[Funland] Tôi đã từ bỏ nhạc Trịnh như thế nào.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, cuồng thật luôn í :D Mà không phải một mình ổng. Ổng trong một nhóm fan Trịnh mà đối với họ thì cụ Trịnh như là một ông thánh, một vị Bồ tát :) Ngày sinh ngày mất của cụ Trịnh đều đc họ tổ chức tưởng niệm rất chu đáo (ngày mất họ đi thăm mộ đàng hoàng)
Việc Thờ cúng ai, thờ cúng cái gì thời mặc người ta.
Có nơi người ta thờ ma, thờ quỷ, thờ hòn đá, thờ gốc cây hay thờ thằng ăn cướp-ăn mày đấy là tự do tín ngưỡng. Em kệ.
Nhưng em ghét nhất là cái trò Truyền giáo. Nhồi nhét Đức tin của mình vào Mồm người khác \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nói nhạc Trịnh dễ nhớ dễ ca là không đúng, nếu nói tùy ý đệm thì lại càng sai.

Rất khó để thuộc lời nhạc Trịnh, rất khó để hát đúng và hay nhạc Trịnh, còn tùy ý đệm thì.....đó là nhận xét của người không biết gì về nhạc :D
Thế em hỏi cụ chỉ 1 câu:
Sao đám đẩy loa hát + bán kẹo cao su ngoài đường lại không hát nhạc Văn Cao, Nguyễn Đình Thi, Đỗ Nhuận trong khi đó hát các tác phẩm của Trịnh Công Sơn lại rất nhiều ???

Toang

Xe tải
Ca khúc của TCS nó đi vào lòng người như thế này này cụ:
Ngày xưa chưa có ca dao ke, ăn nhậu thường phải có 1 ông chơi ghi ta đệm hát mới vui (ngày nay vẫn thế, nhạc sống vưỡn hơn nhạc ca dao ke, he he). Nhạc TCS rất dễ nhớ, dễ hát, giai điệu buồn lại tùy ý đệm (sheet nhạc ko có phần đệm), ngôn từ triết lý nên rất phù hợp ngâm nga. Nghe mãi quen tai, mà thật ra thì dễ nghe thật. Vì lẽ đó mà phổ biến và đi vào lòng người.
Ngoài ra lúc ăn nhậu là lúc cảm xúc thăng hoa, dễ cười, dễ khóc, dễ suy tư nên Trịnh ca (có cụ bảo ko dùng Trịnh lời nên em dùng Trịnh ca) phù hợp lắm lắm nên mới thành ra nhiều fan.
Hehe cụ fun quá :D Ăn nhậu kể ra cũng là một lý do :) Trong Sài ghềnh nhậu say xong làm mấy câu vọng cổ nghe phê cực :D

Vo_thuong

Xe điện
Em không có ý hạ thấp giá trị các ca khúc của TCS. Dẫu gì chăng nữa thì nó cũng đc rất nhiều người yêu thích và đó là minh chứng rõ ràng về việc âm nhạc của TCS đi vào lòng người. Song, nâng nó lên tầm cao thái quá để bất cứ ai chê 1 câu thì bảo là không đủ trình độ thì nghe nó thật nực cười.
Riêng về nhạc TCS em đánh giá:
Lời bài hát: Phức tạp, triết lý.
Nhạc: đơn giản. Đơn giản nên dễ thuộc, dễ hát, dễ đệm.
Cái này thì em đồng ý với cụ.
Đối với nhạc, họa, thơ ca ... etc, nói chung là nghệ thuật thì không nên khen chê về gu thưởng thức của ai cả vì đó là cám nhận của từng người và mình nên tôn trọng.

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Thái tử Charles có gu mặn thật!
Anh ả như nhau thoai.
Công nương đáng kính Đi với cả cái thằng Bật Mã Ôn của hoàng za kia mờ<
Nàng ăn mặn cũng chả kém ông chồng mềnh :P:P:P:P:P:P

Toang

Xe tải
Việc Thờ cúng ai, thờ cúng cái gì thời mặc người ta.
Có nơi người ta thờ ma, thờ quỷ, thờ hòn đá, thờ gốc cây hay thờ thằng ăn cướp-ăn mày đấy là tự do tín ngưỡng. Em kệ.
Nhưng em ghét nhất là cái trò Truyền giáo. Nhồi nhét Đức tin của mình vào Mồm người khác \:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/\:D/
Vâng cụ, lần ổng "truyền giáo" cho em cũng bị em phản ứng ngược hehe. Nhưng em đc cái khá tôn trọng sở thích của ng khác nên sau vẫn đc ổng mời về nhà chơi (nên mới thấy cái bàn thờ) và tham gia vài đêm nhạc Trịnh :). Có đêm nhạc tưởng niệm ngày mất của cụ Trịnh khá hoành tráng :)

CR-Vic

Xe container
đang bàn về gu đậm - nhạt thì bác lại bẻ lái sang đạo đức đúng - sai :D

Còn nói về cha ăn mặn con khát nước thì Hoàng Gia Anh Quốc còn đang đau đầu vì thằng Harry với em da màu nạ dòng kia kìa :D

Anh ả như nhau thoai.
Công nương đáng kính Đi với cả cái thằng Bật Mã Ôn của hoàng za kia mờ<
Nàng ăn mặn cũng chả kém ông chồng mềnh :P:P:P:P:P:P

thanhgamo

Xe container
Thế em hỏi cụ chỉ 1 câu:
Sao đám đẩy loa hát + bán kẹo cao su ngoài đường lại không hát nhạc Văn Cao, Nguyễn Đình Thi, Đỗ Nhuận trong khi đó hát các tác phẩm của Trịnh Công Sơn lại rất nhiều ???
Nghiêm túc mà nói thì cái đám loa kéo ấy cũng có tí năng khiếu về thẩm âm và có tí giọng hát, những người như vậy cũng thuộc vào hàng khá rồi.
Còn bảo hát nhạc Trịnh nhiều thì chưa chắc, thỉnh thoảng em ngồi bia vỉa hè thì thấy chúng nó hát nhạc Đan Nguyên, Đàm, Tuấn Hưng, Trường Vũ, Quang Lê....là nhiều, Trịnh rất ít.
Một điều đáng chú ý nữa là nhạc Trịnh không dành cho giọng nam và giọng nam hát nhạc trịnh hay không nhiều, mà đám loa kéo ấy phần lớn là nam nên việc hát nhiều nhạc Trịnh là điều vô lý.
Còn Văn Cao, Đỗ Nhuận, Nguyễn ĐÌnh Thi...thì do không ai nghe nên họ không hát, họ không thích nên họ không hát, họ không biết hát bài của các ông ấy nên họ không hát và quan trọng nhất là kiếm được USB nhạc của mấy ông ấy để mà hát là khó ngang lên trời :D

thanhgamo

Xe container
Thái tử Charles có gu mặn thật!
Nhưng biết đâu ông ấy lại yêu thích âm nhạc bác học?
Thế mới nói là tranh luận kiểu "Bà đồng nát mua tranh" là rất khó.
Trình độ, nhận thức, ý thức, tính cách, sở thích.....nó liên quan tương hỗ giằng xé lẫn nhau nên khó :D

CR-Vic

Xe container
nhớ lại ngày 10/10/2002, tại phòng trà M&Toi trong SG khi ấy nữ danh ca Mỹ Linh hát ca khúc Người Hà Nội mà như đánh vật dậm chân huỳnh huỵch mà không lên nổi cái tinh thần nghĩa khí ái quốc của bài hát! Trong khi đó nghe Ánh Tuyết hát cả bài nhẹ như ăn một bát chè sen :D

Nghiêm túc mà nói thì cái đám loa kéo ấy cũng có tí năng khiếu về thẩm âm và có tí giọng hát, những người như vậy cũng thuộc vào hàng khá rồi.
Còn bảo hát nhạc Trịnh nhiều thì chưa chắc, thỉnh thoảng em ngồi bia vỉa hè thì thấy chúng nó hát nhạc Đan Nguyên, Đàm, Tuấn Hưng, Trường Vũ, Quang Lê....là nhiều, Trịnh rất ít.
Một điều đáng chú ý nữa là nhạc Trịnh không dành cho giọng nam và giọng nam hát nhạc trịnh hay không nhiều, mà đám loa kéo ấy phần lớn là nam nên việc hát nhiều nhạc Trịnh là điều vô lý.
Còn Văn Cao, Đỗ Nhuận, Nguyễn ĐÌnh Thi...thì do không ai nghe nên họ không hát, họ không thích nên họ không hát, họ không biết hát bài của các ông ấy nên họ không hát và quan trọng nhất là kiếm được USB nhạc của mấy ông ấy để mà hát là khó ngang lên trời :D

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
đang bàn về gu đậm - nhạt thì bác lại bẻ lái sang đạo đức đúng - sai :D

Còn nói về cha ăn mặn con khát nước thì Hoàng Gia Anh Quốc còn đang đau đầu vì thằng Harry với em da màu nạ dòng kia kìa :D
Em cũng nói về Đậm-Nhạt í chớ cụ :D

thanhgamo

Xe container
nhớ lại ngày 10/10/2002, tại phòng trà M&Toi trong SG khi ấy nữ danh ca Mỹ Linh hát ca khúc Người Hà Nội mà như đánh vật dậm chân huỳnh huỵch mà không lên nổi cái tinh thần nghĩa khí ái quốc của bài hát! Trong khi đó nghe Ánh Tuyết hát cả bài nhẹ như ăn một bát chè sen :D
Thế nên mới có hiện tượng mỗi một nhạc sỹ đều có riêng cho mình một ca sỹ, bởi chất giọng phù hợp với nhạc.
Nhắc đến "Chiều trên bến cảng" lại nhớ Ngọc Tân, Ánh Tuyết mà hát "Hà nội đêm phải gió" thì Fan Mỹ Linh cười khùng khục :D

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thử ra đầu Tăng Bạt Hổ 1 buổi chiều xem bọn hát rong này nó hát bao nhiêu bài của ông Sơn nhá :D :D :D :D :D :D

CR-Vic

Xe container
bởi vậy nên không phải bài hát nào hay cũng dễ hát phải không bác? Mà anh em loa kéo phục vụ tăm tre với kẹo cao su thì cứ bài nào dễ hát và nhiều người biết mà triển là đúng rồi :D

Thế nên mới có hiện tượng mỗi một nhạc sỹ đều có riêng cho mình một ca sỹ, bởi chất giọng phù hợp với nhạc.
Nhắc đến "Chiều trên bến cảng" lại nhớ Ngọc Tân, Ánh Tuyết mà hát "Hà nội đêm phải gió" thì Fan Mỹ Linh cười khùng khục :D

thanhgamo

Xe container
Cụ thử ra đầu Tăng Bạt Hổ 1 buổi chiều xem bọn hát rong này nó hát bao nhiêu bài của ông Sơn nhá :D :D :D :D :D :D
Như em đã nói ở trên, nhạc ông Sơn không dành cho bọn đàn ông hát :D
Cũng có thể cụ không biết nhạc của ông nào mà cứ đổ riệt cho ông Sơn thì sao? :)) Điều cũng có thể lắm chứ.
Hoặc là đúng đúng cái đứa ấy nó chỉ biết được mấy bài đó, khu vực nó được phân công đúng vào chỗ cụ ngồi uống bia, đã ghét thì hay gặp, dòng đời xô đẩy thế thì sao? :D

CR-Vic

Xe container
:D :D :D

Cũng có thể cụ không biết nhạc của ông nào mà cứ đổ riệt cho ông Sơn thì sao? :)) Điều cũng có thể lắm chứ.
Hoặc là đúng đúng cái đứa ấy nó chỉ biết được mấy bài đó, khu vực nó được phân công đúng vào chỗ cụ ngồi uống bia, đã ghét thì hay gặp, dòng đời xô đẩy thế thì sao? :D

thanhgamo

Xe container
bởi vậy nên không phải bài hát nào hay cũng dễ hát phải không bác? Mà anh em loa kéo phục vụ tăm tre với kẹo cao su thì cứ bài nào dễ hát và nhiều người biết mà triển là đúng rồi :D
Nói chung bọn ấy cũng buồn cười lắm.
Em có lúc còn nghe thằng hát Duyên phận của Như Quỳnh nữa cơ, khổ, vì không được học nên ngay việc chọn bài hát phù hợp chúng nó cũng không biết, vì thế nhiều khi nghe chúng nó hát mà thương.
Cũng như thương một số cụ nhiệt tình còm men trong thớt này :D

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Ghét là cái từ xuất phát từ mồm cụ chứ không phải em nhá :)):)):)):)):)):)):))
Thế những cái như Diễm xưa, Nanwngs thủy tinhg, tuổi đá buồn của kẻ nào nhỉ ???
Vãi =))=))=))=))=))=))=))

Toang

Xe tải
Giờ em mới để ý chữ "Mồm" =)) Hình như cụ có ý mắng em ạ? Em thấy sao nói vậy thôi cụ :)