[Funland] Tọa đàm về các loại Rượu Ngâm

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Lão fadco ý là trùm buôn whisky, cụ tranh luận với lão ý làm gì. Cũng như thực phẩm ngoài chợ, có ai đi xét nghiệm xem tồn dư hóa chất thế nào đâu. Nên rượu cứ uống vào mà không khó chịu (đau đầu, khát nước, v.v...) thì cứ triển thôi cụ.
E cũng thỉnh thoảng theo dõi topic về rượu ngoại của các cụ , và cũng rất tôn trọng quan điểm của cụ ấy nhưng đừng kỳ thị rượu nấu đến mức thành định kiến .
Cụ ấy làm e lại nhớ đến vụ truyền thông bẩn oánh nước mắm truyền thống .

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Diệu trắng nguyên chất uống ngon nhưng nhiều Methanol lắm cụ ak:)
E đính chính với cụ là Rượu trắng (nguyên liệu là Gạo) nấu bằng men Bắc hoặc men Lá thì Methanol lại khá thấp, cụ nhé! Nếu ng làm R làm cận thận, lên men hợp lý, cắt R đầu đúng quy trình, bỏ R cuối đúng thời điểm,...thì Methanol lại cực ít, cụ ạ

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Em có 1 chum 20 lít rượu Mông Pê lấy trên Tủa Chùa - Điện Biên ngâm 1 cân tam thất tươi, 500g đảng sâm khô, 500g củ đương quy.
Em ngâm được 6 năm rồi, bằng chum Bát Tràng
Thơm lừng nhưng vị đắng quá
Cụ bổ xung Cam Thảo, mật ong và đường phen vào nhé, mỗi thứ cho 1 ít cho vị nó tròn

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Các cụ ko tin có thể bỏ mấy củ đi làm test sẽ biết ngay diệu tự nấu có những chất đôck gì, methanol chỉ là 1 trong những chất độc phổ biến của diệu tự nấu:)
R trắng nấu thủ công nếu làm chuẩn thì Methanol còn thấp hơn cả lượng tiêu chuẩn có trong cồn thực phẩm, cụ ạ. Còn cái bảng cụ up lên thì Methanol dưới 2000 là theo tiêu chuẩn của Vn, nên cái nhà máy này cứ auto cho vào thôi.
Mà nhà máy R này ko phải làm R theo quy trình của Rượu thủ công dùng men Truyền thống Vn, cụ ạ

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Cụ bảo rượu nấu nhiều methanol thì e tưởng cụ có dẫn chứng chứ cụ bảo e mang đi test thì nói làm gì .
Châu Âu ngộ độc rượu Methanol đầy ra , khéo còn cao hơn cả VN mình . Suốt quãng thời sinh viên và sau đại học e đi thực tập ở khoa chống độc cũng chưa gặp trường hợp nào ngộ độc Methanol . Có liên quan tới bia thì gặp vài trường hợp trong đó nhớ nhất cháu bé 18 tuổi làm tiếp bia bên Đông Anh , mỗi ngày cháu nó làm 1 két . Làm được 1 năm thì viêm gan cấp phải vào cấp cứu .
Rượu là lấy từ Chưng cất, Bia là lên men rồi Lấy cả, nên theo em "chất độc hại" trong bia nhiều gấp cơ số lần trong R, bất kể là bia jz của nước nào

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Cụ có cái bảng nào có dấu như này ko post em xem với:)
Screenshot_20240114-232138_Clean Master.jpg
Cụ có thích chỉ số "đẹp" về cả phong thủy và con số k, e có nhiều trung tâm xét nghiệm có thể nhờ dc, kkk
Kph: là ko phát hiện, mà ko phát hiện thì là bố láo, trên thế giới này ko có Rượu nào ko có Methanol và Andehit cả!

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Đấy em cho cụ xem rồi còn gì, tất cả vodka nhà máy ở VN đều phải test đạt kq mới dám xuất xưởng bán, ko đạt họ phải về làm lại đến khi đạt thì mới đc phép bán ra thị trường, vodka nhà máy Vn đã vậy chắc whishky sờ cốt bán cho cả thế giới tiêu thụ thì thôi ko cần chứng minh đâu nhỉ:), có ai nấu diệu thủ công mà khử được Methanol trưng cho em xem với, chém với các cụ diệu ngâm để các cụ lưu ý rằng ngâm gì thì ngâm, hãy mua vodka mà ngâm, cũng ko đắt lắm đâu, có thể ko ngon bằng diệu tự nấu nhưng quan trọng là nó an toàn và sạch, đúng ko cụ:)
Cụ cho em xem dẫn chứng là Whishky sờ cốt khử đc Methanol với ạ

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Đấy em cho cụ xem rồi còn gì, tất cả vodka nhà máy ở VN đều phải test đạt kq mới dám xuất xưởng bán, ko đạt họ phải về làm lại đến khi đạt thì mới đc phép bán ra thị trường, vodka nhà máy Vn đã vậy chắc whishky sờ cốt bán cho cả thế giới tiêu thụ thì thôi ko cần chứng minh đâu nhỉ:), có ai nấu diệu thủ công mà khử được Methanol trưng cho em xem với, chém với các cụ diệu ngâm để các cụ lưu ý rằng ngâm gì thì ngâm, hãy mua vodka mà ngâm, cũng ko đắt lắm đâu, có thể ko ngon bằng diệu tự nấu nhưng quan trọng là nó an toàn và sạch, đúng ko cụ:)
E chỉ trừ bất khả kháng mới đành phải uống rượu Vodka thôi. Vodka ko an toàn và sạch như cụ nghĩ đâu

NoiThatAnPhat

Xe tăng
KPH CÓ NGHĨA LÀ HÀM LƯỢNG Ở MỨC AN TOÀN THEO TCVN CỤ AK:)
Nhầm cụ ạ, KPH là không phát hiện, cụ ạ. Còn xét nghiệm ra chỉ số ở mức bao nhiêu thì phải viết ở phần chỉ số, còn trong hay ngoài mức thì sẽ có kết luận khi so với chỉ số tiêu chuẩn Vn ở cột bên cạnh

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Vẫn chỉ là lí thuyết và niềm tin truyền mồm, cụ có bất kì giấy tờ nào đã test các chỉ số của bất cứ loại diệu thủ công tự nấu nào ko, men bắc men lá men cỏ...cụ cứ up lên xem nồng độ methanol dư lào:-)
Cụ thích chỉ số thực hay chỉ số đẹp? Nếu chỉ số thực thì e lấy 1 loạt bản xét nghiệm R của các ae up lên để cụ và các cụ mợ khác xem nhé

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em bảo cụ cho em cái bảng nào có dấu tròn ấy, theo TCVN là dạng thấp nhất rồi xem nào:-)
Cụ nêu ra nhận định thì cụ phải chứng minh cái nhận định đấy chứ cụ lại bắt e bỏ tiền, công sức ra chứng minh hộ cụ . Cụ hài hước thật đấy

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Các cụ uống diệu tự nấu chứ em có uống đâu, ví thử em.mà uống diệu tự nấu em sẽ bỏ mấy củ đi xét nghiệm các chỉ số sinh hóa, đạt thì em.làm cả 1000L về nhà uống đến già, ko đạt thì em tìm diệu nấu nhà khác, uống vào bụng cũng nên cẩn thận chứ nhỉ:)
Cụ ko uống thì ko nên chém ẩu , chém vui mồm , không có số liệu .Còn rượu Tây của cụ đây .

).

Anbanhmihp

Xe buýt
Đang ốm dở tự dưng lọ mọ vào thớt này người bỗng thấy gai gai. :(

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Nó nằm trong ngưỡng cho phép cụ ạ chứ ko phải ko có, vấn đề là diệu tự nấu có mang đi test ko :)
Cụ nói rượu nấu nhiều Methanol thì cụ đi mà chứng minh chứ lại đùn cho bọn em là sao . Cụ ko chứng minh được bằng số liệu thì e gọi cụ là chém ẩu , chém láo

nhatbum

Xe hơi
Tranh luận thế này có đến mùa quýt các cụ ạ. Theo em thì cụ Fadco bán rượu whiskey thì chắc chắn sẽ bảo vệ sản phẩm cụ bán. Các cụ khác hoặc bán rượu lậu akka rượu tự nấu hoặc uống rượu thủ công hàng chục năm nay thì cũng kịch liệt bảo vệ rượu thủ công. Chi bằng các cụ cùng nhau mang mẫu đi test rồi công bố lên đây, ai thua trả tiền test và một bữa nhậu. Thế nó mới thực việc và tốt cho cộng đồng. Nếu chứng minh được rượu lậu là rất độc hại thì cụ gì Fadco cũng cứu được bao mạng người. Phải không ạ?
Tết nhất có kèo Whiskey nào giá đẹp, cụ inbox em mua mấy thùng đi biếu với uống nhé!

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Cụ xem có lò diệu tự nấu nào trong rúp ko, bảo lò chưng giấy xét nghiệm lên biết ngay mà, có gì khó khăn đâu, vodka thì em úp rồi đó dấu mộc đỏ tươi:)))
Em up cả cái nghiên cứu trên tạp chí Tây , tác giả cả Tây lẫn Ta các cụ còn ko tin thì up mấy cái kia làm gì hả cụ ! Mà e có nêu nhận định đấy đâu mà đi chứng minh cho các cụ .

soc8668

Xe máy
Ba Kích chỉ ngâm mùa hè thôi cụ.. cùng lắm là đến tháng 11 dương lịch... Giờ lạnh ngâm sẽ hỏng...Nếu ngâm để nhậu.. cần rượu màu đen thơm,như thường thấy... thì có thể ko đạt được..Còn ngâm để làm thuốc,sao vàng,hạ thổ.. vv nó ko ra màu đen.. sao kỹ phơi tái thì ngâm ra màu vàng.. Mục đích của cụ là ngâm ngon,uống nhậu nhẹt bạn bè.. thì hẹn cụ tháng 5 dương lịch sang năm.. Tuyệt đối ko nghe mấy đứa trẻ bán trên face.. chúng nó ko biết .. Riêng trên OF em cũng phải đền cho mấy cụ vì vụ này..Sau cứ đến tháng 12 dương lịch là em ngừng hết ba kích ko cố
Cụ nói thế em lại ngại , em tính ngâm bakick mà ko chủ đạo vì cũng chỉ 100g , chả biết có bị hỏng ko