[Funland] Tình hình thị trường bất động sản

dfsvn

Xe hơi
em lót dép hóng!

mất gương

Xe tăng
Em chào cụ :)
Mặt đường 30m Vân Canh giờ giá 48 rồi ah, em vừa hỏi mấy nhà dưới đấy. Cụ Bắc mất gương còn bảo là giờ chủ nhà dãy 22, 23, 27 còn không ai bán ấy cụ ah. Bên dãy 22 thì có giá 45 nhưng mà chưa có sổ ah
Cụ lọ mọ phết nhể

Ha Thanh Lam

Xe hơi
Long Biên e có mấy dự án rất đáng đầu tư, cụ có nhã ý gọi e

fine_thanks

Xe điện
Trục đấy mà làm nát hết phong thuỷ hn, thậm chí vận khí q gia cụ ơi
Phong thủy thì em không biết cụ ạ, nhưng quy mô thì trục tâm linh là đẹp nhất. Nó là đại lộ kết hợp với với bảo tàng, công viên... chứ không chỉ như đại lộ thăng long.

kvboto

Xe container
Phong thủy thì em không biết cụ ạ, nhưng quy mô thì trục tâm linh là đẹp nhất. Nó là đại lộ kết hợp với với bảo tàng, công viên... chứ không chỉ như đại lộ thăng long.
Vấn đề là cụ dựa vào đâu, hay dựa vào cái bản vẽ, các mô hình, các dự án bánh vẽ trên giấy ..... ?

Phán kiểu cứ có tền làm được hết những cái vẽ ra trên giấy thì trục nào cũng đẹp hết nhá

Mấy thằng nhóc nhà em nó vẽ các công trình, phong cảnh trục phía Nam dọc tuyến đường QL1 .... vào đến TP.HCM và ra đến Cà mau đẹp thôi rồi, có tiền mà làm hết các công trình nó vẽ dọc đường đó thì Việt Nam nhất quả đất, nhì Vũ trụ chỉ sau giải ngân hà, thành thiên đường luôn

Datdonghoi

[Tịch thu bằng lái]
Trục tâm linh đẹp nên Vin nó mới xin đất bao quanh

fine_thanks

Xe điện
Vấn đề là cụ dựa vào đâu, hay dựa vào cái bản vẽ, các mô hình, các dự án bánh vẽ trên giấy ..... ?

Phán kiểu cứ có tền làm được hết những cái vẽ ra trên giấy thì trục nào cũng đẹp hết nhá

Mấy thằng nhóc nhà em nó vẽ các công trình, phong cảnh trục phía Nam dọc tuyến đường QL1 .... vào đến TP.HCM và ra đến Cà mau đẹp thôi rồi, có tiền mà làm hết các công trình nó vẽ dọc đường đó thì Việt Nam nhất quả đất, nhì Vũ trụ chỉ sau giải ngân hà, thành thiên đường luôn
Cụ ạ, làm gì người ta cũng có quy hoạch, kế hoạch chứ không phải cứ mang tiền đi xây. Em biết thông tin có quy hoạch đường đó như thế thì em đưa ý kiến lên đây thôi, để mọi người biết thông tin chứ không có ý tranh cãi là phải căn cứ vào cái gì, có chắc làm không?

sky_driver

Xe tăng
Muốn cái gì tăng thì phải có dòng tiền vào. Các cụ cứ thử trả lời câu hỏi "Ở VN ai là người có tiền?". Câu trả lời không quá khó: "Chỉ có đám quan lại". Sắp tới đây với chính sách nhóm lò đốt củi cũng như CB-ĐV phải công khai kê tài sản. Đây chính là lúc dòng tiền hạn chế vào BĐS vì những lẽ đó. Có tăng đâu đó chỉ là ảo do cò vạc môi giới tung tiên để lùa gà.

Vinvision

Xe điện
Đầu tư hay đầu cơ BĐS cần nhận diện chính xác đặc điểm thị trường qua từng giai đoạn và nhìn trước đuợc xu thế chung, tránh bị các CĐT dắt mũi. CĐT luôn muốn tối đa hoá lợi nhuận của mình nên họ có thể bán hàng bằng cách đánh vào cảm xúc của NĐT, làm cho họ mua bằng cảm xúc nhiều hơn là lý trí.
Cụ nào đã trải qua giai đoạn thị trường bds bùng nổ những năm 2006-2011 thì thấy rất rõ đặc điểm thị trường giai đoạn này là thiếu những nhà phát triển bđs chuyên nghiệp. Người mua lúc này rất khó tiếp cận thông tin để mua nhà, đa phần CĐT giấu thông tin để trục lợi, rao bán suất ngoại giao ăn chênh lệch tràn lan trong khi người muốn mua hầu như không thể mua trực tiếp từ công ty. Có một số CĐT mở bán (như Nam Cường) nhưng số lượng người mua quá lớn so với lượng hàng bán ra. Thời kỳ đó rất nhiều cụ đã bị cảm xúc thị trường chi phối, mua vào giá cao và ngậm trái đắng đến tận bây giờ. Cụ thể một số dự án như Kim Chung Di Trạch, Vân Canh, Vườn Cam, Dương Nội, Geleximco,...
Thị trường hiện nay đã thay đổi. Đặc điểm hiện nay ngược hẳn với chu kỳ trước đó là nguồn cung quá nhiều, nhiều nhà phát triển BĐS chuyên nghiệp, sản phẩm tốt, tiếp cận thông tin rất dễ dàng. Tuy vậy mặt trái của nó là CĐT sử dụng thông tin tràn lan (thông qua các kênh sale, truyền thông, marketing) để hút khách. Sale được tuyển dụng tràn lan, sử dụng đủ các chiêu trò để chốt khách trong khi hàm lượng chất xám tư vấn không có. Chúng ta đã quá quen với các câu chuyện như "Anh chị chốt nhanh đi, căn này mấy người đang định chốt rồi",... Hy vọng điều này sẽ cải thiện trong chu kỳ sau, khi mà người làm sale đặt cái tâm và chất lượng tư vấn lên trên lợi ích cá nhân. Một đặc điểm khác của giai đoạn hiện nay là người mua dễ bị cảm xúc chi phối hơn. Đến 1 khu đô thị thấy nó đẹp, nhà mẫu đẹp => xúc động xuống tiền luôn trong khi bỏ quên những giá trị căn bản của BĐS đó là: vị trí, hạ tầng (điện, đường, trường, trạm) và dịch vụ.
Tóm lại chỉ lưu ý các cụ có ý định đầu tư, đầu cơ bđs thêm vài điểm (các cụ mua ở thì ko bàn):
1/ Để ý biến động kinh tế vĩ mô và chính sách liên quan bđs. Nói thì to tát, thực ra không cần chuyên môn quá sâu, chỉ cần các cụ để ý đến biến động lãi suất và lưu ý độ trễ của thị trường bđs khoảng 6 tháng đến 1 năm. Yếu tố vĩ mô rất quan trọng trong quyết định mua bán vì nó chính là thời thế.
2/ Cẩn trọng với các điểm nóng, nhìn sâu vào bản chất của BĐS thông qua vị trí, quy hoạch giao thông, hạ tầng và uy tín của CĐT. Quyết định nhanh là tốt nhưng tránh vội vàng theo cảm xúc. Hàng bây giờ rất nhiều và đa dạng để chọn.
3/ Nhìn xa hơn một chút về xu thế phát triển chung của BĐS. Xu thế chung sẽ là các khu đô thị khép kín, đầy đủ dịch vụ hơn là các khu lèo tèo 1-2 toà nhà hay 1 khu đất nhỏ chia ô ra bán. Shophouse cũng là một sản phẩm cần đề phòng vì các CĐT hiện nay đánh vào tâm lý sính shophouse nên phát triển loại này rất mạnh. Nhiều khu chẳng có mấy dân nhưng cũng bán toàn shophouse mà các cụ nhảy vào mua ầm ầm thì thật em cũng chịu :))
Thi thoảng cảm xúc nên viết hơi nhiều mong các cụ thông cảm.
bài viết của bác hay quá. nếu lãi xuất tăng BDS có xuống không bác. em có tầm 4t định xuống tiền khu geleximco khu A, nhưng thấy bảo ngập nên ngần ngại quá. bác tư vấn giùm

SH Nguyen

[Tịch thu bằng lái]
Long Biên e thấy oki hơn mà giá vừa phải. :)
Đúng, em đồng ý. 3/4 cầu qua sông Hồng nhằm vào đấy. Cái quan trọng là chỉ cần đuổi mẹ cái sân bay Gia Lâm chết dấp đi để tăng chiều cao là xong. Bọn quân đội ăn dày thật, không cho lấp cái sân bay đó mới hài chứ.
Chính ra em thấy nhue này là hay nhất, sau này cầu Trần Hưng đạo chạy qua đó, thì lấy luôn đường băng sân bay làm phố đi bộ, xung quanh cho xây cao ốc như Pudong của Shanghai là chuẩn nhất. Hehe

huycan_112

Xe máy
Theo em thì có tiền nhàn rỗi nên đầu tư ạ, chú ý giá mua vào là bao nhiêu thôi ạ. Còn Hoài Đức hay Đông Anh đều được, còn Hà Đông em e rằng đã tương đối cao. nếu tăng thì xuất sinh lợi cũng không được mấy. Còn các cụ đầu tư chuyên nghiệp 1 năm quay vòng được khoảng 6-7 lần thì vẫn có thể đầu tư được.
vậy còn long biên thì sao cụ ơi.

huycan_112

Xe máy
Đúng, em đồng ý. 3/4 cầu qua sông Hồng nhằm vào đấy. Cái quan trọng là chỉ cần đuổi mẹ cái sân bay Gia Lâm chết dấp đi để tăng chiều cao là xong. Bọn quân đội ăn dày thật, không cho lấp cái sân bay đó mới hài chứ.
Chính ra em thấy nhue này là hay nhất, sau này cầu Trần Hưng đạo chạy qua đó, thì lấy luôn đường băng sân bay làm phố đi bộ, xung quanh cho xây cao ốc như Pudong của Shanghai là chuẩn nhất. Hehe
vì còn cái sân golf ở đấy, nên phải giữ sân bay quân sự, sân bay quân sự còn thì cả khu vẫn là đất quân sự do quân đội quản lý, sân bay đi rồi thì cả khu đất lớn đấy quân đội phải trả lại nhà nước thôi.

SH Nguyen

[Tịch thu bằng lái]
vậy còn long biên thì sao cụ ơi.
Cụ cứ yên tâm. Long Biên cơ sở hạ tầng đã hoàn chỉnh. 5 năm nữa sẽ thành Đông Phố, giá BĐS có thể rơi vào loại đắt nhất nhì hành tinh.
Đông Anh thì 30 năm đô thị hóa nữa mới có thể ngang bằng các quận hiện nay. Mấy ông ý gom đất ở đó nên cho cụ ăn bánh vẽ để đẩy đất đi thôi. Cứ múc đất LB đi cụ 5 năm sau cụ sẽ thấy rõ bán đảo Long Biên thay đổi hẳn. Cụ nhớ là 3/4 cái cầu nó bắc qua đó.

SH Nguyen

[Tịch thu bằng lái]
vì còn cái sân golf ở đấy, nên phải giữ sân bay quân sự, sân bay quân sự còn thì cả khu vẫn là đất quân sự do quân đội quản lý, sân bay đi rồi thì cả khu đất lớn đấy quân đội phải trả lại nhà nước thôi.
Sân bay đó nó là đất Vàng hehe.... cầu trần hưng đạo đi thẳng qua nó

huycan_112

Xe máy
Cụ cứ yên tâm. Long Biên cơ sở hạ tầng đã hoàn chỉnh. 5 năm nữa sẽ thành Đông Phố, giá BĐS có thể rơi vào loại đắt nhất nhì hành tinh.
Đông Anh thì 30 năm đô thị hóa nữa mới có thể ngang bằng các quận hiện nay. Mấy ông ý gom đất ở đó nên cho cụ ăn bánh vẽ để đẩy đất đi thôi. Cứ múc đất LB đi cụ 5 năm sau cụ sẽ thấy rõ bán đảo Long Biên thay đổi hẳn. Cụ nhớ là 3/4 cái cầu nó bắc qua đó.
Vầng em đang ở chung cư bên này, căn hộ ngó sang đc vin the harmony, em cũng đang định xuống mặt đất nên đang ngó nghiêng xung quanh, định ngó vào the harmony mà tính ra đơn giá 90 triệu một m2, ở khu đô thị sài đồng thì 55-60 triệu biệt thự liền kề rồi.

Vinvision

Xe điện
các bác nên nhớ là Gia Lâm long biên nó hình thành từ lâu roài, nếu nó phát triển được thì phất triển lâu roài chứ không đợi cái cầu bác qua đâu ạ, các cụ nên nhớ là qua sông cách trờ con đò. dù có 10 cái cầu qua sông thì nó vẫn vậy thôi, đất long biên rất khó quy hoạch để thành khu đất hót, đưgf nghe các cò nói và thổi giá nhé.
nếu triển vọng thì cứ dọc theo đại lọ thăng long mà tiến