[Funland] Tôi đã từ bỏ nhạc Trịnh như thế nào.

thanhgamo

Xe container
Ghét là cái từ xuất phát từ mồm cụ chứ không phải em nhá :)):)):)):)):)):)):))
Thế những cái như Diễm xưa, Nanwngs thủy tinhg, tuổi đá buồn của kẻ nào nhỉ ???
Vãi =))=))=))=))=))=))=))
Em đố cụ tìm được bản phối khí dành cho karaoke mà giọng nam hát của 3 bài trên đấy?
(Hình như Quang Dũng có hát một vài bài, nhưng có Karaoke hay không thì em không chắc)

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Nghiêm túc mà nói thì cái đám loa kéo ấy cũng có tí năng khiếu về thẩm âm và có tí giọng hát, những người như vậy cũng thuộc vào hàng khá rồi.
Còn bảo hát nhạc Trịnh nhiều thì chưa chắc, thỉnh thoảng em ngồi bia vỉa hè thì thấy chúng nó hát nhạc Đan Nguyên, Đàm, Tuấn Hưng, Trường Vũ, Quang Lê....là nhiều, Trịnh rất ít.

Một điều đáng chú ý nữa là nhạc Trịnh không dành cho giọng nam và giọng nam hát nhạc trịnh hay không nhiều, mà đám loa kéo ấy phần lớn là nam nên việc hát nhiều nhạc Trịnh là điều vô lý.
Còn Văn Cao, Đỗ Nhuận, Nguyễn ĐÌnh Thi...thì do không ai nghe nên họ không hát, họ không thích nên họ không hát, họ không biết hát bài của các ông ấy nên họ không hát và quan trọng nhất là kiếm được USB nhạc của mấy ông ấy để mà hát là khó ngang lên trời :D
Và nếu như một ca sỹ nghiệp dư có khả năng hát đúng được nhạc Trịnh (đúng thôi nhé, hay thì tùy cảm nhận mỗi người), lại có cả usb nhạc Văn Cao Đỗ Nhuận, thì cũng không có khả năng kéo nổi Trường Ca Sông Lô hay Du Kích Sông Thao. ;))

Nhạc Trịnh khó hát cho những người bình thường, còn nhạc các ông kia thì khó hát với cả các ca sỹ. Cho nên làm gì có bạn nào đủ tuổi mà hát loa kẹo kéo :))

Mr.Trym

[Tịch thu bằng lái]
Giờ em mới để ý chữ "Mồm" =)) Hình như cụ có ý mắng em ạ? Em thấy sao nói vậy thôi cụ :)
Mắng chứ.
Mắng cho cụ Toang lun =))=))=))=))=))=))=))
Nói chung là em cực ghét bọn truyền giáo :D

muoibaconcho

Xe điện
Nếu nói nhạc Trịnh dễ nhớ dễ ca là không đúng, nếu nói tùy ý đệm thì lại càng sai.

Rất khó để thuộc lời nhạc Trịnh, rất khó để hát đúng và hay nhạc Trịnh, còn tùy ý đệm thì.....đó là nhận xét của người không biết gì về nhạc :D
Cụ chắc chưa bao giờ đi nhậu hát với ghi ta. Các thể loại bò leo rào và TCS đc hát cực nhiều, tất nhiên đa phần giọng nam.
Nhậu chỉ cần vui thôi.
Đúng sai hay dở quan trọng gì, đến Khánh Ly còn hát sai note nữa là.

Chỉnh sửa cuối:

thanhgamo

Xe container
Cụ chắc chưa bao giờ đi nhậu hát với ghi ta. Các thể loại bò leo rào và TCS đc hát cực nhiều, tất nhiên đa phần giọng nam.
Nhậu chỉ cần vui thôi.
Đúng sai hay dở quan trọng gì, đến Khánh Ly còn hát sai note nữa là.
Chứng tỏ cụ không hiểu gì về nhạc cả :D
Cái mà Khánh Ly gọi là sai nốt ý, nó cũng hàn lâm lắm, chứ không phải sai theo kiểu cụ đang nghĩ đâu.
Là một ca sỹ đi hát 50 năm mà bảo là không hiểu nhạc lý, hát sai nốt, không biết nhạc thì....bò nó cũng không dám cười :D
Lái xe riêng của xếp sau 5 năm là đủ kiến thức ngồi ghế chánh văn phòng rồi, mặc dù không được đào tạo, vậy họ học ở đâu?
Đừng vội tin những gì người ta nói.
Như ông Chế Linh ông ấy bảo ông cũng không biết nhạc chỉ học lỏm thôi, cứ cho điều đó là đúng đi, vậy với kiến thức tiếp xúc với âm nhạc trong 50 năm, với bản năng của một người yêu nhạc, chả nhẽ với mấy cái nốt đô la rê mi gì đó mà không biết? Đó là họ trào phúng thôi.
Cụ thích nhậu với guitar không? Tổ chức nhậu đi rồi em đệm guitar cho mà hát bò leo rào, cụ hát cả đêm em cũng đệm được, dĩ nhiên là không phải đệm tùy ý nhé :D

Toang

Xe tải
Mắng chứ.
Mắng cho cụ Toang lun =))=))=))=))=))=))=))
Nói chung là em cực ghét bọn truyền giáo :D
=)) Em thì không ghét các vị truyền giáo, người nào việc nấy, chỉ là bị phản cảm khi bị mấy tay cuồng nâng cao quan điểm và đánh đồng các giá trị khác nhau thôi :D Dạo ấy thầy Nhất Hạnh có bài nói chuyện về nhạc Trịnh, thế là mấy ông fan vịn vào đấy coi cụ Trịnh như Bồ tát. Ông kia thuyết với em như thế nên em kể ra thôi :)

hd-vt

Xe container
[/QUOTE]
Âm nhạc là sự đa dạng và có những đối tượng người nghe mà nó nhắm đến nên không thể nói cái này lấn át hay thay thế cái kia được :)
Ví dụ, các ca khúc của nhạc sỹ TCS như kiểu lolotica và nhạc sỹ Văn Cao là gan ngỗng áp chảo. Ăn cái nào nhiều hàng ngày là ngán ngẩm và không nuốt nổi. Thỉnh thoảng ăn thì thấy nó ngon tất nhiên giá mua nó cũng khác nhau :D

PS: gan ngỗng ăn với champagne Dom hay Moet thì ăn thường xuyên dễ hơn lolotica :)
Còm cụ đọc bắt đầu hấp dẫn mê ly thơm thảo rồi đấy :D lolotica Vỉa hè bình dân và gan ngỗng Pháp nhợn quysơtôc. Nhưng đều phải có gan, thiếu là nhạt toẹt.

Gớm cụ có vài phát hiện đọc giật mình thon thót. Beatles 3/4 không biết nhạc lý ạ, thế thì gọi Ộphơ bằng cụ òi, em còn biết khóa Son khoá môi nhé.

Cụ quá chuẩn, nhạc của họ không bài nào giống bài nào là được đánh giá cao nhất, sáng tạo không quan tâm bị ném đá hay không, họ sống đúng chất NS tiên phong.

vvv

Xe tăng
Ghê nhất mấy ô ca sĩ trẻ hát nhạc bolero ở việt nam, trai thì như ái son phấn lòe loẹt động tác chậm rãi , mắt lim dim. nữ thì mắt như buồn ngủ, nhìn đến phát nản

CR-Vic

Xe container
hd-vt
hì hì :D âm nhạc là món ăn tinh thần thì em ví dụ món ăn quốc dân VN với quốc dân Pháp quốc cho nó gần gũi thôi bác nhỉ :)

muoibaconcho

Xe điện
Chứng tỏ cụ không hiểu gì về nhạc cả :D
Cái mà Khánh Ly gọi là sai nốt ý, nó cũng hàn lâm lắm, chứ không phải sai theo kiểu cụ đang nghĩ đâu.
Là một ca sỹ đi hát 50 năm mà bảo là không hiểu nhạc lý, hát sai nốt, không biết nhạc thì....bò nó cũng không dám cười :D
Lái xe riêng của xếp sau 5 năm là đủ kiến thức ngồi ghế chánh văn phòng rồi, mặc dù không được đào tạo, vậy họ học ở đâu?
Đừng vội tin những gì người ta nói.
Như ông Chế Linh ông ấy bảo ông cũng không biết nhạc chỉ học lỏm thôi, cứ cho điều đó là đúng đi, vậy với kiến thức tiếp xúc với âm nhạc trong 50 năm, với bản năng của một người yêu nhạc, chả nhẽ với mấy cái nốt đô la rê mi gì đó mà không biết? Đó là họ trào phúng thôi.
Cụ thích nhậu với guitar không? Tổ chức nhậu đi rồi em đệm guitar cho mà hát bò leo rào, cụ hát cả đêm em cũng đệm được, dĩ nhiên là không phải đệm tùy ý nhé :D
Thế thì cụ là nhất rồi. Cụ hiểu về nhạc thì mời cụ viết 1 đoạn phân tích nhạc TCS cho em mở con mắt ngang con mắt dọc cho biết trời cao trăng rộng. Em post cái này mấy ngày trước rồi mà chả có cụ nào am hiểu nhạc tích phân đc cả.

thanhgamo

Xe container
hd-vt
hì hì :D âm nhạc là món ăn tinh thần thì em ví dụ món ăn quốc dân VN với quốc dân Pháp quốc cho nó gần gũi thôi bác nhỉ :)
Bác ý nói chuẩn đấy, lolotica với foie gras chắc chắn là cứ phải có gan mới được :D

thanhgamo

Xe container
Thế thì cụ là nhất rồi. Cụ hiểu về nhạc thì mời cụ viết 1 đoạn phân tích nhạc TCS cho em mở con mắt ngang con mắt dọc cho biết trời cao trăng rộng. Em post cái này mấy ngày trước rồi mà chả có cụ nào am hiểu nhạc tích phân đc cả.
Phân tích về nhạc Trịnh thì đầy trên gg đấy cụ.
Em ở vị trí của thính giả chứ có ở vị trí của nhà phê bình đâu :D

muoibaconcho

Xe điện
Phân tích về nhạc Trịnh thì đầy trên gg đấy cụ.
Em ở vị trí của thính giả chứ có ở vị trí của nhà phê bình đâu :D
À là tại vì cụ bảo cụ biết nhạc còn em thì ko biết nên em mới hỏi cụ thôi. Chứ em đâu có biết cụ là Giáo xư nhạc Gúc.

thanhgamo

Xe container
À là tại vì cụ bảo cụ biết nhạc còn em thì ko biết nên em mới hỏi cụ thôi. Chứ em đâu có biết cụ là Giáo xư nhạc Gúc.
Tranh luận cho vui chứ không nên bỉ bôi kiểu ý :D
Nó lòi cái thô thiển ra.
Cụ không biết nhạc đó không phải lỗi của em, sao lại comment kiểu ăn vạ thế!

muoibaconcho

Xe điện
Tranh luận cho vui chứ không nên bỉ bôi kiểu ý :D
Nó lòi cái thô thiển ra.
Cụ không biết nhạc đó không phải lỗi của em, sao lại comment kiểu ăn vạ thế!
Cụ một mực bẩu em ko biết nhạc còn cụ thì biết nên em mới hỏi cụ để cụ chứng minh là cụ biết. Hỏi cụ thì cụ bảo hỏi gúc. Cụ không chứng minh đc thì phải chịu bỉ chứ sao.
Thế cụ bẩu không phải đệm tùy ý thì cụ giúp em cái sheet nhạc có đệm chuẩn của TCS em xem nó dư lào. Đừng nói gúc nữa nhá.

thanhgamo

Xe container
Cụ một mực bẩu em ko biết nhạc còn cụ thì biết nên em mới hỏi cụ để cụ chứng minh là cụ biết. Hỏi cụ thì cụ bảo hỏi gúc. Cụ không chứng minh đc thì phải chịu bỉ chứ sao.
Thế cụ bẩu không phải đệm tùy ý thì cụ giúp em cái sheet nhạc có đệm chuẩn của TCS em xem nó dư lào. Đừng nói gúc nữa nhá.
Lại chứng tỏ cụ chả hiểu gì về nhạc cả.
Làm quái gì có cái nào gọi là "sheet nhạc có đệm chuẩn" trên đời này.
Ví dụ đơn giản như cùng một bài hát nhưng các cụ trên này khen là trung tâm Asia hòa âm phối khí hay hơn các trung tâm khác, nếu nó mà có cái chuẩn như nhạc giao hưởng thì làm sao mà có sự sai khác đó được?
Đơn giản như từ Am về Dm, nhiều người giữ nguyên, nhiều người thích chèn C nhưng nhiều người khác thích chèn A7, nhưng mà không ai sai cả, nếu theo công thức thì làm sao mà làm thế được, nhưng nó vẫn cứ xảy ra.
Cụ hiểu hôn :D

Chỉnh sửa cuối:

muoibaconcho

Xe điện
Ví dụ đơn giản như cùng một bài hát nhưng các cụ trên này khen là trung tâm Asia hòa âm phối khí hay hơn các trung tâm khác, nếu nó mà có cái chuẩn như nhạc giao hưởng thì làm sao mà có sự sai khác đó được?
Đơn giản như từ Am về Dm, nhiều người giữ nguyên, nhiều người thích chèn C nhưng nhiều người khác thích chèn A7, nhưng mà không ai sai cả, nếu theo công thức thì làm sao mà làm thế được, nhưng nó vẫn cứ xảy ra.
"Ví dụ đơn giản như cùng một bài hát nhưng các cụ trên này khen là trung tâm Asia hòa âm phối khí hay hơn các trung tâm khác". Tùy ý đệm là đây chứ đâu.
Tùy ý nên mới có ông hay ông dở.

muoibaconcho

Xe điện
Cái này có phải là "sheet nhạc có đệm chuẩn" không cụ.

Alonghethaychua

Xe tải
Vẫn tranh luận à các cụ, cháu tưởng mod đóng thớt rồi.
Tóm lại các cụ thần thánh TCS đừng lên gồng làm gì, mệt mỏi ra. Còn mấy cụ không thích hoặc chung dung thì cũng đừng chọc thêm nữa không phần còn lại lại phải lên gồng ;)