[Funland] Tôi lập nghiệp thế nào

M a z d a 3 s

Xe tải
Chào các cụ các mợ.

Tôi theo dõi otofun từ 2008 lúc mua con xế đầu tiên, nhưng vì nó chỉ là 1 con Bluebird đời ơ kìa nên lúc đó chỉ toàn tàu ngầm đọc bài trong box Các hãng xe. Ngố nghếch thế nào mà mãi đến năm 2015 tôi mới biến đến Quán cà phê và thường xuyên vào cho đến bây giờ.

Thoạt tiên tôi cũng chỉ định thỉnh thoảng chém gió chơi nhưng thấy nhiều cụ trong này trăn trở về chuyện làm tiền quá nên tôi thử lập thớt này kể lại chuyện lập nghiệp của chính tôi. Nói là thử vì tôi cũng không biết các cụ có hứng thú nghe tôi kể lại không.

Tóm tắt là thế này: tôi năm nay vừa 40 tuổi tây, bố mẹ không giàu, không có quan hệ, đi từ nhà quê, hiện tại tôi đang có một công ty cơ khí xuất khẩu. Năm 2015 doanh thu là 85 tỉ, trừ hết các loại chi phí và nộp thuế xong tôi đút túi được 14 tỉ, phần lớn đều là tiền sạch, nghĩa là có thể chuyển thoải mái sang Mỹ mua thẻ xanh được. Ngoài ra tôi còn cổ phần trong vài công ty khác, năm vừa rồi cũng được chia gần 3 tỉ cổ tức.

Tất nhiên tôi biết mức độ thế là chưa ăn thua gì, nhiều cụ trong đây chắc còn hơn tôi nhiều. Nhưng cái đặc biệt của tôi là tôi kiếm tiền hoàn toàn bằng sản xuất, và cái mà tôi muốn kể với các cụ qua thớt của tôi là chuyện KIẾM TIỀN BẰNG LÀM NGHỀ, cách mà hiện nay người Việt nam rất coi nhẹ.
em 30 tuổi xuân rồi chưa có gì trong tay. hâm mộ cụ lắm ạ. cụ có thời gian chia sẻ giúp anh em để có thể lập nghiệp ngay từ bây giờ. em đang thất nghiệp ạ :(

kduc

Xe Cứu Trợ
Em cũng làm sản xuất, cũng liên quan đến cơ khí nhưng em chỉ bán trong nước ko xuất khẩu được vì mặt hàng của em đơn giản.
Cụ rachfan có thể tư vấn giúp em mấy vấn đề được ko
- Làm thế nào để giảm chi phí sản xuất trước sự cạnh tranh của thị trường
- Muốn làm được sản phẩm tốt, đẹp thì phải đầu tư máy móc, trong khi mới khởi nghiệp số vốn lại ko nhiều, lại sử dụng máy móc kém, thủ công nhiều, vậy hàng lại k bán dc nhiều. Cụ tư vấn em phải gỡ cái vòng luẩn quẩn đấy như nào
Cái này cụ chịu khó bỏ ít thời gian đọc và nắm rõ tài liệu về sản xuất sạch hơn, về 6 sigma ( mà đa số mọi người nghĩ là vô bổ ) sau đó áp dụng vào thực tế sx, e chắc là cụ có thể cải thiện được vài phần.

taxi tai

Xe tăng
Năm 2015 doanh thu là 85 tỉ, trừ hết các loại chi phí và nộp thuế xong tôi đút túi được 14 tỉ,

Cụ SX cái gì mà LN cao thế, em thực sự ngưỡng mộ những người dám đầu tư cho SX ở VN mình

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cái này cụ chịu khó bỏ ít thời gian đọc và nắm rõ tài liệu về sản xuất sạch hơn, về 6 sigma ( mà đa số mọi người nghĩ là vô bổ ) sau đó áp dụng vào thực tế sx, e chắc là cụ có thể cải thiện được vài phần.
Các cụ ở đây đa số rất lười đọc cụ ah, chỉ muốn nhanh ăn thôi ấy. Tâm lý này sẽ rất khó để kiên nhẫn chờ đợi, kiên nhẫn đọc - chưa nói là hiểu hay ko?
Chỉ muốn ngon, ăn ngay, ăn nhanh, hix.
Mà cứ kêu rên và mong giàu, hiihi. Chắc chờ đi chăn vịt để giàu nhanh :)

longchjnsu

Xe buýt
Bí quyết sau khi học tiếng anh là phải đi thực tập "không lương". Em biết rồi nhé

HuyArt

Xe lăn
Một vài cụ bảo rằng không thằng nào kiếm được tiền mà lại chịu lộ ra nó kiếm tiền như thế nào, đúng là như vậy. Có thể tôi đã khinh suất và bốc đồng khi định kể lại chuyện lập nghiệp của mình, nhưng sự thực là khi nhìn xung quanh và đọc trên mạng, tôi cảm thấy rất bứt rứt vì hình như người Việt nam đang đi sai đường. Ai có tí tiền cũng nhao đi buôn, hầu như bỏ qua sản xuất, trong khi sản xuất mới là gốc của mọi của cải. Cho nên với một chút thiện ý và tâm huyết còn sót lại, tôi cũng liều mở thớt này dù biết có thế mình sẽ bị lộ vài bí mật làm ăn.

Dẫu sao tôi cũng phải tự bảo vệ mình bằng cách ẩn danh hoàn toàn, nghĩa là tôi sẽ không post ảnh nhà xưởng, không giao lưu offline, cũng không bàn thảo hợp tác xin việc gì hết. Tôi sẽ chia sẻ chuyện lập nghiệp và một số chuyện kinh tế khác trung thực và chân thành, nhưng mong các cụ để tôi chỉ là một nick trên mạng. Thế là quá đủ.

Trở lại chuyện lập nghiệp của tôi.

Tôi sinh ra lớn lên ở một xã đồng bằng Bắc bộ. Quê tôi là vùng thuần nông nghèo, hầu như không có nghề gì ngoài làm ruộng. Ngày bé tôi chịu thiếu thốn đủ thứ, vào đại học cao mét 73 mà nặng có 52 cân. Bố mẹ tôi thuộc một loại người mà tôi thấy khá nhiều ở miền Bắc, nghĩa là học rất nhiều, rất giỏi nhưng hành chẳng được bao nhiêu. Mẹ tôi học đai học sư phạm bằng giỏi, đầu tiên được phân công dạy cấp 3 ở Hoà bình, sau xin chuyển về dạy cấp 2 ở tỉnh, sau lại xin về dạy cấp 1 xã cho gần nhà và trở thành cô giáo làng đúng nghĩa. Còn bố tôi ngày xưa là tấm gương cho cả vùng, chỉ tự học mà tốt nghiệp phổ thông đã đọc thông viết thạo tiếng Nga, thế mà cuối cùng cũng chỉ là ông kỹ sư quèn chuyên sửa máy bơm nông nghiệp, bao nhiêu kiến thức đại học đều xếp xó.

Cả bố mẹ tôi đều rất tự hào về quá khứ đi học của mình nhưng ngay từ lúc bé tôi đã thấy không ổn. Học được thì phải làm được chứ không phải là học xong bỏ đấy rồi thỉnh thoảng lôi ra thẩm du. Thành ra không ít lần tôi phản kháng lại hai cụ khi bắt tôi học gạo, nhất là mấy năm 88,89, xung quanh đói bỏ mẹ ra mà đi tập văn nghệ cứ phải hát em là búp măng non. Tôi không tập bỏ về bị mẹ quật cho mấy roi, cuối cùng cũng hoà cả làng.

Bắt đầu năm 91 bình thường với Trung quốc, hàng TQ tràn qua biên giới vào VN, tôi đã tự đặt cho mình câu hỏi tại sao người VN không làm được những thứ đó, kể cả những mặt hàng đơn giản như bộ bài Tây du ký. Nhưng thằng bé 15 tuổi chỉ tự hỏi thôi chứ không trả lời được. Cứ lẩn mẩn như thế, năm 94 tôi vào đại học, chuyên ngành kinh tế.

Lên Hà nội tôi không có họ hàng nào, chỉ ở ký túc xá, có cái xe đạp cũ của bố cuối tuần đạp đi ngắm phố phường. Hà nội hồi ấy đang ở lúc giao thời gữa bao cấp và mở cửa, tôi cứ thấy mang máng đâu đó những cơ hội cho mình nhưng thân cô thế cô, không biết bắt đầu từ đâu, cuối cùng đành tự tích luỹ bằng cách lao đầu vào học tiếng Anh.
Em thấy hành văn khá chân thực, hóng các kinh nghiệp lập nghiệp của cụ

Vu Hai Dang

Xe tải
Có phải hệ thống này ko cụ, để em tìm tài liệu về đọc

nhatlongcamera

Xe tải
nick trên 3 tháng ok rồi cụ, còn hơn nửa quãng đường là đc 100 bài rồi
em năm nay 28t, năm 2015 cũng ngang ngửa cụ, 15 tỏi / năm tức là 1 ngày có khoảng 40 triệu, chả biết tiêu vào đâu thôi em vào OF chém gió thành bão vậy

be bư

Xe ngựa

kduc

Xe Cứu Trợ

honda_cub79

Xe lăn
Nhà cháo có nghề rồi, chỉ vào hóng chuyện làm giàu thôi. :D. Mà đọc thấy doanh thu của công ty cụ chủ thớt ngưỡng mộ thật.

Vu Hai Dang

Xe tải

namizhon

Xe hơi
Em năm nay 24t, mỗi tháng bình quân thu nhập 30-40tr, cảm thấy cuộc sống vẫn khốn đốn ngột ngạt, liệu đến tuổi cụ em có được bằng cụ không, hoặc ít nhất là được tự do tài chính là em cũng mừng lắm rồi ạ :)

M a z d a 3 s

Xe tải
Em năm nay 24t, mỗi tháng bình quân thu nhập 30-40tr, cảm thấy cuộc sống vẫn khốn đốn ngột ngạt, liệu đến tuổi cụ em có được bằng cụ không, hoặc ít nhất là được tự do tài chính là em cũng mừng lắm rồi ạ :)
Thật khâm phục cụ

apiz

Xe tải
E lại đặt gạch hóng thớt này. Hi vọng cụ chủ k bị phân tâm để a e tiếp tục hóng.