[Funland] Tọa đàm về các loại Rượu Ngâm

danleduc

Xe điện
Cụ nói như nick Fadco mà em biết vậy. Cụ này em đọc nhiều Topic về rượu hình như là ghét rượu ngâm, cho chắc cũng không lấy ý. Không rõ cụ này làm ngành nghề gì, có sống trong nước không mà ghét rượu nấu thủ công vậy. Em được cái gan ổn nên thích rượu trắng nguyên chất chưa ngâm gì hơn.
Em không liên quan gì đến cụ Fadco.
Em không ghét cũng không thích.
Tuy nhiên, em không uống rượu ngâm linh tinh, em cũng rất hạn chế uống rượu trắng nấu thủ công. Không phải em chê gì, nhưng quả thực em không có niềm tin về chất lượng các loại rượu này. Gan em cũng yếu, không phù hợp các loại rượu mạnh và nặng, nhiều cồn, nhiều aldehit chưa khử....
Em thích và thường xuyên uống rượu vang chát. Vang loại nho Sauvignon hoặc Merlot Pháp hoặc Ý.

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ cho em hỏi.
Rượu em ngâm chuốt hột khô ( nguồn có bà chị Đắc Lắc ship ra cho) ban đầu uống không đau đầu. Nhưng dạo trc em đổ vào chum để bảo quản nhưng uống có vẻ gắt,nặng hơn và hơi đau đầu.
Rượu gì cũng đc nhưng uống sợ nhất bị đau đầu.
Các cụ cho em hỏi có cách điều tiết nào để hạn chế đau đầu khi ngâm rượu không ạ?

( Nguồn rượu thì em vẫn lấy 1 chỗ và cùng 1 can)
Thường thì ngâm chum... sau vài tháng hoặc nửa năm chắt cốt .. Mục đích ngâm chum từ đầu để nhanh hạ độ,giảm andehyt.. cụ thì làm ngược lại... cho vào chum để bảo quản... Để chum lâu thì giảm mùi thơn hơn.. cụ ngâm chuẩn... rượu hạ đúng nồng độ ưa thích.. phải chắt ra bình thủy tinh nắp kín,, chắt,lọc,bỏ bã ( rượu thành phẩm chỉ việc uống ko còn bã bụi mùn)
Còn chuyện đau đầu em thấy lạ.. lúc đầu ok.. rõ ràng là ko có vấn đề... chuyển qua chum có vấn đề là do chum hoặc do cơ thể của các cụ... Lúc uống cơ thể yếu.. có thể do gan yếu hoặc sau covid yếu.. nên uống mới bị.. chứ thường em mua rượu là đặt có lò riêng nấu.. họ sẽ nấu và giao cho em khi rượu còn nóng.. Rượu mới nấu em lấy như này ngâm đồ khô em xả ngâm luôn.. lúc này rượu còn nóng ấm,cho vào ngâm nó thôi chất ra nhanh hơn.. Để 1 tuần em khuấy.. sau đó thi thoảng khuấy.. tùy rượu.. em chỉ để 3-6 tháng là lọc bỏ bã,,, rượu đó là rượu thành phẩm và đổ bình thủy tinh hoặc can để bảo quản vận chuyển... Có rượu để 1-2 năm do ngại chắt cốt thì bã mủn ra.. cũng ko đặc được hơn. hầu như uống ko đau đầu

Cảm ơn cụ! Cây cỏ máu ngâm rượu đc ko cụ? Em thấy ít người ngâm. Em tính mua về ngâm thử. Em Thấy trên mạng họ bán.
Ngâm được cụ ạ.. nhưng em cũng ko ngâm loại này vì nó ko ngon
Rượu rắn uống có bổ kg các cụ?Hồi ở quê thỉnh thoảng vẫn có người bán rắn làm tại chố cho mình ngâm rượu.Thấy ông bác ngâm thời gian nước rượu xanh lè mình chỉ nhìn xem chứ kg dám uống.
Rượu rắn uống tốt với người già mà cụ..có điều uống 1 lần nên dùng ít..uống nhiều tầm 1 /2chén liên xô vài lần 1 tuần .. kiểu gì cũng bị nổi mẩn.. thằng bạn em khỏe.. ăn cơm chơi chơi nó cũng làm vài chén hoa hồng... mà uống loại này là nổi ngứa.. uống ít 1..2 chén mắt trâu thì ko sao.. có thể hòa rượu ba kích với rượu rắn uống cho dễ uống

ngâm được, nhưng khuyên chân thành là không nên
.Nếu có thì để chỗ kín, .không để gian giữa nhà mà Conal biết là lằng nhằng ...dây điện đó
Không đùa được đâu
Loại này nhiều bố cứ bảo chữa yếu sinh lý.. tung hê để bán hàng.. nhưng ai bị đau lưng uống thì giảm rõ rệt.. bạn cấp 2 của em.. nó làm chủ quán rau củ quả.. suốt ngày ngồi chợ,ship rau củ cho các nhà hàng.. 44 tuổi đã đau lưng... tuần làm 3 bữa thì đỡ.. loại này ko nên bú thường xuyên.. vì nó vẫn là chất gây nghiện.. uống ngắt quãng 1-2 chén con con là tốt..ngâm loại này tốt nhất là vò cắt cho nát chứ ko nên để cả quả dễ bị soi như cụ nói..

wildcat74

Xe điện
Hồi xưa có 1 thằng tây nó bảo, người Việt khéo có mỗi bào thai trẻ con là ko đem ngâm rượu. Gần đây nhận định đó cuối cùng cũng sai. Hơi sợ cái văn hoá ngâm rượu của dân mình!

Nobita090

Xe tải
Có khi cụ chuyển ra bình thủy tinh , thỉnh thoảng mở nắp bình 1 tí . Uống mức vừa phải xem có bị đau đầu ko .
E đang uống rượu khoai , giá 40k/lit thấy ổn . Độ rượu chắc tầm 30 . Ko bị khát , hay đau đầu , uống lại thơm .
Đợt này e cắt 2 thang thuốc bổ xương khớp , bổ dương ngâm xem sao
Vâng cụ. Hôm trc e cũng đổ bớt ra bình thủy tinh xem sao rồi. Ngoài ra em cũng ngâm thêm ít chuối tây tươi chín cắt 2 đầu quả cho vào ngâm thử xem sao. Thấy mn nói dễ uống và lên màu đẹp

danleduc

Xe điện
Hồi xưa có 1 thằng tây nó bảo, người Việt khéo có mỗi bào thai trẻ con là ko đem ngâm rượu. Gần đây nhận định đó cuối cùng cũng sai. Hơi sợ cái văn hoá ngâm rượu của dân mình!
Tây nó không uống rượu ngâm, rượu thuốc....mà nó lại khỏe hơn ta, sống thọ hơn ta cụ nhỉ...:))

Nobita090

Xe tải
Thường thì ngâm chum... sau vài tháng hoặc nửa năm chắt cốt .. Mục đích ngâm chum từ đầu để nhanh hạ độ,giảm andehyt.. cụ thì làm ngược lại... cho vào chum để bảo quản... Để chum lâu thì giảm mùi thơn hơn.. cụ ngâm chuẩn... rượu hạ đúng nồng độ ưa thích.. phải chắt ra bình thủy tinh nắp kín,, chắt,lọc,bỏ bã ( rượu thành phẩm chỉ việc uống ko còn bã bụi mùn)
Còn chuyện đau đầu em thấy lạ.. lúc đầu ok.. rõ ràng là ko có vấn đề... chuyển qua chum có vấn đề là do chum hoặc do cơ thể của các cụ... Lúc uống cơ thể yếu.. có thể do gan yếu hoặc sau covid yếu.. nên uống mới bị.. chứ thường em mua rượu là đặt có lò riêng nấu.. họ sẽ nấu và giao cho em khi rượu còn nóng.. Rượu mới nấu em lấy như này ngâm đồ khô em xả ngâm luôn.. lúc này rượu còn nóng ấm,cho vào ngâm nó thôi chất ra nhanh hơn.. Để 1 tuần em khuấy.. sau đó thi thoảng khuấy.. tùy rượu.. em chỉ để 3-6 tháng là lọc bỏ bã,,, rượu đó là rượu thành phẩm và đổ bình thủy tinh hoặc can để bảo quản vận chuyển... Có rượu để 1-2 năm do ngại chắt cốt thì bã mủn ra.. cũng ko đặc được hơn. hầu như uống ko đau đầu
Vâng cụ. Em cg không biết vì sao đau đầu nên em làm phương án loại trừ. E bỏ hết chuối hột khô trong chum mới thả vào thêm. Bây giờ trong chum chỉ còn rượu không thôi ạ

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Vâng cụ. Hôm trc e cũng đổ bớt ra bình thủy tinh xem sao rồi. Ngoài ra em cũng ngâm thêm ít chuối tây tươi chín cắt 2 đầu quả cho vào ngâm thử xem sao. Thấy mn nói dễ uống và lên màu đẹp
Sao cụ ko ngâm đinh lăng ấy cho thực chất mà rẻ .

Marble Trans

Xe tăng
Em không liên quan gì đến cụ Fadco.
Em không ghét cũng không thích.
Tuy nhiên, em không uống rượu ngâm linh tinh, em cũng rất hạn chế uống rượu trắng nấu thủ công. Không phải em chê gì, nhưng quả thực em không có niềm tin về chất lượng các loại rượu này. Gan em cũng yếu, không phù hợp các loại rượu mạnh và nặng, nhiều cồn, nhiều aldehit chưa khử....
Em thích và thường xuyên uống rượu vang chát. Vang loại nho Sauvignon hoặc Merlot Pháp hoặc Ý.
Oki cụ, ý em không phải là nói cụ là nick Fadco ạ.

wildcat74

Xe điện
Ô anh trông vườn cho em đứt vì rượu ngâm đinh lăng. Đào được cây đinh lăng mấy chục năm, cũng sao vàng hạ thổ các kiểu- xong ngâm mấy chục lít rượu. Bố cháu uống nhiều quá, được mấy tháng đưa xuống b viện trả về vì suy gan. Được mấy hôm thì đi!

Cosaodau

Xe hơi
Ô anh trông vườn cho em đứt vì rượu ngâm đinh lăng. Đào được cây đinh lăng mấy chục năm, cũng sao vàng hạ thổ các kiểu- xong ngâm mấy chục lít rượu. Bố cháu uống nhiều quá, được mấy tháng đưa xuống b viện trả về vì suy gan. Được mấy hôm thì đi!
Câu trả lời là rượu bổ uống nhiều thì vẫn đi nhanh như thường, RIP bác làm vườn

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cái này là cả quá trình trước đó rồi chứ ko phải vì rượu đinh lăng . Khai thác mấy cụ này thì hôm nào chả uống nửa lít , uống mấy chục năm rồi .

Marble Trans

Xe tăng
Cái này là cả quá trình trước đó rồi chứ ko phải vì rượu đinh lăng . Khai thác mấy cụ này thì hôm nào chả uống nửa lít , uống mấy chục năm rồi .
Hay uống rượu đến lúc không có nó hay bị cảm giác nhạt mồm nhạt miệng. May ra có Single Malt Whisky uống thì ít hại gan hơn.

minh_viet.78

Xe buýt
Em định làm thang thuốc Bắc ngâm rượu nhưng không biết mua ở đâu kính nhờ các cụ giúp cho với ạ em ở hà nội

minh_viet.78

Xe buýt
Bác Ba Kích Rừng nếu có ba kích hú em một tiếng nhé

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Hay uống rượu đến lúc không có nó hay bị cảm giác nhạt mồm nhạt miệng. May ra có Single Malt Whisky uống thì ít hại gan hơn.
Cái triệu chứng cụ bảo nó giống như hội chứng cai
Nếu cụ uống tần suất, số lượng như các cụ uống rượu nấu thì như nhau cả thôi cụ ạ .

Loe_hờ lú

Xe điện
Em có 1 chum 20 lít rượu Mông Pê lấy trên Tủa Chùa - Điện Biên ngâm 1 cân tam thất tươi, 500g đảng sâm khô, 500g củ đương quy.
Em ngâm được 6 năm rồi, bằng chum Bát Tràng
Thơm lừng nhưng vị đắng quá

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em có 1 chum 20 lít rượu Mông Pê lấy trên Tủa Chùa - Điện Biên ngâm 1 cân tam thất tươi, 500g đảng sâm khô, 500g củ đương quy.
Em ngâm được 6 năm rồi, bằng chum Bát Tràng
Thơm lừng nhưng vị đắng quá
Lúc nào uống khéo phải pha loãng ra cụ ạ . E có vài chum ngâm linh chi uống cũng đắng . Toàn phải pha thêm nước lọc hoặc nước dừa