[Funland] Tình hình thị trường bất động sản

Stupid_78

Xe hơi
Em cùng suy nghĩ với cụ. H D hiện đang yếu ở cơ sở hạ tầng. Còn vị trí tương đương Hà đông đó đó theo em là HD đang bị định giá thấp.
Hà Đông vào trung tâm ít trục chính, nếu ai để ý quy hoạch sẽ thấy rất nhiều đường to vào trung tâm, hiện đang đẩy mạnh hạ tầng để lên quận nên các đường này sẽ được ưu tiên đầu tư và làm nhanh, khi đó Hà đông sao bằng Hoài đức được

humer

Xe điện
Em cũng nghĩ Hoài Đức rất tiềm năng, nhất là trục đường ql 32

fine_thanks

Xe điện
Hà Đông vào trung tâm ít trục chính, nếu ai để ý quy hoạch sẽ thấy rất nhiều đường to vào trung tâm, hiện đang đẩy mạnh hạ tầng để lên quận nên các đường này sẽ được ưu tiên đầu tư và làm nhanh, khi đó Hà đông sao bằng Hoài đức được
Em đồng ý với cụ, có khoảng 5 đường nối Hoài Đức với trung tâm Hà Nội

nvtung1

Xe tăng
Nếu thế 2 năm nữa hẵng mua Cụ ạ. Chung cư hn đang bắt đầu thừa rồi.

Cháu hiện ko có nhu cầu về nhà ở lắm, nhưng cũng đang máu mua 1 căn ở Goldseason Nguyễn tuân, nếu mua thì xác đinh vay ngân hàng tầm 1 tỉ. Cháu định sau này nhận nhà thì cho thuê để bù tiền lãi ngân hàng. Cháu mua chủ yếu là để ở thôi a. Các cụ thấy dự án này như thế nào, cách tính dòng tiền của cháu như thế có ổn không ah??

emily1909

Xe buýt
Em đồng ý với cụ, có khoảng 5 đường nối Hoài Đức với trung tâm Hà Nội
Em cũng muốn đầu tư đất Hoài Đức mà chưa biết chính xác chỗ nào cụ ạ. Cụ tư vấn thêm cho e đc ko? Ngân sách 4,5 tỏi cụ ạ.

fine_thanks

Xe điện
Em cũng muốn đầu tư đất Hoài Đức mà chưa biết chính xác chỗ nào cụ ạ. Cụ tư vấn thêm cho e đc ko? Ngân sách 4,5 tỏi cụ ạ.
Em nói theo kiến thức em biết. Ngân sách của cụ nên vào liền kề vân canh đường 33m. Đường này sẽ nối vào trần hữu dực kéo dài. Hiện tại trần hữu dực đã nối đến đường 70 rồi. Cách chỗ em nói chỉ 500m. Thông đường cụ có nhà mặt phố 100m. Theo em an toàn và chắc nhất, đất đã có sổ đỏ. Còn mạo hiểm hơn chút thì mua đất dịch vụ, lợi nhuận cao hơn ạ.

nxcong87

Xe máy
Em mua để ở đây, chung cư ế vãi kể cả ở vị trí đẹp thuận lợi giao thông và chất lượng thiết kế tốt. Giờ có tiền đi mua nhà để ở là sướng nhất, mua để đầu tư thì vỡ mồm. Nghe lời sale mà sốt với cả nóng thì có hỏng hết.
Em ở cùng bố mẹ em, ông bà còn hồi môn 1 mảnh 70m cho thằng ku nhà em. Em làm ăn cũng được 1 ít đang gửi ở bank, nghe anh em xui để đó dễ mất giá nên đầu tư vào bđs. Sáng nay em có qua chỗ ngó qua chung cư 349 vũ tông phan, các bạn sales nhiệt tình lắm bảo còn khoảng 20 chục căn thôi...em cũng lên đây tìm hội cư dân 349 mà chả thấy bác nào cả...từ trưa đến giờ sales cứ đt liên tục giục chốt nhanh vì khách mua sắp hết rồi...
may lên đây đọc bài của các bác, em cũng chả vội, tiền vứt bank mất giá nếu ko bị như bọn Hi lạp & venezuela chắc cũng ko vấn đề gì.

camry34

Xe buýt
4_5 tỏi cụ mua nam từ liêm oto vào đc mua Hoài Đức tầm 2-3t thôi

.NOMAD.

Xe hơi
Em thì đang bực mình vì suốt ngày nhận được tin nhắn quảng cáo bán BĐS, FB thì thấy các dự án đang sốt nóng liên tục, các sàn giao dịch nhà đất cũng tấp nập phết.

haolq

Xe tăng
các cụ ngoài đó tình hình bds hiện tại thế nào rồi. Trong nam đứng hình cả 2 tháng nay rồi. Theo như e dc biết thì mảng đất nền nhà nước đã ra tay dẹp loạn với mục đích là để đẩy hết các dự án nợ xấu cho dân ôm. Chính phủ của mình đang bắt chước i như thái lan năm 1997 sau khi vỡ bong bóng. Thành lập công ty xử lý nợ xấu từ năm 2013, dùng đòn bẩy tài chính bằng gói 30 ngàn tỉ để kích thích thị trường bds. Kỳ hợp quốc hội vừa qua thì quốc hội đã phê duyệt phương án xử lý nợ xấu. Bây giờ mục đích là đẩy càng nhanh càng tốt để thu hồi vốn.
Hiện nay ở Tp HCM siết bằng cách không cho XD với các khu dân cư mới nếu chưa có phê duyệt Quy hoạch 1/500. Đất DT=>2000 m2 phải lập dự án mới được phép XD hoặc bán nhà . Với cáo dự án phân nền hoặc bán nhà bây giờ phải XD hoàn thiện hạ tầng và được nghiệm thu bởi CQ mới được phép ký HĐMB .
Vì vậy, các cụ vừa rồi ôm đất vùng ngoại thành: Hóc Môn, Cần giờ .... chỉ có cách bán rẻ đi thu vốn về vì bây giờ không thể xây được . Nếu lập dự án và đầu tư bài bản e rằng đội vốn khủng mà bán sẽ chậm vì những vùng này hạ tầng chưa tốt .
Việc XD ngay trên đất hiện hữu của vùng Hóc Môn, Cần giờ ... bây giờ cũng dừng luôn . Nếu xin phép XD ở Hóc Môn bây giờ nó chỉ cấp <=200m2 một lần . Với đất lớn cũng vậy. Khi nào xây song cấp phép Lần 1 phải hoàn công ra sổ mới cấp tiếp 200 m2 tiếp theo nên việc chia lô hoặc xây hàng loạt bây giờ là bất khả thi . Việc áp dụng tỉ lệ XD theo mật độ với đất lớn nó cũng không cho nên muốn dựng xưởng cho thuê cũng ko được.
Với đất nền ở các dự án đã có phê duyệt 1/500 thì xây OK.
Em dự là đất nền ở ccc dự án có quy hoạch 1/500 sẽ tăng do bây giờ mua đất ko trong dự án là khỏi xây (Trừ đất trong khu dân cư hiện hữu)

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
Đầu tư hay đầu cơ BĐS cần nhận diện chính xác đặc điểm thị trường qua từng giai đoạn và nhìn trước đuợc xu thế chung, tránh bị các CĐT dắt mũi. CĐT luôn muốn tối đa hoá lợi nhuận của mình nên họ có thể bán hàng bằng cách đánh vào cảm xúc của NĐT, làm cho họ mua bằng cảm xúc nhiều hơn là lý trí.
Cụ nào đã trải qua giai đoạn thị trường bds bùng nổ những năm 2006-2011 thì thấy rất rõ đặc điểm thị trường giai đoạn này là thiếu những nhà phát triển bđs chuyên nghiệp. Người mua lúc này rất khó tiếp cận thông tin để mua nhà, đa phần CĐT giấu thông tin để trục lợi, rao bán suất ngoại giao ăn chênh lệch tràn lan trong khi người muốn mua hầu như không thể mua trực tiếp từ công ty. Có một số CĐT mở bán (như Nam Cường) nhưng số lượng người mua quá lớn so với lượng hàng bán ra. Thời kỳ đó rất nhiều cụ đã bị cảm xúc thị trường chi phối, mua vào giá cao và ngậm trái đắng đến tận bây giờ. Cụ thể một số dự án như Kim Chung Di Trạch, Vân Canh, Vườn Cam, Dương Nội, Geleximco,...
Thị trường hiện nay đã thay đổi. Đặc điểm hiện nay ngược hẳn với chu kỳ trước đó là nguồn cung quá nhiều, nhiều nhà phát triển BĐS chuyên nghiệp, sản phẩm tốt, tiếp cận thông tin rất dễ dàng. Tuy vậy mặt trái của nó là CĐT sử dụng thông tin tràn lan (thông qua các kênh sale, truyền thông, marketing) để hút khách. Sale được tuyển dụng tràn lan, sử dụng đủ các chiêu trò để chốt khách trong khi hàm lượng chất xám tư vấn không có. Chúng ta đã quá quen với các câu chuyện như "Anh chị chốt nhanh đi, căn này mấy người đang định chốt rồi",... Hy vọng điều này sẽ cải thiện trong chu kỳ sau, khi mà người làm sale đặt cái tâm và chất lượng tư vấn lên trên lợi ích cá nhân. Một đặc điểm khác của giai đoạn hiện nay là người mua dễ bị cảm xúc chi phối hơn. Đến 1 khu đô thị thấy nó đẹp, nhà mẫu đẹp => xúc động xuống tiền luôn trong khi bỏ quên những giá trị căn bản của BĐS đó là: vị trí, hạ tầng (điện, đường, trường, trạm) và dịch vụ.
Tóm lại chỉ lưu ý các cụ có ý định đầu tư, đầu cơ bđs thêm vài điểm (các cụ mua ở thì ko bàn):
1/ Để ý biến động kinh tế vĩ mô và chính sách liên quan bđs. Nói thì to tát, thực ra không cần chuyên môn quá sâu, chỉ cần các cụ để ý đến biến động lãi suất và lưu ý độ trễ của thị trường bđs khoảng 6 tháng đến 1 năm. Yếu tố vĩ mô rất quan trọng trong quyết định mua bán vì nó chính là thời thế.
2/ Cẩn trọng với các điểm nóng, nhìn sâu vào bản chất của BĐS thông qua vị trí, quy hoạch giao thông, hạ tầng và uy tín của CĐT. Quyết định nhanh là tốt nhưng tránh vội vàng theo cảm xúc. Hàng bây giờ rất nhiều và đa dạng để chọn.
3/ Nhìn xa hơn một chút về xu thế phát triển chung của BĐS. Xu thế chung sẽ là các khu đô thị khép kín, đầy đủ dịch vụ hơn là các khu lèo tèo 1-2 toà nhà hay 1 khu đất nhỏ chia ô ra bán. Shophouse cũng là một sản phẩm cần đề phòng vì các CĐT hiện nay đánh vào tâm lý sính shophouse nên phát triển loại này rất mạnh. Nhiều khu chẳng có mấy dân nhưng cũng bán toàn shophouse mà các cụ nhảy vào mua ầm ầm thì thật em cũng chịu :))
Thi thoảng cảm xúc nên viết hơi nhiều mong các cụ thông cảm.
Em thích cái câu nói về sale của cụ. :D cái câu giục chốt đó nhiều chất xám lắm đấy cụ :D

Thang N.

Xe tăng
Em thích cái câu nói về sale của cụ. :D cái câu giục chốt đó nhiều chất xám lắm đấy cụ :D
Đúng rồi cụ, đánh tâm lý mạnh lắm. Vấn đề là tiền trong tay mình, mua hay không phải do mình quyết. Kể cả ưng lắm căn nào trong dự án thì vẫn phải nên hiểu còn có nhiều sự lựa chọn khác hoặc toà nhà đó sẽ không chạy đi đâu được. Khi nào quyết thì sẽ mua được.

lenhaque

Xe tăng
Em nói theo kiến thức em biết. Ngân sách của cụ nên vào liền kề vân canh đường 33m. Đường này sẽ nối vào trần hữu dực kéo dài. Hiện tại trần hữu dực đã nối đến đường 70 rồi. Cách chỗ em nói chỉ 500m. Thông đường cụ có nhà mặt phố 100m. Theo em an toàn và chắc nhất, đất đã có sổ đỏ. Còn mạo hiểm hơn chút thì mua đất dịch vụ, lợi nhuận cao hơn ạ.
Em chào cụ :)
Mặt đường 30m Vân Canh giờ giá 48 rồi ah, em vừa hỏi mấy nhà dưới đấy. Cụ Bắc mất gương còn bảo là giờ chủ nhà dãy 22, 23, 27 còn không ai bán ấy cụ ah. Bên dãy 22 thì có giá 45 nhưng mà chưa có sổ ah

Vinhanh1511

Xe tăng
Em chào cụ :)
Mặt đường 30m Vân Canh giờ giá 48 rồi ah, em vừa hỏi mấy nhà dưới đấy. Cụ Bắc mất gương còn bảo là giờ chủ nhà dãy 22, 23, 27 còn không ai bán ấy cụ ah. Bên dãy 22 thì có giá 45 nhưng mà chưa có sổ ah
Làm gì mà lên nhanh thế cụ. Đầu năm em thấy nó hai mấy mà :))

fine_thanks

Xe điện
Vâng. Em nhớ k nhầm trc 28-29 thì phải. Mới đầy năm em tìm mà. Lên nhanh thế.
Cụ nhầm đường bé và đường to rồi. 48 là đường to trục chính nối vào trần hữu dực kéo dài cơ ạ. Từ đó về Mỹ đình quá gần, giá đó cũng k phải đắt cho 1 ngôi nhà mặt phố ạ.

nvhai1999

Xe hơi
1 nhóm đối tượng khách mua nhà ở Hà Nội đó là quan chức các tỉnh, chính nhóm này với tiềm lực tài chính mạnh đã góp phần vào việc tăng giá Bất động sản Hà Nội