[Funland] Tọa đàm về các loại Rượu Ngâm

Loe_hờ lú

Xe điện
Lúc nào uống khéo phải pha loãng ra cụ ạ . E có vài chum ngâm linh chi uống cũng đắng . Toàn phải pha thêm nước lọc hoặc nước dừa
Ban đầu em ngâm bằng bình thủy tinh, được 2 năm thì bỏ bã ra, xong chuyển sang đổ vào chum bát tràng.
Ủ từ đó đến nay mà hôm rồi thử 1 chén, rượu vẫn còn nặng nguyên, và vị đắng, khó uống quá
Rượu Mông Pê có tiếng là nặng, gần 50 độ

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Ban đầu em ngâm bằng bình thủy tinh, được 2 năm thì bỏ bã ra, xong chuyển sang đổ vào chum bát tràng.
Ủ từ đó đến nay mà hôm rồi thử 1 chén, rượu vẫn còn nặng nguyên, và vị đắng, khó uống quá
E quê Giao Thủy rượu cũng nặng , giờ bọn e lại thích rượu nhẹ nhẹ tầm 30 độ , chúc tụng cũng dễ mà đỡ mệt

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Các cụ ko tin có thể bỏ mấy củ đi làm test sẽ biết ngay diệu tự nấu có những chất đôck gì, methanol chỉ là 1 trong những chất độc phổ biến của diệu tự nấu:)
Cụ bảo rượu nấu nhiều methanol thì e tưởng cụ có dẫn chứng chứ cụ bảo e mang đi test thì nói làm gì .
Châu Âu ngộ độc rượu Methanol đầy ra , khéo còn cao hơn cả VN mình . Suốt quãng thời sinh viên và sau đại học e đi thực tập ở khoa chống độc cũng chưa gặp trường hợp nào ngộ độc Methanol . Có liên quan tới bia thì gặp vài trường hợp trong đó nhớ nhất cháu bé 18 tuổi làm tiếp bia bên Đông Anh , mỗi ngày cháu nó làm 1 két . Làm được 1 năm thì viêm gan cấp phải vào cấp cứu .

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bác Ba Kích Rừng nếu có ba kích hú em một tiếng nhé
Ba Kích chỉ ngâm mùa hè thôi cụ.. cùng lắm là đến tháng 11 dương lịch... Giờ lạnh ngâm sẽ hỏng...Nếu ngâm để nhậu.. cần rượu màu đen thơm,như thường thấy... thì có thể ko đạt được..Còn ngâm để làm thuốc,sao vàng,hạ thổ.. vv nó ko ra màu đen.. sao kỹ phơi tái thì ngâm ra màu vàng.. Mục đích của cụ là ngâm ngon,uống nhậu nhẹt bạn bè.. thì hẹn cụ tháng 5 dương lịch sang năm.. Tuyệt đối ko nghe mấy đứa trẻ bán trên face.. chúng nó ko biết .. Riêng trên OF em cũng phải đền cho mấy cụ vì vụ này..Sau cứ đến tháng 12 dương lịch là em ngừng hết ba kích ko cố
Em có 1 chum 20 lít rượu Mông Pê lấy trên Tủa Chùa - Điện Biên ngâm 1 cân tam thất tươi, 500g đảng sâm khô, 500g củ đương quy.
Em ngâm được 6 năm rồi, bằng chum Bát Tràng
Thơm lừng nhưng vị đắng quá
Cụ chơi cả 3 món đều thuộc hệ sâm thì nó thơm là đúng rồi.. Tam thất em cũng chả ngâm .. Nhưng đảng sâm thì nên.. để lâu lâu uống em thơm..Ngâm riêng 1 vị của nó đã đủ quá ngon rồi.. Năm nay toàn miền Bắc... Tung của thu mua ráo riết Đảng Sâm rừng.. dẫn đến giá leo thang... Bên tàu họ bán đảng sâm trồng dược liệu về Ninh Hiệp bé ti ti .. phơi khô đi bé đúng bằng đầu đũa.. đều tăm tắp... giá gần 300k .. Trong khi nó thu của dân mình toàn củ rừng giá 260-270.. Các thang thuốc của các viện đông y,các tiệm thuốc ngoài chợ đều dùng đảng sâm tàu.. còn củ của ta.. xịn sò tự nhiên.. có củ to như ngón chân thì lại bán cho nước bạn.. đúng là nghịch lý..

hong.viwaco

Xe container
Bìm bịp + đinh lăng thì có tác dụng cho xxx không các cụ êi :D

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Thế cụ có thể gúc gồ xem gần đây bao nhiêu trường hợp ngộ đôck methanol do diệu tự nấu, diệu uống vào người cũng nên biết nó có chất độc hay ko, tiếc gì vài củ đi test cụ ơi, mấy ngày là có kết quả ngay ấy mà:)
E gửi cụ số liệu ngộ độc thực phẩm trong đó có cả món Methanol cụ bảo nhá . Số liệu của bộ y tế năm 2023

Cụ cứ mang mấy cái thông tin chẳng có số liệu rõ ràng ra hù nhau làm gì . Có số liệu cụ vất lên cho bọn em xem .
Trước đây e từng up ảnh về kiểm nghiệm rượu rồi thì phải . Lúc nào rảnh e tìm lại xem sao

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em biết cụ fadco không phải là dân buôn rượu ngoại . Cụ vào cảnh tỉnh đội uống rượu nấu như bọn em là tốt nhưng đừng có cái nhìn ác cảm quá cụ ạ .

Hanamlut

Xe buýt
Cụ làm ngược rồi. Rượu trắng phải bỏ chum sành để khử độc, uống êm hơn. Sau khoảng 3 tháng trở lên thì mới lấy để ngâm đồ nào đó. Đặc biệt, rượu từ khi cho vào bình thủy tinh thì độ rượu, cảm giác khó uống của rượu, độc tố rượu gần như giữ nguyên, dù cụ có để lâu. Nếu muốn rượu nấu ngon, có người quen thì cụ nhờ nấu lại lần hai. Khi đó, giá sẽ cao khoảng gấp đôi giá cũ. Vì nấu lại rượu sẽ hao một ít và mất công.

qddt

Xe tăng
Em gửi lại cụ lần 2 về kết quả xét nghiệm rượu tây và ta ở HN nhá .
Rượu “Tây” cơ đấy. Cái này chắc bài luận của thằng sinh viên nào gúc ra chứ gì. Nào là “Napoleon XO brandy”, nào là “Wall Street whisky”, nào là “Yama Shochu” với cả “Chauvet Blanc Rhum”…

Tất cả đống trên đều xuất xứ VN cụ tin ko lol =))

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Rượu “Tây” cơ đấy. Cái này chắc bài luận của thằng sinh viên nào gúc ra chứ gì. Nào là “Napoleon XO brandy”, nào là “Wall Street whisky”, nào là “Yama Shochu” với cả “Chauvet Blanc Rhum”…

Tất cả đống trên đều xuất xứ VN cụ tin ko lol =))
Gửi cụ toàn văn của nghiên cứu . Số liệu không đúng thì mấy hãng rượu Tây nó lại để cho yên đấy .

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cụ có cái bảng nào có dấu như này ko post em xem với:)
Screenshot_20240114-232138_Clean Master.jpg
E đưa số liệu của bộ y tế , nghiên cứu đăng trên tạp chí của nước ngoài các cụ còn chẳng nghe thì e tranh luận sao nổi với các cụ được . Các cụ tin tưởng rượu tây thì cứ uống , giống bọn em tin tưởng rượu nấu thôi .

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Tin thì đồng ý, nhưng tin những cái nó được kiểm nghiệm, được lượng hóa nó vẫn yên tâm hơn niềm tin truyền miệng đúng ko cụ:)
Thì cụ chưng số liệu cho e vs các cụ xem đi . Chứng minh những điều cụ nói là đúng . Cho bọn em tâm phục khẩu phục đi .

qddt

Xe tăng
Gửi cụ toàn văn của nghiên cứu . Số liệu không đúng thì mấy hãng rượu Tây nó lại để cho yên đấy .
Ồ nghiên cứu cơ đấy. Nhưng mà cụ ko hiểu ý em. Rượu “Tây” trong danh sách bên trên toàn là… ta làm đấy. Đã Napoleon lại còn XO, cười phọt dắm =))

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Đấy em cho cụ xem rồi còn gì, tất cả vodka nhà máy ở VN đều phải test đạt kq mới dám xuất xưởng bán, ko đạt họ phải về làm lại đến khi đạt thì mới đc phép bán ra thị trường, vodka nhà máy Vn đã vậy chắc whishky sờ cốt bán cho cả thế giới tiêu thụ thì thôi ko cần chứng minh đâu nhỉ:), có ai nấu diệu thủ công mà khử được Methanol trưng cho em xem với, chém với các cụ diệu ngâm để các cụ lưu ý rằng ngâm gì thì ngâm, hãy mua vodka mà ngâm, cũng ko đắt lắm đâu, có thể ko ngon bằng diệu tự nấu nhưng quan trọng là nó an toàn và sạch, đúng ko cụ:)
E đưa cái bảng thành phần các loại rượu ra rồi đấy thôi . Cụ ko đọc hay sao thế . Có cả rượu home made đấy thôi .
Rượu đạt là khi các thành phần Methanol hay Andehyt... nằm trong ngưỡng cho phép chứ ko phải bằng không cụ nhá . E đưa thêm cả methanol trong rượu vang đó .
Cụ kỳ thị với rượu nấu vậy sao ?

minh_viet.78

Xe buýt
Ngâm rượu em cứ mua can 4 lít rượu vodka hà nội loại 35 đọ ngâm cho lành

ar3a

Xe điện
E đưa số liệu của bộ y tế , nghiên cứu đăng trên tạp chí của nước ngoài các cụ còn chẳng nghe thì e tranh luận sao nổi với các cụ được . Các cụ tin tưởng rượu tây thì cứ uống , giống bọn em tin tưởng rượu nấu thôi .
Lão fadco ý là trùm buôn whisky, cụ tranh luận với lão ý làm gì. Cũng như thực phẩm ngoài chợ, có ai đi xét nghiệm xem tồn dư hóa chất thế nào đâu. Nên rượu cứ uống vào mà không khó chịu (đau đầu, khát nước, v.v...) thì cứ triển thôi cụ.