[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề về sách giáo khoa, sách lớp 1

hanpham158

Xe buýt
Lý do đây bác:

Bác tự hiểu nhé. NXB GDVN là đơn vị trực thuộc Bộ GD. 4 quân xanh và 1 quân đỏ. Quân đỏ sản phẩm hợp tác, chắc là với công ty sân sau :D

VEPIC là sân sau của ai?
Nếu em hiểu đúng ý của cụ muốn truyền đạt thì các trường đa số đều chọn sách của NXB GDVN nhưng bộ sách đang bị chửi nhiều nhất là bộ Cánh diều mà cụ?

Hoàng A Mã

Xe điện
Cho.vào.lò..hết. Đỵ.t con bà nhà nó , bộ dục này chưa vào thanh tra

qddt

Xe tăng
Nếu em hiểu đúng ý của cụ muốn truyền đạt thì các trường đa số đều chọn sách của NXB GDVN nhưng bộ sách đang bị chửi nhiều nhất là bộ Cánh diều mà cụ?
Đa số chọn Cánh Diều. Vì nhiều lý do.

Bác mua ngựa. Em là thằng bán ngựa. Có 1 con trong đấy là ngựa nhờ bán, em ăn được % nhiều hơn, ông chủ cũng có phần. Em mang ra 5 con ngựa cho bác chọn, 4 con bị em bôi màu giả ghẻ, xịt nước muối cho đỏ mắt, thiếu cương thiếu yên thiếu móng tùm lum. Con nhờ bán thì em tắm rửa sạch sẽ, yên đẹp cương mới. Thế xong mời bác chọn. Kiểu thế.

Chỉnh sửa cuối:

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
View attachment 5540260

Đúng mấy thằng ngu lại *** có tâm. Trước giờ sách cũ vẫn dạy bao thế hệ đọc viết thì sao? Có ai mù chữ vì phải học sách kiểu cũ không? Cải tiến theo kiểu con buôn thì nó chỉ đến vậy thôi. Nội dung thay đổi vớ vẩn, từ ngữ nhố nhăng, ghép câu thì không phù hợp đọc trẹo cả mồm.
cũng không hiểu, sgk tuếng Việt cũ hay thế, lại không mất tiền bản quyền, tại sao phải đổi?

emphailamsao

Xe tăng
cũng không hiểu, sgk tuếng Việt cũ hay thế, lại không mất tiền bản quyền, tại sao phải đổi?
Đây cụ ah. Đổi sách thì fai có ban nội dung. Và là “chất xám” nên nội dung đó cũng sẽ khá là đắt. Tri thức kiểu bã đậu (thực tế sách) dc đem bán với giá chất xám thì ai mà chả muốn đổi sách 1 năm 2 lần. Đấy là em đoán thế, còn chi tiết em ko rõ.

hanpham158

Xe buýt
Đa số chọn Cánh Diều. Vì nhiều lý do.

Bác mua ngựa. Em là thằng bán ngựa. Có 1 con trong đấy là ngựa nhờ bán, em ăn được % nhiều hơn, ông chủ cũng có phần. Em mang ra 5 con ngựa cho bác chọn, 4 con bị em bôi màu giả ghẻ, xịt nước muối cho đỏ mắt, thiếu cương thiếu yên thiếu móng tùm lum. Con nhờ bán thì em tắm rửa sạch sẽ, yên đẹp cương mới. Thế xong mời bác chọn. Kiểu thế.
Giả thiết của cụ chỉ hợp lý nếu:

1.4 bộ còn lại có nhiều sạn hơn hoặc ít ra là ngang ngửa với bộ Cánh diều. Nhưng đến thời điểm này thì bộ Cánh diều nhiều sạn nhất. Tuy nhiên cũng nên xét tới vì bộ Cánh diều được chọn nhiều hơn nên mới nhiều người phát hiên ra sạn.
2. % nhận được từ bộ Cánh diều phải ngang hoặc cao hơn lợi ích của cả 4 bộ kia đem lại. Phàm người bình thường có suy nghĩ và làm ra một sản phẩm đi bán thì em không nghĩ có ai khờ đến mức chia cho người trung gian nhiều hơn phần mình nhận về. Tương tự phàm một người đầu óc bình thường có một catalog sản phẩm trong đó sản phẩm của họ chiếm đa số thì họ vẫn sẽ muốn bán sản phẩm của họ hơn.

Tóm lại năm nay đã đỡ hơn các năm trước do có nhiều bộ để chọn. Vấn đề cần nói ở đây là vì sao các trường lại chọn bộ có nhiều vấn đề? Tuy nhiên việc có nhiều bộ sách cũng có nghĩa trường có thể có quyền chọn lại vào năm sau bộ sách phù hợp hơn. Hoặc các bộ sách có vấn đề phải tự biết đổi mới thì mới mong có được chỗ đứng. Lý thuyết là như vậy còn cách áp dụng thì phải xem như thế nào.

emphailamsao

Xe tăng
Cuối cùng thua hết chúng nó. Sách co sạn, cần sửa đổi nên năm sau ko thể dùng sách năm nay. Vì khi sửa chúg sẽ sửa thêm vài thứ khác, tráo đổi thứ tự nữa chẳng hạn. Chỉ có thằng dân là bị vặt.

nhuataiche

Xe container

1.4 bộ còn lại có nhiều sạn hơn hoặc ít ra là ngang ngửa với bộ Cánh diều. Nhưng đến thời điểm này thì bộ Cánh diều nhiều sạn nhất. Tuy nhiên cũng nên xét tới vì bộ Cánh diều được chọn nhiều hơn nên mới nhiều người phát hiên ra sạn.
2. % nhận được từ bộ Cánh diều phải ngang hoặc cao hơn lợi ích của cả 4 bộ kia đem lại. Phàm người bình thường có suy nghĩ và làm ra một sản phẩm đi bán thì em không nghĩ có ai khờ đến mức chia cho người trung gian nhiều hơn phần mình nhận về. Tương tự phàm một người đầu óc bình thường có một catalog sản phẩm trong đó sản phẩm của họ chiếm đa số thì họ vẫn sẽ muốn bán sản phẩm của họ hơn.

Tóm lại năm nay đã đỡ hơn các năm trước do có nhiều bộ để chọn. Vấn đề cần nói ở đây là vì sao các trường lại chọn bộ có nhiều vấn đề? Tuy nhiên việc có nhiều bộ sách cũng có nghĩa trường có thể có quyền chọn lại vào năm sau bộ sách phù hợp hơn. Hoặc các bộ sách có vấn đề phải tự biết đổi mới thì mới mong có được chỗ đứng. Lý thuyết là như vậy còn cách áp dụng thì phải xem như thế nào.
Em trả lời luôn cho bác, lý thuyết bao giờ cũng tốt đẹp, còn thực tế, nhờ sự lãnh đạo sáng suốt của các cấp quản lý thuộc bộ dục, xưa nay lúc nào mà chả như mứt !

neomatrix

[Tịch thu bằng lái]
Hai bạn Thái và Minh sau khi đọc xong hết quyển SGK thì đã ngộ ra nhiều điều, và trưởng thành hơn. Minh thì thông Thái, và Thái thì thông Minh.

qddt

Xe tăng

1. 4 bộ kia có các vấn đề khác, hình như có cụ nói rồi thì phải, thiếu sách hỗ trợ giáo viên, số lượng phát hành ít. Cả 4 con ngựa kia trong tay em thì em chèn ép thế nào chả được.
2. Lợi ích bán 4 con ngựa kia, nếu có, thuộc về ông chủ của ông chủ. Em nv quèn ăn lương fix, bán là nhiệm vụ, không có lợi gì cả. Bán con nhờ bán em mới được ăn nhiều cả huê hồng lẫn chênh giá. Lại đúng chủ trương xã hội hóa ngựaông chủ của ông chủ đã đề ra.

Chỉnh sửa cuối:

hanpham158

Xe buýt
1. 4 bộ kia có các vấn đề khác, hình như có cụ nói rồi thì phải, thiếu sách hỗ trợ giáo viên, số lượng phát hành ít. Cả 4 con ngựa kia trong tay em thì em chèn ép thế nào chả được.
2. Lợi ích bán 4 con ngựa kia, nếu có, thuộc về ông chủ của ông chủ. Em nv quèn ăn lương fix, bán là nhiệm vụ, không có lợi gì cả. Bán con nhờ bán em mới được ăn nhiều cả huê hồng lẫn chênh giá. Lại đúng chủ trương xã hội hóa ngựaông chủ của ông chủ đã đề ra.
Ra là bác đang nói về lợi ích với nvien đi bán sách. Em thì em đang nói về lợi ích của ông chủ và chủ của cái sân sau của ông ấy. Nói theo cách gọi của bác thì vế thứ nhất của em là dành cho ông chủ và về thứ hai dành cho "ông chủ của ông chủ".

Tóm lại em vẫn nghĩ nếu "ông chủ của ông chủ" đó đó đủ thông minh thì chắc ông ấy cũng nghiệm ra được cả 5 bộ đều đem lợi ích về cho ổng => việc bộ này bán đươc nhiều hơn bộ kia không làm lợi ích của ông ấy tăng lên hay bớt đi nên cũng không việc gì phải chi nhiều hơn cho thằng nv quèn đi bán sách hay các chiêu trò khác. Em đang theo hướng giả thiết của cụ là ông chủ của ông chủ thật sự có lợi từ cả 5 bộ sách nhé.

hanpham158

Xe buýt
Em trả lời luôn cho bác, lý thuyết bao giờ cũng tốt đẹp, còn thực tế, nhờ sự lãnh đạo sáng suốt của các cấp quản lý thuộc bộ dục, xưa nay lúc nào mà chả như mứt !
Em đánh giá họ có nhiều việc chưa được nhưng cũng có nhiều việc rất được. Em trưởng thành cũng khả ổn nên em nghĩ nếu nói họ như "mứt" thì không công bằng cho họ do cả em và cụ đều được trải nghiệm qua sự lãnh đạo của Bộ Giáo Dục :)

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Mấy truyện ngụ ngôn gốc hay như thế, ý nghĩa và nhân văn như thế mà mấy thằng GS này nó phóng tác thành rất nhàm, vô nghĩa. Có ông Nguyễn Quang Vinh nói phóng tác kiểu thằng GS này là mất dạy, rất đúng
Các cụ vào FB của ông này nói rất hay

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]

Mẹ thì " có cá kho" còn bố thì " có bé Li".
" Giá bà ra phố" ?

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng không thích đưa phương ngữ vào dạy nhưng có thế không làm khác được do các bạn nhỏ nhiều vần chưa học tới. Thí dụ dùng “chả” thay vì “không” có thể do chưa học tới ghép âm “kh” và/hoặc “ông”. Em không có con học lớp 1 năm nay nên khoản này em không xác minh được suy nghĩ của em có đúng không.

Có nhiều cụ ở đây còn bới móc kiểu “bốn cái làn” đọc lái ra từ bậy hay “nhà nghỉ” liên tưởng bậy. Bẩm các cụ trẻ con lớp 1 nào mà đọc hai từ này mà liên tưởng bậy bạ được thì bố mẹ tự về xem lại cách dạy con trước khi chửi sách.

Còn các mẩu truyện cụt lủn và ý tứ ngớ ngẩn. Bữa giờ em đọc và cũng thấy nội dung quá ngớ ngẩn nhưng em để ý nhiều truyện tiêu đề họ đánh số. Vậy nên em cũng nghi nghi có nhiều phần liên kết với nhau. Hôm nay lên mạng thì gặp ngay có người post các phần sau/trước của các mẩu truyện được post. Đọc cả phần thì em thấy nội dung khá ok. Mời các cụ thẩm:
Làm kiểu "chẻ sợi tóc làm tư" này thành ra câu chuyện nhẽ ra nhất quán nhân-quả hiển hiện ngay trước mắt thì lại gãy rời giữa cái nhân lừa đảo và hậu quả mang lại, phần nhân bố láo lại dạy trước, như vậy rõ là đem cái xấu đặt lên hàng đầu.

Em nghi có mấy thằng đa cấp tham gia dạy trẻ con để có tài nói hay nhưng cái hay nó đớp, cái xấu xảy ra thì nó tẩu tự bao giờ.

XPQ

Xe cút kít

Em ngà ngà ngay vụ bốn cái làn này là chiêu biến mình thành nạn nhân của đội Cái Diều ông Thuyết, y rằng báo vừa be toáng lên là vụ bốn cái làn không phải trong sách của đội này. Giờ oánh chén mà không biết đồng minh với truyền thông thì chưa kịp căng diều đã tung diều rồi. Như thế trong mấy bộ giáo khoa của đội này, mấy bộ âm binh kia chắc chắn sẽ xếp hàng để lên đàng. Bộ Cái Diều chắc vẫn yên tâm là bộ tốt nhất trong các bộ được chọn. Còn nếu bộ Cái Diều được dùng lâu dài là lỗi của các ông chọn chứ không phải lỗi bọn làm sách.

nhuataiche

Xe container
Em đánh giá họ có nhiều việc chưa được nhưng cũng có nhiều việc rất được. Em trưởng thành cũng khả ổn nên em nghĩ nếu nói họ như "mứt" thì không công bằng cho họ do cả em và cụ đều được trải nghiệm qua sự lãnh đạo của Bộ Giáo Dục :)
Em đoán bác ở miền bắc, vì bác rất lạc quan. Em ở miền nam nên ko thể lạc quan như vậy.

Tất nhiên cả em và bác đều trải nghiệm qua sự lãnh đạo của bộ dục, nhưng rõ ràng hệ quả của sự trải nghiệm rất khác nhau. Bác vẫn là fan của bộ dục, nhưng em đã trở thành fan của phong trào tỵ nạn giáo dục từ hơn 20 năm nay.