[Funland] Tọa đàm về các loại Rượu Ngâm

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mưa cả tuần nay..ko có món gì cụ ạ.. cụ cần ngâm mấy món để uống cùng bạn bè thì giữa tuần em post bài mới em tag cụ vào xem.. đăng ký lại gian hàng từ hai tháng rồi mà ko có thời gian viết bài tạo gian hàng
Đợt này có đồ gì ngâm hay hay k cụ

phuongmit

Xe cút kít
Mưa cả tuần nay..ko có món gì cụ ạ.. cụ cần ngâm mấy món để uống cùng bạn bè thì giữa tuần em post bài mới em tag cụ vào xem.. đăng ký lại gian hàng từ hai tháng rồi mà ko có thời gian viết bài tạo gian hàng
Vầng lúc nào cụ lên bài e ngó tí. Túc tắc thôi vì e ngâm chơi chứ gần như k uống

onano69

Xe container
Mấy lần em đi nhậu, đối tác mang rượu nếp ủ lâu nhưng độ rượu vẫn cao, mấy bác thường lấy nước lavie đổ vào pha cho nhẹ bớt để mời nhau được nhiều :)
Xin ý kiến các bác về vấn đề pha nước để làm giảm độ rượu như thế uống có nhược điểm gì không?
Em ko nói đến rượu tây cho đá là em bỏ.

haiyen1012

Xe điện
Tởm nhất là rượu ngâm động vật, vị tanh lòm chứ ngon lành gì đâu, mà nhìn mấy con vật lềnh phềnh trong bình rượu phát khiếp.
Rượu ngâm hoa quả hoặc củ, cây từ thực vật thì ok.
Đợt em ở trên Sapa cả năm thấy dân trên đó có 2 loại rượu ngâm hoa quả đặc sản rất ngon là rượu nho rừng (loại nho mọc trên rừng quả nhỏ rất chua) và rượu mận máu chó (loại mận đặc trưng Sapa quả nhỏ khi chín có màu tím sẫm cả vỏ lẫn ruột ăn thì chua và chát nhưng lại rất thơm, ngâm rượu ra màu đẹp như rượu vang nho Syrah)
Ở trên đó nghe dân kể cách đây khoảng hơn 30 năm rừng núi Hoàng Liên Sơn còn nhiều gấu (gấu chó), thỉnh thoảng mấy anh Mông bẫy được lại dắt xuống chợ như dắt chó đi dạo, người Kinh thường mua để lấy mật và truyền tai nhau về 1 loại rượu ngâm tay gấu có tác dụng rất phi thường

Chỉnh sửa cuối:

BMW R60

Xe tăng
Cụ nào có cây cỏ máu tươi ko ạ? Em mua ít để ngâm rượu. Cỏ máu khô thì thấy bán nhiều nhưng em ko dám mua. Vì sợ họ sấy lưu huỳnh, chất chống ẩm mốc!

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mấy lần em đi nhậu, đối tác mang rượu nếp ủ lâu nhưng độ rượu vẫn cao, mấy bác thường lấy nước lavie đổ vào pha cho nhẹ bớt để mời nhau được nhiều :)
Xin ý kiến các bác về vấn đề pha nước để làm giảm độ rượu như thế uống có nhược điểm gì không?
Uống nặng bụng.. Uống nhiều say váng vất.Ko như rượu nặng.. say bết hôm sau tỉnh .. uống loại nhẹ nhẹ mà táng nhiều hôm sau vẫn ấm ách

Cụ nào có cây cỏ máu tươi ko ạ? Em mua ít để ngâm rượu. Cỏ máu khô thì thấy bán nhiều nhưng em ko dám mua. Vì sợ họ sấy lưu huỳnh, chất chống ẩm mốc!
Cỏ máu nhựa nó ra.. tươi về đến cụ cũng hay bị lên men chua mốc đầu cũng ko tốt đâu
.Sấy lưu huỳnh loại này giờ ít.. vì các đầu mối thu mua Kê huyết đằng đều gần bìa rừng.. làm xong phay và cho lò sấy.Về công suất,dùng lưu huỳnh ko ăn thua so với lò sấy nhiệt.. Trung quốc họ thu mua nhiều.. sấy nhiệt nóng đóng bao nilon rồi xuất tiểu ngạch .. còn tiệm bán trên mạng chủ yếu lấy lại từ lò sấy 10-20 kg về bán lẻ. ăn chênh.. họ cũng ko sấy.. Theo em cụ mua loại này khá an toàn

phuongmit

Xe cút kít
Nước pha rượu cho nhẹ độ bthuong, k ảnh hưởng gì cả. Rượu tây đúng bài nếu muốn mát thì uống với đá inox nhưng nhiều người uống với đá viên, cho mát và nhẹ độ đi, e thấy k sao vì tuỳ sở thích như kiểu ông bia k lạnh, ông bia lạnh, ông bia đá, ông bia vừa lạnh vừa đá

BMW R60

Xe tăng
Cỏ máu nhựa nó ra.. tươi về đến cụ cũng hay bị lên men chua mốc đầu cũng ko tốt đâu
.Sấy lưu huỳnh loại này giờ ít.. vì các đầu mối thu mua Kê huyết đằng đều gần bìa rừng.. làm xong phay và cho lò sấy.Về công suất,dùng lưu huỳnh ko ăn thua so với lò sấy nhiệt.. Trung quốc họ thu mua nhiều.. sấy nhiệt nóng đóng bao nilon rồi xuất tiểu ngạch .. còn tiệm bán trên mạng chủ yếu lấy lại từ lò sấy 10-20 kg về bán lẻ. ăn chênh.. họ cũng ko sấy.. Theo em cụ mua loại này khá an toàn
Cảm ơn cụ! Cây cỏ máu ngâm rượu đc ko cụ? Em thấy ít người ngâm. Em tính mua về ngâm thử. Em Thấy trên mạng họ bán.

cha biet chi

Xe điện
Rượu ngâm khuyến cáo nên uống 10-50ml/ lần mà e thấy toàn 4-500ml/ lần thì có làm sao ko ạ. Toàn quá độ thôi ạ. E ngâm táo mèo, amkong :)
Cụ uông bù lúc bé ý mà.còn uống là còn khỏe.e vui thôi chứ lâu lâu uống thế dk chứ liên tục k tốt ạ.bữa ăn làm chén cho dễ ngủ thôi.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Bọn e hay pha thêm với nước dừa nếu rượu nặng , cụ thử xem , dễ uống hơn nhiều

buikhacthinh

Xe tăng
Rượu rắn uống có bổ kg các cụ?Hồi ở quê thỉnh thoảng vẫn có người bán rắn làm tại chố cho mình ngâm rượu.Thấy ông bác ngâm thời gian nước rượu xanh lè mình chỉ nhìn xem chứ kg dám uống.

Cosaodau

Xe hơi
Rượu ngâm quả Anh túc được không các cụ ?
ngâm được, nhưng khuyên chân thành là không nên
.Nếu có thì để chỗ kín, .không để gian giữa nhà mà Conal biết là lằng nhằng ...dây điện đó
Không đùa được đâu

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Chính xác là rượu KHoai Hà.. nấu từ củ khoai bị hà sâu đục

Vẫn uống tốt chứ cụ... em có bình tắc kè ngâm hơn 15 năm. Hồi đó rừng còn nhiều tắc kè trên núi.. giờ lên rừng tìm được 1 đàn ban đêm kêu inh ỏi cả một khu rừng là cực hiếm.. e Để vứt xó trong kho chứ có dùng đâu.. em vẫn để vì nó ko hỏng.. bao giờ 50 già thì dùng cũng được
Vâng rất thơm mùi khoai cụ ạ

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
ngâm được, nhưng khuyên chân thành là không nên
.Nếu có thì để chỗ kín, .không để gian giữa nhà mà Conal biết là lằng nhằng ...dây điện đó
Không đùa được đâu
Quán bánh cuốn e hay ăn thấy để giữa nhà luôn .

Nobita090

Xe tải
Các cụ cho em hỏi.
Rượu em ngâm chuốt hột khô ( nguồn có bà chị Đắc Lắc ship ra cho) ban đầu uống không đau đầu. Nhưng dạo trc em đổ vào chum để bảo quản nhưng uống có vẻ gắt,nặng hơn và hơi đau đầu.
Rượu gì cũng đc nhưng uống sợ nhất bị đau đầu.
Các cụ cho em hỏi có cách điều tiết nào để hạn chế đau đầu khi ngâm rượu không ạ?

( Nguồn rượu thì em vẫn lấy 1 chỗ và cùng 1 can)

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi.
Rượu em ngâm chuốt hột khô ( nguồn có bà chị Đắc Lắc ship ra cho) ban đầu uống không đau đầu. Nhưng dạo trc em đổ vào chum để bảo quản nhưng uống có vẻ gắt,nặng hơn và hơi đau đầu.
Rượu gì cũng đc nhưng uống sợ nhất bị đau đầu.
Các cụ cho em hỏi có cách điều tiết nào để hạn chế đau đầu khi ngâm rượu không ạ?

( Nguồn rượu thì em vẫn lấy 1 chỗ và cùng 1 can)
Cụ hỏi xem cả đội uống có bị đau đầu hết ko hay mỗi cụ bị . Cụ xem chum có chuẩn ko

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Có người bị, người không ạ.
Em chủ nhà trc uống không bị đau mà giờ cg thấy đau. Ngâm mấy chục lít bỏ cũng tiếc
Có khi cụ chuyển ra bình thủy tinh , thỉnh thoảng mở nắp bình 1 tí . Uống mức vừa phải xem có bị đau đầu ko .
E đang uống rượu khoai , giá 40k/lit thấy ổn . Độ rượu chắc tầm 30 . Ko bị khát , hay đau đầu , uống lại thơm .
Đợt này e cắt 2 thang thuốc bổ xương khớp , bổ dương ngâm xem sao

Marble Trans

Xe tăng
Ở VN người ta ngâm bất cứ thứ gì với rượu, từ động vật đến thực vật....thậm chí cả rau bà đẻ...mục đích để tạo ra thứ "rượu thuốc" uống cho khỏe.
Em thì không thấy có cơ sở khoa học nào về việc uống các loại rượu ngâm này có thể tăng cường sức khỏe cả.
Cụ nói như nick Fadco mà em biết vậy. Cụ này em đọc nhiều Topic về rượu hình như là ghét rượu ngâm, cho chắc cũng không lấy ý. Không rõ cụ này làm ngành nghề gì, có sống trong nước không mà ghét rượu nấu thủ công vậy. Em được cái gan ổn nên thích rượu trắng nguyên chất chưa ngâm gì hơn.

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Em được biếu 1 bình rượu ngâm pín hải cẩu (mùi rất hắc và thấy bảo khá đắt). Chưa dùng vì không rõ tác dụng của nó thế nào và uống liều lượng ra sao. Có cụ nào dùng rồi chia sẻ giúp em chút kinh nghiệm ạ.