Xe máy
.
Cảm động tấm lòng của bác sỹ, lời kêu gọi lực lượng y bác sỹ. "Đồng bào đang trong cơn nguy khó, xin đừng ngoảnh mặt. "
Dưới đây là chia sẻ của một em TNV Trường ĐH Y khoa Phạm Ngọc Thạch bị nhiễm Sars CoV-2:

Trong khoảng 2 tháng nay các em TNV của trường đã hỗ trợ công tác xét nghiệm, chăm sóc F0 v.v…
Vừa rồi thành phố mong muốn trường sẽ kêu gọi thêm ít nhất 100 TNV trực tổng đài 115 và 400 TNV taxi cấp cứu chuyển bệnh.
Có những em ở tỉnh khác muốn được lên hỗ trợ tuyến đầu ở SG, phụ huynh sẵn sàng đưa con lên nếu trường không tổ chức được xe đón. Có em Y2 muốn tham gia đội hình taxi chuyển bệnh, nhưng công tác này cần đảm bảo chuyên môn cấp cứu nên vẫn ưu tiên chọn Y5, Y6. Có em chưa được tiêm vaccine do tiền sử sốc phản vệ cũng muốn sớm được tiêm ở bệnh viện để đi hỗ trợ cùng các bạn v.v…

Và còn rất nhiều TNV là sinh viên của các đơn vị khác cũng đang vì SG, vì miền Nam.
Tuổi trẻ nhiệt huyết, dũng cảm và lạc quan.
Cảm ơn các em, cảm ơn những phụ huynh đã đồng ý cho con mình ra khỏi vùng an toàn để giúp đỡ mọi người.

Trạng thái
Thớt đang đóng